พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

ของพี่หมดเลยหรือเปล่าครับ มีเยอะมากเลยนะครับ หรือว่าเอามาจากในหนังสือครับผม

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    [​IMG][​IMG]
    เหรียญหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม รุ่น 3 พุ้มข้าวบิณฑ์(แจกแม่ครัว) 2521

3. MOUNTAIN

เหรียญหลวงพ่อฉาย วัดพระแก้ว หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ชัยนาท ปลุกเสก

4. MOUNTAIN

พระสมเด็จฐานบัวออก วัดเทพากร ปี 2514 หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ชัยนาท ปลุกเสก

5. MOUNTAIN

เหรียญรุ่นแรก หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม เนื้อฝาบาตร

6. MOUNTAIN

เหรียญหลวงพ่อกวยรุ่นแรก หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ชัยนาท ปลุกเสก

7. MOUNTAIN

พระรูปหล่อพิมพ์เชียงแสน หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ชัยนาท ปลุกเสก

8. bundit_tong

bundit_tong เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จหลังสีวลีมีรุ่นเกศทะลุซุ้ม หรือเปล่าครับขอดูรูปได้หรือเปล่าครับ
    ผมได้ไปเช่ากับพี่สมชายมาครับช่วยโพสหน่อยนะครับ

9. bundit_tong

bundit_tong เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้มีอยู่ในของหลวงพ่อหรือเปล่าครับ เช่าจากพี่สมชายมาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      126.3 KB
      เปิดดู:
      613
  10. bundit_tong

ด้านหลัง

ด้านหลังครับ

ขนาดไฟล์:
      138.1 KB
      เปิดดู:
      8,281
  11. MOUNTAIN

ไปเอามาจากเว็บศูนย์พระเครื่องครับ เป็นตัวอย่างเพื่อศึกษาร่วมกันนะ

12. MOUNTAIN

13. BD

BD เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะไปกราบไปกราบหลวงพ่อพร้าวัดโคกดอกไม้ตามที่คุณ woottipon แนะนำครับ

14. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

แผนที่ทางไปวัดโฆษิตาราม

แผนที่ทางไปวัดโฆษิตาราม

15. MOUNTAIN

ขอบคุณครับคุณ Paravatee สำหรับแผนที่ไปวัดโฆสิตาราม

16. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โดนมาอีกแล้วครับ

โดนมาอีกแล้วครับ ขอท่านผู้จะเช่าพระหลวงพ่อจดจำเนื้อและพิมพ์นี้ให้ดีครับผมเช่าจากในเวป มา ว่าจะไม่แสวงหาแต่ก็อดไม่ได้ ไปถามพระท่านมา ไม่แท้ครับแหล่งผลิตอยู่ในชัยนาทนี่เอง เอาผงต่างๆ มาเผสม เอาอะไรฝังกันไปมั่ว และถ้าเขาบอกว่าเป็นยุคต้นด้วยต้องระวังครับ เพราะราคาไม่สูงมากประมาณ 1000 กว่าบาท (ในยุคนี้ก็ไม่น้อยเหมือนกัน) แต่หลวงพ่อก็ยังเมตตาผมเพราะพระที่วัดท่านเห็นผมโดนมาก็ได้ของดีสุดๆมาคือ นามบัตรหลวงพ่อ และสมเด็จหลังรูปรุ่น 2 แต่สมเด็จหักกลางครับแต่ยังสวย ก็เป็นปาฏิหารอย่างหนึ่งของหลวงพ่อ ผมเห็นสมเด็จองค์นี้แล้วครังหนึ่งเห็นแล้ถูกใจมาก หลวงพี่บอกว่า หลวงพ่อท่านให้มา คือเจอ สงสัยมีคนทำหักแล้วกลัว ไม่อยากเก็บไว้ที่บ้าน เอามาวางไว้ที่รูปหล่อท่าน พระท่านไปเจอเข้า ผมก็แอบคิดในใจว่าอยากได้พระองค์นี้จัง อีก 3-4 วันไปใหม่เอาพระที่เช่านั้นแหละไปเช็คที่วัดครับ หลวงพี่พระครูรองเจ้าอาวส องค์นี้เก่งมากมีหลายคนที่เจริญกรรมฐานบอกใจท่านใสดี บอกว่าไม่แท้หรอกโยม เดี่ยวเอาของสุดยอดนี่ไปดีกว่า ท่านเมตตาให้นามบัตร หลวงพ่อมา แล้วพระอีกองค์นั่งอยู่ องค์ที่ผมอยากได้พระท่านนั่นแหละ เดินมาบอกให้เลือก 2 องค์ มีขุนแผนและก็สมเด็จหลังรูป เอาไปองค์เดียว ผมไม่รอรีคว้าสมเด็จฯก่อน ขนลุก ปิติ ครับ เพราะก่อนที่จะไปเช็คพระก้ไปกราบที่โลงแก้วอธิฐานขอไห้ได้พระองค์นี้ด้วยเถิด ก็ได้โดยง่ายครับ ก็ขอเตือนเห็นบางองค์ที่คุณ MOUNTAIN ไปเอาตามเวปพระมาไม่น่าแท้ เจ้าของพระเขาคงไม่เจตนาเอาพระปลอมมาขายแต่เขาไม่รู้จริงมากกว่า ด้วยความเคารพครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2006
  17. Paravatee

