พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 8 มกราคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีเลยจ้า...ตอนนี้เนื้อผง ไม่ค่อยเน้นหาเท่าไหร่นะครับ นอกจากเช่าติดๆได้มานะครับ...เพราะเวลาคนมี เขาก็ส่งแพง ผมก็เหนื่อยนะครับ (deejai)

2. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

พระเครื่อง สายอื่น ที่ผมลงบอกจารหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ที่เคยโชว์ให้ศึกษา และลบไปแล้ว เพราะบางท่านและผมอาจจะเข้าไม่ถึง หรืออาจจะไม่ใช่จารท่านก็ได้ เพราะหลวงปู่ดู่จารออกที่วัดสะแก ไม่ต่ำกว่า 20 แบบ มีทั้งตัวเล็ก ตัวใหญ่ และการจารจะดูยาก เพราะจารเข้าเนื้อโลหะ...แต่ผมได้มาจากลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ ที่เคยสร้างพระเครื่องถวายท่าน มีอะไรก็จะมาปรึกษาหลวงปู่ตลอด มีหลายๆรายการผมเช็กดูตามข้อมูลเก่าๆ และหนังสือพระ และมีอีกหลายรายการยังเช็กไม่ได้ แต่แท้หมดครับ จริงๆผมได้พระเครื่องหลวงปู่ดู่ที่ทันตามหนังสือลง ก็ได้มาพร้อมๆกัน ผมก็ลงอยู่ในกระทู้นี้แหละครับ และบางส่วนก็แบ่งส่งไปเยอะครับ
    สำหรับท่านที่เคยตามกระทู้ พระที่ผมว่าหลวงปู่ดู่จารให้ และลูกศิษย์ท่านนี้นำไปให้ท่าน คือนำพระที่เขามี ไปให้จาร ซึ่งตอนนี้พระที่กล่าวมานี้องค์หนึ่งหลายตังค์ครับ คงไม่มีใครนำมาจารเองหรอกครับ เพราะจะเสียราคานะครับ มีบางส่วนที่เช็กได้ตามนี้
    -พระกริ่ง วัดระฆัง รุ่น 100 ปี ปี2515
    -พระกริ่งหลวงพ่อชีว์ หลวงปู่ดุลย์
    -พระกริ่งดอยตุง ปี2516
    -พระกรุราษบูรณะ ชินเงิน แต่องค์นี้ผมไม่มั่นใจ ว่ากรุไหนแน่...แต่ถามคนรู้จักที่เปิดตู้ เขาตีไปทางนี้หมด พวกๆผมที่เปิดตู้พระบางคนอยากได้มากถึงกลับต่อว่ามา เพราะผมไม่ให้เช่า ซึ่งจริงๆตอนนี้ผมยังไม่ได้ปล่อยให้เช่า...และพระหลายรายการนี้ ถ้าไม่เป็นมาตรฐานผมไม่ปล่อยออกในนามพระหลวงปู่ดู่เด็ดขาดครับ แต่ผมแค่ไปออกให้เช่าเป็นสายอื่นๆตามพิมพ์พระ ผมว่าผมได้หลายหมื่นครับ...องค์นี้จะไปเลี่ยมพลาสติก ห้อยเดี่ยวหาสร้อยอีกเส้นครับ จารผมคิดไปเองแล้วกัน ว่าหลวงปู่ดู่ จารให้ เดี๋ยวจะขออณุญาติท่านแช่น้ำมนต์หลวงปู่ดู่เพิ่มอีก และค่อยไปเลี่ยมพลาสติกนะครับ เพราะใจลึกๆผมชอบพระกรุ...แต่สุดๆก็หลวงปู่ดู่เหมือนเดิมจ้า แต่พระกรุผมไม่คิดแสวงหาไปเช่าตามตู้พระที่แพงๆ นอกจากได้มาถูกๆเท่านั้นครับ (deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2010
  3. supachaisook

