พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. Phocharoen

Phocharoen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วย 1 คน ครับ..ผมไม่ได้เข้ามา 5 วัน เพราะต้องเดินทางไป ต่างจังหวัดมา หวังว่า ทุกๆท่าน สบายดี เรื่องงานปลายปี ก็ลองคุยกันในที่ประชุมครั้งต่อไปก็ได้ครับ...ผมยินดีทำตาม มติ ของสมาชิกครับ

2. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แหน่ง [​IMG]
    สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆแล้วครับ

วันงานผ้าป่ารบกวนช่วยนำสมเด็จอกครุฑอาบเนื้อว่านไปด้วยนะครับ

เห็นพูดถึงกันบ่อย (นึกภาพไม่ออกว่าลักษณะเป็นยังงัยครับ )

อยากชมเป็นบุญตาครับ

และอยากสอบถามคุณหนุ่มหน่อยครับ ว่าสมเด็จกลักไม้ขีด

แบบสองหน้ามีไหมครับ

โมทนาสาธุครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    พี่ท่านหนึ่งมีมากมายจริงๆ คุณหนุ่มว่ามีมาก พี่ท่านนี้ก็ไม่ด้อยกว่า จากที่ไม่มีพระสมเด็จเลยซักองค์ จนเวลานี้มากมายจริงๆ ไปอ่านการได้พระสมเด็จของพ.ต.ตจำลอง มัลลิกะนาวิน ท่านแต่ง และรวบรวมไว้ก็จะเข้าใจได้เอง ทำไมคนที่เขามีพระสมเด็จกัน ทำไมต้องมีมากกว่า ๑ องค์.....

และคุณแหน่งจะถามทั้งที จะต้องถามให้มันสุดๆกันไปเลยนะครับ ต้องถามว่า แบบบุทองแบบ ๒ หน้า และยันต์กลับ หรือสวนหัวมีไหม

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

การทำอะไรก็ตาม ควรนึกไว้เสมอว่า ความเกรงใจ เป็นสิ่งที่ดี การที่เราไปหาท่านอาจารย์ประถม เราต้องนำความสบายใจไปให้ท่าน ไม่ใช่ว่า เราจะนำความไม่สบายใจไปให้ท่าน และรวมทั้งพี่จิ๋วด้วย

ผมเองไม่เคยเอ่ยปากขอพระพิมพ์จากท่าน หากท่านจะให้ ท่านเดินไปหยิบให้เอง

ผมเองก็ไม่อยากพูดอะไรมากกว่านี้ พยายามอดทน อดกลั้นไว้ เนื่องจากผมเองเวลาที่พูดไป ผมพูดแรงครับ

4. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมจะบอกให้ว่า เวลาที่เราท่านไปพบปู่ ปู่รู้นะครับว่า แต่ละคนมาเพื่อหวังผลอะไร แต่ปู่ไม่จำเป็นต้องบอกให้เราท่านเสียหน้า ทำไมท่านจะไม่ได้เจโตปริยญาณ ที่เราท่านคิดอะไรท่านรู้หมดแหละครับ เวลาปู่จะสงเคราะห์มอบพระให้ดู ให้เปล่าๆก็มี ต้องให้ปู่รู้สึกว่าอยากมอบให้เอง พระพิมพ์ที่ได้รับนั้น จะเปี่ยมด้วยเมตตามหานิยมอย่างมาก อย่าได้ลืมว่าอาจารย์ปู่ท่านเป็นศิษย์ของพระพุทธโฆษาจารย์ และเป็นศิษย์น้องของท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต วัดเทพศิรินทราวาส ดังนั้นท่านไม่ธรรมดา จะทำอะไรต้องระมัดระวังกันครับ

ปู่จะเมตตาเป็นพิเศษกับบุคคลที่อ่อนน้อม เกรงใจ รู้กาละเทศะ ให้เกียรติ และปรนนิบัติปู่ด้วยความจริงใจ ปู่ชอบคนที่พอเพียง ไม่โลภมากอยากได้ ปู่จะเดินเข้าไปในห้องนำพระพิมพ์มามอบให้หลายๆท่านมากมาย เช่น พี่แอ๊ว คุณแด๋น ฯลฯ มากมายและแต่วาระด้วย ครั้งหนึ่งเมื่อพูดคุยกันถึงเรื่องพระพิมพ์ปัญจสิริ ปู่ท่านแอบเดินเข้าไปในห้อง และหยิบพระพิมพ์ปัญจสิริเดินยิ้มๆมามอบให้ศึกษา และแนะนำวิธีการพิจารณารายละเอียดมากกว่าในหนังสือวิเคราะห์พระพิมพ์ฯเสียอีก...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009
  5. sithiphong

