พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำมนต์ชุดนี้ ผมเตรียมนำขึ้นไปที่พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งด้วยเช่นกันครับ

เมื่อสักพักนี้ สาวสองพันปี โทร.มาหาผม แจ้งว่า จะเดินทางไปกับผม ในการขึ้นไปร่วมงานพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง

ยินดีมากครับ

.

2. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ผมได้จัดเตรียม พระบูชา (หน้าตัก 5" ) จำนวน 3 องค์ ( สุโขทัย , เชียงแสน และอู่ทอง ซึ่งมีจารทั้งองค์ ทั้ง 3 องค์) , พระสมเด็จ (เนื้อกรมท่า) , พระสมเด็จ (เนื้อปัญจสิริ) ,พระขรรค์ท้าวเวสสุวรรณ ,เบี้ยแก้ , พระกริ่งปวเรศ เนื้อนาค องค์ใหญ่ และอื่นๆ ถวายพระอาจารย์ของน้อง<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ปฐม

สำหรับรายนามผู้ร่วมทำบุญมีด้งนี้
    1.ผม , ผบทบ.ผม และ 2 ครอบครัว
    2.น้องปฐม
    3.น้องสมบัติ
    4.พี่ประทีป

รายละเอียดผมแจ้งให้ท่านสมาชิกชมรมพระวังหน้า , ท่านผู้สนับสนุนชมรมพระวังหน้า ให้ทราบทาง Email เรียบร้อยแล้ว

เรื่องค่าใช้จ่ายในการจัดส่ง ผมและน้อง<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ปฐม จะเป็นผู้ดำเนินการจ่ายให้ครับ

วันนี้ผมจะเดินทางไปหาคุณnongnooo เพื่อที่จะฝากคุณnongnooo ส่งไปรษณีย์ให้

มาโมทนาบุญร่วมกันครับ

.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปฐม [​IMG]
    วันนี้กระผมได้รับของที่คุณพี่ nongnooo ส่งให้เรียบร้อยแล้วครับ ผมได้ทำการเปิดดูพระบูชา รวมถึงสิ่งของทุกอย่างที่อยู่ภายในเรียบร้อยดีทุกประการครับ
    พรุ่งนี้ผมจะทำความสะอาดให้เรียบร้อย ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่เสียสละแรงกายแรงใจสำหรับงานนี้นะครับ ถวายวันไหนผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับผม เพราะช่วงนี้อาจารย์ท่านปลีกวิเวกปฎิบัติธรรมอยู่ครับ รอท่านออกก่อนครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

รายชื่อผู้ร่วมทำบุญ พี่ส่งให้แล้วในEmail(เดิม) ครับ

โมทนาบุญทุกประการ

3. sithiphong

นำมาฝากตอนเย็นๆครับ

บะหมี่เย็นเปรี้ยวหวาน โดย... พี่มิ้นท์

บะหมี่เย็นเปรี้ยวหวาน (ฮิยะชิจููขะ) เอาใจคนชอบบะหมี่ญี่ปุ่น เมนููง่ายๆสไตส์ญี่ปุ่นค่ะ

เครื่องปรุง

◊ บะหมี่เหลือง ๔ ก้อน
    ◊ หมููแฮม ๔ แผ่น
    ◊ ไข่ไก่ ๒ ฟอง
    ◊ ถั่วงอก แตงกวา พอประมาณ
    ◊ น้ำมันงา ๑ ช้อนโต๊ะ

เครื่องปรุงน้ำซอส

◊ มิริน น้ำซุป อย่างละ ๑/๒ ถ้วย
    ◊ น้ำตาล ๓ ช้อนโต๊ะ
    ◊ ซีอิ๊วญี่ปุ่น ๕ ช้อนโต๊ะ
    ◊ น้ำส้มสายชูู ๔ ช้อนโต๊ะ

วิธีทำ

◊ ทอดไข่เป็นแผ่นบางๆ ซอยเป็นเส้นยาวๆ

◊ เตรียมหั่นแตงกวาและแฮม เป็นเส้นยาวๆ ประมาณ ๕ เซนติเมตร
    ◊ ลวกถั่วงอกเกือบสุก คลุกกับน้ำมันงา
    ◊ ลวกบะหมี่จนเกือบสุก นำขึ้นล้างน้ำเย็น ปล่อยให้สะเด็ดน้ำพักไว้

◊ ทำน้ำซอสโดยนำมิรินลงหม้อ ตั้งไฟให้เดือด ใส่น้ำซุป ซีอิ๊ว น้ำตาล น้ำส้มสายชูู คนให้เข้ากัน ชิมรสตามชอบ แล้วนำขึ้นพอเย็น นำเข้าพักในตู้เย็น

วิธีจัดเสริฟ

◊ นำบะหมี่จัดวางบนจาน ประดับด้วยแตงกวา แฮม ไข่ทอด ถั่วงอก แล้วราดด้วยน้ำซอส หรือยกเสริฟพร้อมน้ำซอส (นำบะหมี่คลุกน้ำมันงานิดหน่อยก่อนวางบนจาน หรือจะเหยาะซีอิ๊วนิดหน่อยก็ได้ค่ะ)

◊ ส่วนที่เหลือจะแพ็คใส่กล่องเก็บในตู้เย็น ไว้กินวันต่อไป

ปล. สููตรจาก นายโคอิชิ ฟููนายามา หนังสือง่ายๆสไตล์ญี่ปุ่นค่ะ สููตรนี้มิ้นท์์ทำกินบ่อยค่ะ เป็นอีกทางเลือก ๑ สำหรับคนชอบบะหมี่ญี่ปุ่นค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับของที่ใช้ทดแทน ในกรณีีที่หาซื้อเครื่องปรุงไม่ได้

◊ ซอสเปรี้ยวญี่ปุ่น ใช้วููสเตอร์ซอสแบบฝรั่งแทนค่ะ
    ◊ เหล้าสาเก ใช้ไวน์ขาวที่ไม่มีรสเปรี้ยวจนเกินไป
    ◊ น้ำซุปสกัด ใช้ซุปปลาก้อนหรือซุปผักก้อนละลายน้ำแทน เพราะโดยมากแล้วซุปสกัดก็ทำมาจากปลาและสาหร่าย

ของเหล่านี้ก็ดัดแปลงตามประสาคนไกลบ้านค่ะ แบบว่าพอทดแทนกันไปได้ แต่ถ้ามีเพื่อนๆที่มีคำแนะนำหรือเคล็ดลับเด็ดๆ ก็ช่วยบอกมาดังๆเลยนะคะ ยินดีรับฟังค่ะ ชอบด้วยค่ะเรื่องดัดแปลงนี่

สำหรับแม่บ้านนอร์เวย์ ถ้าคุณไปOslo ที่นี่ค่ะ EKSOTISK-MAT STROMSVEIEN ๖๙ Strommen ๒๐๑๐ Tel;: ๖๓๘๑๓๖๘๘ วันจันทร์ถึงศุกร์ เปิด ๑๐.๐๐-๒๐.๐๐ วันเสาร์ ๑๐.๐๐-๑๘.๐๐ ส่วนร้านอื่นๆจะหาข้อมููลมาให้ทีหลังค่ะต้องไปถามเพื่อนค่ะ แต่ร้านนี้ราคาถููกค่ะ คุณซื้อยกโหล ยกลังได้สบายๆ

http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=6002

4. sithiphong

บะหมี่เย็น โดย... Kae

เก๋เอาสูตรบะหมี่เย็นมาให้ค่ะ ส่วนประกอบตามนี้นะคะ (แต่ว่าเก๋ไม่สามารถระบุให้ได้ว่าปริมาณเท่าไหร่ เก๋ใช้แบบเทจากขวดแล้วชิมรสชาติตามชอบน่ะค่ะ ขอโทษด้วยนะคะ)

เครื่องปรุง

◊ บะหมี่เหลือง
    ◊ ซอสเทริยากิ
    ◊ มายองเนส
    ◊ น้ำส้ม (ที่ใช้สำหรับทำน้ำสลัดน่ะค่ะ)
    ◊ น้ำตาล ๑/๒ ช้อนชา
    ◊ พริกไทยป่น
    ◊ แตงกวาลูกยาวๆ
    ◊ แฮม
    ◊ มะเขือเทศ
    ◊ ปูอัด
    ◊ ไข่ต้ม