วันนี้ผมส่งพัสดุอีเอ็มเอสให้คุณ na-mo หมายเลข eh 5550 3786 5 th ครับ
    วันนี้ผมได้พระเครื่อง มาอีก3-4องค์ ติดพระเจ้าคุณนรมาอีกหนึ่งองค์ ไม่รู้จะมาลงกระทู้อย่างไร เพราะราคาเห็นเขาให้เช่ากัน 25,000 แหนะครับ ขอเช็กราคาอีกนิดนะครับ จะได้ไม่ผิดราคา...ถ้าราคาที่เช็กคร่าวๆมาถูกต้อง ถ้าผมลงกระทู้ ลงตามไสตร์ผม หมื่นกว่าบาทก็โอเคแล้วครับ...ส่วนพระเครื่องหลวงปู่ดู่ กำลังหามาลงเพิ่มเรื่อยๆครับ กำลังจีบรังใหญ่ที่ทยอยได้มา ไวๆนี้ก็รู้เรื่องนะครับ (deejai)

4. san2509@hotmail.com

san2509@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

ถามคะ

โซนบรรจุโอ่ง....กะ พระสมเด็จไม่บรรจุโอ่ง
    ต่างกันอย่างไรคะ

5. supachaisook

ตามชื่อเลยครับ....พระส่วนใหญ่แจกสมัยหลวงปู่ดู่อยู่เรื่อยมา....ส่วนบรรจุโอ่ง ทำไว้ปี2527 บรรจุโอ่งไว้ และปิดฝาด้วยซีเมนต์ และมาเปิดหลังหลวงปู่ละสังขาร(หลวงปู่ละสังขารประมาณ 17 มกราคม 2533 ครับ) (deejai)

6. supachaisook

ว่างๆ จากการลงพระเครื่อง มาศึกษาพระสมเด็จ เจ้าคุณนร วัดเทพศิรินทร์ กันครับ...ส่วนใหญ่ทำพระมาให้ท่านอธิฐานจิตครับ
    มีพระเจ้าคุณนร 3 องค์แล้ว ผมลงในกระทู้ มีสามพิมพ์ เฉลี่ยองค์ละพันกว่าบาท

ส่วนพระสมเด็จ องค์นี้มีตรายางจางๆด้านหลัง ออกให้เช่าบูชา ที่วัดวิเวกวนาราม โดยลุงแก้ว พร้อมนายแพทย์สุพจน์ซึ่งเป็นลูกชาย ร่วมกับปลัดอำเภอ หาทุนสร้างศาลาการเปรียญ นำผงมาให้เจ้าคุณนร อธิฐานจิต ปี2511 หนึ่งไตรมาส และอธิฐานตอนสร้างพระสำเร็จแล้ว ประมาณปี2513 และได้นำบรรจุใต้พระประธานส่วนหนึ่ง ให้เช่าบูชาสร้างศาลาส่วนหนึ่ง และมาเปิดกรุตอนหลัง ให้เช่าองค์ละประมาณ 25,000 บาท ถ้าจำไม่ผิดนะครับ และให้เช่าตามศูนย์พระ สภาพสวยๆประมาณ 35,000 ครับ
    มวลสารเยอะครับ เช่นผงพระสมเด็จ วัดบางขุนพรหม ได้มาตอนเปิดกรุ,และผงวัดสามปลื้มครึ่งปี๊บ ได้มาจากเจ้าคณะ8 วัดสามปลื้ม...ราคาพิมพ์นี้ค่อนข้างสูง ผม เทียบจากรูปแล้ว ไม่ต้องแห่เลยครับเพราะแท้ดูง่ายมาก พิมพ์และเนื้อเป็นเอกลักษณ์ครับ...บล็อกนี้ด้านหลังขอบข้างซ้ายมือจะนูนเป็น เส้นตรงเห็นชัดครับ ที่สำคัญรังนี้พระแท้เพียบครับ โชว์ให้ศึกษาก่อนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      191.8 KB
      เปิดดู:
      496
      ขนาดไฟล์:
      232.3 KB
      เปิดดู:
      660
      ขนาดไฟล์:
      116.6 KB
      เปิดดู:
      38
  7. supachaisook

