ฟรี! แจกฟรี! เพชรประกายพรึก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ณ., 5 กรกฎาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

มานะทิฐิ

ถ้าคนส่วนใหญ่มัวแต่มานั่งบ่นน้อยเนื้อต่ำใจในกุศล บุญบารมีของตัวเอง
    นั่งประชดประชัน กระแทกคนนั้นทีคนนี้ที นั่งเหน็บคนอื่นๆ
    ที่ทำอะไรไม่ถูกใจตัวเองไปเรื่อยๆ แล้วมานั่งบ่นให้คนนั้นฟังทีคนนี้ฟังที
    โดยที่ไม่คิดแม้แต่จะเริ่ม หยุด !
    แล้วหันมามอง มาพิจารณาการกระทำของตัวเอง

แล้วเมื่อไหร่ที่บุญบารมีของทุกคนจะรวมตัวกันได้เสียทีค่ะ
    กุศลผลบุญพวกนั้นมาจ่อรออยู่ตั้งนานแล้ว
    รอว่าเมื่อไหร่ ทุกคนจะเปิดรับพวกเขาเข้ามาในจิตในใจ
    แทนสิ่งที่เคยจับยัดๆ ลงไปก่อนหน้านี้บ้าง...<O:p

2. ณ.

มานะทิฐิ

จริงๆ แล้ว ธรเองก็ยังตัดสิ่งเหล่านี้ไม่ขาดเสียทีเดียว
    แต่ก็กำลังพยายามอย่างเต็มที่อยู่ค่ะ
    พอเกิดปุ๊บ ธรจะพยายามเตือนตัวเองปั๊บ แต่ก็ยังมีที่พลาดอยู่
    ตอนนี้ ธรอยากจะชวนทุกคนมาร่วมกันสร้างบารมีให้ตัวท่านเองกับธร
    โดยการช่วยกันล้างสิ่งที่ไม่ดีออกไปจากจิตของพวกเรากัน ดีไหมคะ?<O:p

3. ณ.

มานะทิฐิ

ธรทราบว่า ครั้งนี้ธรติงทุกคนแรงมาก
    แต่ธรไม่อยากให้ทุกๆ คนต้องมาเสียเวลาแบบที่ธรเคยเสียมาแล้วค่ะ
    ธรพลาดมานานแล้ว กว่าวิชชาจะรวมตัวได้ (เพิ่งจะเริ่มต้นไม่นานนี้เอง) ก็เสียเวลาไปเกือบทั้งชีวิตแล้ว
    ตอนนี้ ถ้าเรายังไม่เริ่มต้น เมื่อภัยพิบัติมาเราจะมีเวลาเริ่มหรือคะ?
    ถ้าตัวเราเองยังเอาดีไม่ได้ แล้วเราจะไปช่วยใครที่ไหนได้คะ<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2008
  4. ณ.

มานะทิฐิ

เป็นอย่างไรกันบ้าง...
    ความรู้สึกถึงการปล่อยวางจากมานะทิฐิ
    ไหลซึมซาบ แผ่ซ่านเข้าไปสู่กระแสเลือด
    เข้าไปสู่จิตใจกันบ้างหรือยัง
    เมื่อตัวมานะทิฐิลดน้อยลงไปแล้ว
    จิตเราก็จะน้อมยินยอมรับฟัง โดยไม่มีข้ออ้างใดๆ อีก

5. ณ.

มานะทิฐิ

ครูบาอาจารย์หลายท่านสอนว่า ความรู้มีมากมายไม่มีหมด
    หากแต่เราต้องเป็นแก้วเปล่าที่สามารถรองรับน้ำได้เสมอ
    ยิ่งเราให้ความเคารพนบนอบครูบาอาจารย์มากเท่าไหร่
    ยิ่งเราอ่อนน้อมถ่อมตน
    ถ่อมจิตถ่อมใจเราให้มากเท่าไหร่
    ยิ่งเราทำตัวให้ต่ำเตี้ยติดดินได้มากเท่าไหร่
    ยิ่งเราทำตัวเราให้เล็กเข้าไว้
    เล็กยิ่งว่าธุลีมากเท่าไหร่
    เราก็จะได้รับความรู้ได้รับการสั่งสอน
    ได้รับความเมตตาจากครูบาอาจารย์มากยิ่งขึ้น

6. ณ.

มานะทิฐิ

เพราะเมื่อจิตเราน้อม จิตเราแนบกับพระ
    แนบกับครูบาอาจารย์ด้วยความรู้สึกจากจิตใจเราจริงๆ
    นั่นก็คือจิตเราพร้อมที่จะเปิดรับคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์ได้อย่างเต็มที่แล้ว
    ครูบาอาจารย์ท่านก็จะเข้ามาสอนสั่งวิชาความรู้ต่างๆ ให้เราได้โดยง่าย
    และเราก็จะสามารถเข้าใจ เข้าถึงความรู้ต่างๆ ได้โดยง่ายเช่นกัน

7. ณ.

มานะทิฐิ

และเมื่อครูบาอาจารย์ท่านให้ความเมตตากับเราแล้ว
    เราก็ต้องขยันปฏิบัติหมั่นฝึกฝนเพื่อให้เกิดทักษะความชำนาญ
    ในวิชาความรู้นั้นๆ และเราต้องใช้ความเพียรพยายาม
    ความกระตือรือร้น การใฝ่รู้ของตัวเราเองในการฝึกฝนด้วย
    จะรอให้อาจารย์มาคอยจี้ คอยไช คอยชี้ คอยแนะ ตลอดเวลา ก็เป็นไปไม่ได้

8. ณ.

