{{{พระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อวัดท่าซุง}}} สวยและแท้ แบ่งพี่น้องร่วมบุญบูชา ◕‿◕

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย panchita, 6 กันยายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    พระหางหมากมหาลาภ

[​IMG][​IMG]

ลาภเสมอด้วยพระคำข้าวทุกประการ
    หนักไปในทางเจรจาเป็นที่จับใจคน
    พระสภาพสวยสมบูรณ์ เนื้อสีแดงชมพู รายละเอียดคมชัด

เริ่มต้นประมูลได้ที่ ๐ บาท ปิดการประมูลคืนวันอังคารที่ 20 พฤศจิกายน 10.00 PM (ตามเวลาเว็บ)

*** ปัจจัยทั้งหมดซื้อทองคำ หล่อพระสมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ปานและหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ณ วัดพุทธโมกข์ จ.สกลนคร
    ธ.กสิกรไทย เลขที่ 8662017435 โอนภายในวันที่ 22 พฤศจิกายนนี้ค่ะ ^/\^ ***

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      133.8 KB
      เปิดดู:
      462
      ขนาดไฟล์:
      120.4 KB
      เปิดดู:
      461
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2012
  2. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    1062 บาทฮับ ^-^

3. panchita

สาธุ๊ 555 เลขประมูลส๊วยสวยค่ะพี่ชาย :cool:

4. panchita

วันนี้ลงประมูลพระหางหมาก ก็พอดีได้อ่านเจอประสบการณ์ของพระหางหมาก

ในหนังสือธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๑๑๙ เดือนมกราคม ๒๕๓๔

เดี๋ยวจะทะยอยพิมพ์มาให้อ่านกันนะคะ ^__^

5. panchita

กราบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง

ผมกับแม่ได้มีโอกาสสัมผัสกับ "พระพุทธคุณของพระหางหมาก" ซึ่งทำให้ผมกับแม่รอดตายมาได้อย่างไม่น่าเชื่อ ซึ่งผมมีความรู้สึกตื้นตันใจเป็นอย่างมากที่ พระพุทธคุณของพระหางหมาก ได้คุ้มครองเราสองแม่ลูกให้ได้รอดพ้นจากเหตุการณ์นี้ ทำให้ผมคิดได้ว่า ต้องทำความดีให้มากขึ้นอีก และจะต้องเป็นกำลังใจการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญงอกงามต่อไป

เรื่องมีอยู่ว่า กระผมกับแม่และพี่ชายได้เข้าทำงานที่บริษัทตัดเย็บเสื้อผ้าสำเร็จรูปชื่อ แกรนด์ โอพีเนียล อยู่ในกรุงเทพฯ ซึ่งเป็นของลุงปัญญา กับคุณป้าบังเอิญ อ่องคล้าย ท่านทั้งสองนี้เป็นผู้มีพระคุณต่อเราทั้งสามคนมาก ท่านจะให้คำปรึกษาเกี่ยวกับธรรมะที่พวกเราไม่เข้าใจ และท่านจะคอยสนับสนุนให้คนในความปกครองของท่านหมั่นทำบุญถวายสังฆทานอยู่เสมอ ทำให้เราทั้งสามคนได้มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อที่วัดและซอยสายลม

เมื่อไปทำบุญที่วัดท่าซุง หรือไปทำบุญที่ซอยสายลม แม่ของผมจะเช่าวัตถุมงคลต่างๆ และเทปธรรมะของหลวงพ่อมาบูชาและฟังที่บ้าน แม่สอนเราทั้งสองคนว่าให้ ทำแต่ความดี ก่อนนอนแม่จะเปิดเทปธรมะของหลวงพ่อให้ฟังอยู่เสมอ ส่วนผมจะนึกถึงคำสอนของหลวงพ่อว่า ให้นึกถึงความตาย และใหนึกว่า ถ้าตายลงในวันนี้ขอไปพระนิพพาน ผมจะภาวนาและหลับไปเป็นประจำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2012
  6. panchita

คืนวันนั้นวันที่ ๒๙ พ.ย. ๓๓ ก่อนนอนผมทำตามปกติ คือ นึกถึงความตายและตั้งใจว่าถ้าตายไปขอไปพระนิพพาน ตามที่พระเดชพระคุณหดวงพ่อสั่งสอนพวกเรา และผมก็ภาวนา พุทโธ แล้วก็หลับไป

