พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ คนบ้่านเดียวกัน ได้มองตากันก็เข้าใจอยู่ รู้ว่าเหนื่อยแค่ไหน.....

การเตือนกันของเพื่อนๆ บางทีเป็นเรื่องสองแง่สองง่ามครัับ แต่ก็อยู่บนพื้นฐานของความบริสุทธิ์ใจ และสำหรับคุณ mi* ที่ช่วยประสานเรื่องรถให้ ก็เป็นความโชคดีของพวกเรา ที่ช่วยอำนวยความสะดวกในการเดินทาง เมื่อหารกันแล้วก็ยังถูกกว่านำรถไปเอง หรือถ้าไปทางรถขนส่งประเภทอื่นก็อาจจะเสียเวลามากกว่า ขอเป็นกำลังใจให้คุณ mi*ครับ สู้ สู้ สู้ ทาเคชิ

2. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เอาจริงเปล่า เดี๋ยวจะได้ช่วยหาข้อมูลการปลอมตัว
    แต่สิ่งแรก คุณตู่ต้องไม่ไปพร้อมอาจารย์นะครับ
    หรือถ้าไปก็ต้องบอกว่า เป็นน้องสาว คุณตู่ให้ไปแทนค่ะ(ครับ)

3. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    55555555555
    ถ้าทำได้ผมทำแล้วครับ:'(

4. pana_mool

พี่ครับตำแหน่ง GPS สวน 2 ผมไม่มั่นใจเลยครับเอาเป็นว่าหาให้ไม่ได้นะครับ กลัวให้ไปแล้วผิดทางครับ รบกวนพี่ดูจากหน้าแรกของกระทู้ครับผม

5. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ บ้านปรอท ผมขออนุญาติร่วมตอกคดปรอทเพชรด้วยครับ 2 คนครับ (ผมและแฟน) เดินทางไปเองครับ ผมเห็นความมีน้ำใจเอื้อเฟื้อและร่วมมือร่วมใจกันแล้วรู้สึกดีครับ ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขความเจริญครับ แตกต่างได้แต่ไม่แตกแยกครับ

6. โดเร่

โดเร่ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามครับ งานเริ่มประมาณกี่โมงครับ วันที่ 11 ใช่ไหมครับ
    จะดูเวลา ถ้าสะดวก แล้วจะขับรถไปกันเองครับ ต้องลงชื่อไหมครับ

7. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    รบกวนสอบถามนิดครับว่าถ้าไปตอกคตปรอทวันที่ 11 และอยู่ร่วมงานกวนยาในวันที่ 12 สามารถพักที่สวนสมุนไพรได้เลยรึเปล่าครับ หรือต้องเตรียมเตนท์ไปด้วยครับ

8. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คณะผู้ดำเนินการการตอกคตปรอทเพชร

ตามที่ได้สอบถามทางพี่ปุ้มมาว่าการจัดบายศรีพรหมจะจัดเพียง
    1ชุดเท่านั้นต่อคณะ ดังนั้นเพื่อเป็นการสะดวกต่อทุกท่านผมขอ
    อนุญาตอาสารับการจัดเตรียมบายศรีพรหมให้กับทางคณะเลยนะครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบด้วยความเคารพ
    อ๋อง

9. pana_mool

ขออณุญาต Update รายชื่อแทนท่านเลขาครับ
    Update สถานะสำหรับผู้ยืนยันไปตอกคตปรอทเพชรเดือนกันยายน

วันที่ตอกคตปรอทเพชรที่สวนสมุนไพร 1 เพชรบูรณ์ คือ วันที่ 11/9/2554
    เวลาตอก : ยังไม่กำหนด
    ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ
    1.คตปรอทเพชรขนาดฝัง 3200 บาท ต่อ 1 คน
    2.บูชาครู 100 บาท ต่อ 1 คน
    3.บายศรีพรหม 1 คู่ ประมาณ 1500 บาท ต่อ .........คน
    4.ค่าเดินทางหารกันสำหรับผู้ร่วมเดินทางโดยรถตู้

รายชื่อผู้ที่ยืนยันตอกคตปรอท เริ่มตั้งแต่วันที่ 17/8/2554

คุณmi* เป็นผู้ดำเนินการเรื่องการจัดหารถตู้ครับ รบกวน PM เบอร์โทรของท่านให้คุณmi* ครับ
    เบอร์โทรคุณmi* 0898154072
    เรื่องเวลาในการเดินทาง ออกเดินทางจาก กทม. เวลาตีห้า ของวันที่ 11/9/2554 ครับ
    เวลาถึงสวนสมุนไพร(สวน1) ของหลวงปู่ เวลาประมาณ 10:00 น.ครับ
    ส่วนเรื่องเวลาในการตอกคตปรอทขึ้นอยู่กับฤกษ์ของ ท่านอาจารย์ย่ามแดงครับ