มานะทิฐิ

เราเปรียบเสมือนแท่งเหล็กที่รอการฝนให้เป็นเข็ม
    แต่เป็นแท่งเหล็กชนิดพิเศษที่มีชีวิต
    ซึ่งไม่มีใครจะมาฝนมาขัดเราได้
    ตัวเราเองนั่นแหละต้องฝนตัวเราเองให้เป็นเข็ม
    <O:p
    เมื่อเราเป็นเข็ม เราก็สามารถนำเข็มนี้ไปเย็บไปถักไปร้อย
    ได้ผลงานดีๆ อีกมากมาย
    ซึ่งผลงานเหล่านั้นเป็นตัวบงชี้ถึงคุณค่าความเพียรพยายามของเรานั่นแหละ<O:p</O:p

9. ณ.

จบแล้วค่ะ จบภาคที่ ๗ แล้วนะคะ ส่วนภาคที่เพิ่มขึ้นมาอีก ๓ ภาค
    ณ. จะเอาไปต่อให้อีกกระทู้นะคะ เพื่อให้คนที่มีแค่ ๗ ภาค ได้ศึกษาเพิ่มเติม
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

อ้อ...สำหรับ ๒ ท่านล่าสุดที่ขอเพชรฯ ๗ ภาคมาจะรีบจัดส่งให้ภายในสัปดาห์นี้นะคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

10. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอด้วยคนครับ 1-7 ครับ 1 ชุด อนุโมทนาครับ
    นภดล ริ้วเจริญ
    กกม.-พ. อหพ.
    กฟผ. บางกรวย
    นนทบุรี 11130

11. พระจิตวิณญาณ

พระจิตวิณญาณ Active Member

18 กันยายน 2007
    กรุณาส่ง นางสาวกุลนิต ภูทองเป้ง
    517/2 หมู่ 2 ต.เวียง อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ 50110

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านด้วยนะค่ะ สู้ๆค่ะ

12. ณ.

๓๕. คุณณัฏฐ์พล สุขสอน
    ๓๖. คุณวรเทพ พรโสภณ
    ๓๗. คุณนภดล ริ้วเจริญ
    ๓๘. คุณกุลนิต ภูทองเป้ง
    รายชื่อทั้งหมดได้จัดส่งเพชรฯ ให้เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคะ
    บางท่านอาจจะได้รับไปแล้ว แต่ ณ.ยังไม่ได้ลงแจ้ง
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านในการสนใจศึกษาธรรมค่ะ

13. กิมิชาติ

กิมิชาติ Active Member

26 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญกุศลอย่างสูง
    ขอรับหนังสือด้วยครับ
    นายศรายุทธ ไสโยธา 43 ม.1 ต.ดอนทอง
    อ.หนองโดน จ.สระบุรี 18190;aa21

14. K.Sancha

K.Sancha เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนาด้วยหนึ่งชุดครับ

ครั้งที่แล้วติดภาระกิจไปแข่งกีฬาหลายวันเลยไม่ได้ไปรับที่ไปรษณีย์ครับ

ด.ช.สัญฌา แก้วคง
    52 ถ.ไชยบุรี ซ.4/2 ต.คูหาสวรรค์ อ.เมือง จ.พัทลุง 9300

ขอบคุนอย่างสูงครับ

15. ณ.

๓๙. คุณศรายุทธ ไสโยธา
    ๔๐. คุณสัญฌา แก้วคง
    จัดส่งเพชรฯให้วันนี้นะคะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านในการสนใจศึกษาธรรมค่ะ

16. max25161007

max25161007 Active Member

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ขอรับหนังสือ1ชุดค่ะ
    นาง นงลักษณ์ วงษ์สี
    386 หมู่10 ซอย11
    ต.ค่ายบกหวาน อ.เมือง
    จ.หนองคาย 43100

17. archy033

archy033 สมาชิก

ขออนุโมทนาด้วยครับ ขอรับหนังสือ1ชุดครับ
    นาย วิรุจ อัศวประภาส
    83/1 หมู่ 5
    ต.สันผักหวาน อ.หางดง
    จ.เชียงใหม่
    50230

<!-- / message -->

18. ณ.

ขอแจ้งทุกท่านที่ขอรับเพชรฯ เข้ามาทราบนะคะ
    ตอนนี้มีการจัดรูปเล่มเพชรฯ รวบรวมใหม่เพื่อให้เกิดความสมบูรณ์
    คือมีทั้งหมด 9ภาค + ภาคพิเศษอีก 1ภาค รวม 10ภาค
    รวมไว้ในเล่มเดียวกัน ขนาดของเล่มก็ใหญ่ขึ้น 1/2 ของ A4 ค่ะ
    คาดว่าจะเสร็จภายในสัปดาห์นี้ เมื่อเสร็จแล้วจะรีบจัดส่งให้นะคะ

19. pinkdemon

pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    ขอรับหนังสือด้วยคนค่ะ

ณัฏฐพร เด๊าสท์
    152 หมู่ 9 ซ.เทพนม 1/4
    ถ.ติวานนท์ 24
    ต.บางกระสอ
    อ.เมือง
    จ.นนทบุรี 11000

ขออนุโมทนาบุญและขอบคุณมากค่ะ

20. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาครับ ผมขอ 1 ชุดครับ
    นายเฉลิมเกียรติ บุญคลี่
    200/2425 ม.5 ต.บ้านใหม่ อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้