ในขณะหลับ ผมฝันว่า มีเสียงๆหนึ่ง เป็นเสียงคล้ายผู้หญิงหรือผู้ชายไม่ทราบ แต่เสียงแหลมๆ บอกว่า "ให้เอาพระหางหมากไปใส่ไว้ในรถ ๓ องค์" ผมพยายามจะมองหาต้นตอของเสียงว่าใครเป็นคนบอก แต่มองเท่าไรก็มองไม่เห็น ตอนเช้าวันนั้น ผมตื่นขึ้นมาแต่เช้า แล้วก็เล่าให้แม่กับพี่ชายฟัง แม่และพี่ชายไม่ได้บอกอะไร นอกจากบอกให้ทำตาม ที่มีคนมาบอก ผมรีบเอาพระหางหมากที่อยู่ที่โต๊ะบูชามา ๓ องค์ เอากระดาษมาห่อไว้แล้วเอาไปใส่ไว้ในรถ โดยผมไม่ได้นึกว่าจะเกิดอะไรขึ้น

7. panchita

ตอนเช้าของวันที่ ๓๐ พ.ย. ๓๓ ผมกับแม่ได้ไปธุระที่บ้านของลุงปัญญากับคุณป้าบังเอิญ ผมเล่าให้คุณลุงปัญญาฟัง ท่านบอกว่าทำตามที่มีคนมาบอกแล้วหรือยัง ผมบอกว่าทำแล้ว เมื่อเสร็จธุระแล้วผมกับแม่ก็ลากลับมาทำงานที่บริษัทต่อ วันนั้นผมระวังตัว แต่ก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น

พอวันรุ่งขึ้นวันที่่ ๑ ธ.ค. ๓๓ ผมกับแม่ออกไปทำธุระที่รังสิต ปกติผมจะเป็นคนขับรถโดยแม่จะนั่งอยู่ด้านหลัง ผมกับแม่ไปกันตอน ๑๑.๐๐ น. ผมขับรถไปเรื่อยๆ เมือเลยห้าแยกปากเกร็ด ผมเริ่มขับรถเร็วขึ้นเพราะถนนช่วงนั้นว่างมาก ผมใช้ความเร็วประมาณ ๑๒๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง ผมขับรถนำหน้ารถสิบล้อกับรถกะบะไป โดยรถที่ตามหลังมานั้นก็อยู่ไม่ห่างกันเท่าไร

ทันใดนั้น รถกระบะสีขาวที่อยู่ด้านหน้ารถผม หักออกมาตัดหน้ารถของผมอย่างกระชั้นชิด ผมตกใจจึงตัดสินใจหักพวงมาลัยหลบ แต่ผมหักพวงมาลัยแรงไป จึงทำให้รถเราเสียหลักลงข้างทาง ผมพยายามขืนเอาไว้ แต่ไม่อยู่ ผมเห็นเสาไฟฟ้าอยู่ข้างหน้าผม จึงหักพวงมาลัยกลับมาอย่างเต็มที่ รถของเราเสียหลักอีกเป็นครั้งที่่สอง เสียงล้อรถของเราเบียดกับถนนดังลั่น รถของเราหมุนไปประมาณรอบครึ่ง ผมตัดสินใจเบรคตามสัญชาติญาณ ปรากฏว่ารถของเราหันหน้ากลับไปประจัญหน้ากับรถที่ตามมาข้างหลัง

8. panchita

ตอนนั้นผมได้ยินเสียงคนร้องโครมๆ รถที่ตามหลังเรามาเบรคกันอย่างฉับพลัน มีแต่รถพ่วงเท่านั้นที่ผมเห็นเขาไม่เบรค เขาขับผ่านด้านที่แม่นั่งไป ผมมองที่กระจกข้างรถเห็นเขาห่างกับรถเราเพียงหนึ่งฝ่ามือ ผมใจหาย เพราะที่ผมหักขึ้นมานั้นรถเราเหวี่ยงไป ผมคิดว่าจะต้องโดนกับเกาะกลางถนน หรือไม่ก็ต้องรถคัดหลังชนแน่ ผมหันหลังกลับไปดูว่าแม่บาดเจ็บหรือเปล่า แม่เงียบ

