พระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี ยอดปราชญ์แห่งแผ่นดิน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย 5314786, 20 พฤษภาคม 2011.

1. Venesize

Venesize สมาชิกใหม่

:cool:
    อ่านแล้วยิ้มอย่างเดียวค่ะ เพราะรู้สึกและเห็นตรงกับจขกท.เป๊ะ ทุกประการ ,,, หลายครั้งที่ชีวิตพบกับปัญหาและทุกข์สาหัส เพียงแค่หยิบหนังสือของท่านมาอ่าน เราก็พบทางออกและผ่านวันเวลายากลำบากนั้นมาได้ ทุกวันนี้เลยมีธรรมะเป็นเครื่องหล่อเลี้ยงจิตใจ และมีท่านเป็น Idol เลยค่ะ ^^

.... พระอาจารย์ท่านบอกเสมอ หากจะขอบคุณพระอาจารย์ให้ขอบคุณพระพุทธเจ้าดีกว่า เพราะข้อธรรมะที่เขียน ที่พูด ล้วนมาจากพระพุทธเจ้าทั้งสิ้น

,,,, ดีใจค่ะ ที่ได้อ่านกระทู้ดีๆ แบบนี้ เรื่องของความคิดเห็นคงไม่อาจใช้คำว่าผิดหรือถูกได้ เพราะคิดอย่างไรได้อย่างนั้น ในความต่างมีความงามเสมอ แก่นของพระพุทธศาสนามีความเป็นหนึ่งเหมือนกันหมด ไม่ว่าจะมาจากพระรูปใด นิกายไหน ย่อมมาจากองค์พระสัีมมาสัมพุทธเจ้าทั้งสิ้น

,,,, ธรรมะสำหรับเราจึงไม่มีแบ่งสาย แบ่งนิกายใด เช่นกัน มีแต่ปฏิบัติแล้วจิตใส ใจสูง ก่อเกิดคุณธรรมและความดี สติปัญญา แก่ตนและคนรอบข้าง ยังประโยชน์แก่ครอบครัวและสังคม นี่คือสุดยอดมากๆแล้ว ในชีวิตคนธรรมดาๆ คนหนึ่งอย่างเราค่ะ

...ขอบคุณอีกครั้งค่ะ สำหรับกระทู้ดีๆ แบบนี้ ^_^ :cool: