พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. แหน่ง

แหน่ง เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    หวัดดี

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

7 ข้อ เข้าใจผิด เกี่ยวกับความสำเร็จ ในการทำงาน

7 ?鍠ࢩң??Դ ࡕ肇?Ѻ?ǒ?Ӡç? 㹡҃?ӧҹ

7 ข้อเข้าใจผิดเกี่ยวกับความสำเร็จ (ที่ทำให้คุณไม่ประสบความสำเร็จสักที !) (นิตยสารลิซ่า)

ความขยัน ความทะเยอทะยาน การศึกษาต่ออย่างไม่จบสิ้น การเปลี่ยนที่ทำงานทุกสองปี พฤติกรรมเช่นนี้หลายคนมักคิดว่ามันคือบันไดสำหรับใช้ในการไต่ขึ้นไปสูง เพื่อสร้างอาชีพให้โดดเด่น แต่อาจไม่ได้เป็นอย่างที่คิดก็ได้

คงไม่มีใครปฏิเสธว่า ทุกคนต้องการความสำเร็จในหน้าที่การงาน แต่ในทางปฏิบัติ มีคนมากมายใช้วิธีการที่ผิดๆ ซึ่งทำให้ก้าวหน้าช้ามากหรือย่ำอยู่กับที่ เหตุผลก็คือ มันไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะหาวิธี ที่จะถีบตัวเองให้ไปอยู่ในตำแหน่งหน้าที่การงานที่สูงขึ้น และประสบความสำเร็จด้วยดี ยังมีคนมากมายที่เข้าใจผิดดังนี้

1.ถ้าฉันอดทนก็จะได้เลื่อนตำแหน่ง ความจริงก็คือ ความอดทนเพียงอย่างเดียว ไม่ได้ทำให้คุณได้เลื่อนตำแหน่ง แนวโน้มการเลื่อนตำแหน่งค่อนข้างติดลบ ถ้าคุณเป็นพนักงานในบริษัท 3-5 ปี โดยไม่ได้รับการพิจารณา

2.การศึกษาต่อเป็นอุปสรรค ความจริงก็คือ การศึกษาต่อ ไม่ได้หมายถึงหน้าที่การงาน จะได้เลื่อนขึ้น แต่มันแสดงให้เห็นถึงความกดดัน ความทะเยอทะยาน และความอดทน หากจบการศึกษามาแล้ว ย่อมมีภาพลักษณ์ที่ดี

3.ความขยันเป็นสิ่งดี ความจริงก็คือ ความขยันช่วยหมุนการงาน ถ้าบอสสังเกตเห็นความขยันของคุณ มันไม่ได้ช่วยอะไร หากคุณมาทำงานเช้า แต่บอสของคุณมาทำงานทีหลังคุณ 3 ชม. แต่คุณกลับบ้านก่อน ในขณะที่บอสทำงานอยู่ เรื่องที่น่าเจ็บใจแต่เป็นความจริงก็คือ ใครที่เลิกงานตรงเวลามักถูกมองว่าไม่ดี แม้จะเป็นคนที่ทำงานอย่างมีประสิทธิภาพ และตั้งใจทำงานก็ตาม

4.รู้มากเป็นสิ่งดี ทำงานในสิ่งที่คุณถนัดและรู้มากที่สุดเป็นสิ่งดี แต่ที่สำคัญก็คือคนอื่นๆ ต้องรู้ความสามารถพิเศษของคุณด้วย ข้อแนะนำก็คือ ให้คุณเข้าร่วมการประชุมและการสัมมนา และลงในวารสารของบริษัท

5.บรรยากาศในที่ทำงานไม่สำคัญ เป็นเรื่องเข้าใจผิด เพราะบรรยากาศที่ดีของพนักงานหรือบริษัทคู่ค้า เป็นเรื่องสำคัญที่มักถูกจับตามองจากลูกค้า และมีส่วนเกี่ยวข้องกับความสำเร็จของบริษัท

6.การเปลี่ยนงานจะทำให้ก้าวหน้า ความจริงก็คือ อย่าเปลี่ยนงานบ่อย แม้ว่าการเปลี่ยนตำแหน่งบ่อย จะช่วยให้ตำแหน่งก้าวหน้า แต่ใครเปลี่ยนงานทุก 2 ปี สักวันหนึ่ง จะเป็นที่ต้องสงสัยของแผนกบริหารงานบุคคล เพราะผู้บริหารคงไม่ชอบพนักงานที่เปลี่ยนงานบ่อย

7.การรู้จักสาขาบริษัทอื่นๆ มักได้เปรียบ แผนกการตลาดหรือบริหาร มักต้อนรับสาขาบริษัทต่างๆ เป็นประจำแต่ถ้าต้องมีสาขาบริษัทแปลกๆ แวะเข้ามามาก ก็จะไม่เป็นที่น่าไว้วางใจ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก

3. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 21 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 18 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>nongnooo, sithiphong+ </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ่าท่านเลขาครับ หุ หุ
    น้ำร้อนจัดและ ไฮเตอร์ก็บ่สะเทือนครับ หุ หุเพียงแต่แช่ไฮเตอร์นานผิวหน้าเริ่มยุ่ยครับ หุ หุ

4. sithiphong

หมอเตือนกิน ฟ้าทะลายโจร เกิน 1 สัปดาห์ แขนขาไม่มีแรง

ฟ้าทะลายโจร กินเกิน 1 สัปดาห์ แขนขาอาจไม่มีแรง

หมอเตือนกิน ฟ้าทลายโจร เกิน 1 สัปดาห์ แขนขาไม่มีแรง (มติชนออนไลน์)

นพ.วิชัย ขัตติยวิทยากุล นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ได้สาธิตการทำน้ำชาจากใบสดของสมุนไพรฟ้าทะลายโจรแบบง่ายๆ เพื่อให้ประชาชนสามารถทำไว้ดื่มเองที่บ้าน หลังจากที่สมุนไพรฟ้าทะลายโจรแบบเม็ดและแคปซูลตามร้านค้าเริ่มขาดตลาด

พร้อมเตือนประชาชนที่นิยมรับประทานสมุนไพรฟ้าทะลายโจร ป้องกันไข้หวัดใหญ่ 2009 ว่า ไม่ควรรับประทานสมุนไพรฟ้าทะลายโจรนานติดต่อกันเกิน 1 สัปดาห์ เนื่องจากอาจจะส่งผลให้ร่างกาย โดยเฉพาะแขนและขาไม่มีเรี่ยวแรง เพราะสมุนไพรฟ้าทะลายโจรนั้น ตามตำราเวชศาสตร์การแพทย์สมุนไพรแผนโบราณ ระบุ ฟ้าทะลายโจรเป็นยาเย็นที่ช่วยป้องกันและรักษาการป่วยเป็นไข้หวัด แต่เมื่อรับประทานเข้าไปแล้วร่างกายที่ร้อนจากอาการไข้จะเย็นลง ดังนั้นหากร่างกายปกติเมื่อรับประทานสมุนไพรฟ้าทะลายโจรเข้าไปนานเกิน 1 สัปดาห์ อาจทำให้ร่างกาย โดยเฉพาะแขนและขาไม่มีแรง แต่หากมีความจำเป็นจะต้องรับประทาน ควรที่จะรับประทานคู่ไปกับน้ำขิง เพื่อเพิ่มความอบอุ่นให้กับร่างกาย

"สำหรับวิธีการทำน้ำชาจากใบสมุนไพรฟ้าทะลายโจรไว้รับประทานเองนั้น ประชาชนสามารถทำได้ด้วยวิธีง่ายๆ โดยนำใบสดฟ้าทะลายโจรมาล้างน้ำให้สะอาด ก่อนใส่ลงในน้ำต้มเดือดทิ้งไว้ประมาณ 5 - 10 นาที ก่อนรับประทาน" นายแพทย์สาธารณสุข กล่าว

นายแพทย์วิชัย กล่าวอีกว่า นอกจากนี้ยังมีสมุนไพรชนิดอื่นที่มีสรรพคุณป้องกันไข้หวัดและเสริมภูมิต้านทานให้กับร่างกายได้ด้วยเช่นเดียวกัน เช่น กระเทียม ที่ช่วยเสริมภูมิต้านทาน บอระเพ็ด ข่า ตระไคร้ ที่ช่วยบรรเทาอาการไข้หวัด เป็นต้น

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    ขอขอบคุณภาพประกอบจาก หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ, คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

5. nongnooo

ผมลืมครับเข้าใจว่ามีการนำปูนขาวมาฉาบทับด้วยครับ หุ หุ

6. nongnooo

ที่ยุ่ยคือส่วนของปูนขาวที่ฉาบไว้ครับ หุ หุ

7. sithiphong

พยายามต่อไปครับ

ผมจะได้เริ่มในส่วนของผมบ้าง อีก 300 กว่าองค์ครับ

8. psombat

psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ด้วยความยินดียิ่งครับท่าน ขอบพระคุณครับ วันนี้ผมลาต่อครับและพึ่งเดินทางมาถึงแม่สอด และสวัสดีพี่ๆน้องๆเพื่อนชาวรักษ์พระวังหน้าทุกท่าน :)

9. nongnooo

อ่าพบเบื้องต้นแล้วครับกลับมาถึงบ้านลองน้ำมะนาวสังเคราะห์ ออกหมดเลยครับขาวจั้วหน้าเจี้ยะเลยครับแต่ผิวดูเสียหายบ้างครับ หุ หุ

10. sithiphong

งั้นผมต้องลองดูบ้างแล้วครับ

ของผมเยอะซะด้วยสิ

เรื่องผิวเสียหายบ้างก็ไม่เป็นไร ขออาบน้ำให้ท่านหน่อย จะได้สอาดครับ
    .

11. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

เปลี่ยนเป็น "สรง" จะดีกว่า...แต่ไม่ต้องปะแป้งนาท่าน...

12. sithiphong

13. sithiphong

14. sithiphong

15. sithiphong

16. sithiphong

17. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 10 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 7 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, กิ๊บกิ้ว </TD></TR></TBODY></TABLE>

พักนี้ สมาชิกล่องหน เข้ามาทุกวันเลย จากการสังเกตุหลายๆเรื่องประกอบกัน ผมพอเดาได้ว่า สมาชิกล่องหน เป็นใคร

แต่คิดว่า ไม่ใช่ทีมงานแน่นอน

หุหุหุ

18. แหน่ง

แหน่ง เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    หวัดดีตอนเช้าครับ

สมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้าทุกท่าน

ดูแลสุขภาพทุกคนด้วยครับ

19. psombat

psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ด้วยความยินดีครับ ท่านรองฯและท่านเลขาฯ ...
    ผมนำมาทั้งหมดมา 5 องค์ มาถึงก็สอบถามคุณหนุ่มว่าพระนี่จะเศกอย่างไร ก็ได้รับคำแนะนำว่าให้จุดธูปขอหลวงปู่ฯ ผมก็ได้ทำตาม จุดธูป 5 ดอก อธิษฐานขอให้ท่านเมตตาเศกให้ พอธูปดับสนิทก็ได้ถวายท่าน อ.นิล และคุณปู่ตามลำดับ (ผู้ขายบอกว่าเป็นแก้วคลิสตัล) ตอนมอบให้ปู่ พอแตะพระเท่านั้นแหละท่านก็พูดว่าหลวงปู่เศกให้แล้วนี่ ... เอ้า งานนี้ผมไม่เคยพบเจอมาก่อน ก้องงๆนิดๆเปรยว่า "คงใช่ครับ" ปลื้มใจจริงๆ :) ส่วน 2 องค์ของคุณหนุ่มกับคุณเพชรนั้นเขาบอกว่าเป็นแก้วโป่งขาม ข้างในเป็นแก้วขนเหล็ก น่าจะเป็นตระกูลเดียวกันกับคลิลตัล มีความแข็งเท่าๆกัน ความนิยมจะนิยมองค์ใสๆมากที่สุดครับ ส่วนองค์สุดท้ายกะไว้หน้ารถครับ

ส่วนพระที่คุณหนุ่มกะพี่พรมอบให้ในวันประชุมครั้งที่ 2 นี้ TOTT1/4 ผมเข้ากรอบเงินประกบไว้ชั่วคราว ยังไม่กล้าขึ้นคอเพราะคิดว่า น่าจะแรงไป...องค์หลากสีกะองค์ขาวของพี่พร ผมประกบเตรียมขึ้นคอในวันพรุ่งนี้ ส่วนปิดตาพิมพ์ราชกุมาร+ปิดตาสีขาว คิดว่าจะใส่พวงเดียวกัน เออ คุณหนุ่มครับ รู้สึกยังขาดพระปิดตาอีกองค์ไม่ครบ 3 อ่ะครับ ผมคงต้องรอเวลาให้คุณหนุ่มเมตตาอีกครั้งใช่มั๊ยครับ หรือท่านใดในคณะเราจะเมตตาก้อได้โปรดกรุณาด้วยเถิดครับ :)

คุณหนุ่ม เดี๋ยวผมส่ง(1อ.2ส.) 1 อาจารย์ 2 ศิษย์(สิทธิพงศ์.สมบัติ)ไปให้ทาง G-Mail นะครับ

อ่อ ... คุณน้องนู๋ครับ ... ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แรง! จริงๆ ...ขอบอก โมทนาสาธุฯ วันนี้วันพระครับ.

20. nongnooo

อ่า...ท่านเลขาผมไปนอนคิดมาได้ข้อสรุปแล้วครับดังนี้
    มีทั้งเทียนและปูนขาวครับ
    ในครั้งแรกลงน้ำร้อนจัดไม่มีเทียนออกมาเนื่องจากปูนขาวหุ้มไว้ วิธีคือต้องทำ2รอบครับ คือ
    1.นำแช่ในน้ำที่มีกรดมะนาวนานพอสมควร
    2.เปลี่ยนใช้น้ำร้อนจัดเพื่อละลายเทียน
    3.กลับมาแช่ในน้ำที่มีกรดมะนาวอีกครั้งครับ
    ผมลองแล้วเช้านี้ สะอาดขึ้นถึงร้อยละกว่า70ครับ
    จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ หุ หุ