ผมตั้งสติได้รีบขับรถหันหัวกลับไปทางเดิมแล้วขับต่อไป แม่และผมเงียบไปตลอดทาง ผมนึกขึ้นมาได้ว่า ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อสั่งสอนให้พวกเรานึกถึงความตายและพระนิพพานทุกเช้า และก่อนนอนนั้นสำคัญมาก เพราะผมประสบกับตัวเองเวลาเกิดเหตุนั้น ผมไม่ได้นึกถึงความตายหรือนึกถึงพระนิพพานเลย ถ้าจะรอไปตั้งหลักตอนตายคงจะไม่ได้เรื่องแน่

9. panchita

เมื่อถึงรังสิต ผมลงมาดูที่รถปรากฎว่าไม่มีอะไรเสียหาย ส่วนแม่กับผมก็ไม่ได้รับบาดเจ็บเลย แต่พอกลับมาบ้านคืนนั้นแม่ไม่สบาย ผมต้องพาแม่ไปหาหมอ แล้วให้แม่นอนพักสองวันจึงหาย ซึ่งธรรมดาแม่ไม่เคยนอนพักนานขนาดนั้นเลย แม่พูดกับผมและพี่ชายถึงเรื่องนี้ว่า จากเหตุการณ์นี้ ผมกับแม่ไม่น่าจะรอดชีวิตหรือเสียทรัพย์สินไปได้ แต่ก็รอดไปได้เพราะ พระพุทธคุณของพระหางหมาก ซึ่งผมและแม่จะไม่ลืมไปชั่วชีวิตนี้

กระผมขอกราบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง และขอตั้งจิตยึดเอา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และองค์หลวงพ่อเป็นที่พึ่งแห่งตัวลูกและครอบครัวตราบชีวิตจะหาไม่

10. panchita

อ่านเรื่องราวประสบการณ์นี้จบแล้ว เดี๋ยวต้องรีบจัดการหาพระหางหมาก 3 องค์ติดรถโดยด่วน

และที่สำคัญจะไม่ลืมความตายและพระนิพพานให้ได้เสมอตลอดวัน ^/\^

11. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ติดใจตรงเสียงแหลมๆนี่ล่ะ _/|\_

"...ในขณะหลับ ผมฝันว่า มีเสียงๆหนึ่ง เป็นเสียงคล้ายผู้หญิงหรือผู้ชายไม่ทราบ แต่เสียงแหลมๆ บอกว่า" "ให้เอาพระหางหมากไปใส่ไว้ในรถ ๓ องค์"

สาธุๆๆ... _/|\_

---------------------------------------------
    จาก หนังสือ เรื่องจริงอิงนิทาน เล่ม 1
    เรื่องที่ 15. เทวดาในโบสถ์