วิธีทำ

◊ ทีนี้ก็มาต้มบะหมี่กันค่ะ พอเส้นนิ่มแล้วให้ราดด้วยน้ำเย็น จากนั้นให้ให้ใส่ซอสเทริยากิลงไปในบะหมี่นิดหน่อย คนให้เข้ากัน เอาไปแช่ไว้ในตู้เย็น
    ◊ จากนั้นก็มาหั่นส่วนประกอบทั้งหมด หั่นแตงกวาในทางยาว เป็นชิ้นเล็กๆ แฮมก็เหมือนกัน ส่วนปูอัดฉีกเป็นเส้นริ้วๆ ตามยาว มะเขือเทศหั่นเป็นชิ้น ไข่ต้มก็ผ่าแบ่งเป็น 6 ส่วน
    ◊ มาทำน้ำราดด้วยการผสมซอสเทริยากิ กับมายองเนส น้ำส้ม น้ำตาล และพริกไทยป่น คนให้เข้ากัน ชิมรสให้รสชาติของเทริยากินำ รสอมหวานนิดๆ (เก๋ชอบหวาน) ถ้าน้ำราดข้นไปให้เติมน้ำสุกลงไปนิดหน่อย แล้วเอาไปแช่ในตู้เย็น
    ◊ เวลาจะทานก็เอามาแต่งด้วยบะหมี่ปูพื้น แล้วเอาเครื่องปรุงทั้งหมดโปะมันเข้าไป ราดด้วยน้ำที่เตรียมไว้ แล้วก็หม่ำ (เมนูนี้สูตรเก๋เอง ใช้จำเอาจากที่ไปกินมาน่ะค่ะ)

5. sithiphong

โพสโดยคุณ พี่มิ้นท์

บะหมี่เย็นญี่ปุ่นสููตรครููเก๋ค่ะ ทำไม่ยาก อร่อยดี แต่ครููอย่าตัดคะแนนนะจ๊ะ ลืมใส่มะเขือเทศจ้า คุณเก๋ชอบบะหมี่เย็นจะลองสููตรของมิ้นท์บ้างมั้ยคะ เดี๋ยวไปลงให้ในสููตรใครก็สููตรใครนะคะอาจจะถููกใจคุณเก๋

บะหมี่เย็นญี่ปุ่นสููตรครููเก๋ค่ะ ทำไม่ยาก อร่อยดี แต่ครููอย่าตัดคะแนนนะจ๊ะ ลืมใส่มะเขือเทศจ้า คุณเก๋ชอบบะหมี่เย็นจะลองสููตรของมิ้นท์บ้างมั้ยคะ เดี๋ยวไปลงให้ในสููตรใครก็สููตรใครนะคะอาจจะถููกใจคุณเก๋

6. sithiphong

โพสโดยคุณ jinny

ปรกติชอบทานซารุโซบะมากๆ (บะหมี่เย็นญี่ปุ่น) มีเส้นกับน้ำซุปติดบ้านไว้เสมอค่ะ หิวเมื่อไหร่ก็อร่อยได้ทันที ยิ่งช่วงหน้าร้อนนี่ทานตอนกลางวันแล้วสดชื่นดีค่ะ เห็นพี่หมูแดงเพิ่งเอาเมนูนี้มาลง ฮิยาชิชูกะ ก็เลยต้องขอลองทำซะหน่อยในฐานะคนชอบทานหมี่เย็น

เส้นเป็นของซารุโซบะนะคะ

ทำไว้เผื่อไปทานที่โรงเรียนตอนกลางวันด้วยค่ะ สะดวกดี ขอบคุณคุณ fudge-a-mania และพี่หมูแดงที่เอามาลงค่ะ อร่อยง่ายๆ แถมยังไร้ไขมันด้วย จานนี้ครบสูตรสุขภาพดีจริงๆ

7. sithiphong

ฮิยาชิชูกะ (หมี่เย็นสไตล์จีน) โดย... fudge-a-mania

จากกระทู้ข่างล่างมีคนถามถึงหมี่เย็นแบบญี่ปุ่น ฟัดจ์เลยไปค้นไฟล์เก่าๆที่เคยทำหมี่เย็นฮิยาชิชูกะทานมาโพสต์ ถ้าพูดถึงหมี่เย็นของญี่ปุ่น หลายคนก็จะนึกถึงซารุโซบะ อุด้ง โซวเมง ที่วางมาบนซี่ไม่ไผ่อ่อนๆ เสริฟพร้อมน้ำซอสสีดำๆ ก่อนทานก็เอาต้นหอมซอย และวาซาบิละลายลงในถ้วยน้ำซอส แล้วจุ่มหมี่ลงก่อนจะซู๊ด ไม่ทราบว่ามีใครรู้จักฮิยาชิชูกะบ้างมั้ยคะ (ฟัดจ์ชอบมาก ในบรรดาหมี่เย็นด้วยกัน) ฮิยาชิ คือ เย็น ชูกะ คือ ประเทศจีน ด้วยเหตุนี้ คนญี่ปุ่นถึงจัดหมี่เย็นประเภทนี้เข้าเป็นกลุ่มอาหารจีน แต่แพร่หลายเป็นที่รู้จักกันทั่วในญี่ปุ่น

เริ่มด้วยซื้อหมี่สดมาแพคนึง (สามารถใช้บะหมี่สดของเมืองไทยแทนกันได้เลย ไม่ผิดกติกาค่ะ)

ส่วนประกอบหลักๆคือ ผัก เส้นบะหมี่ และน้ำซอส

◊ แตงกวา (นำเกลือมาทาที่เปลือกแตง แล้วลูบไปมาเพื่อลดความขมของแตงกวา จากนั้นนำมาหั่นสไลด์ๆเหมือน
    ในภาพ)
    ◊ หอมหัวใหญ่ (หั่นซอยบาง ๆ)
    ◊ ผักกาดแก้ว (ซอยเป็นเส้นๆ)
    ◊ มะเขือเทศ (จะใช้ลูกใหญ่ก็ได้ แต่ไม่ควรใช้มะเขือเทศที่ใช้เวลาตำส้มตำ เพราะรสชาติจะออกเปรี้ยว)

ใครชอบผักอะไร ก็สามารถใช้ผักนั้นแทนได้ค่ะ

ซ้ายมือถ้วยบนคือหมูสับ (จะใช้ไก่สับแทนก็ได้) นำมาผัดใส่มิโสะเล็กน้อย ซีอิ๊ว และน้ำตาล ชิมรสให้ออกหวานนิดหน่อย

ขวามือถ้วยบน คือน้ำซอสที่ติดมากับบะหมี่ แต่เราสามารถทำได้ง่ายๆคือ วิธีการทำซันไบซึ น้ำตาลทราย โชหยุ น้ำส้มสายชูญี่ปุ่น ใส่ผสมกัน ชิมรสให้ออกเปรี้ยว เค็ม หวาน หรือใครชอบเผ็ดจะเหยาะน้ำมันพริก (หลาดเหย่า) ด้วยก็ได้ค่ะ

ถ้วยซ้ายมือล่างคือไข่ทอดแล้วหั่นฝอย ส่วนถ้วยขวามือล่างคือเห็ดลวกสุก

จากนั้นก็ต้มน้ำร้อน เตรียมลวกบะหมี่ได้เลย วิธีการลวกบะหมี่ก็ง่ายเหมือนปอกปล้วย (แต่อย่าเผลอไปเหยียบเปลือกกล้วยนะคะ) บะหมี่ที่ซื้อมาจะเป็นก้อนๆ ก็เอามาเขย่าๆให้มันคลี่ออกก่อน พอน้ำเดือดก็หย่อนลงไป พอเส้นบะหมี่ลอยขึ้นมา ก็เป็นอันว่าเสร็จ

ระหว่างรอบะหมี่ลอย ก็เอากาละมังใส่น้ำผสมน้ำแข็ง เพื่อเอาไว้ลวกบะหมี่อีก ๑ รอบ เส้นจะกรอบขึ้นค่ะ ลวกน้ำเย็นไม่ต้องนานนะคะ แค่จับๆเส้นคลายร้อนก็เอาขึ้นได้แล้ว แล้วก็ใส่กระชอนให้สะเด็ดน้ำ

น้ำจิ้มถ้วยบน แถมมากับบะหมี่ ถ้วยล่างฟัดจ์ทำเองแซ่บกว่า

เสร็จแล้วค่ะ ง่ายมั้ยคะ อร่อยด้วย เหมาะกับหน้าร้อนแบบนี้ แต่ควรระวังนิดหน่อยควรหาชามใหญ่สักหน่อย ไม่งั้นเวลาคลุกเคล้ามันจะหกซะหมด แบบฟัดจ์ข้างบนไม่ดีค่ะ พูนจานเกินไป

ซูมใกล้ๆ

ข้อความถูกโพสต์ขึ้น โดย... Web Master
    สาธิตและภาพประกอบ โดย... fudge-a-mania ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้

.