ขอแนะนำ

ลืมบอกไปครับ ถ้าไปวัดอย่าลืมขอ พระประวัติศาสตร์ 100 ปี กับทางวัดด้วยนะครับ ผสมผงหลวงพ่อกวยไว้มาก พิธีใหญ่ พิธีดีครับ ลองถาม หลวงพ่อดูครับ รู้สึกจะไม่วางจำหน่าย แต่ซุกไว้เป็นกล่องเหลือไม่กี่องค์

อีกองค์ที่ผมอยากแนะนำครับ พระพุทธสิหิงค์ ของดีมากๆๆ ทันรุ่นเรา ไม่ต้องกลัวเก๊กลัวปลอม ประวัติ พระพุทธสิหิงค์ สร้างขึ้นราว พ.ศ. 700 โดยพระมหากษัตริย์แห่งลังกาพร้อมด้วยพระอรหันต์ทั้งหลายในลังกาได้ร่วมพระทัยกันที่จะสร้างพระพุทธรูปโดยหมายจะให้ได้พระพุทธรูปที่เหมือนองค์พระพุทธเจ้าจริงๆ มีตำนานกล่าวว่า ร้อนถึงพญานาคราชซึ่งเคยเห็นองค์พระสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาแล้ว มาแปลงกายให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

อานุภาพของพระพุทธสิหิงค์ หลวงวิจิตรวาทะการกล่าวไว้ว่า "ผู้ใดมีความทุกข์ร้อนในใจท้อถอยหมดมานะด้วยเหตุใดเหตุหนึ่ง ถ้าได้มาจุดธูปเทียนบูชาและนั่งนิ่งๆ มองดูองค์พระสัก 10 นาที ความทุกข์ร้อนในใจจะหายไป ดวงจิตที่เหี่ยวแห้งจะกลับมาสดชื่นหัวใจ ที่ท้อถอยหมดมานะจะกลับเข้มแข็งมีความมานะพยายาม ดวงจิตที่หวาดกลัวจะกลับกล้าหาญ ดวงจิตที่เกียจคร้านจะกลับขยันผู้ที่หมดหวังจะกลับมีความหวัง " คุณานุภาพของพระพุทธสิหิงค์ดังกล่าวมานี้ เกิดจาก อธิษฐานพละ คือกำลังใจของพระอรหันต์และพระเจ้าลังกาผู้สร้างพระพุทธสิหิงค์ได้เข้าไปอยู่ในองค์พระพุทธสิหิงค์พร้อมทั้งศาสนพละของพระพุทธเจ้าและข้อสำคัญ "พระพุทธสิหิงค์ประทับอยู่ที่ใดก็เหมือนพระพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ ที่นั้น " ใครที่ได้เห็นพระพุทธเจ้าแม้แต่ยังมิได้ฟังพระธรรมเทศนาเลย ก็มีความสบายใจในทันทีที่ได้เห็นผู้ใดที่ได้เห็น ผู้ใดที่ได้เห็นพระพุทธสิหิงค์ย่อมได้รับผลอย่างเดียวกัน พระพุทธสิหิงค์ เป็นที่เคารพสักการบูชาขององค์พระมหากษัตริย์ ของประชาชนชาวสยามมาเป็นเวลาช้านาน จึงกล่าวได้ว่า พระพุทธสิหิงค์เป็นพระคู่บ้านคู่เมืองของสยามประเทศเลยทีเดียว

