พระผงหลวงปู่ทวดพิมพ์เปิดโลก สูตรพระอาจารย์วรงคต วิริยะธโร(หลวงตาม้า)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 25 กรกฎาคม 2006.

1. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    พระผงหลวงปู่ทวดพิมพ์เปิดโลก
    สูตรพระอาจารย์วรงคต วิริยะธโร( หลวงตาม้า)

รูปถ่ายองค์จริง

เป็นพระพิมพ์เปิดโลก ลักษณะหลวงปู่ทวด นั่งบนดอกบัวข้างๆมีพญานาคล้อมอยู่ และมีชื่อวัดและรุ่นพระพิมพ์อยู่ข้างๆ

สูตร หลวงตาม้า (พระอาจารย์วรงคต วิริยะธโร) วัด พุทธพรหมปัญโญ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ โดยท่านเป็นลูกศิษย์ของ หลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา และท่านก็ดำเนินแนวทางตามปฎิปทา ของหลวงปู่ดู่ท่าน (ประวัติหลวงตาม้าท่านหากท่านใดพอจะทราบหรือเคยได้ยินช่วยมาโพสหน่อยครับ)

หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา พระอาจารย์ของหลวงตาม้า

พระอาจารย์วรงคต วิริยะธโร(หลวงตาม้า)

ในเนื้อพระบรรจุมวลสาร ผงจักพรรดิที่หลวงตาท่านได้รับมาจากหลวงปู่ดู่โดยตรง และยังมีพระธาตุขึ้นแล้วบางองค์ซึ่งเริ่มขึ้นเรื่อยๆตั้งแต่ผมได้รับมาจากที่วัดแทบทุกองค์(โดยเฉพาะช่วงไหนสวดมนต์นั่งสมาธิแผ่บุญแผ่เมตตาถี่ๆยิ่งขึ้นครับ)

เห็นว่านี้เป็นพระที่พิเศษจึงอยากเอามาแบ่งปันกันให้แก่ผู้ที่ได้ไปแล้วนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์เพราะหลวงตาเคยเมตตากล่าวให้ฟังว่าพระที่ท่านทำขึ้นมาชุดนี้เป็นพระกำลังของพระโพธิสัตว์จึงมีพุทธคุณและกำลังบารมี 10 เข้มข้นนำไปใช้ประโยชน์ในด้านกุศลได้ร้อยแปดพันเก้า

หากนำไปบูชาก็จะเป็นการทำให้ภพภูมิเทวดาผีสางสัมภเวสีที่ผ่านไปผ่านมารับกระแสตรงนี้เข้าไปปรับให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นด้วย

นอกจากนั้นยังมีพุทธคุณเข้มสำหรับการเจริญภาวนาโดยการเอามากำก่อนนั่งสมาธิแล้วกำหนดจิตเข้าไปที่องค์พระจะทำให้ภาวนาได้ง่ายขึ้นเพราะมีพลังงานจากองค์พระมาเสริมที่ดวงจิตด้วยจากนั้นจึงไปทำสมาธิในแบบที่ท่านถนัดโดยเป็นวิธีการที่นิยมกันในหมู่ลูกศิษย์ของหลวงปู่ดู่เรื่อยมาจนถึงหลวงตาม้าในปัจจุบันและหากนำพระไปแช่น้ำก็สามารถทำเป็นน้ำมนต์ได้เช่นกัน

หลักคำสอนและวิชาต่างๆรวมถึงสูตรการสร้างพระของหลวงปู่ดู่หลวงตาม้าท่านได้รับการถ่ายทอดมาโดยตรงทั้งหมด