พี่อีกท่านนึง เคยบอกผมว่า หนุ่ม พี่เองสวดชินบัญชรมาเป็นเวลา 10 กว่าปี อยากได้พระสมเด็จ ที่ทันสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิต(และสร้างขึ้นก่อนปี พ.ศ.2415) สัก 1 - 2 องค์ ก็เพียงพอแล้ว

หลังจากที่รู้จักผม ไม่นาน พี่ท่านนี้มี พระสมเด็จ ที่ทันสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิต(และสร้างขึ้นก่อนปี พ.ศ.2415) ไม่น้อยกว่า 700 องค์ครับ

6. sithiphong

7. แหน่ง

แหน่ง เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009

แบบบุทองแบบ ๒ หน้า และยันต์กลับ หรือสวนหัว

อย่างนี้ก็มีเหรอครับ ที่ผมเคยเห็นเฉพาะพิมพ์สมเด็จบุเนื้อทองธรรมดามีสองหน้าแต่กลักไม้ขีดสองหน้าที่ผมเคยเห็นแต่ไม่แน่ใจว่าเป็นของจริงเหรือเปล่าก็เลยลองถามดูน่ะครับ

8. sithiphong

เมื่อประมาณ 2 เดือนที่ผ่านมา วันที่ชาวคณะพระวังหน้า ไปกราบท่านอาจารย์ประถม ก่อนที่ผมจะกลับบ้าน ท่านเดินเข้าไปในห้อง หยิบเหรียญออกมา 1 เหรียญ มาให้ผม ท่านบอกกับผมว่า รุ่นนี้ดีกว่ารุ่นที่แล้ว ซึ่งหลวงปู่องค์นี้ ผมเห็นประสบการณ์มากับตนเอง เหรียญที่ท่านอาจารย์ประถม หยิบให้ผม เป็นเหรียญหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก รุ่น...........

ผมไม่เคยขอท่านเลย เต็มใจและสุขใจทั้งผู้ให้ และผู้รับ ดีไหมครับ

ผมเคยคุยกับพี่ใหญ่ เรื่องของหลวงปู่หมุน พี่ใหญ่บอกกับผมว่า หลวงปู่หมุน ท่านเก่งมาก ให้ผมหาเก็บไว้บ้าง แต่ผมบอกกับพี่ใหญ่ว่า ผมทราบว่า หลวงปู่หมุนท่านเก่งมาก แต่ใจผมยังศรัทธาหลวงปู่ม่นมากกว่า ผมไม่เคยเห็นประสบการณ์ กรอบสแตนเลสระเบิด ผมห้อยพระมามากกว่า 100 องค์ ไม่เคยเห็นกรอบสแตนเลสระเบิดเลย พี่ใหญ่ก็เลยบอกว่า หลวงปู่ม่น ท่านก็เก่งมากเหมือนกัน

และ พี่ใหญ่เคยบอกกับท่านอาจารย์ประถมว่า หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ ท่านบอกกับพี่ใหญ่ว่า หลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก เก่งมาก

หากผมอยากได้ พระพิมพ์ หรือ เหรียญหลวงปู่หมุน ผมยืนยันได้ว่า ผมหาได้แน่นอน มีพี่ท่านนึงบอกกับผมว่า ผมจะเอาหรือไม่ ผมก็ได้ปฎิเสธไปว่า ไม่เป็นไรครับพี่ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009
  9. psombat

psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    โอ้ว... เห็นด้วยเป็นอย่างแรงครับ สาธุคุณเพชร คุณแด๋นครับที่ยกเรื่องนี้ขึ้นครับ ..

10. sithiphong

ใจเย็นๆครับ ยังไงก็ต้องได้ศึกษาแน่ๆ และต้องให้รู้จริงๆกันด้วย

องค์จริงๆมีให้ศึกษากันอยู่แล้วครับ

11. sithiphong

ความเกรงใจ เป็นสมบัติของผู้ดี

ตรองดูซี ทุกคนก็มีหัวใจ

เกิดเป็นคน ถ้าหากไม่เกรงใจใคร

คนนั้นไซร้ ไร้คุณธรรมประจำตน

ความเกรงใจ

เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนหนึ่งยูงมีดีที่แววขน
    ถ้าใจต่ำเป็นได้แต่เพียงคน ย่อมเสียทีที่ตนได้เกิดมา
    ใจสะอาดใจสว่างใจสงบ ใครมีครบควรเรียกมนุสสา
    เพราะทำถูกพูดถูกทุกเวลา เปรมปรีดาคืนวันทุกสันต์จริง
    ใจสกปรกมืดมัวและร้อนเร่า ใครมีเข้าควรเรียกว่าผีสิง
    เพราะทำผิดพูดผิดจิตประวิง แต่ในสิ่งนำตัวกลั้วอบาย
    คิดดูเถิดถ้าใครไม่อยากตก จงรีบยกใจตนรีบขวนขวาย
    ให้ใจสูงเสียได้ก่อนตัวตาย ก็สมหมายที่เกิดมาอย่าเชือนเอย.