ว่างๆ จากการลงพระเครื่อง มาศึกษา พระกริ่ง วัดระฆัง รุ่น 100 ปี ปี2515 ราคาปัจจุบันหลักพันปลายๆหรือหลักหมื่นต้นๆครับ ที่สำคัญหายากแล้วครับ รอยจารคาดว่าหลวงปู่ดู่จารให้ครับ แต่ไม่ต้องให้ไปเด็นที่รอยจารนะครับ เพราะส่วนใหญ่จะดูยาก เพราะจารท่านเยอะไม่ต่ำกว่า20ตัว แค่จารที่เหรียญท่านเอง ยังจำกันได้ไม่หมด ต้องดูจารและพระเครื่องประกอบนะครับ ที่สำคัญรังนี้พระหลวงปู่ดู่แท้เพียบ เพราะเคยสร้างพระถวายหลวงปู่ดู่ครับ ผมก็นำมาลงกระทู้ไปหลายรายการแล้วครับ และมีพระเครื่องสายอื่นๆเยอะพอสมควรครับ บางทีท่านก็นำพระสายอื่นที่มีอยู่ไปให้หลวงปู่ดู่จาร และอธิฐานให้อีกครั้งครับ...พระกริ่งองค์นี้ผมศึกษาดูจากรูปก็แท้ และแห่ความแท้อีกรอบก็แท้ยาวๆครับ เจ้าคุณนร ผมลงไป4องค์แล้วก็ของเขาครับ โชว์ให้ศึกษาเท่านั้นครับ

ขนาดไฟล์:
      95.1 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      102.3 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      44
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2010
  8. supachaisook

ยังมีพระเครื่องที่คาดว่าหลวงปู่ดู่จารให้ แต่เป็นพระเครื่องสายอื่นๆ ผมก็ยังมีให้ชมอีกหลายองค์...และพระเครื่องหลวงปู่ดู่ ที่ผมลงกระทู้ไปแล้วคือ พระสมเด็จขึ้นพระธาตุ ทั้งองค์ ที่ผมให้เช่าไม่แพง แค่หลักร้อยถึงหนึ่งพันบาท ปกติสวยๆต้องมี 5,000-7,000 ครับ...เพราะพระธาตุขึ้นทั้งองค์ และพระพุทธ รุ่นกลางลาน ที่หายากๆก็เช่นกัน ลฯ และที่ผมคาดว่าเป็นเกศาหลวงปู่ดู่ ที่ผมแจกฟรี ก็จากบ้านลูกศิษย์ท่านนี้แหละครับ เกศาท่านก็บอกได้มาตอนหลวงปู่ปลงผม แต่เมื่อเกศาพิสูจน์ไม่ได้ ผมก็ใช้คำว่าคาดว่าแทน เพราะบางท่านอาจจะต่อว่ามาได้นะครับ...ส่วนตัวผมเชื่อ100เปอร์เซ็นต์ พอดีคนชมก็เยอะ คนด่าคนอิจฉาพูดเข้าหูก็มีบ้างนิดหน่อย ผมก็ต้องถนอมตัวเองหน่อยนะครับ (deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2010
  9. san2509@hotmail.com

san2509@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อคะ

เชื่อใจ....มั่นใจ.....