"...พอตื่นมาเวลาตีหนึ่งครึ่ง ไม่ต้องตั้งนาฬิกา เพราะตั้งใจไว้ ที่ไหนได้ล่ะท่านผู้ฟัง สี่องค์ที่นอนเรียงกันน่ะ เอาเสื่อปูนอนเรียงๆ กัน ห่างกันประมาณศอก นอนเรียงกัน แต่พอตื่นขึ้นมาตอนนั้น ไม่เรียงกันเสียแล้ว ปรากฏว่าไปอยู่กันคนละมุมโบสถ์โน่น นอนห่างกันคนละมุมโบสถ์ แล้วเข้ามารวมกัน ตื่นขึ้นมาแล้วก็ปรารถกันว่านี่ใครนะมาแกล้งเรานี่ ไอ้เรานอนดีๆ นี่ไม่น่าจะแกล้งเราเลยนะ ก็มีเสียงพูดออกมา เสียงฟังชัด แต่เสียงที่พูดนี่ ไม่ใช่เสียงผีไม่ใช่เสียงยักษ์ เป็นเสียงพรหม เพราะเสียงของยักษ์หรือผีนี่ ถ้ายักษ์ เสียงห้าวหาญมาก ผีรู้สึกว่าเสียงไม่ค่อยเต็ม ถ้าเทวดามีเสียงนิ่มนวล ฟังชัด ว่าเป็นเสียงผู้หญิงหรือผู้ชาย ถ้าเป็นพรหมนี่ฟังไม่ออก เสียงของพรหมนี่คล้ายสองเสียงคล้ายเสียงผู้หญิงกับคล้ายเสียงเด็ก จะว่าเป็นหญิงก็ไม่ชัด จะว่าเป็นเด็กก็ไม่ชัด แต่ว่าเสียงที่ร้องออกมา ที่พูดมา เป็นเสียงแบบนี้ พูดแบบดี บอกว่าพวกคุณนี่น่ะ ตั้งใจทำความดีกัน เจริญพระกรรมฐานได้ฌาน บางองค์ก็ทรงสมาบัติ 8 บางองค์ก็ทรงอภิญญาโลกีย์ แล้วกำลังเจริญวิปัสสนาจะเร่งรัดตัดกิเลส ทำไมถึงไม่เคารพในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้ากล่าวว่าพรหมจรรย์ที่เป็นคนๆ เดียว ไมใช่คนคู่ แต่คุณนอนเรียงกันแบบนั้นนี่เป็นคนคู่ ไม่ใช่คนเดี่ยว ต้องจำว่า เอกายโน อยัง ภิกขเว หมายความว่า ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เอกายโน แปลว่า คนๆ เดียวนะ นี่เราไม่รู้ว่า มัคโค มัคโคแปลว่าทางสายเดียว ต้องเป็นหนึ่งอยู่เสมอ จะเป็นสองไม่ได้ ก็นี่ท่านมาทำความดีในฐานะที่เป็นผู้ทรงพรหมจรรย์อย่างประเสริฐ ทั้งพรหมจรรย์และเทวดายกย่องท่าน ทำไมมานอนเรียงกันเป็นแถว อย่างนี้มันใช้ไม่ได้นี่ ปรับปรุงตัวเสียใหม่ ถ้าจะเอาดีก็ต้องปรับปรุงใจให้มันดี จะทำใจเลวๆ จะฝ่าฝืนคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า แบบนี้มันไม่ถูก เอาเข้าแล้ว โดนเทวดาสอนเข้า หรือว่าโดนพรหมสอนเข้า ก็เป็นบุญ..."
    จาก 15. เทวดาในโบสถ์ จาก คำสอน พระราชพรหมยาน
    ---------------------------------------------

จาก คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน ----> หน้า 13
    ทิพยโสตญาณ
    ญาณนี้เป็นญาณในอภิญญาหก เป็นญาณที่สองรองจากอิทธิฤทธิญาณทิพยโสตญาณนี้ เป็นญาณสร้างประสาทหูให้มีคุณสมบัติพิเศษกว่าประสาทหูธรรมดา สามารถฟังเสียงจากที่ไกลเกินหูสามัญจะได้ยินได้ เสียงเบาเสียงละเอียด เช่นเสียงอมนุษย์ เสียงเปรต เสียงอสุรกายที่นิยมเรียกกันว่าเสียงผี เสียงเทวดา เสียงพรหมและเสียงของท่านที่เข้าถึงจุดจบของพรหมจรรย์

ทิพยโสตญาณ ถ้าทำให้เกิดมีได้แล้ว จะฟังเสียงต่างๆตามที่กล่าวมาแล้วได้อย่างอัศจรรย์

เสียงหยาบละเอียดไม่เสมอกัน
    เสียงต่างๆ ที่จะพึงฟังได้นั้น มีความหยาบละเอียดชัดเจนหนักเบาไม่เสมอกัน เสียงมนุษย์และสัตว์ที่ปรากฏร่างที่เห็นชัดเจนย่อมมีเสียงดังมาก ฟังชัดเจน พวกมด ปลวก เล็น ไร ฟังเสียงเบามาก แต่ก็ยังเป็นเสียงหยาบ ฟังง่ายและสะดวกกว่าเสียงอมนุษย์ เสียงเปรต อสุรกาย และพวกยักษ์ กุมภัณฑ์ คนธรรพ์ นาค มีเสียงเบากว่าเสียงมนุษย์และสัตว์ที่สามารถเห็นได้ด้วยตา และเห็นได้ด้วยการใช้กล้องขยายส่องเห็น