พระธรรมโกศาจารย์ หรือพุทธทาสภิกขุ แห่งสวนโมกขพลาราม

เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง

12. sithiphong

มีอยู่เรื่องนึง ที่ว่าจะนำมาเล่านานแล้ว แต่ลืม

เรื่องมีอยู่ว่า ไม่ว่าพระพิมพ์ หรือวัตถุมงคล ที่เด่นในเรื่องของโภคทรัพย์ หรือ โชคลาภ หรือ ลักษณะทำนองนี้ ไม่ใช่ว่า ผู้ที่ใส่พระพิมพ์ หรือวัตถุมงคล ต้องมีโชคลาภ หรือ มีโภคทรัพย์ ตามพลังพุทธคุณ หรือ พลังอิทธิคุณ ขององค์ผู้อธิษฐานจิต เสมอไป

เรื่องเหล่านี้ เป็นเรื่องที่ต้องประกอบกันในหลายๆเรื่อง หลายๆส่วน ผมจะยกตัวอย่างให้อ่านกัน แต่เรื่องที่จะเล่านี้ เป็นเรื่องอจินไตย ท่านสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า ท่านสมาชิกคณะพระวังหน้า และท่านผู้อ่าน จะเชื่อหรือไม่ สุดแท้แต่ โดยส่วนตัวผมเชื่อครับ

ท่านองค์อัมรินทร์(พระอินทร์) เคยไปหาพี่ใหญ่ที่บ้าน ได้นั่งคุยกันที่บ้านเป็นระยะเวลาพอสมควร ก่อนที่ท่านองค์อัมรินทร์จะกลับไป ท่านบอกเลข 3 ตัว มาให้ 2 ตัวเลข ผมจะสมมุติว่า เป็นเลข 123 , 124 ให้พี่ใหญ่เลือกไป 1 ตัวเลข พี่ใหญ่เลือกไว้คือ 123 แต่ล็อตเตอร์รี่ที่ออกมา ท้ายรางวัลที่ 1 ออกมาเป็นเลข 124

พี่ใหญ่บอกว่า พี่ไม่มีโชค

เรื่องของโชคลาภ เป็นเรื่องของบุญกุศลที่เราได้เคยทำไว้ แต่ทำอะไร อย่างไร ผมจำไม่ได้แล้วว่า ได้ถามพี่ใหญ่ไว้หรือไม่ หากเราไม่มีโชคลาภ ทำอย่างไร ก็ไม่มี

เหมือนกับที่ผมเคยบอกไว้ว่า หากพระพิมพ์หรือวัตถุมงคล(หรือวัตถุอื่นใด) จะเป็นของเรา ต้องเป็นของเราอยู่วันยังค่ำ แต่หากพระพิมพ์หรือวัตถุมงคล(หรือวัตถุอื่นใด) ที่ไม่ใช่ของเรา ทำอย่างไร เราก็ไม่ได้มา

เรื่องของโชคลาภ อาจจะมาหาเราโดยที่ไม่ใช่เรื่องของเงินทองก็ได้ อาจจะมาในรูปอื่นๆได้อีกเช่นกัน

.

13. psombat

ขอบคุณครับ ... ว่าไปแล้ว ณ วันนี้ผมก็ยังไม่กล้าอาราธนาพระ TOTT ขึ้นคอ เพราะเกรงเรื่องการสำรวมระวัง/แม้ผมจะสวดพระคาถา ..พุทธังชีวิตังฯ/เวทาสากุฯ ไว้จนขึ้นใจแล้วก็ตามที... คิดว่าระหว่างนี้จะขึ้นคอเฉพาะตอนนั่งสมาธิ/สวดมนต์ในห้อง เมื่อไหร่ที่มั่นใจว่าตัวเองมีบารมีเพียงพอ ก็คงนำขึ้นคอเป็นองค์ประจำตัวต่อไป ว่าแต่คุณหนุ่มแนะนำให้เอาองค์ 1 หรือ 4 ออกด้านหน้ากรณีประกบครับ ตอนนี้เอาองค์พ่อออกด้านหน้าครับผม ขอบคุณอีกครั้งครับคุณหนุ่มที่สรรหาสิ่งดีๆมาให้เพื่อนสมาชิกได้เปิดหูเปิดตากัน

14. psombat

โอวาทหลวงปู่ฯ

วัดประทุมวนารามครับ
    รูปเล็ก 1,000 up มาฝากท่านรองน้องนู๋ครับ :)

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Phocharoen

Phocharoen เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ สิทธิพงษ์
    ผมเองอยู่ที่ ศรีราชา ซึ่งใกล้ กับบ้าน ท่านอาจารย์ ประถม มาก วันหยุดผมอยาก ไปเยี่ยมเยียนท่าน โดยซื้อผลไม้เล็กๆน้อยๆไปฝาก แต่ก็ไม่กล้าไป กลัวท่านอื่นๆเข้าใจว่าผมไปรบกวน เลยคงต้องรอ เวลามาพร้อมๆกัน แต่จริงๆอยากไปนั่งสนทนา ธรรม กับอาจารย์บ้าง ไม่ทราบว่า สมาชิก มีความเห็นอย่างไรบ้าง

16. sithiphong

ผมว่า ในการประชุมครั้งหน้า ลองสอบถามกับท่านอาจารย์ประถมดู น่าจะดีครับ

.

17. sithiphong

พระหินที่นำมาขอความเมตตาหลวงปู่อธิษฐานจิตให้ ลองให้ผู้ทรงฌาณตรวจดูให้หรือยังครับว่า หลวงปู่ท่านมาอธิษฐานจิตให้หรือไม่

ผมเคยนำสังข์ที่เป็นเบญจรงค์(ใหม่) เดิมเข้าใจว่า น่าจะเก่า ท่านอาจารย์ประถม บอกผมว่า หนุ่ม นี่ไม่ใช่ของเก่า แต่เป็นของใหม่ หนุ่มนำไปขอหลวงปู่สิ

เหมือนกับที่ผมบอกคุณpsombat น่านล่ะครับ อิอิ

.
    .

18. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
  19. sithiphong

กรมการแพทย์คาด ไทยติดหวัด 6 แสน-สาธารณสุขเปิดห้องผ่าศพ

http://health.kapook.com/view1618.html

กรมการแพทย์เผย 6แสนติดหวัด สธ.เปิดห้องผ่าศพ (ไทยรัฐ)

สธ.เปิดห้องปฏิบัติการ "ผ่าศพ" เก็บข้อมูลพยาธิสภาพของผู้เสียชีวิตจากไข้หวัดสายพันธุ์ใหม่ 2009 เพื่อวิจัยค้นหาแนวทางการรักษาที่ดีที่สุด เผยเป็นโอกาสที่จะได้ศึกษาทางการแพทย์และวางมาตรการรับมือการระบาดระลอก 2 ในเดือนสิงหาคมนี้

วันนี้ (27 กรกฎาคม) นพ.เรวัติ วิศรุตเวช อธิบดีกรมการแพทย์ กล่าวว่า จากการระบาดของโรคไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ 2009 ขยายวงการระบาดไปทั่วประเทศ ในขณะนี้ คาดว่าประเทศไทยจะมีผู้ติดเชื้อโรคนี้จริงๆ มากกว่า 5- 6 แสนคน กรมการแพทย์ในฐานะหน่วยงานที่มีบทบาทหน้าที่สำคัญในการให้การรักษาผู้ป่วย เพราะมีสถานพยาบาลระดับตติยภูมิและศูนย์การแพทย์ในสังกัดหลายแห่ง โดยเฉพาะที่โรงพยาบาลราชวิถี มีผู้ป่วยมารับการรักษาในแต่ละวันเป็นจำนวนมาก เฉลี่ยเฉพาะผู้ป่วยไข้หวัดใหญ่ที่มารักษาที่แผนกผู้ป่วยนอกวันละ 300–400 ราย หรือ ที่สถาบันสุขภาพเด็กแห่งชาติมหาราชินี มีผู้ป่วยมารับการรักษามากขึ้น จนต้องเปิดคลินิกพิเศษให้บริการจนถึงเที่ยงคืนทุกวันราชการ การที่มีผู้ป่วยมารักษาเป็นจำนวนมาก ส่วนหนึ่งแม้จะทำให้แพทย์และพยาบาลมีภาระงานเพิ่มขึ้น แต่อีกด้านหนึ่งในฐานะหน่วยงานที่ต้องวิจัยและพัฒนาให้เกิดความก้าวหน้าในทางการแพทย์ การมีขนาดตัวอย่างของผู้ป่วยจำนวนมาก ทำให้สามารถที่จะสุ่มตรวจและเก็บข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์ในการวางแนวทางการรักษาให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น เพื่อลดอัตราการเสียชีวิตลงได้