8. ปฐม

ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    เรียน พี่หนุ่ม
    กระผมขอขอบพระคุณพี่หนุ่มเป็นอย่างสูงที่เมตตากระผมเสมอมาครับ ผมจะแบ่งไว้ส่วนหนึ่งอีกส่วนหนึ่งผมจะถวายครูบาอาจารย์ของกระผมรวมถึงญาติธรรมตามสมควรนะครับ ขอโมทนาในกุศลจิตด้วยครับพี่หนุ่ม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2011
  9. sithiphong

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    [FONT=&quot]วันที่ ๑๘ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๔[FONT=&quot] ( วันมาฆบูชา )[/FONT]

[/FONT][FONT=&quot]ภาคเช้า
    [/FONT][FONT=&quot]๐๗.๐๙ น. พิธีบวงสรวง
    [/FONT][FONT=&quot]๐๗.๔๕ น. พระสงฆ์บิณฑบาต
    [/FONT][FONT=&quot]๐๘ .๐๐ น. ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระภิกษุสงฆ์
    [/FONT][FONT=&quot]๑๐. ๐๐ น. พิธีเจริญพระพุทธมนต์
    [/FONT][FONT=&quot]๑๑.๐๐ น. ถวายภัตตาหารเพล

[/FONT][FONT=&quot]ภาคบ่าย

[/FONT][FONT=&quot]๑๓.๐๐ น. เทศน์มหาชาติ
    [/FONT][FONT=&quot]๑๘.๐๐ น. ทำวัตรเย็น และเจริญพระพุทธมนต์ สวดธรรมจักรกัปวัตตนสูตร
    [/FONT][FONT=&quot]พิธีเวียนเทียนรอบพระเจดีย์

[/FONT][FONT=&quot]วันที่ ๑๙ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๔

[/FONT][FONT=&quot]๐๖. ๐๐ น. พิธีลาศีลแปดของผู้บวชเนกขัมมะ
    [/FONT][FONT=&quot]๐๗.๔๕ น. พระสงฆ์บิณฑบาต
    [/FONT][FONT=&quot]๐๘.๐๐ น. ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระสงฆ์
    [/FONT][FONT=&quot]๐๙.๓๐ น. พิธีขออโหสิกรรม
    [/FONT]
    พิธีทอดผ้าป่าสามัคคี

[FONT=&quot]พิธีถวายพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มณฑปหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร
    [/FONT][FONT=&quot]พร้อมด้วยสิ่งก่อสร้างทั้งหมด ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา
    โดยมี พระครูสุวิมลภาวนาคุณ เป็นประธานคณะสงฆ์ ในการรับมอบวิหารทาน ทั้งหมด [/FONT]
    </td> </tr> </tbody></table>
    ผมขอแก้ไขครับ

สำหรับการทอดผ้าป่า จะมีขึ้นใน
    [FONT=&quot]วันที่ ๑๘ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๔[FONT=&quot] ( วันมาฆบูชา )[/FONT][/FONT]

ส่วนเวลา ผมรอข้อมูลจากพี่แอ๊วอีกครั้ง แล้วจะมาแจ้งให้ทุกๆท่านทราบกันครับ

ต้องขอโทษในความผิดพลาดของข้อมูลในครั้งนี้ครับ

โมทนาสาธุครับ

.

10. sithiphong

11. นายเฉลิมพล

นายเฉลิมพล เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบวัน เวลาที่แน่นอนครับเผื่อเจอกันครับ

โมทนาสาธุ

12. sithiphong

13. sithiphong

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 1 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> sithiphong</td></tr></tbody></table>
    อรุณสวัสดิ์ยามเช้า วันเสาร์สุขสันต์ ครับ

.

14. sithiphong

อาชีพเสี่ยงโรคปอดอุดกั้นเรื้อรัง

หลังจากที่นำเสนอเรื่องราวเกี่ยวกับ “โรคปอดอุดกั้นเรื้อรัง” ไปเมื่อหลายฉบับก่อน ฉบับนี้เรายังมีเรื่องราวเกี่ยวกับโรคปอดอุดกั้นเรื้อรังที่มักพบมากในหลาก หลายอาชีพ แต่ก่อนอื่นมาทำความเข้าใจเกี่ยวกับ “โรคปอดอุดกั้นเรื้อรัง” กันอีกสักครั้ง

โรคปอดอุดกั้นเรื้อรัง หมายถึงโรคที่เกี่ยวกับระบบหายใจ 2 โรคก็คือ โรคหลอดลมอักเสบเรื้อรัง และโรคถุงลมปอดโป่งพอง โรคหลอดลมอักเสบเรื้อรัง เป็นลักษณะอาการที่มีการเพิ่มขึ้นของต่อมหลั่งเมือกใต้ชั้นเยื่อบุผิวของ หลอดลม จนทำให้ผนังหลอดลมหนาตัวขึ้นและผลิตเสมหะมากขึ้น มีอาการไอเรื้อรัง มีเสมหะมาก

ส่วนโรคถุงลมโป่งพอง มีการเปลี่ยนแปลงที่บริเวณถุงลมส่วนปลายสุดของหลอดลม จะมีการขยายตัวโป่งพอง และมีการทำลายของผนังถุงลมทำให้การยืดหยุ่นเสียไป ส่งผลให้เกิดการแลกเปลี่ยนแก๊สในปอดลดลง ผู้ป่วยจะมีอาการหายใจออกลำบากและเหนื่อยง่าย

สาเหตุของโรคปอดอุดกั้นเรื้อรังนั้น ยังไม่ทราบแน่ชัด แต่เชื่อว่ามีปัจจัยเสี่ยงหลายประการด้วยกัน ได้แก่ การสูบบุหรี่ มลพิษในอากาศ เพศชาย การสูดควันบุหรี่มือสอง กรรมพันธุ์ การติดเชื้อของทางเดินหายใจ บุคคลที่ทำงานในโรงงานอุตสาหกรรม เป็นต้น

จึงเป็นที่มาของอาชีพที่เสี่ยงต่อการเกิดโรคปอดอุดกั้นเรื้อรัง มาร่วมไขกันว่ามีอาชีพใดบ้าง?

มีการศึกษาว่า อาชีพที่ทำงานเกี่ยวกับเครื่องจักรดีเซล เพิ่มความเสี่ยงสาเหตุการเสียชีวิตจากโรคปอดอุดกั้นเรื้อรังถึงร้อยละ 2.5 ซึ่งมากกว่าอาชีพอื่น นอกจากนี้ รายงานหลายฉบับยังพบว่า ควัน แก๊ส และฝุ่น อาจก่อให้เกิดโรคปอดอุดกั้นเรื้อรังได้ แม้ว่าผู้นั้นจะไม่ได้สูบบุหรี่

กลไกการเกิดโรคปอดอุดกั้นเรื้อรังมีอยู่ 2 กลไก ได้แก่ 1) ออกฤทธิ์เสริมบุหรี่เพื่อทำลายปอด 2) ออกฤทธิ์ทำลายปอดโดยตรง

ส่วนอาชีพที่เสี่ยงต่อการเกิดโรคปอดอุดกั้นเรื้อรัง ได้แก่ อาชีพเหมืองถ่านหิน โรงงานทอฝ้าย โรงงานทำซิลิกา (ซึ่งพบว่ามีผู้เสียชีวิตจากซิลิการ้อยละ 5 และร้อยละ 59 เสียชีวิตจากซิลิการ่วมกับการสูบบุหรี่ อีกร้อยละ 34 เสียชีวิตจากการสูบบุหรี่เพียงอย่างเดียว) และโรงสีข้าว

ฝุ่นผงจากโรงสีข้าวอาจก่อให้เกิดอาการหอบหืดได้ด้วยหลายสาเหตุ เช่น เชื้อโรคที่แฝงอยู่ ยาฆ่าแมลง เชื้อรา โปรตีนในปัสสาวะของหนูที่ปนเปื้อนมาหรือเป็นสารภูมิแพ้ในเมล็ดธัญพืช