แต่ถ้าจะเปรียบกับพวกอทิสมานกายด้วยกันแล้ว บรรดาเสียงเปรต อสุรกายยักษ์ กุมภัณฑ์ คนธรรพ์ นาค ก็จัดว่ามีเสียงหยาบมาก เสียงหนัก ดังมาก ได้ยินง่ายและชัดเจน เสียงของเทวดาชั้นกามาวจร ที่เรียกว่าอากาศเทวดา ตั้งแต่ชั้นจาตุมหาราช ชั้นดาวดึงส์ ชั้นยามา ชั้นดุสิต ชั้นนิมมานรดี ชั้นปรนิมมิตตวสวัสดี รวมหกชั้นนี้เรียกว่าเทวดาชั้นกามาวจร เพราะยังมีอารมณ์ ท่องเที่ยว คือมีความใคร่ในกามารมณ์ เป็นภูมิชั้นของเทวดาที่ยังมีความเสน่หาในกาม ยังมีการครองคู่เป็นสามีภรรยากันเยี่ยงมนุษย์ เทวดาทั้งหกชั้นนี้มีเสียงละเอียดและเบากว่า พวกเปรต อสุรกาย ยักษ์ กุมภัณฑ์ คนธรรพ์ นาค

เสียงเทวดาชั้นกามาวจร ละเอียด เบาและไพเราะมาก ฟังแล้วรู้สึกนิ่มนวล สดชื่น แต่ทว่าเทวดาทั้งหกชั้นนี้ก็ยังมีเสียงหยาบกว่าเสียงพรหม พรหมมีเสียงละเอียดและเบามากฟังเสียงพรหมแล้วผู้ที่ได้ยินใหม่ๆอาจจะเข้าใจว่าเป็นเสียงเด็กเล็กๆหรือเสียงสตรี เสียงพรหมจะว่าแหลมคล้ายเสียงสตรีก็ไม่ใช่จะว่าเหมือนเสียงเด็กเล็กๆก็ไม่เชิง ฟังแล้วก้ำกึ่งกันอย่างไรชอบกล ทุกท่านที่ได้ยินใหม่ๆ อดสงสัยไม่ได้

สำหรับเสียงท่านที่จบพรหมจรรย์นั้น เป็นเสียงที่ละเอียดและเบามาก ไม่ทราบว่าจะพรรณนาอย่างไรถึงจะตรงกับความเป็นจริง

จาก http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=229

12. panchita

โอ้ อย่างนี้นี่เอง จำแนกได้อย่างหลวงพ่อกล่าวไว้นะคะ สาธุ ค่ะ

13. panchita

จัดภาพพระหางหมากสวยๆ ๓ องค์นำมาชมกันค่ะ

ภาพเก่า เอามาเล่าใหม่ อย่าเผลอประมูลกันนะคะ ไปอยู่ที่ท่านใดบ้างแล้วก็ไม่รู้ :D

14. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ข่าวให้นะครับ พระหางหมากที่วัดท่าซุงยังมีให้บูชาอยู่ครับผม ผมไปมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ราคาให้บูชาองค์ละ ๑,๖๐๐ บาท บางองค์มีพระธาตุเสด็จด้วยนะครับ

15. panchita

สาธุ ขอบพระคุณมากค่ะ เดี๋ยวพัณณ์จะรีบแก้ไขให้ถูกต้อง จากที่พัณณ์ได้เล่าให้ฟังก่อนหน้านี้ว่า

เมื่อวันงานกฐินที่ผ่านมา มีคนนำพระหางหมากมาถวายวัดหลายองค์มาก นับเกือบพันองค์เลยค่ะ

จริงๆแล้ว พระหางหมากหมดจากวัดไปหลายวาระแล้ว คราวที่แล้วที่หมดไปก็จากมีผู้ใจบุญนำมาถวายวัดเช่นกัน

เมื่อได้รับบริจาคมาแล้ว ก็จะทำการตรวจสอบ หากเป็นของแท้ ก็จะนำให้ลูกหลานรุ่นหลังได้มีโอกาสบูชาต่อไป

นับเป็นโอกาสอันดีให้ทุกท่านได้ไปบูชาจากวัดได้นะคะ ปัจจัยได้ทำบุญ ได้พระหางหมากมาไว้บูชาอีกด้วยค่ะ 1,600 บาท ^/\^