อธิบดีกรมการแพทย์ กล่าวต่อว่า ขณะนี้ได้ให้โรงพยาบาลในสังกัดทั่วประเทศ รวมทั้งขอความร่วมมือโรงพยาบาลในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข เก็บข้อมูลประวัติการรักษาผู้ป่วยโรคไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ 2009 ที่ยืนยันผลการตรวจทางห้องปฏิบัติการแล้วทุกรายอย่างละเอียด เพื่อจะนำมาเป็นข้อมูลในการวิจัยทางคลินิกถึงพยาธิสภาพของโรคที่เกิดขึ้นกับระบบต่างๆของร่างกาย เพราะที่ผ่านมา ผู้ป่วยไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ 2009 ชนิดเอ เอช 1/เอ็น 1 แม้จะมีอาการทั่วไปเหมือนกัน แต่ก็มีความแตกต่างกันในบางราย โดยเฉพาะภาวะความรุนแรงที่เกิดกับปอด เช่น ปอดบวม ปอดอักเสบ หรือแม้แต่ในกลุ่มที่อาจจะไม่ใช่กลุ่มเสี่ยง คือ ไม่ใช่คนอ้วน ไม่มีโรคประจำตัว เช่น เบาหวาน ความดันโลหิตสูง หัวใจ แต่กลับมีอาการรุนแรง แพทย์อาจจะต้องพยายามค้นหาสาเหตุ ปัจจัยเหล่านี้ แม้จะเป็นเพียงผู้ป่วยส่วนน้อยมากก็ตาม

นพ.เรวัติ กล่าวด้วยว่า อีกส่วนหนึ่งที่กำลังดำเนินการอยู่ในขณะนี้ คือ การชันสูตรศพผู้เสียชีวิตจากโรคไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ 2009 โดยสถาบันพยาธิวิทยา มีห้องปฏิบัติการผ่าชันสูตรศพที่สามารถชันสูตรศพโรคติดเชื้อได้เพียงแห่งเดียวในประเทศไทยขณะนี้ โดยได้ทำการชันสูตรศพอย่างละเอียดไปแล้ว 2 ราย เท่าที่ญาติผู้เสียชีวิตยินยอม ทำให้ได้ข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับความรุนแรงของไวรัสที่ส่งผลต่อการทำงานของอวัยวะในระบบต่างๆ โดยเฉพาะความรุนแรงต่อระบบการหายใจทั้งระบบ ที่จะเป็นประโยชน์อย่างมากต่อวงการแพทย์และการรักษาโรคนี้ต่อไป

"ห้องปฏิบัติการชันสูตรศพของสถาบันพยาธิวิทยาเป็นห้องปฏิบัติการที่ได้มาตรฐาน สามารถแบ่งความดันลบ หรือที่เรียกว่า Negative Pressure ได้ถึง 3 ระดับ มีมาตรการป้องกันตั้งแต่การลำเลียงศพเข้า –ออก ที่มีการป้องกันการแพร่กระจายของเชื้อโรคอย่างเข้มข้น โดยออกแบบระบบปรับอากาศและระบายอากาศ แบบ 100% เพื่อป้องกันการแพร่กระจายเชื้อสู่ผู้ปฏิบัติงาน มีการเติมอากาศ และกรองอากาศ รวมถึงการฆ่าเชื้อด้วยแสงยูวี เชื่อมั่นได้ว่ามีความปลอดภัย 100 %" อธิบดีกรมการแพทย์ กล่าวและว่า
    นับจากนี้ หากมีการขอร้องจากแพทย์ หรือญาติที่อนุญาตให้ทำการผ่าศพเพื่อพิสูจน์เป็น วิทยาทานทางการแพทย์ กรมการแพทย์ก็จะดำเนินการทันที เพราะถ้ามีการเก็บข้อมูลเพื่อการวิจัยที่ดีพอ เชื่อมั่นว่า แม้จะมีการคาดการณ์ การระบาดของโรคระลอกสองในเดือนสิงหาคม-ตุลาคมนี้ แพทย์จะมีแนวทางในการรักษาได้อย่างทันท่วงที นอกจากตามมาตรการของกระทรวงสาธารณสุขแล้ว ยังจะช่วยลดความรุนแรงของโรคและอัตราการเสียชีวิตลงได้มาก

ขอขอบคุณข้อมูลจาก

<!-- / message --><!-- sig -->

20. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

(ping) 555 กรุ จะแตกอีกแล้วครับ หุ หุ