นอกจากนี้แล้ว ยังมีอาชีพอื่น ๆ อีกที่เสี่ยงต่อการเกิดโรคปอดอุดกั้นเรื้อรัง

โรงโม่แป้ง, โรงหลอมโลหะ, อาชีพที่สัมผัสสารไอโซไซยาไนด์ ยางลาเท็กซ์ สารแพลทินัม สารเวเนเดียม หรือสารโพลีไซ คลิค อโรมาติค ไฮโดรคาร์บอน, อาชีพที่สัมผัสสารแคดเมียม ซึ่งก่อให้เกิดโรคถุงลมปอดโป่งพองได้, อาชีพในโรงเลื่อยไม้, งานที่เกี่ยวกับสีย้อมต่าง ๆ, ช่างก่อสร้างหรือผสมปูนซีเมนต์, ชาวนา รวมไปถึงพนักงานดับเพลิง

วิธีการป้องกันที่ถูกต้องเมื่อเริ่มปฏิบัติงานคือ สวมเครื่องป้องกันตนเอง เช่น หน้ากาก หรือเครื่องช่วยหายใจ ก่อนเข้าทำงาน

สำหรับการป้องกันการเกิดโรคปอดอุดกั้นเรื้อรัง สามารถแบ่งออกเป็น 3 ขั้นตอน ดังนี้

1) การป้องกันขั้นปฐมภูมิ

ป้องกันไม่ให้เกิดโรค โดยการไม่สูบบุหรี่ เปลี่ยนงาน และสวมเครื่องป้องกันตนเองก่อนเข้าทำงาน

2) การป้องกันขั้นทุติยภูมิ

ทำได้โดย ให้การวินิจฉัยโรคแต่เนิ่น ๆ เพื่อรีบให้การรักษาก่อนที่จะมีอาการกำเริบไปมากแล้ว ทั้งนี้อาจทำแบบสำรวจสอบถามเรื่องอาการหอบเหนื่อยง่ายทั้งก่อนรับเข้าทำงาน และคอยสอบถามเป็นระยะ อย่างน้อยปีละ1 ครั้ง หรืออาจทำการตรวจสมรรถภาพปอดเป็นระยะ เพื่อสามารถวินิจฉัยผู้ป่วยโรคปอดอุดกั้นเรื้อรังได้โดยเร็ว

3) การป้องกันขั้นตติยภูมิ

ทำได้โดย ชะลอการเสื่อมของปอดจากตัวโรค มีรายงานว่าผู้ป่วยที่ทำอาชีพเสี่ยงจะเกิดโรคปอดอุดกั้นเรื้อรังได้ถึง 1.4 เท่าของคนปกติ แต่การสูบบุหรี่จะเสี่ยงต่อการเกิดโรคได้ 2.8 เท่า แต่ถ้าทำอาชีพเสี่ยงร่วมกับการสูบบุหรี่แล้วย่อมจะเสี่ยงต่อการเกิดโรคได้ ถึง 6.2 เท่า

อันตรายจากอาชีพที่ก่อให้เกิดความเสี่ยงถือว่าเป็นเรื่องสำคัญ แต่เหนือสิ่งสำคัญใด ๆ ทั้งหมดนั้นคือ การป้องกันตนเองก่อนเริ่มต้นปฏิบัติงาน.

พญ.รพีพร โรจน์แสงเรือง
    ภาควิชาเวชศาสตร์ฉุกเฉิน
    คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี มหาวิทยาลัยมหิดล

Daily News Online > เสาร์สปอร์ต > แรงงาน-สาธารณสุข > หมอรามาฯ ไขปัญหาสุขภาพ > อาชีพเสี่ยงโรคปอดอุดกั้นเร

.

.

15. sithiphong

[FONT=Tahoma,]พระพุทธรูปหลวงพ่อเงิน

คอลัมน์ เดินสายไหว้พระพุทธ

<table align="left" border="0" cellpadding="1" cellspacing="5" width="20%"><tbody><tr bgcolor="#400040"><td>[​IMG]
    </td></tr></tbody></table>"หลวงพ่อเงิน" ประดิษฐานอยู่ที่วัดปากน้ำบุ่งสระพัง ต.กุดลาด อ.เมือง จ.อุบลราชธานี

เป็น พระพุทธรูปเนื้อเงิน ปางมารวิชัย ศิลปะเชียงแสนล้านช้าง มีอายุประมาณ 700 ปี เป็นพระพุทธรูปประจำกองทัพ พระวอ-พระตา ในการสถาปนาเมืองอุบลราชธานี ศรีวนาลัย

ขุดพบที่วัดป่าพระพิฆเณศวร์ เมื่อปี พ.ศ.2515 โดยการนิมิตของเจ้าคุณพระมงคลธรรมวัฒน์ (บุญจันทร์ จัตตสัลโล) ภายหลังลำแสงประหลาดพุ่งขึ้นใส่เครื่องบินทหารกองทัพอเมริกัน สมัยสงครามเวียดนาม (พ.ศ. 2497-2518)

ในราวปี พ.ศ.2228 เจ้าปางคำ แห่งนครเชียงรุ้ง ได้อัญเชิญหลวงพ่อเงินขึ้นเป็นพระชัยหลังช้างประจำกองทัพ ตามธรรมเนียมนักรบโบราณ เพื่อเป็นสัญลักษณ์แห่งชัยชนะ และได้ย้ายเมืองมาอยู่ที่หนองบัวลุ่มภู สร้างนคร เขื่อนขันธ์กาบแก้วบัวบาน

ต่อมา ราวปีพุทธศักราช 2314 พระเจ้าสิริบุญสารได้เสด็จขึ้นครองราชย์นครเวียงจันทน์ เกิดหวาดระแวงเจ้าพระวอ-เจ้าพระตา จะเป็นกบฏ จึงได้ยกทัพมาตีนครเขื่อนขันธ์กาบแก้วบัวบาน ทำให้เจ้าพระตาถึงแก่อสัญกรรม ในสมรภูมิรบเจ้าพระวอผู้น้องขึ้นเป็นผู้นำกองทัพ และได้อพยพประชาชนมาตั้งบ้านเมืองอยู่ที่ค่ายบ้านดอนมดแดง สร้างเมืองอุบล ราชธานีศรีวนาลัย

ภายหลัง เจ้าพระวอถูกฝ่ายเวียง จันทน์ตามโจมตี จนถึงแก่อสัญกรรมที่ค่ายบ้านคู่บ้านแก เขตนครจำปาศักดิ์ ฝ่ายท้าวคำผงผู้บุตรเจ้าพระตา ได้ขึ้นเป็นผู้นำกองทัพ เห็นว่าค่ายบ้านดอนมดแดง จะต้านทานกองทัพเวียง จันทน์ไม่ไหว จึงได้ขอพึ่งพระบรมโพธิสมภารพระเจ้ากรุงธนบุรี

สมเด็จพระเจ้า ตากสินมหาราชแห่งกรุงธนบุรี ทรงรับสั่งให้พระ บาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช รัชกาลที่ 1 ครั้งดำรงพระยศเป็นสมเด็จเจ้า พระ ยามหากษัตริย์ศึกเป็นแม่ทัพไปช่วยเมืองอุบลราชธานีศรีวนาลัย โดยให้ท้าวคำผงเป็นทัพหน้า นำทัพขึ้นไปตีเมืองเวียงจันทน์ จนประสบชัยชนะ และได้อัญเชิญพระแก้วมรกต และพระบางสู่สยามประเทศ

การศึกครั้งนั้น ทำให้หลวงพ่อเงินเป็นที่ประจักษ์ถึงความศักดิ์สิทธิ์ ต่อกองทัพกรุงธนบุรี ท้าวคำผงเกรงจะถูกอัญเชิญสู่นครหลวง เช่น พระพุทธรูปที่สำคัญของหัวเมืองต่างๆ จึงฝังเก็บรักษาไว้ใต้ดิน จนเวลาผ่านไปกว่า 200 ปี