ปล. ที่ว่ามีเป็นพระธาตุนั้น พัณณ์ค่อนข้างมั่นใจว่า ต้องเป็นพระเก่าเก็บเดิมจากวัดแน่เลยนะคะ โมทนา สาธุ กับทานบารมีของท่านผู้นี้ด้วยค่ะ สุดยอดๆๆ

16. ระงับ

ระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม :cool:

17. panchita

คุณ dankrai พร้อมครอบครัว คุณ อลิษาและธนิสา โสภารักษ์

ร่วมบุญซื้อทอง 500 บาท ค่ะ ขอโมทนา สาธุ อย่างสูง

ขอให้มีแต่ความสุข ร่มเย็น คล่องตัวทั้งทางโลกและทางธรรมโดยฉับพลันเทอญ -/\-​

ขนาดไฟล์:
      86.9 KB
      เปิดดู:
      316
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2012
  18. panchita

พระหางหมากมหาลาภ

[​IMG][​IMG]

ลาภเสมอด้วยพระคำข้าวทุกประการ
    หนักไปในทางเจรจาเป็นที่จับใจคน
    พระสภาพสวยสมบูรณ์ เนื้อสีแดงชมพู รายละเอียดคมชัด

เริ่มต้นประมูลได้ที่ ๐ บาท ปิดการประมูลคืนวันอังคารที่ 20 พฤศจิกายน 10.00 PM (ตามเวลาเว็บ)

*** ปัจจัยทั้งหมดซื้อทองคำ หล่อพระสมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ปานและหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ณ วัดพุทธโมกข์ จ.สกลนคร
    ธ.กสิกรไทย เลขที่ 8662017435 โอนภายในวันที่ 22 พฤศจิกายนนี้ค่ะ ^/\^ ***

** ผู้ประมูลสูงสุดขณะนี้คือ คุณ MasterTest 1,062 บาทค่ะ **

19. panchita

พระพุทธคุณของพระหางหมาก

กราบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง

ผมกับแม่ได้มีโอกาสสัมผัสกับ "พระพุทธคุณของพระหางหมาก" ซึ่งทำให้ผมกับแม่รอดตายมาได้อย่างไม่น่าเชื่อ ซึ่งผมมีความรู้สึกตื้นตันใจเป็นอย่างมากที่ พระพุทธคุณของพระหางหมาก ได้คุ้มครองเราสองแม่ลูกให้ได้รอดพ้นจากเหตุการณ์นี้ ทำให้ผมคิดได้ว่า ต้องทำความดีให้มากขึ้นอีก และจะต้องเป็นกำลังใจการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญงอกงามต่อไป

เรื่องมีอยู่ว่า กระผมกับแม่และพี่ชายได้เข้าทำงานที่บริษัทตัดเย็บเสื้อผ้าสำเร็จรูปชื่อ แกรนด์ โอพีเนียล อยู่ในกรุงเทพฯ ซึ่งเป็นของลุงปัญญา กับคุณป้าบังเอิญ อ่องคล้าย ท่านทั้งสองนี้เป็นผู้มีพระคุณต่อเราทั้งสามคนมาก ท่านจะให้คำปรึกษาเกี่ยวกับธรรมะที่พวกเราไม่เข้าใจ และท่านจะคอยสนับสนุนให้คนในความปกครองของท่านหมั่นทำบุญถวายสังฆทานอยู่เสมอ ทำให้เราทั้งสามคนได้มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อที่วัดและซอยสายลม

เมื่อไปทำบุญที่วัดท่าซุง หรือไปทำบุญที่ซอยสายลม แม่ของผมจะเช่าวัตถุมงคลต่างๆ และเทปธรรมะของหลวงพ่อมาบูชาและฟังที่บ้าน แม่สอนเราทั้งสองคนว่าให้ ทำแต่ความดี ก่อนนอนแม่จะเปิดเทปธรมะของหลวงพ่อให้ฟังอยู่เสมอ ส่วนผมจะนึกถึงคำสอนของหลวงพ่อว่า ให้นึกถึงความตาย และใหนึกว่า ถ้าตายลงในวันนี้ขอไปพระนิพพาน ผมจะภาวนาและหลับไปเป็นประจำ

คืนวันนั้นวันที่ ๒๙ พ.ย. ๓๓ ก่อนนอนผมทำตามปกติ คือ นึกถึงความตายและตั้งใจว่าถ้าตายไปขอไปพระนิพพาน ตามที่พระเดชพระคุณหดวงพ่อสั่งสอนพวกเรา และผมก็ภาวนา พุทโธ แล้วก็หลับไป

