พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. มูริญโญ่

มูริญโญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับลองถูกลองผิดเดี๋ยวโดนนะครับ
    ผมคิดแบบคุณหนุ่มครับ
    ท่านน้องเย็นๆครับ อิอิอิอิอิ แต่สวยครับโดยเฉพาะเบอร์ 1 ครับ

ตอนนี้อยู่พัทยามาเมื่อเช้าครับพรุ่งนี้กลับแล้วครับ
    หงุดหงิดมากจริงๆครับเรื่องขับรถกลับทางมอร์เตอร์เวย์
    ครั้งที่แล้วโดนจับไป 500 บาทพร้อมใบเสร็จเค้าบอกว่า
    ผมขับมา 140 ต่อชั่วโมงผมเถียงกับเค้าตั้งนานว่า
    สงกะสัยเครื่องตรวจเสียครับเพราะผมขับ 160 ไม่ใช่ 140
    อิอิอิอิอิอิอิอิ

2. มูริญโญ่

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 19 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 15 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>มูริญโญ่, ชวภณ ศ., sithiphong, ปฐม </TD></TR></TBODY></TABLE>สวัสดียามดึกครับคุณหนุ่ม ท่านน้องปฐม และทุกท่านครับ

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า กระพ้มว่า เครื่องไม่น่าเสียนาครับ

.

4. sithiphong

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 29 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 24 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> sithiphong, มูริญโญ่, ชวภณ ศ.+, วิญญูชนจอมปลอม, drmetta+</td></tr></tbody></table>
    เห็นบอกว่า ดึกแล้ว ผมขอไปพักผ่อนก่อนนะครับ เป็นเด็กนอนดึกไม่ดี vb vb

.

5. มูริญโญ่

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 24 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 18 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>มูริญโญ่, nongnooo, ชวภณ ศ., sithiphong, วิญญูชนจอมปลอม, drmetta </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ฮ่าฮ่าฮ่า
    ไม่ทราบว่าท่านลุงข้างบ้านจะมีอะไรให้ดูเป็นบุญตาหรือเปล่าไม่ทราบคร้าบ
    ได้ความรู้เยอะจริงๆครับพระของท่านลุงข้างบ้าน
    ( ผมบ่นตามประสาคนอายุไม่น้อยครับ ) อิอิอิอิอิ

6. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
  7. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความรู้เรื่องไวรัสจาก flash drive ...รีบไปติดตั้งกันก่อนนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. psombat

psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    <TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>psombat, :::เพชร:::+, nongnooo+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดียามดึกครับ พระงามดีแท้

9. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    ดีมากเลยครับ ขอบคุณในวิทยาทานครับ
    อ๊อด

10. psombat

psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    เช้านี้ได้ตักบาตรพระ 15 รูป

กราบขอบพระคุณพี่สิทธิพรนะครับ :)

จากวัดช้างให้ ถ่ายไว้เมื่อ 12/02/2549

ขนาดไฟล์:
      170.7 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      205.5 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      185.9 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      188.9 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      340.5 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      220.6 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      289.6 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      184 KB
      เปิดดู:
      71
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2010
  11. :::เพชร:::

1
    คำขอขมาพ่อ..แม่...ดั่งอรหันต์ในบ้าน....

12. :::เพชร:::

1
    จิตเป็นอมตะ...ลุงหวีด บัวเผื่อน มาเรียนรู้ธรรมะจากคุณลุง...

13. :::เพชร:::

1
    บทสรุปของชีวิตคนเรา ตั้งแต่เกิดจนถึงวันละโลกนี้ไป มีอยู่ ๔ แบบคือ

- มาดีอยู่ดี ไปดี
    - มาไม่ดีอยู่ดี ไปดี
    - มาดี อยู่ไม่ดี ไปไม่ดี
    - มาไม่ดี อยู่ไม่ดี ไปไม่ดี

<O:p</O:p

- มาดีอยู่ดีไปดีเป็นชีวิตของผู้ที่เกิดมามีความพร้อมบริบูรณ์ทั้งด้านสติปัญญา ร่างกายฐานะความเป็นอยู่สะดวกสบาย มีครอบครัวที่อบอุ่น ทำให้ได้รับโอกาสอันดีทุกอย่างในชีวิต เรียกว่ามาดีและเป็นผู้ที่ไม่ประมาทมัวเมา ไม่ทำลายโอกาสอันดีที่ตนได้รับ ไม่ปล่อยให้ความสะดวกสบายมาทำให้หลงระเริง สร้างฐานะทางโลกให้ประสบความสำเร็จ ทั้งครอบครัว การศึกษา หน้าที่การงาน ส่วนชีวิตทางธรรม แม้มีความมั่งคั่งพรั่งพร้อมของชีวิตทางโลก แต่ไม่ละเลยเรื่องจิตใจและคุณธรรม ด้วยตระหนักว่าความพรั่งพร้อมด้านวัตถุไม่ใช่เป้าหมายอย่างเดียวของชีวิตจึงไม่เห็นแก่ตัว มีความเสียสละเอื้อเฟื้อเพื่อส่วนรวม พร้อมทั้งใส่ใจศึกษาและประพฤติธรรมด้วยเห็นว่าเป็นทางนำพาชีวิตให้ถึงเป้าหมายที่สูงขึ้นไป เรียกว่าอยู่ดีชีวิตเช่นนี้ เมื่อต้องจากไป เรียกว่าไปดีไปด้วยความดีงาม<O:p</O:p