คนอื่นไม่ทราบ

แต่ปลาราหูเชื่อมั่น supachaisoo

ของแบบนี้ ล้อเล่น บาปหนักเลย

ใครจะมาเสี่ยง......แถมแจกอีกต่างหาก

อนุโมทนาบุญ กับการแบ่งบันเกสาหลวงปู่ดู่

ของ supachaisoo

10. supachaisook

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปถามราคาพระเครื่องหลวงปู่ดู่ จากพวกๆที่เราส่งเขา หรือบางครั้งเขาส่งเรา...พระสมเด็จสภาพฟอร์มสวยๆ ฟองอากาศแทบไม่มี คือหลุมอากาศมีนิดหน่อย พระธาตุขึ้นเป็นเกล็ดบางๆ และขึ้นขอบข้างทั้งสี่ด้าน ข้างหลังมีนิดหน่อย พวกบอกส่ง 7,000 ครับ ถ้าขึ้นด้านหน้าเป็นเกล็ดหกเหลี่ยม เล็กน้อย ด้านหลังและด้านข้างเล็กน้อย ฟองอากาศเยอะหน่อย ก็ต้องมีประมาณ 2,000 จ้า....รู้งี้เราเก็บของเราไปส่งเขาก็ดีนะครับ แต่พอดีเจตนาผมอยากแบ่งให้สมาชิกในกระทู้มากกว่านะครับ ลงกระทู้ไป 50 กว่าองค์ แป๊บเดียวหมด ไม่น่าเชื่อจริงๆครับ:VO

11. supachaisook

ขอบคุณมากครับ...ช่วงนี้ก็มาโม้ๆไปเรื่อย เพราะพระเครื่องหลวงปู่ดู่ ก็รอๆฟ้าประทานชุดใหญ่ๆให้อยู่ครับ...ช่วงนี้เห็นพระเครื่องสายอื่นๆ ผมก็ซุ่มๆเช่าหมดแหละครับ พอดีอยากลองศึกษาหลายๆสายนะครับ บอกตรงๆปล่อยผ่านพระเครื่องที่เราดูไม่เป็นไปเยอะนะครับ ถ้าเห็นของ และกว่าจะมาศึกษาและรู้ว่าแท้ กลับไปจะเช่าบูชา ก็ไม่อยู่ล้วครับ แต่บางครั้งก็อยู่ครับ ...แต่ในใจผมก็พระเครื่องหลวงปู่ดู่ ผมเองก็ชอบสุดๆแล้วครับ thaxx

12. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

สวยจังเลยครัฟ มีให้บูชาบ้างไหมครับนิ

13. supachaisook

ตอนนี้ขอเก็บไว้ก่อนนะครับ...พอดีพระเครื่องสายอื่นๆที่ผมคาดว่านำมาให้หลวงปู่ดู่จาร และอธิฐาน เฉพาะกิจ ปล่อยออกไปไม่ได้หรอกครับ เพราะการจารบางครั้งพิสูจน์ยาก นอกจากมากับเหรียญท่านนะครับ ถ้าผมปล่อยออกให้เช่า ผมบอกว่าพระกริ่ง 100 ปี วัดระฆัง ส่วนรอยจารแถมให้ ถ้าไปตู้พระตอนนี้อ้าแขนรับเลยครับ เพราะตอนนี้เขาไม่ค่อยมีของกันนะครับ...รอยจารผมลองถามพวกๆแนวหน้าหลายท่าน บางท่านว่าใช่,บางท่านไม่สันทัดเพราะไม่ค่อยได้จำรอยจาร,และไม่รู้,บางท่านเดี๋ยวตอบกลับไปกลับมาว่าใช่และไม่ใช่ แต่นำไปหลายองค์ก็ติดองค์ว่าใช่ด้วยครับ,ส่วนตัวผมคาดว่าใช่ทั้งหมด เพราะดูจากน้ำหนักการจาร และเอกลักษณ์การจารหลวงปู่ดู่ชัดเจนครับ และพอดีผมรู้ที่มาที่ไปนะครับ ที่ตอบกันยากเพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอพระเครื่องนอกสายแบบนี้มาให้หลวงปู่ดู่จารนะครับ:z12