ในขณะหลับ ผมฝันว่า มีเสียงๆหนึ่ง เป็นเสียงคล้ายผู้หญิงหรือผู้ชายไม่ทราบ แต่เสียงแหลมๆ บอกว่า "ให้เอาพระหางหมากไปใส่ไว้ในรถ ๓ องค์" ผมพยายามจะมองหาต้นตอของเสียงว่าใครเป็นคนบอก แต่มองเท่าไรก็มองไม่เห็น ตอนเช้าวันนั้น ผมตื่นขึ้นมาแต่เช้า แล้วก็เล่าให้แม่กับพี่ชายฟัง แม่และพี่ชายไม่ได้บอกอะไร นอกจากบอกให้ทำตาม ที่มีคนมาบอก ผมรีบเอาพระหางหมากที่อยู่ที่โต๊ะบูชามา ๓ องค์ เอากระดาษมาห่อไว้แล้วเอาไปใส่ไว้ในรถ โดยผมไม่ได้นึกว่าจะเกิดอะไรขึ้น

ตอนเช้าของวันที่ ๓๐ พ.ย. ๓๓ ผมกับแม่ได้ไปธุระที่บ้านของลุงปัญญากับคุณป้าบังเอิญ ผมเล่าให้คุณลุงปัญญาฟัง ท่านบอกว่าทำตามที่มีคนมาบอกแล้วหรือยัง ผมบอกว่าทำแล้ว เมื่อเสร็จธุระแล้วผมกับแม่ก็ลากลับมาทำงานที่บริษัทต่อ วันนั้นผมระวังตัว แต่ก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น

พอวันรุ่งขึ้นวันที่่ ๑ ธ.ค. ๓๓ ผมกับแม่ออกไปทำธุระที่รังสิต ปกติผมจะเป็นคนขับรถโดยแม่จะนั่งอยู่ด้านหลัง ผมกับแม่ไปกันตอน ๑๑.๐๐ น. ผมขับรถไปเรื่อยๆ เมือเลยห้าแยกปากเกร็ด ผมเริ่มขับรถเร็วขึ้นเพราะถนนช่วงนั้นว่างมาก ผมใช้ความเร็วประมาณ ๑๒๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง ผมขับรถนำหน้ารถสิบล้อกับรถกะบะไป โดยรถที่ตามหลังมานั้นก็อยู่ไม่ห่างกันเท่าไร

ทันใดนั้น รถกระบะสีขาวที่อยู่ด้านหน้ารถผม หักออกมาตัดหน้ารถของผมอย่างกระชั้นชิด ผมตกใจจึงตัดสินใจหักพวงมาลัยหลบ แต่ผมหักพวงมาลัยแรงไป จึงทำให้รถเราเสียหลักลงข้างทาง ผมพยายามขืนเอาไว้ แต่ไม่อยู่ ผมเห็นเสาไฟฟ้าอยู่ข้างหน้าผม จึงหักพวงมาลัยกลับมาอย่างเต็มที่ รถของเราเสียหลักอีกเป็นครั้งที่่สอง เสียงล้อรถของเราเบียดกับถนนดังลั่น รถของเราหมุนไปประมาณรอบครึ่ง ผมตัดสินใจเบรคตามสัญชาติญาณ ปรากฏว่ารถของเราหันหน้ากลับไปประจัญหน้ากับรถที่ตามมาข้างหลัง

ตอนนั้นผมได้ยินเสียงคนร้องโครมๆ รถที่ตามหลังเรามาเบรคกันอย่างฉับพลัน มีแต่รถพ่วงเท่านั้นที่ผมเห็นเขาไม่เบรค เขาขับผ่านด้านที่แม่นั่งไป ผมมองที่กระจกข้างรถเห็นเขาห่างกับรถเราเพียงหนึ่งฝ่ามือ ผมใจหาย เพราะที่ผมหักขึ้นมานั้นรถเราเหวี่ยงไป ผมคิดว่าจะต้องโดนกับเกาะกลางถนน หรือไม่ก็ต้องรถคัดหลังชนแน่ ผมหันหลังกลับไปดูว่าแม่บาดเจ็บหรือเปล่า แม่เงียบ