ของดีจิงๆๆครับ อยากให้ช่วยกันทำบุญ รายได้เพื่อเป็นทุนการศิกษาพระภิกษุสามเณร ทุนอาหารกลางวันศูนย์เด็กเล็ก ดีกว่าซื้อพระเก๊ราคาแพงๆๆครับ
    พระพุทธสิหิงค์ สุดยอดพิธีมหาจักรพรรดิ์พุทธาภิเษก และ เข้าพิธีมหาจักรพรรดิ์เทวาภิเษก ทั้งพุทธาภิเษก และ เทวาภิเษก ตามแบบโบราณพิธีมหาจักรพรรดิ์องค์พระสวยงามมากๆๆตามแบบสกุลช่างโบราณแท้ๆๆครับ ร่วมบุญแค่ 300 -500 บาท ราคาไม่แพงมากด้วย พระแท้ พระดี ขนาดสูง 3 ซ.ม. ห้อยคอได้ เท่าพระกริ่งวัดสุทัศน์ หรือจะเอาตั้งไว้เป็นหิ้งพระขนาดเล็กสำหรับคนที่อยู่หอก็ได้นะครับ ผมว่าสวยดี

ขนาดไฟล์:
      5.8 KB
      เปิดดู:
      6,241
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2006
  18. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ 5/4/49 ได้พิมพ์คะแนนหลังพระสีวลีมา 1 องค์ น้องที่รู้จักกันเขาบอกให้ ทั้งๆที่ไม่ได้ขอแต่เคยลองอาราธนาถึงหลวงพ่อกวยตั้งแต่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ได้มาก็ขึ้นคอบูชา ช่วงนี้ 8/4/49 ฝนตกผมก็เดินตากฝน ก็มีคนแช่ง(เรื่องจริง)ให้ผมเป็นไข้ไม่สบาย ปรากฎว่าผมไม่เป็นอะไร แต่คนแช่งนั้นไม่สบายทั้งๆที่ไม่ถูกฝน ผมมารู้วันที่ 10/4/49 แล้ว ก็แปลกดีเล่าสู่กันฟังครับ

19. Paravatee

สมเด็จปรกโพธิ์หลังแม่ธรณี ลพ.กวย วัดบ้านแค เนื้อผงเก่าแท้ๆๆ ปี 39

20. Paravatee

พระสมเด็จแหวกม่านอกใหญ่ ลพ.กวย วัดบ้านแค ปี 39 เนื้อผงเก่าแท้ๆๆสวยๆๆ..หลังยันต์หมึก ( แหวกม่านเนื้อผงเก่าี้ตอนนี้
    ที่วัดไม่มีแล้ว หมดไปนานแล้ว มีแต่แหวกม่านแบบของคุณ woontipun นะคร๊าบบ)

ได้ยินว่าชาวบ้านแถวนั้นก็ใช้ พระรุ่น 39 เนื้อผงแบบนี้เหมือนกัน มีคนบอกประสบการณ์ดีครับ