ต่อมา ท่านเจ้าคุณพระมงคลธรรมวัฒน์ ได้นิมิตถึงตาชีปะขาว บอกว่ามีพระพุทธรูปประจำทัพเจ้าเมืองเก่า ถูกฝังอยู่ใต้ดินอยากให้นำขึ้นมารักษาไว้ เพื่อเป็นสมบัติของพระพุทธศาสนา ให้ลูกหลานได้เคารพสักการบูชาสืบไป

ท่านจึงนำชาวบ้านไปขุด ก็พบแผ่นศิลา 4 เหลี่ยม ถูกจัดไว้ในลักษณะหีบ ภายในประดิษฐานพระพุทธรูปปางมารวิชัย เนื้อเงินบริสุทธิ์ ท่านเจ้าคุณพระมงคลธรรมวัฒน์ จึงได้อัญเชิญมาประดิษฐานไว้ที่วัดปากน้ำ ตราบจนถึงปัจจุบัน
    [/FONT]

16. sithiphong

ประวัติศาสตร์ ตราประทับพระราชลัญจกร องค์จักรพรรดิ์
    จากคุณ : หนุ่มรัตนะ

สืบเนื่องจากกระทู้คุณ Jassb1 ว่าด้วย มาทำตราประทับชื่อจีนกันเถอะ เพื่อนๆก็ทำกันหลากหลาย จึงอยากจะนำเสนอประวัติและที่มาของตราประทับกันครับ

ต้นกำเนิดของ ตราประทับ ย้อนไปหลายพันปี จุดประสงค์ใช้ตราประทับในเอกสารราชการแผ่นดินเท่านั้น ในยุคต่อมาการทำตราประทับได้เริ่มความนิยมขึ้น ศิลปะการแกะสลักตราประทับได้พัฒนาขึ้น และรวมทั้งจุดประสงค์ในการใช้ได้พัฒนาเป็นตราประจำตัวอีกด้วย มีการนำไปประทับในเอกสารทางการค้า เอกสารทางราชการ ทำให้ตราประทับได้กลายเป็นเสมือนสัญลักษณ์แห่งอำนาจของราชสำนักจีน

ใน สมัยก่อนการประทับตรา มีวิธีประทับตราที่ไม่เหมือนในปัจจุบันนี้ กล่าวคือเอกสารสำคัญจะผูกด้วยเชือกและประทับบนดินเหนียว โดยวิธีนี้ได้แพร่หลายในทางการค้าด้วย ซึ่งเราสามารถพบตราประทับได้ทั้งใน เปอร์เซีย อินเดีย กรีก โรมันโดยได้พัฒนาทำเป็นตราประทับบนหัวแหวน เพื่อความสะดวกในการใช้งาน สำหรับในประเทศไทยได้พบตราประทับ และดินเหนียวตราประทับ สมัยทวารวดี (เช่นรูปเรือใบ รูปลิง อักษรปาลวะ อักษรเปอร์เซีย รูปต้นปาล์ม) เป็นต้น

การประทับตราของจีน ได้รับการนิยมในหมู่ศิลปิน เช่น การเขียนภาพก็ประทับตราไว้ การแต่งบทกวีก็ประทับตราไว้ แม้กระทั่งในสมัยที่มีกล้องถ่ายภาพเข้ามาในประเทศจีน ก็มีการถ่ายรูปพร้อมลงตราประทับไว้อีกด้วย อีกหนึ่งจุดประสงค์เพื่อแสงดให้เห็นถึงความเป็นเจ้าของผลงานศิลปะที่ตนเอง เป็นผู้ได้มา เช่น ภาพวาดในสมัยราชวงศ์ถัง ก็จะมีตราประทับของอดีตจักรพรรดิ์จากราชวงศ์ต่างๆประทับไว้ เพื่อแสดงความเป็นเจ้าของภาพวาด
    สมัยราชวงศ์เซียะ, ชาง และจ้าว ได้ยึดถือตำนานการสร้างตราประทับของจักรพรรดิเหลือง ว่าเป็นตราประทับพระราชลัญจกร มีลายมังกรด้านหลัง บรรจุในหีบหยก จุดนี้เองทำให้จักรพรรดิต่อมาสร้างตราประทับขึ้น เพื่อแสดงถึงพระราชอำนาจของพระองค์

ยุค Spring Autumn Period (c. 800-300 BC) ตราประทับจากราชวงศ์ชาง ได้ถูกขุดพบจากแหล่งโบราณคดีอันหยาง

ยุคWarring States Period (770-221 BC) (ชุนชิว-จ้านกว๋อ) ตราประทับนิยมทำจากดินเหนียวเสียส่วนใหญ่ ตราประทับมีการออกแบบให้สวยงามขึ้น

Chin Dynasty (221-207 BC)
    ยุคราชวงศ์ฉิน นิยมตราประทับที่มีขนาดเล็ก โดยถูกเรียกว่า “Hsiao Mu” หรือ “Chin Hsiao Mu” ตราประทับขององค์จิ๋นซีฮ่องเต้ ทำด้วยหยก และสลักรูปมังกร ซึ่งถือเป็นตราพระราชอำนาจสูงสุดและถือว่าเป็นโอรสแห่งสวรรค์

Han Dynasty (206 BC - 220 AD)
    ในยุคนี้ตราประทับได้ รับการพัฒนาต่อเนื่องจากราชวงศ์ฉิน มีการใช้งานอย่างแพร่หลาย ในสมัยราชวงศ์ฮั่น มีการใช้การดาษ เป็นครั้งแรก ดังนั้นตราประทับก็สนองกับการใช้งานทันที โดยมีการประทับตราและมีการนำสีมาทา โดยนำครั่งแดงมาใช้ ซึ่งแต่ก่อนนี้ตราประทับทำการประทับบนดินเหนียวอย่างที่เล่ามา
    ทั้งราชวงศ์ฉินและฮั่น ถือเป็นยุคกำเนิดและก้าวไปถึงจุดสูงสุดของการสร้างตราประทับ เป็นต้นกำเนิดมาตรฐานของตราประทับมาจนทุวันนี้

Eastern Han Dynasty (25-330)

Wei Dynasty (220-265), Jin Dynasty (West Jin 265-316, East Jin 317-420)
    ยุค นี้ตราประทับประทับบนกระดาษแล้ว และยังประทับบนผ้าไหมอีกด้วย ส่วนตราดินเหนียวได้หมดความนิยมลงอย่างรวดเร็ว เนื่องจากเริ่มใช้งานได้ยาก

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/05/K7814260/K7814260.html

PANTIP.COM : K7814260

17. sithiphong

ประวัติศาสตร์ ตราประทับพระราชลัญจกร องค์จักรพรรดิ์

Sui (581-618) & Tang (618 - 907) Dynasties
    ใน ยุคราชวงศ์ถัง มีการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญอีกครั้งในตราประทับ คือ พระนางได้มีพระราชเสาวนีย์ให้เปลี่ยนอักษร “xi” “BAO” ลงในตราประทับ เนื่องจากความหมายในเชิงที่ดีกว่า นอกจากนี้ตราประทับยังแกะตราให้มีลักษณะแกะกลับอักษรกัน โดยมีพื้นขาว ตัวอักษรแดง (เดิมแกะตัวขาว พื้นแดง)

Sung Dynasty (960 - 1179)
    ในสมัยนี้การพัฒนาการ แกะอักษรได้นิยมเน้นแกะให้มีพระราชลัญจกร มีขนาดบางยาว และเริ่มเน้นจำนวนตัวอักษรให้มีการยึดเลขมงคล กับจำนวนคำมาใช้ในตราประทับ

Yuan Dynasty (1271 - 1368)
    ราชวงศ์หยวน ปกครองประเทศจีนโดยชาวมองโกล ดังนั้นตราประทับจึงเป็นภาษามองโกล และมีขนาดใหญ่โตมาก

Ching Dynasty (1644 - 1911)
    ในสมัยราชวงศ์ชิงก็ เช่นเดียวกันกับราชวงศ์หยวน เนื่องจากเป็นชาวแมนจูเข้ามาปกครอง ทำให้ตราประทับแห่งพระราชอำนาจจึงมีการนำภาษาแมนจู เข้ามาด้วย นอกจากนี้ยังมีการเล่นกับตราประทับอีกแบบหนึ่ง คือ สมัยเฉียนหลงฮ่องเต้ ได้เขียนอักษรลายมือของพระองค์เอง และสั่งแกะตราประทับตามลายมือนั้น

ตราประทับเฉียนหลงฮ่องเต้ ซึ่งเป็นลายมือของพระองค์เอง

ตราประทับเฉียนหลงฮ่องเต้

ตรานี้ของคังซี

พระนางซูสีไทเฮา

จักรพรรดิ์ปูยี

หลังราชวงศ์ชิง มีการจัดตั้งสมาคม "Xi Leng Seals Society" มีการรวบรวมตราประทับและเผยแพร่ศิลปะการแกะสลักอย่างแพร่หลาย โดยมี Wu Tsun-Shuo เป็นประธานสมาคม

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/05/K7814260/K7814260.html

.