ผมตั้งสติได้รีบขับรถหันหัวกลับไปทางเดิมแล้วขับต่อไป แม่และผมเงียบไปตลอดทาง ผมนึกขึ้นมาได้ว่า ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อสั่งสอนให้พวกเรานึกถึงความตายและพระนิพพานทุกเช้า และก่อนนอนนั้นสำคัญมาก เพราะผมประสบกับตัวเองเวลาเกิดเหตุนั้น ผมไม่ได้นึกถึงความตายหรือนึกถึงพระนิพพานเลย ถ้าจะรอไปตั้งหลักตอนตายคงจะไม่ได้เรื่องแน่

เมื่อถึงรังสิต ผมลงมาดูที่รถปรากฎว่าไม่มีอะไรเสียหาย ส่วนแม่กับผมก็ไม่ได้รับบาดเจ็บเลย แต่พอกลับมาบ้านคืนนั้นแม่ไม่สบาย ผมต้องพาแม่ไปหาหมอ แล้วให้แม่นอนพักสองวันจึงหาย ซึ่งธรรมดาแม่ไม่เคยนอนพักนานขนาดนั้นเลย แม่พูดกับผมและพี่ชายถึงเรื่องนี้ว่า จากเหตุการณ์นี้ ผมกับแม่ไม่น่าจะรอดชีวิตหรือเสียทรัพย์สินไปได้ แต่ก็รอดไปได้เพราะ พระพุทธคุณของพระหางหมาก ซึ่งผมและแม่จะไม่ลืมไปชั่วชีวิตนี้

กระผมขอกราบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง และขอตั้งจิตยึดเอา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และองค์หลวงพ่อเป็นที่พึ่งแห่งตัวลูกและครอบครัวตราบชีวิตจะหาไม่

คัดลอกจากหนังสือธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๑๑๙ เดือนมกราคม ๒๕๓๔

20. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    โอนเงินร่วมทำบุญทุกอย่าง 600 บาท ครับ (14.26)

การบำเพ็ญบุญกุศลครั้งนี้ข้าพเจ้าขอนอบน้อม
    ถวายเป็น พุทธบูชา แด่ สมเด็จพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ มีองค์สมเด็จพระพุทธเจ้าองค์ปฐม เป็นที่สุด
    ถวายเป็น ธรรมบูชา อันมี พระธรรมคำสั่งสอน ของพระพุทธเจ้า เป็นที่สุด
    ถวายเป็น สังฆบูชา อันมีพระอรหันต์ทุกๆพระองค์,พระอริยะสงฆ์ทุกๆองค์,พระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติ ชอบ และครู บาอาจารย์ทั้งหลาย มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และ หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง เป็นที่สุด
    ถวายเป็น เทวะบูชา แด่เทพเจ้าเทวดาทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า เทพเจ้าเทวดาทั้งหลายทั่วสากลพิภพ พระยายมราช พระวิษณุ พระพิฆเนศ ท้าวจุตมหาราชทั้งสี่ พระอินทร์ และ พระพรหม
    ขอทุกๆพระองค์โปรดเมตตาโมทนาในบุญกุศลในครั้งนี้ของข้าพระพุทธเจ้าด้วยเทอญ
    ============================================================
    ขออานิสงส์ผลบุญทั้งหมดนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้
    ขอให้คล่องตัวทั้งทางโลกและทางธรรมทุกประการและขอคำว่า “ไม่มี ,ไม่รู้, ไม่ปรากฏ,ไม่สำเร็จ” จงอย่ามีกับข้าพเจ้า
    หากข้าพเจ้ายังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า “ไม่มี ,ไม่รู้, ไม่ปรากฏ,ไม่สำเร็จ” จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า
    จนกว่าจะถึงพระนิพพาน
    บุญใดที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน ขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้วและยังมีชีวิตอยู่, พ่อ,แม่,พี่น้อง ,เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ,เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงชาติปัจจุบัน ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับ เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ บัดนี้เถิด

ผลบุญเกิดแก่ข้าพเจ้าเพียงใด ขอผลบุญนั้นบังเกิดแก่ผู้เป็นสะพานบุญ ร้อยเท่าพันทวี สาธุครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้