พลังบริสุทธิ์ ของยุคใหม่ แสดงผลอย่างไร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย phudit999, 5 ตุลาคม 2013.

1. วงกลมจุด

วงกลมจุด เป็นที่รู้จักกันดี

ที่พากันเกิดตายเกิดตาย วนเวียนอยู่แบบนี้ ก็เพราะ ไม่เข้าใจและเกิดมาก็เพื่อ มาค้นหาความจริงเพื่อ ให้เข้าใจ นั่นเอง นะจ๊ะ

2. วงกลมจุด

ศาสนาพุทธ คือ ศาสนาแห่งผู้รู้ พุทธะคือผู้รู้ รู้ที่แปลว่า เข้าใจ

3. phudit999

phudit999 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    เรียกว่า หลงไหลในความรู้
    เพราะความรู้ แบบวนเวียน เหมือน นิทานนกย่าง
    เพราะเป็นเรื่องที่ หาคำตอบ ให้ตรงกับความจริง ไม่ได้

เพราะมันยังวนอยู่ในมิติเดิมอยู่ (คล้ายปริศนานกย่าง)
    เพราะมันไม่ได้ออกจากมิติเดิม ที่กอดไว้ (ยังกอดปริศนานกย่าง)

4. วงกลมจุด

ทุกสิ่งทุกอย่าง ถ้ารู้ หรือเข้าใจ เมื่อไหร่ก็คือ จบ
    ถ้ารู้ แต่ไม่เข้าใจ ก็ คือไม่จบ ก็จะ วนเวียนไปวนเวียนมา ในสามภพนี่แหล่ะนะจ๊ะ
    นะจ๊ะ

5. phudit999

พวกที่มีญาณ หรือองค์ โดยปกติ ไม่ได้ไปเปิดญาณ หรือรับขันธ์ที่ไหน

เหล่าที่มาเป็นญาณ แก่ตนเอง คือ ภาคอดีตของตนเองที่เป็น อยู่

แล้วแต่ภาคไหน เช่น ภาคพลังงานโดดเด่น พลังงาน ก่ จะมาเป็น ฐาน

ให้กับกายปัจจุบัน .... ภาคทิพย์โดดเด่น ก่ จะมาเป็นความรู้ ให้กับ กาย

ปัจจุบัน .... เทวดา ใด มา นั้นคือ ญาต หรือ ตัวตนเอง ภาคอดีต

ไม่มีใครจะสูญเสียพลังงาน มาหา โดยไม่มีอะไร ตอบแทน ดอก

6. วงกลมจุด

ความจริงเขาไม่ได้กอดปริศนาเอาไว้หรอก แต่เขากอดคำตอบว่าที่เขารู้นั่นคือคำตอบแท้จริง (หลอกตนเองหลงในคำตอบที่ตนเองเข้าใจว่าตนเองรู้ความจริงคนเดียว) เวลาผมตอบ ถึงจะเป็นคำตอบที่จริง เขาก็ไม่ยอมรับ นั่นเพราะ เขาหลงในคำตอบที่เขาเข้าใจว่า จริงของเขา อยุ่คนเดียวนั่นเอง นะจ๊ะ

เคยบอกแล้วว่า ความจริง ต้องพิสูจน์ได้ด้วยมรรคแปดเท่านั้น ถ้าออกจากสัมมา ออกจากความเป็นกลาง สร้างภพสร้างชาติให้คนอื่นต่อไป ถือว่า ไม่จริง นะจ๊ะ

7. phudit999

กอดว่าตนเองมีภาคอดีตที่ยิ่งใหญ่
    กอดและหลงว่าตนเองยิ่งใหญ่

แล้วจึงไม่ดูว่า มีอะไรที่ มากมาย ที่ยังไม่รู้
    เพราะคิดว่าความรู้นั้น จบกระบวนแล้ว

ที่มาของ องค์อิน ก่ ยิ่งใหญ่ จริง แต่นั้นมันจบไปนานแล้ว
    เมื่อหลงในอดีต ว่ายิ่งใหญ่ ไม่รู้จักวาง ก็ หลงในภาคอดีต
    หลงในความรู้ในภาคอดีต

อดีต คือ อดีต
    ปัจจุบัน ได้เปลี่ยนแปลง มาจากภาคอดีต

ทุกสิ่งเปลี่ยนแปลง แล้ว

แม้นแต่รหัส การเข้าถึง สภาวะของความบริสุทธิ์
    ก็เปลี่ยนแปลง ไป

การรู้ความจริงที่ปรากฎ จึงเป็นเรื่อง ที่สำคัญที่สุด

ความรู้ในอดีตจึงไม่ถูกกับรหัส ที่มีอยู่ในปัจจุบัน

ต้องหาเอาเอง จากภายใน ตนเอง....