14. supachaisook

ไหนๆก็ว่างๆมาให้ความรู้กันต่อ ท่านใดมีหนังสือออาจารย์ศุภรัตน์ กายสิทธิ์ ยุคอภิญญา ลูกศิษย์หลวงปู่ดู่อีกท่านหนึ่ง มีเนื้อหาบางส่วน ลองเข้าไปดูครับ จะมีการปั๊มรอยมือหลวงปู่ดู่ บนเสื้อกล้าม...ซึ่งไม่มีในสารบบการเช่าหากัน ...แต่ถ้ารู้ที่มาที่ไป ก็จะรู้ว่าแท้และทันหลวงปู่ดู่อธิฐาน แต่เป็นเฉพาะกิจครับ ในใจผมคาดว่า อาจะพาลูกหลานไปกราบหลวงปู่ดู่ และเห็นเขากำลังปั๊มผ้ายันต์รอยมือหลวงปู่ดู่ ก็ไม่ได้เตรียมผ้ามา จึงต้องเอาเสื้อลูกหลานที่เป็นเด็กๆมาแทนนะครับ ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า ผมก็เดาซุ่มๆ แต่ของเขาแท้แน่นอนนะครับ(deejai)

15. supachaisook

รายการ220.เหรียญเศรษฐี ปี2531 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก สภาพแดงเดิมๆ มีบางส่วนมีความเก่าให้เห็นเล็กน้อย จะคล้ายๆแจกันทองเหลืองที่วางไว้ และค่อยๆกลับดำนะครับ ไม่ได้ล้างเหรียญให้แดง ซึ่งจะมีการล้างไว้นานแล้ว กับล้างใหม่ บางครั้งก็ล้างออกมาผิวด้านเสียราคาไปเลย แต่ถ้าเจอเซียนล้างและเจอเหรียญที่เนื้อไม่ด้าน ล้างออกมาก็จะสวยดูยากครับ ต้องผู้ชำนาญการจริงๆเท่านั้นที่จะรู้ว่าล้างมาครับ ตัวหนังสือ คม- ชัด- ลึกพระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ ค่าส่ง 50 บาทครับ (พระ ผม แท้ และทัน ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปีครับ)ปิดให้คุณto...ครับ

ขนาดไฟล์:
      161.1 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      181.9 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2010
  16. supachaisook

รายการ221.เหรียญเศรษฐี ปี2531 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก สภาพแดงเดิมๆ มีบางส่วนมีความเก่าให้เห็นเล็กน้อย จะคล้ายๆแจกันทองเหลืองที่วางไว้ และค่อยๆกลับดำนะครับ ไม่ ได้ล้างเหรียญให้แดง ซึ่งจะมีการล้างไว้นานแล้ว กับล้างใหม่ บางครั้งก็ล้างออกมาผิวด้านเสียราคาไปเลย แต่ถ้าเจอเซียนล้างและเจอเหรียญที่เนื้อไม่ด้าน ล้างออกมาก็จะสวยดูยากครับ ต้องผู้ชำนาญการจริงๆเท่านั้นที่จะรู้ว่าล้างมาครับ ตัวหนังสือ คม- ชัด- ลึกพระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ ค่าส่ง 50 บาทครับ (พระ ผม แท้ และทัน ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปีครับ)ปิดให้คุณto...ครับ

ขนาดไฟล์:
      165 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      175.9 KB
      เปิดดู:
      41
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2010
  17. supachaisook