- มาไม่ดีอยู่ดีไปดีสำหรับบางคนแม้จะเกิดมามีความไม่พร้อม ขาดตกบกพร่องอย่างหนึ่งอย่างใดไปบ้าง แต่ทำใจรับได้ ไม่ยอมให้มาเป็นอุปสรรคบั่นทอนกำลังใจในการพลิกชีวิตของตนให้ดีขึ้น ตระหนักว่าคุณค่าของชีวิตขึ้นอยู่กับการกระทำในปัจจุบันของตนเอง จึงสร้างสรรค์พัฒนาชีวิตด้วยคุณธรรมคือความอดทนและพากเพียร และเพราะเห็นคุณค่าของธรรมะ จึงดำรงตนอยู่ในคุณธรรมความดี และฝึกฝนจิตใจให้พบกับความสงบร่มเย็น เป็นชีวิตที่แม้จะมาไม่ดี แต่อยู่ดี และไปดี<O:p</O:p

- มาดีอยู่ไม่ดีไปไม่ดีชีวิตแบบนี้เกิดมามีครบถ้วนบริบูรณ์ทุกอย่าง ราวสวรรค์ประทานพรมาให้ แต่กลับทำลายโอกาสอันดีของตนไม่ใช้โอกาสอันดีนั้นไปในการสร้างสรรค์และพัฒนาคุณค่าสาระให้กับชีวิตมีทรัพย์ก็ใช้ไปทางเสพทางบริโภคอย่างเดียว เห็นแก่ความสุขทางโลกีย์แม้สร้างชีวิตทางโลกได้ดี แต่ไม่ใส่ใจในคุณธรรมศีลธรรมประพฤติทุจริตผิดศีลธรรม มุ่งแต่หาผลประโยชน์ สนแต่ความมั่งคั่งร่ำรวยและเกียรติยศชื่อเสียงหน้าตาทางโลก แม้มีความสุข แต่เป็นความสุขที่เร่าร้อน หาความเย็นใจได้ยาก บั้นปลายชีวิต จะห่วงใยหวงแหนสมบัติไม่อยากพลัดพรากไป จะรู้สึกอ้างว้างและว้าเหว่สับสน เพราะไม่ได้สร้างสมบุญกุศลเป็นที่พึ่งทางใจไว้ เรียกว่าไปด้วยความทุกข์
    - มาไม่ดีอยู่ไม่ดีไปไม่ดีชีวิตแบบสุดท้าย เป็นชีวิตที่ยอมแพ้อย่างหมดรูป แทนที่จะแก้ไขปรับปรุงชีวิต ทั้งที่มีโอกาสเพราะมนุษย์มีศักยภาพในการพัฒนาชีวิตให้มีความสุขความสำเร็จได้ แต่ไม่ยอมขวนขวายพยายามเพื่อสร้างฐานะและชีวิตแถมซ้ำยังทำกรรมชั่วซ้ำเติมชีวิตให้ตกต่ำลงไปอีก
    สิ่งสำคัญที่เป็นตัวกำหนดบทสรุปชีวิตของแต่ละคนให้อยู่ดี ไปดีคือกรรมปัจจุบันได้แก่การใช้ชีวิตในปัจจุบันด้วยธรรมะคือคุณธรรมต่าง ๆ ในการแก้ไขปรับปรุง พัฒนาชีวิต ทั้งชีวิตทางโลก และชีวิตทางธรรม ให้บรรลุจุดมุ่งหมายในการเกิดมาเพราะฉะนั้น ชีวิตจะมาอย่างไรไม่สำคัญ แต่อยู่ให้เป็น อยู่ให้ดีสำคัญที่สุด

....ธัมมาภินันโท ภิกขุ....<O:p</O:p

14. ปฐม

ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    สวัสดีพี่ทุกท่านครับ ขอขอบพระคุณคุณลุงข้างบ้านนะครับที่นำของดีมาให้ชมนะครับ ดีและแรงหรือไม่อันนี้กระผมจนด้วยเกล้าจริงๆครับคุณลุง

15. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอกราบโมทนาบุญด้วยครับ

ขอกราบโมทนาในธรรมทานด้วยครับ
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

16. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมและครอบครัวโอนเงินไปร่วมบุญ500บาทแล้วนะครับ
    อนุโมทนาครับ

แจ้งที่อยู่ทางpmนะครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      50
  17. sithiphong

18. มูริญโญ่

ขอบพระคุณครับ สวยจริงๆครับ
    ไม่ผิดหวังครับ เกินคาดครับ

19. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
  20. sithiphong