8. วงกลมจุด

ที่ภูดิษเข้าใจก็ถูกนะจ๊ะ
    แต่การเปิดญาณรับขันธ์ มันก็ ต้อง รับจากคนดีที่เขามีปัญญาสูงแต่ยังแก้ปัญหาในตัวบางอย่างไม่ได้ เรียกว่ารับจากคนดีรับจากคนที่มีเจตนาดี นะจ๊ะ
    เช่น เวลาที่ผมไปรับ ผมได้รู้ว่า มีหลายจิตวิญญาณที่เข้ามาทั้งจากอดีตที่เคยฝึกร่วมกันมาอธิฐานร่วมกันมา เป็นเพื่อนกันมา แล้ว สามารถสัมผัสหากันได้ ก็คือ หากันเจอจนได้ แล้ว ก็ เอาตัวเราที่ไม่มีอัตตาตัวตนไม่มีอวิชชานี่แหล่ะ เป็นตัวเพิ่มเสริมปัญญา แก้ไขข้อสงสัยในใจเขาได้ ก็เป็นการ ทำให้เขาได้ คำตอบและหลุดพ้นจากภพภูมิที่เขาเคยติดนั่นเองนะจ๊ะ เรียกว่า ขุดเอาอดีตทั้งหมดมาแก้ไขกันเลยทีเดียวนะจ๊ะ

9. วงกลมจุด

ซึ่งที่คุณภูดิษพูดมา ผมถือว่าเป็นเพราะผม นั่นเอง คือเหตุปัจจัย ที่ผมเข้าไป หาเขาเพื่อช่วยกันและกัน ผมเรียนรู้เขา เขาก็เมตตาผม ผมก็เมตตาเขา ซึ่งก็คือ ช่วยเหลือกันและกัน นั่นเอง เขาจึงเปลี่ยนไปได้ เพราะ ยาแรง จากผม นะจ๊ะ
    ไม่อยากจะโม้หรอกนะจ๊ะ ใครจะเอาเขาอยู่ล่ะ ถ้าไม่ไช่ผม นะจ๊ะ

10. วงกลมจุด

ถ้าเพื่อนไม่ช่วยเพื่อน แล้วใครจะมาช่วยล่ะจ๊ะ
    ถึงแม่วิธีการรักษาของผมอาจต้อง ดูเหมือน อำมหิตเลือดเย็นก็ตาม ถ้าใครเคยโดนผ่าตัดจะรู้ว่า หมอที่เป็นคนลงมีดเพื่อช่วยเหลือคนไข้นั้น จิตใจ เย็นชามิไช่น้อยเพราะ ชีวิตคนคนหนึ่งอยู่ในกำมือ นะจ๊ะ อิอิ

11. วงกลมจุด

ผมจึงเคยบอกว่า ให้ผมพูด นะจ๊ะ นี่ดีกว่า จะได้ไม่ดูน่ากลัวสักเท่าไหร่ นะจ๊ะ นะจ๊ะ

12. วงกลมจุด

ใครเล่า อยากจะพูดความจริง แทงใจดำของคนอื่น
    ใครเล่าอยากจะทำร้ายคนอื่นด้วยความจริงของคนคนนั้น
    ใครเล่าจะยอมรับว่าตนเองไม่ดี
    ใครเล่าจะอยากให้คนอื่นรู้ปมด้อยของตนเอง
    ใครเล่าอยากจะให้คนอื่นรู้สิ่งไม่ดีที่มีในตน

ผมคือ ใคร นะจ๊ะ ผมคือ ผู้รู้
    ทำไมคนอื่นถึงเกลียดผม กลัวผม ไม่ชอบผม
    ก็ใครเล่าจะชอบ เวลาที่หมดฉีดยา ถ้าไม่ยอมรับว่าตนเองหนีไม่พ้น จริงๆ