18. sithiphong

ปัจจุบันมีการทำให้ทันสมัยขึ้นเพื่อตอบรับการใช้ตราประทับ โดยทำออกมาเหมือนตรายางก็มี ใช้สะดวกง่ายดาย หรือจากเวปออนไลน์ก็ได้เห็นกัน

ความคิดเห็นที่ 20
    ขออนุญาต
    ท่าน จขกท ครับ

เพิ่มเติมข้อมูลเล็กน้อย

ตาม คห ที่ 7

ก่อนยุค สุย กับ ถัง นิยมการแกะแบบ หยางเหวิน
    คือ อักษรสีขาว พื้นแดง

หลังจากนั้น เปนการแกะ แบบ อักษรแดง พื้นขาว
    เรียกว่า อิน เหวิน

หยินหยางนั่นแหละครับ

แบบหลัง แบบอินเหวิน จะแกะยากกว่า
    ต้องเจาะไล่ให้อักษรจีนนั้นนูนขึ้นมา

ขอบคุณครับ
    จากคุณ : นายเสลา (นายเสลา)

ความคิดเห็นที่ 21
    จขกท.ครับ ในคห.ที่2 น่าจะเป็นยุคจ้านกั๋วนะครับ ไม่ใช่ฮั่น เว่ย จิน

ดูได้จากปีที่ จขกท.เอามาอ้างอิงครับ

ราชวงศ์ฮั่นก่อตั้งหลังยุคราชวงศ์ฉินครับ

จากคุณ : โอฮาน่า

ความคิดเห็นที่ 25
    ราชลัญจกรทั้ง 2 อัน นี้มีความสำคัญต่อ ปวศ จีนสมัยชิง อย่างมาก ด้วยเป็นตราประทับของเสียนฟงฮ่องเต้ (แต่ไม่ใช่ตราประจำตำแหน่งฮ่องเต้ของพระองค์) ซึ่งก่อนพระองค์จะสวรรคต พระองค์ ได้มอบอันด้านขวา แก่รัชทายาทซึ่งมีอายุเพียง 6 พรรษา มอบอันซ้ายแก่พระมเหสีคือพระนางซูสี เพื่อใช้ร่วมกันในการประทับราชโองการ

แต่แล้วเมื่อฮ่องเต้เสียนฟงสวรรคต พระนางซูสีก็ได้รวบเอาตราประทับทั้งสองมาเป็นของพระนางเอง เพื่อใช้ในการออกพระราชโองการ ทำให้ ปวศ ราชวงศ์ชิงที่ไม่เคยมีสตรีมาว่าราชการ ต้องพินาศลงเพราะการรวบอำนาจของพระนางซูสี

อันซ้าย สำหรับ พระนางซูสี เรียกว่า อวี่ ส่าง
    อันขวา สำหรับรัชทายาท " ถง ต่าว ถาง

ราชลัญจกรเหมือนข้างบน แบบเห็นใกล้ชิดจะเห็นความสวยงามของหินสบู่ที่ใช้ว่าแม้จะเป็นหินที่ทึบแสง แต่ก็มันวาวสวยมีประกาย ด้วยผ่านการคัดเลือกมาอย่างดี และไม่มีลายสลักเสลาใดๆเลย

ตราประทับทั้งสองใช้อยู่ประมาณ 12 ปี จนสิ้นรัชสมัยของพระราชโอรสของพระนางซูสี คือ ถง จื่อ ฮ่องเต้

ราชลัญจกรนี้เป็นของประจำตำแหน่งพระนางซูสี เมื่อดำรงตำแหน่ง "ฮองไทเฮา" คือ ถงจื่อฮ่องเต้ ผู้เป็นโอรสได้สถาปนายศของพระนางเป็น พระนางซูสีตวนสิ่วฮองไทเฮา ใน ค.ศ. 1872 ซึ่งตรานี้พระนางจะใช้ในการประทับราชโองการสำคัญ

จะสังเกตเป็นว่าส่วนที่เป็นมือจับมีตัวมังกรแกะสลักด้วย

จากคุณ : Fortunism

.

.

19. sithiphong

ความคิดเห็นที่ 30

หลัวเหล่าซือ

ท่านเป็นศิลปินจีน มณฑลยูนาน
    มีความสามารถทำ ตราปั๊ม ระดับโลก
    ลงผลงานในกินเนสบุ๊คมาแล้ว

ปีหนึ่งท่านจะบินมาที่ไทย สักหนสองหน

ตอนนี้ ท่านเดี้ยง กลับไปรักษาหัวเข่าที่จีน

เปนศิลปินแกะสลักที่มีความสามารถอีกท่าน
    หลังจากยุคของฉีไป๋สือ

จากคุณ : นายเสลา (นายเสลา)

.

.

.

จบแล้วครับ

.

20. sithiphong

ตอนที่ 37. อาถรรพ์ตราแผ่นดิน

โจหอง พาโจโฉข้ามแม่น้ำขึ้นฝั่งแล้วหนีต่อไปอีกสามสิบเส้น เห็นฟ้าสว่างและอิดโรยเต็มทีจึงพากันหยุดพัก พอดีซีเอ๋งคุมทหารติดตามไปอย่างไม่ลดละทันกันแล้ว ซีเอ๋งจึงให้ทหารล้อมโจโฉ โจหองไว้ หวังจะจับเป็นมอบแก่ตั๋งโต๊ะเอาความชอบ

ขณะ นั้นแฮหัวตุ้นกับแฮหัวเอี๋ยนซึ่งพลัดกับโจโฉแล้วพากันติดตามหาโจโฉมาพบเข้า เห็นโจโฉ โจหอง กำลังถูกล้อมอยู่จึงเข้ารบด้วยซีเอ๋งได้สิบเพลง แฮหัวตุ้น ก็เอาทวนแทงซีเอ๋งตกม้าตาย ทหารซีเอ๋งก็แตกหนีไป

ฝ่าย โจหยิน ลิเตียน และงักจิ้น สามทหารเอกของโจโฉ ซึ่งพลัดกันตั้งแต่กลางคืนติดตามหาโจโฉพบกับทหารโจโฉซึ่งแตกหนีมาคุมกันได้ สามร้อยคนเศษ จึงติดตามหาโจโฉต่อไป พบกับทหารซีเอ๋งซึ่งแตกหนีมานั้น จึงเข้าจับกุมตัวแล้วสอบถามได้ความแล้วก็ตามไปตามเส้นทางที่ซีเอ๋งไล่ตามโจ โฉนั้น เมื่อโจโฉได้พบกับทหารเอกพร้อมหน้ากันก็คลายใจจึงยกทหารที่เหลือเหล่านั้นไป ทั้งหลักที่เมืองโห้ลาย

ฝ่าย กองทัพเมืองเตียงสาของซุนเกี๋ยนในเมืองลกเอี๋ยงนั้น ได้ตั้งค่ายลงที่บริเวณศาลเทพบิดรแห่งราชวงศ์ฮั่น เห็นสุสานหลวงถูกขุดรื้อกระจัดกระจายก็รู้สึกสงสารดวงพระวิญญาณของอดีตพระ มหากษัตริย์ พระราชวงศ์และขุนนางที่ถูกรื้อสุสานนั้น จึงสั่งให้ทหารเอาดินกลบหลุมฝังศพทั้งนั้นเสีย แล้วให้ทหารทำความสะอาดพื้นที่บริเวณจนเป็นที่เรียบร้อย

แล้ว ซุนเกี๋ยนจึงให้ทหารไปเชิญเจ้าเมืองต่าง ๆ มากระทำพิธีถวายสักการะและขอขมาต่อดวงพระวิญญาณและวิญญาณของอดีตพระมหา กษัตริย์ พระราชวงศ์และขุนนาง โดยตั้งโรงพิธีขึ้นที่ฐานร้างของศาลพระเทพบิดร เป็นการแสดงความจงรักภักดี เสร็จพิธีแล้วต่างคนต่างแยกกันกลับค่ายของตน

ค่ำ ลงล่วงใกล้เพลาเที่ยงคืนแล้วซุนเกี๋ยนยังนอนไม่หลับ ออกมาเดินนอกค่ายพร้อมด้วยทหารติดตาม ครุ่นคิดถึงการบ้านเมือง ขณะนั้นเป็นกึ่งปักษ์ข้างขึ้น ดวงดาวทอแสงเต็มท้องฟ้ารายรอบพระจันทร์เสี้ยว สายลมเย็นกระทบกายซุนเกี๋ยนสะท้านตัวเป็นระยะ ๆ แลเห็นดาวประจำพระองค์พระมหากษัตริย์เศร้าหมอง ซุนเกี๋ยนก็ร้องไห้ด้วยรำลึกว่าบัดนี้แผ่นดินเป็นจลาจลวุ่นวาย จอมทรราชย์ตั๋งโต๊ะเผาราชธานีเสีย บังคับเอาฮ่องเต้ไปตั้งเมืองหลวงใหม่ที่เมืองเตียงอัน ฮ่องเต้พระองค์น้อยคงจะตรอมพระทัยหนัก ทั้งราษฎรที่ถูกกวาดต้อนไปเป็นจำนวนมาก คงจะตกทุกข์ระกำลำเค็ญเป็นที่สาหัส

ใน ขณะที่ซุนเกี๋ยนร่ำไห้อยู่นั้น ทหารติดตามได้ร้องบอกซุนเกี๋ยนให้ดูไปทางทิศใต้ของทางพระราชวังเดิม ปรากฏแสงคล้ายดังผีพุ่งใต้ แต่พุ่งจากพื้นสู่ท้องฟ้าเป็นที่ประหลาดนัก

ซุน เกี๋ยนจึงสั่งให้นำทหารสามสิบคนออกจากค่าย จุดคบไฟแล้วพากันตรงไปยังตำแหน่งที่เห็นแสงนั้น พบบ่อน้ำบ่อหนึ่งซึ่งอยู่ใกล้บริเวณพระตำหนักที่ประทับเดิมของพระเจ้าเลนเต้ ซุนเกี๋ยนมีความสงสัยจึงให้ทหารเอาไม้ยาวขนาดสี่วาแทงลงไปในบ่อน้ำ กระทบเข้ากับของสิ่งหนึ่ง จึงให้ทหารช่วยกันงมขึ้นมา ปรากฏเป็นศพของนางกำนัลไม่เน่าเปื่อย ยังสดอยู่

เมื่อ ยกเอาศพนางกำนัลขึ้นจากบ่อน้ำแล้ว จึงเห็นที่คอของนางกำนัลมีถุงแพรผูกคล้องอยู่ จึงแกะถุงแพรออกพบกล่องไม้สีชาดเข้ม มีกุญแจทองคล้องไว้ เมื่องัดออกดูพบดวงตราหยกรูปสี่เหลี่ยม ยอดตราแกะเป็นลายมังกรห้าตัวเกี่ยวกัน ด้านข้างของตรามีรอยชำรุดแต่เลี่ยมทองปิดไว้ ดวงตราแกะสลักเป็นอักษรจีนแปดคำมีความว่า “พรสวรรค์บัญชา อายุยืนหมื่นปี”

ซุน เกี๋ยนเห็นดวงตราหยกแล้วสงสัยว่าจะเป็นดวงตราพระลัญจกรสำหรับพระมหากษัตริย์ แต่ไม่แน่ใจ จึงถามเทียเภาว่ารู้จักตราหยกนี้หรือไม่ และเหตุใดจึงตกมาอยู่ในสภาพดั่งนี้

เทีย เภาจึงว่าข้าพเจ้ารู้จักตราหยกนี้แล้วเล่าความให้ซุนเกี๋ยนฟังว่ายุคสมัย ก่อนราชวงศ์จิ๋น มีพรานป่าชื่อเบ๊งโหไปเที่ยวบนเขาเห็นหงส์จับอยู่ที่ก้อนหินใหญ่เป็นที่ ประหลาด จึงทุบหินนั้นออกดูพบแท่งหยกขนาดใหญ่

เบ๊งโหจึงนำแท่งหยกนั้นขึ้นทูลเกล้าฯ ถวายพระเจ้าฌ้อบุนอ๋องแต่ไม่ทันไรพระเจ้าฌ้อบุนอ๋องก็เสด็จสวรรคต

ครั้นพระ เจ้าจิ๋นซีฮ่องเต้เสวยราชย์ ได้แท่งหยกนี้มา จึงโปรดให้ช่างหลวงแกะแท่งหยกเป็นตราแผ่นดิน แล้วโปรดให้หลี่ซืออัครมหาเสนาบดี คิดอักษรประจำตราแผ่นดินนั้น หลี่ซือคิดเป็นอักษรจีนแปดคำถวายเป็นที่ทรงโปรด และให้จารึกอักษรแปดตัวนั้นเป็นเนื้อความในตราแผ่นดิน และใช้เป็นตราพระลัญจกรสำหรับประทับพระบรมราชโองการแต่นั้นมา

ครั้นพระ เจ้าจิ๋นซีฮ่องเต้เสวยราชย์สมบัติได้ยี่สิบแปดปี ฤดูใบไม้ผลิได้เสด็จทางชลมารคประพาสทะเลสาปตังเท้ง เกิดพายุใหญ่พัดกล้าเรือพระที่นั่งโคลงเอียงลง ทรงเกรงว่าเรือพระที่นั่งจะล่ม และแคลงพระทัยว่าเนื่องมาแต่ตราแผ่นดินนี้ จึงโปรดให้เอาตราแผ่นดินโยนลงในทะเลสาปนั้น คลื่นลมก็สงบเป็นปกติ

ครั้นพระ เจ้าจิ๋นซีฮ่องเต้เสวยราชย์ได้สามสิบแปดปี ได้เสด็จทางสถลมารคเพื่อตรวจงานสร้างกำแพงเมืองจีน ปรากฏมีชายผู้หนึ่งเอาตราหยกนี้มาถวายต่อพระหัตถ์ พระเจ้าจิ๋นซีฮ่องเต้ทรงรับตราหยกไว้แล้วชายนั้นก็หายไป

หลัง จากเสด็จทางสถลมารคไปตรวจงานกำแพงเมืองจีนกลับมาแล้ว ก็เสด็จสวรรคต แผ่นดินเกิดจลาจลเป็นสงครามระหว่างหัวเมืองของราชอาณาจักรจิ๋น ในที่สุดพระเจ้าฮั่นโกโจปราบดาภิเษกเป็นปฐมกษัตริย์แห่งราชวงศ์ฮั่น จึงมีผู้นำตราหยกนี้มาทูลเกล้าฯ ถวาย ใช้เป็นตราพระลัญจกรติดต่อมาถึงสิบสองรัชกาล

จน กระทั่งอองมังกบฏต่อราชสมบัติ พระนางตังไทเฮาถูกคุกคามถึงในพระตำหนัก จึงทรงหยิบตราหยกนี้ขว้างอองสิม ขุนนางทรยศ แต่พลาดไปกระทบผนังพระตำหนัก ตราหยกจึงบิ่นไป ต่อมาโซเสียม ขุนนางของอองมังได้จัดซ่อมตราหยกนี้ เลี่ยมทองปิดที่บิ่นนั้นไว้

ครั้นพระ เจ้าฮั่นกองบู๊ยึดราชสมบัติกลับคืนพระราชวงศ์ฮั่นได้สำเร็จ ก็ทรงใช้เป็นตราพระลัญจกรต่อมาจนถึงแผ่นดินพระเจ้าเลนเต้ ครั้งนั้นเกิดจลาจลและเพลิงไหม้ในพระราชวังหลังจากโฮจิ๋นผู้สำเร็จราชการ แผ่นดินถูกสิบขันทีสังหาร สิบขันทีได้จับฮ่องเต้เป็นตัวประกันหลบหนีออกไปจากพระราชวัง ครั้นเสด็จนิวัติกลับพระนครแล้ว มีการสำรวจท้องพระคลังจึงพบว่าตราพระลัญจกรนี้สูญหายไป จึงเข้าใจว่านางกำนัลในตำหนักที่ประทับมีความจงรักภักดี เกรงคนร้ายจะลักเอาตราพระลัญจกรนี้ไป จึงเอาตราหยกนี้ผูกคอแล้วกระโดดน้ำตาย