รูปหลวงตาครั้งทำพิธีปลุกเสกพระในโบสถ์มหาอุต วัดบางกุ้งเมื่อปลายปีที่ผ่านมา

หากท่านใดผ่านไปแถบเชียงดาวหากมีเวลาก็ลองแวะไปที่วัดไปกราบนมัสการท่านได้ที่วัดพุทธพรหมปัญโญ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่แถมที่วัดยังเป็นสัปปายะที่ดีและมีถ้ำเยอะมากๆและอีกอย่างท่านทำพระไว้หลายรุ่นทั้งที่เป็นพระพุทธรูปด้วยหากสนใจก็เข้าไปชมได้(ท่านชอบที่จะเน้นในการสร้างพระออกมาในแนวจักพรรดิโดยท่านเป็นหนึ่งในพระสงฆ์ในยุคนี้ที่บุกเบิกเรื่องกำลังพระจักพรรดิในการทำออกมารวมอยู่กับองค์พระแบบต่างๆ)

ในด้านของพระเนื่องจากผมเล็งเห็นว่ามีประโยชน์มากมายจึงอยากจะแจกให้ผู้อื่นได้นำไปต่อบุญกันต่อไปเพื่อประโยชน์ในปัจจุบันเรื่อยไปจนถึงภายภาคหน้า

รายละเอียดวัดพุทธพรหมปัญโญ

วัดพุทธพรหมปัญโญ ตั้งอยู่ที่ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงไหม่ โดยมีพระอาจารย์ วรงคต วิริยะธโร(หลวงตาม้า) เป็นเจ้าอาวาส
    ปัจจุบันวัดพุทธพรหมปัญโญ เป็นสถานปฎิบัติธรรมแห่งหนึ่งโดยยึดแนวคำสอนของหลวงพ่อดู่ พรหมปัญโญ เป็นหลัก ลักษณะของวัดนับว่าเป็นสัปปายะที่สงบ มีถ้ำอยู่หลายแห่งในวัดโดยมีถ้ำหลักที่ภายในป็นลักษณะถ้ำใหญ่ๆ(ตามตำนานกล่าว่าสมเด็จพระนเรศวรมหาราชทรงมาเสด็จสววรณคตที่นี้)นอกนั้นที่วัดแห่งนี้มีพระจำพรรษาอยู่ 5-6 รูป โดยมีพระแก้วแดงเป็นพระประธานประจำวัด
    และมีพระพุทธเจ้าปางจักพรรดิ์เป็นพระประธานองค์ใหญ่ / รายละเอียดอื่นๆจะโพสทยอยตามมาครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      21.6 KB
      เปิดดู:
      33,050
      ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      51,740
      ขนาดไฟล์:
      73.3 KB
      เปิดดู:
      40,704
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2012
  2. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" width="100%" UNSELECTABLE="on"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ขออนุโมทนาในกุศลจิตนะคะ อ้อ ถ้าอยู่ต่างประเทศ จะจัดส่งให้มั้ยคะ ถ้าเป็นไปได้ เดี๊ยวปูส่งค่าจัดส่งให้ได้มั้ยคะ

Benyapa Becks
    864 North Second Street
    El Cajon, CA
    92021
    USA.

สำหรับตัวเองนะคะ รู้จักน้องคนนึงโอยบังเอิญค่ะ (เข้าไปซื้อที่ตัดเล็บที่ร้านน้องเค้าค่ะ) และต่อมาก็กลายเป็นกัลยาณมิตรกัน และเค้าได้ชวนสร้างพระกับองค์หลวงตาม้า ก็เลยส่งเงินไปทำบุญเรื่อย ๆ ด้วยค่ะ และที่ผ่านมาก้อฝากน้องเค้าไปถวายเทียนพรรษากับหลวงตาม้าด้วยค่ะ เพราะที่ถ้ำไม่มีไฟฟ้าใช้ พระต้องเข้าไปสวดมนต์ทุกวัน ก้อดีใจที่ได้ทำบุญนะคะ ขอให้คุณเจ้าของกระทู้ร่วมอนุโมทนาด้วยกันนะคะ ปุมีรุปของท่าน ไม่ทราบคุณอยากได้มั้ยคะ จะจัดส่งให้ เคยเข้าไปดูประวัติของท่านที่ google ก้อไม่มีเท่าไรนะคะ อยากทราบเหมือนกันค่ะ และที่ทราบมาอีกก็คือ หลวงปู่ดู่กับหลวงปู่ทวดเป็นองค์เดียวกันค่ะ ท่านมาสร้างบารมีต่อค่ะ (น้องคนนี้เล่าให้ฟังค่ะ)
    ติดต่อปุได้นะคะ
    puunutkai@yahoo.com
    ลองเข้าไปดูงานของปุได้ www.rescuetaskforce.org สามีเป็นประธานมูลนิธิค่ะ และที่ http://larndham.net/index.php?showtopic=19927&st=0 นะคะ
    ขอให้คุณเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ
    เบญญาภา
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

3. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ลองส่งรูปมาให้ดูค่ะ

4. benyapa

เอ ไม่ทราบเจ้าของกระทู้อยากได้ลูกประคำของหลวงตาม้ามั้ยคะ บังเอิญน้องที่เชียงใหม่เค้าเก็บไว้ให้ปูแต่ยังไม่ได้มีโอกาสส่งมาให้ ถ้าเป็นไปได้ปูจะให้เค้าส่งไปให้คุณค่ะ ของปูไว้คราวหน้าก้อได้ (ท่านอื่นอย่าขอเข้ามานะคะ เพราะมีอยู่เส้นเดียวค่ะ แหะ แหะ) ถ้าเจ้าของกระทู้อยากได้แจ้งที่อยู่มาทางเมล์นะคะ จะได้บอกน้องเค้าให้ส่งให้คุณแทนค่ะ
    บุญรักษาค่ะ
    เบญญาภา

5. dhanvas

dhanvas เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
  6. BORRIPHATC

BORRIPHATC เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2006
    ผมขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่งครับ

ผมขอรับพระด้วยครับ

นายบริภัทร ไชยวัฒน์มาลากุล

บริษัทหลักทรัพย์ ซีมิโก้ จำกัด

287 อาคารลิเบอร์ตี้สแควร์

ถ.สีลม บางรัก กรุงเทพ 10500

7. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนเคยบูชาพระของหลวงปู่ดู่ไว้หลายองค์รุ่นขึ้นเกล็ดพระคุณธาตุ สวยๆทั้งนั้น เอามาบูชาบางองค์ ขึ้นพระธาตุทั้งองค์จนไม่เห็นองค์พระเลย เป็นเกล็ดฟูทั้งองค์ พอมาอยู่ออสเตรเลียไม่ได้นำมาด้วย ปรากฏว่าไฟไหม้บ้านที่เมืองไทย ท่านเลยเสด็จกลับหมด อยากขอหลวงปู่ทวดของหลวงตาม้าที่มีผงจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่ไว้บูชาสององค์ครับ(ขอให้ลูกชาย อยู่กันคนละเมือง) แลขอทำบุญพร้อมค่าส่ง 1000 บาท (เหลือจากค่าส่งพระขอร่วมทำบุญกับคุณwisdom ) ให้ที่อยู่เลยนะครับ
    itthiphol sooksavee
    48 claremont st merryland
    nsw 2160 australia
    โอนเงินให้ประมาณวันที่ 5สิงหานะครับ เพราะจะส่งเงินให้พร้อมกับเงินทำบุญร่วมสร้างพระกับท่านพ. ธรรมรังสี ช่วงทอดผ้าป่าวันที่ 9 สิงหาครับ ขอชื่อและเบอร์บัญชีด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างมากครับ สาธุ

8. พงศ์

พงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ผมขอ 1 องค์ครับ

ภาณุพงศ์ บรรเทาทุกข์

ภาควิชาภูมิศาสตร์ คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์
    มหาวิทยาลัยบูรพา
    ต.แสนสุข อ.เมือง
    จ. ชลบุรี 20131

9. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอ 1 องค์ครับ,

ประยุทธ์ ขันธมาลี
    203 ม. 11 ต. ดงละคร
    อ. เมือง จ. นครนายก 26000

สาธุๆๆ.

10. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ผมขอไว้บูชาด้วย 1 องค์ครับ

วีระยุทธ ยุทธกลาง
    1/13 ถนนสุนทรโกษา แขวงคลองเตย
    เขตคลองเตย กทม. 10110

11. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยค่ะ 1 องค์ ค่ะ

สุภาณี เลขที่ 79/178 ซ.ภูมิจิตร ถนนพระราม 4 แขวงพระโขนง เขตคลองเตย กทม. 10110

และขออนุญาตอีก 1 องค์ ของเพื่อนด้านล่างค่ะ

นันทนา ผาอ่อน ชั้น 17
    บริษัทหลักทรัพย์ ซีมิโก้ จำกัด(มหาชน)
    287 อาคารลิเบอร์ตี้สแควร์
    ถ.สีลม บางรัก กรุงเทพ 10500

12. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ผมขอไว้บูชาด้วย 1 องค์ครับ จรัสศักดิ์ เรืองพีระกุล 126/2 ซอย 2 ถ.วิภาวดีรังสิต ห้วยขวาง ดินแดง กทม.10400

13. thanoos

thanoos เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2006
    ขอปูทวด 1 องค์

ธนู เศวตศรีถวัลย์
    127/68 ถ.สาทรซอย11 แขวงทุ่งวัดดอน
    เขตสาทร กทม.10120
    ขอหลวงปู่ทวด 1 องค์
    ขออนุโมทนาครับ

14. golfpy

golfpy เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับ ขอรับด้วย 1 องค์ครับ
    นายเมธา อนุรัตนพงศ์
    56/346 หมู่7
    ซอยพหลโยธิน59
    แขวงอนุสาวรีย์ เขตบางเขน
    กทม.
    10220

15. Finite

Finite เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับผมขอรับ 1 องค์ครับชัยวิชิต สานุกูล514/26 มบ.รัตนโกสินทร์ซ.15/2 ถ.รังสิต-ปทุมธานีต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรีจ.ปทุมธานี 12130

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2006
  16. apedet

apedet เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญครับ ผมขอรับหนึ่งองค์
    นายอภิเดช ศิริสวัสดิ์
    บริษัทชาร์ป แอพพลายแอนท์ ประเทศไทย
    ถ.บางนา-ตราด ต.บางสมัคร อ.บางปะกง
    จ.ฉะเชิงเทรา 24130

17. thejirayu

thejirayu เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนาครับ และขอบคุณครับ
    จิรายุ อ่อนวงศ์
    101/26 ซ.อรุณจิตวิลล่า ถ.กาญจนวนิช หมู่4 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110

18. apedet

apedet เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ผมขอร่วมอนูโมทนาบุญและขอรับไว้บูชาหนึ่งองค์ครับ
    นายสาโรจน์ เลิศหงิม
    บริษัทชาร์ป แอพพลายแอนท์ ประเทศไทย
    ถ.บางนา-ตราด 64 หมู่ 5 ต.บางสมัคร อ.บางปะกง
    จ.ฉะเชิงเทรา 24180
    <!-- / message -->

19. ronny

ronny เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนา ขอรับมาบูชา 1 องค์
    รณรงค์ มหาพาณิชย์กุล
    546/40 สาธุประดิษฐ์ 40
    ถนนสาธุประดิษฐ์ ยานนาวา
    กทม 10120

20. ronny

ronny เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนา ขอรับมาบูชา 1 องค์
    รณรงค์ มหาพาณิชย์กุล
    546/40 สาธุประดิษฐ์ 40
    ถนนสาธุประดิษฐ์ ยานนาวา
    กทม 10120