13. phudit999

เลยโดนเตะตรูด กลับ ไปเนี่ยน่ะ

14. วงกลมจุด

คนบางคนรู้ว่าตนเองป่วย แต่ไม่ยอมไปหาหมอ เพราะรู้ว่า จะโดนฉีดยา โดนผ่าตัด โดนรักษา กลัว เจ็บ ทั้งที่หมอคือคนคนเดียว ที่ช่วยเขาได้ แต่ไม่ไป นี่แหล่ะที่เรียกว่า สัมมาฐิทิยังไม่เกิด นั่นเอง นะจ๊ะ เลยเรียกว่า มิจจฉาฐิทิ คือหลงผิด ทั้งที่รู้ดี รู้ความจริงเหมือนกัน แต่ กลับมีมิจฉาฐิทิบดบัง นั่นเอง นะจ๊ะ

15. phudit999

แล้วตอนนี้ เจ้าเทวทัต มันไปอยู่ ไหน ล่ะ
    ไหนว่าสอน มันแล้ว .... (ขี้เกียจจะดู...เบื่อ)

16. วงกลมจุด

ถ้าไม่ให้เขาเตะ แล้ว ที่ผมลงยาแรง ตามไปภายหลัง มันไม่เอาผมตายเร๊อะ นะจ๊ะ ต้องเข้าใจนะว่า เตะตูดผมทีหนึ่ง ผมเอาคืนแบบตายทั้งเป็น นะจ๊ะ
    ผมต้องกราบเขาก่อนด้วยนะจ๊ะ และให้เขาเตะตูดด้วย ว่าง่ายๆคือ ยอมเขาก่อน ทุกอย่าง เพื่อที่เวลาเรา ลงมือรักษา เขาจะได้ จำภาพความหลังครั้งเก่าว่า ผมไม่มีพิษสงอะไร นะจ๊ะ นี่แหล่ะซื้อใจกัน นะจ๊ะ

17. วงกลมจุด

ทั้งหมดที่มีโดนแบน เพราะ ภูดิษ นี่แหล่ะนะจ๊ะ คนเดียวจริงๆ นะจ๊ะ
    เพราะความไม่เข้าใจ นั่นเองนะจ๊ะ
    มีอะไรจะรับผิด มั้ยจ๊ะ
    เอาเป็น ปลาหมึกไข่ปิ้ง สี่สิบไม้ พร้อมสิงโตหรือเสือ 12 ตัวนะจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2013
  18. phudit999

เอามันออกจากโลกันต์ ไม่ได้ ตัวตนปัจจุบัน
    ก่ ไม่จบ ยังต้องเกิดอีก เพื่อ เกิดใหม่ เพื่อช่วย
    ชำระ มัน(เทวทัต) ซึ่งเป็น ญาติ ตนเอง ให้รอดพ้น
    ออกจาก อบาย ให้ได้ และช่วยชำระ ให้เสร็จ ก่อน

ชำระไม่เสร็จ ก่ ยังต้องมีภาระกิจ ที่ต้องทำไม่จบสิ้น ดอก

19. วงกลมจุด

จนป่านนี้ คุณป่าน โดนยาแรง จากผม ไม่รู้ว่า หมดฤทธิ์ยาหรือยัง
    ก็ทำไงได้นะจ๊ะ กล้าขอร้องให้เราช่วย พอเราช่วย กลับจะทำร้ายหมอซะงั้น เป็นเรื่องปกติจ้า
    นะจ๊ะ (พอผมเล่าเรื่องนี้ให้คุณสาวฟัง คุณสาวเธอพูดว่า คุณป่านนี่ช่างกล้าเน๊าะบอกใครให้ช่วยไม่บอก ดันมาบอกผม เธอช่างกล้าจริงๆ )นะจ๊ะ

ตอนแรกผมถามเธอแล้วนะว่า แน่ใจเหรอ เธอก็ตอบมาแบบแข็งขันว่า เธอเจ๋ง ไม่มีอะไรในสามโลกทำให้เธอเป็นทุกข์ หรือ สั่นไหวได้ แต่พอผม ลงมือเท่านั้นแหล่ะ ไม่รู้ สะเดิดไปถึงไหนแล้ว นะจ๊ะ

20. วงกลมจุด

ไม่ได้เป็นทุกข์อะไรหรอกจ้า ไม่ต้องห่วงนะจ๊ะ
    เพราะ เอาอยู่ นะจ๊ะ