แล้ว เทียเภาจึงเสนอความเห็นแก่ซุนเกี๋ยนว่า ซึ่งบัดนี้ตราพระลัญจกรตกแก่มือท่าน ย่อมเป็นนิมิตที่สวรรค์บอกชี้ว่าราชสมบัติจะตกได้แก่ท่าน ดังนั้นอย่าอยู่ที่นี่อีกต่อไปเลย รีบกลับแคว้นกังตั๋งของเราคิดการใหญ่สืบไปเถิด

ซุน เกี๋ยนฟังนิทานเรื่องตราพระลัญจกรแล้ว ก็เชื่อตามความเห็นของเทียเภา เกิดตัวพองขนลุกคิดเห็นเป็นวาสนาที่ได้ครองตราพระลัญจกรนั้น ความจงรักภักดีที่เคยมีต่อราชวงศ์ฮั่นก็ดับวูบลง เกิดความคิดตั้งตัวขึ้นเป็นเจ้าครองแผ่นดิน ณ บัดนั้น

เป็น ธรรมเนียมของจีนแต่โบราณที่มีการใช้ตราประจำตัวแทนการลงชื่อ และธรรมเนียมนี้ยังคงตกทอดมาจนกระทั่งทุกวันนี้ ซึ่งแม้ว่าความนิยมในการลงลายมือชื่อมีมากขึ้นแล้ว แต่ก็ยังมีผู้นิยมใช้ตราประทับแทนตัว หรือใช้ประทับคู่กับการลงลายมือชื่อเป็นจำนวนมาก

ตรา ประจำตัวนี้ถ้าเป็นฮ่องเต้จะเรียกว่าตราพระลัญจกร ถ้าเป็นขุนนางข้าราชการจะเรียกว่าตราประจำตำแหน่ง และถ้าเป็นบุคคลธรรมดาจะเรียกว่าตราประจำตัว สำหรับแผ่นดินจีนในยุคนั้นถือตราพระลัญจกรและตราแผ่นดินเป็นตราเดียวกัน

เมื่อ ประเทศไทยได้เปิดสัมพันธ์ทางการทูตกับจีนแต่ครั้งสมัยพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ฮ่องเต้ของจีนเข้าใจว่าไทยยอมเป็นประเทศราช จึงพระราชทานตราประจำตำแหน่งทุกครั้งที่มีการผลัดเปลี่ยนแผ่นดินเรียกว่า “โลโต” พร้อมกับถวายพระสมัญญามีคำลงท้ายว่า “อ๋อง”

ครั้น แผ่นดินกรุงรัตนโกสินทร์ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดให้ทำตราแผ่นดินขึ้นสำหรับใช้ใน ราชการ และให้ทำตราพระลัญจกรขึ้นสำหรับพระมหากษัตริย์อีกดวงหนึ่ง หลังจากได้รูปแบบตราแล้วทรงเห็นว่าสมควรมีถ้อยคำจารึกในตราแผ่นดินนั้น จึงโปรดให้สมเด็จพระสังฆราช (สา)วัดราชประดิษฐ์สถิตมหาสีมารามฯ ทรงคิดความกำกับตรา สมเด็จพระสังฆราช ทรงคิดถวายเป็นภาษาบาลีว่า “สัพเพสัง สังฆะภูตานัง สามัคคี วุฒิสาธิกา”ซึ่งแปลว่า “การใหญ่ของแผ่นดินจักสำเร็จได้ด้วยความสามัคคี” ซึ่งมีความไพเราะงดงามและได้ความหมายดีกว่าตราหยกที่หลี่ซืออัครมหาเสนาบดี คิดขึ้นเอาใจจิ๋นซีฮ่องเต้มากมายนัก

พระ บาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพอพระทัยในความนี้โปรดให้ใช้เป็นคำจารึกในตราแผ่นดินมาจนถึงทุกวันนี้ อันควรที่ชนชาวไทยพึงต้องรำลึกและเทิดมาปฏิบัติ ย่อมจักบังเกิดความสวัสดีทุกประการ

แต่ น่าอนาถนักที่บัดนี้แทบไม่มีหน่วยราชการใดใช้ตราแผ่นดินดังกล่าวเสียแล้ว เพราะหันไปนับถือเอาสิงห์สาราสัตว์มาเป็นตราประจำกระทรวงทบวงกรม จนสัตว์เดรัจฉานเกลื่อนกลาดไปแทบทุกหน่วยงาน

คง เหลือแต่ศาลยุติธรรมที่ยังคงใช้ตราแผ่นดินนี้ประทับหมายต่าง ๆ ในพระปรมาภิไธยพระมหากษัตริย์ ส่วนตำรวจคงใช้เฉพาะติดอยู่กับหน้าหมวก แม้กรมป่าไม้ก็คงใช้เพียงสำหรับใช้ประทับไล่ผีและรุกขเทวดาในเวลาตัดต้นไม้ ใหญ่ที่คนไม่กล้าตัดเท่านั้น การใช้ตราแผ่นดินดังนี้จะมีใครสักกี่คนที่ยังคงระลึกถึงความอันจารึกไว้นั้น

ซุน เกี๋ยนเมื่อได้ตราพระลัญจกรแล้ว ความโลภในยศและวาสนาได้เข้าสิงใจ ละทิ้งอุดมการณ์ที่จะกำจัดทรราชย์ เทิดทูนฮ่องเต้ บำรุงราษฎรเสียสิ้น คิดหักหลังหัวเมืองทั้งปวงถอนตัวออกจากกองทัพปฏิวัติ ยกกลับแคว้นกังตั๋ง เพื่อจะตั้งตัวเป็นเจ้าซึ่งผิดอาการจากครั้งที่ลิฉุย เป็นทูตแทนตัวตั๋งโต๊ะมาเจรจาซื้อตัวซุนเกี๋ยนด้วยการยกลูกสาวให้กับซุนเซ็ก เพื่อจะได้เป็นทองแผ่นเดียวกัน แล้วร่วมกันทำนุบำรุงบ้านเมืองแลราษฎรให้เป็นสุข แต่ซุนเกี๋ยนไม่ยอมกลับโกรธเคืองยิ่งนัก แต่มาครั้งนี้เต็มใจที่จะทรยศต่ออุดมการณ์และพันธมิตรร่วมรบ

ความจริงมิใช่เป็นการเปลี่ยนใจ หากเนื่องเพราะการตีราคาค่าตัวของ ซุน เกี๋ยนเอง ครั้งนั้นตั๋งโต๊ะให้ราคาไม่ถึงขนาดที่ต้องการจึงไม่ยอมขายตัว แต่ครั้งนี้สิ่งที่เทียเภาได้บอกกล่าว ซุนเกี๋ยนประเมินแล้วว่าเกินราคาค่าของตัว จึงยอมขายตัวให้กับยศศักดิ์อัครฐานนั้น

เมื่อ ตัดสินใจเช่นนี้ซุนเกี๋ยนจึงสั่งทหารว่าพรุ่งนี้เช้าเราจะยกกองทัพกลับเมือง เตียงสา คิดอ่านการใหญ่ตามที่เทียเภาแนะนำต่อไป แล้วกำชับทหารทั้งปวงว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญ อย่าได้แพร่งพรายเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในคืนนี้ให้ผู้อื่นได้ล่วงรู้เป็นอัน ขาด จะเสียการใหญ่ของเราไป

แต่ สวรรค์ทรงความยุติธรรม ไม่ประทานโชคเคราะห์อย่างใดอย่างหนึ่งแต่เพียงอย่างเดียว หากย่อมประทานทั้งสองสิ่งพร้อมกันเสมอ ดังเช่นที่ประทานความงามอันสะคราญแก่สตรีใดแล้ว ก็ย่อมประทานเพทภัยอันเกิดแต่ความมีโฉมสะคราญนั้นควบคู่กันด้วย
    เมื่อสวรรค์ประทานโชคแก่ซุนเกี๋ยนแล้ว จึงเป็นธรรมดาที่ต้องประทานเคราะห์แก่ซุนเกี๋ยนควบคู่ไปด้วยเช่นเดียวกัน.

ขอบคุณ
    ที่มา
    บทความ สามก๊กฉบับคนขายชาติ
    ของ เรืองวิทยาคม

.