รายการ222.เหรียญเศรษฐี ปี2531 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก สภาพแดงเดิมๆ มีบางส่วนมีความเก่าให้เห็นเล็กน้อย จะคล้ายๆแจกันทองเหลืองที่วางไว้ และค่อยๆกลับดำนะครับ เหรียญนี้ด้านหลังเหรียญมีคราบดำๆคล้ายหมึกจีนติดเล็กน้อย ในกระทู้ผมเคยลงไปหลายเหรียญ บางเหรียญคราบดำแบบหมึกจีนติดเกือบทั้งเหรียญก็มี แต่ไม่รู้ว่าคราบอะไรจริงๆ บางคนบอกว่าหลวงปู่ดู่ปั๊มรอยมือลงไปบางเหรียญ ซึ่งข้อมูลนี้ผมไม่ยืนยัน เพราะยังไม่กรองนะครับ แต่ผมเจอมาหลายเหรียญแล้วครับ หรืออาจจะเป็นมาจากโรงงานก็ได้ครับ ไม่ได้ล้างเหรียญให้แดง ซึ่งจะมีการล้างไว้นานแล้ว กับล้างใหม่ บางครั้งก็ล้างออกมาผิวด้านเสียราคาไปเลย แต่ถ้าเจอเซียนล้างและเจอเหรียญที่เนื้อไม่ด้าน ล้างออกมาก็จะสวยดูยากครับ ต้องผู้ชำนาญการจริงๆเท่านั้นที่จะรู้ว่าล้างมาครับ ตัวหนังสือ คม- ชัด- ลึกพระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ ค่าส่ง 50 บาทครับ (พระ ผม แท้ และทัน ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปีครับ)ปิดให้คุณto...ครับ

ขนาดไฟล์:
      175.4 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      179.7 KB
      เปิดดู:
      49
  18. supachaisook

รายการ223.เหรียญเศรษฐี ปี2531 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก สภาพแดงเดิมๆ มีบางส่วนมีความเก่าให้เห็นเล็กน้อย จะคล้ายๆแจกันทองเหลืองที่วางไว้ และค่อยๆกลับดำนะครับ เนื้อทองแดงเหมือนกัน แต่ผิวออกโทนนวะ บางเหรียญโทนนวะเป็นประกายก็มีครับ นานๆจะเจอสักองค์ครับ เหรียญแต่ละเหรียญผิวโลหะจะกลับไม่เหมือนกัน เพราะการรีดแต่ละแผ่นต่างกันได้ และอากาศ ความชื้น เป็นตัวช่วยด้วยครับ ไม่ได้ล้างเหรียญให้แดง ซึ่งจะมีการล้างไว้นานแล้ว กับล้างใหม่ บางครั้งก็ล้างออกมาผิวด้านเสียราคาไปเลย แต่ถ้าเจอเซียนล้างและเจอเหรียญที่เนื้อไม่ด้าน ล้างออกมาก็จะสวยดูยากครับ ต้องผู้ชำนาญการจริงๆเท่านั้นที่จะรู้ว่าล้างมาครับ ตัวหนังสือ คม- ชัด- ลึก พระสวย พิมพ์ เนื้อ ตำหนิ ครบสูตร แท้ตาเปล่าครับ เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็มครับ ค่าส่ง 50 บาทครับ (พระ ผม แท้ และทัน ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินให้ครับ รับประกัน1ปีครับ)ปิดให้คุณto...ครับ

ขนาดไฟล์:
      130.6 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      142.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      81.5 KB
      เปิดดู:
      44
  19. supachaisook

ปิดรายการ220,221,222,223 เหรียญเศรษฐี ปี2531 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก สภาพแดงเดิมๆ มีบางส่วนมีความเก่าให้เห็นเล็กน้อย จะคล้ายๆแจกันทองเหลืองที่วางไว้ และค่อยๆกลับดำนะครับ ไม่แพงนะครับ แบ่งๆกันไปบูชา เดินหาสวยๆราคานี้ก็ยากครับ ปิดให้คุณto...ครับ

20. supachaisook

วันนี้ส่งพัสดุอีเอ็มเอสให้ คุณ to...หมายเลข eh 8068 7691 0 th
    วันนี้ส่งพัสดุอีเอ็มเอสให้ คุณw...หมายเลข eh 8068 7692 3 th :z8
    ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้