1. suttip เดินทางไปเอง
    2. ผบ suttip (แฟนผม เพิ่มอีก 1ท่านครับ) เดินทางไปเอง
    2. Amata_club เดินทางไปเอง
    3. amen666 เดินทางไปเอง
    4. พี่ w.สุรพล (แจ้งไว้ก่อน) เดินทางไปเอง
    5. myammyaa (แจ้งไว้ก่อน) เดินทางไปเอง
    6. พลังจิตแห่งปัจจุบัน เดินทางไปเอง
    7. iamsudyod (เรื่องเดินทางไปเอง)
    8. ongvip (เรื่องเดินทางไปเอง)
    9. ongvip (เรื่องเดินทางไปเอง)
    10. itr(2 ท่าน) (เรื่องเดินทางไปเอง)
    11. ญานธรรม (รถตู้1) แจ้งยืนยันเพื่อร่วมเดินทางไปกับรถตู้แล้วครับ
    12. h_pisit (รถตู้1) แจ้งยืนยันเพื่อร่วมเดินทางไปกับรถตู้แล้วครับ
    13. louis01(รถตู้1)
    14. aoffy_s(รถตู้1)
    15. mi*(รถตู้1)
    16. chen_zh(รถตู้1)
    17. ransang (รถตู้1)
    18. rungaran (รถตู้1)

รายชื่อเฉพาะผู้ที่ร่วมเดินทางไปกราบหลวงปู่ ซื้อยา เช่าวัตถุมงคล เริ่มตั้งแต่วันที่ 17/8/2554
    1. maleena(รถตู้1)
    2. ภัทรอังคาร(รถตู้1)
    3.
    mi*(รถตู้1)

รถตู้เหลือที่ว่าง 1 ที่ครับ (1 คันนั้งได้ 12 คน)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2011
  10. pana_mool

ขอบพระคุณครับพี่ เรื่องบายศรีเป็นสิ่งที่สำคัญมากเลยครับ
    รอบนี้พี่ๆ น้องๆ บ้านปรอทร่วมแรงร่วมใจช่วยกันคนละไม้คนละมือเห็นแล้วชื่นใจจริงๆ ครับ และ ผมอยากจะทำอะไรที่ดีขึ้นไปอีก เนื่องจาก เห็นท่านอาจารย์ยามแดง ท่านเตรียมสิ่งต่างๆ ให้พี่ๆ น้องๆ เราแล้ว ท่านทำอย่างตั้งใจพิถีพิถัน แล้ว พวกเราจะทำอะไรกันแบบขอไปทีได้อย่างไรครับ
    ช่วงที่จะมีการตอกคตปรอทจะมีความสับสนวุ่นพอสมควร เนื่องจากคนเยอะ สิ่งหนึ่งที่ผมอยากทำคือ ยากรวบร่วมรายชื่อผู้ที่จะต้องคตปรอท ก่อนถึงเวลาจะได้ส่งให้น้าแอ๋วได้เลย ไม่ต้องมาเสียเวลาจดกันอีก
    อีกประการหนึ่งจะได้เป็นประวัติของพี่ๆน้องๆ ที่ได้ต้องคตปรอท ว่าตอกวันใหน ปีอะไร จำนวนเท่าไร อย่างน้อยชื่อของพวกเราก็จะได้เป็นหนึ่งในประวัติศาสตร์ ของสวนสมุนไพร ของหลวงปู่ และ ตำนานคตปรอท
    เสียดายที่ไม่ได้ทำตั้งแต่รอบแรก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2011
  11. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีค่ะเพื่อนๆบ้านปรอททุกท่าน
    เมื่อวานไม่ได้เข้ามา มิรู้ว่ามีปัญหากันเล็กน้อย มีการทดสอบกำลังใจกันอีกแล้ว
    มักมีแบบนี้เสมอค่ะ คุณ mi* สู้ๆนะคะ
    แก๊สขออนุญาตตัดสินใจแทนเพื่อนๆทุกๆท่านที่จะไปตอกคตปรอทครั้งนี้ได้ไหมคะ
    แก๊สคิดว่าตอนนี้ทุกๆท่านไม่ได้คิดถึงค่าใช้จ่าย(ที่ไม่ได้เพิ่มจากที่รู้ตอนแรก)มากกว่าการที่จะได้มีโอกาสไปตอกคตปรอทเพชรในครั้งนี้
    ตั้งแต่เริ่มแรก การจัดรถตู้ไปในทุกครั้ง ก็เฉลี่ยกัน คนละ 500 บาท ซึ่งก็ไม่มีปัญหานี่คะ
    แล้วการตอกที่สวน1 น่าจะไกลกว่าสวน 2 นะคะ หากจะจ่ายค่ารถในราคา 5000-5500 แก๊สก็ว่าไม่มีใครมีปัญหานี่ ขอให้คุณ mi* จัดการเรื่องรถตู้ต่อไปเถอะค่ะ ผู้ที่มุ่งหวังที่จะช่วยโดยไม่ได้รับผลประโยชน์อะไร หากโดนคิดว่าจัดการได้ไม่ดี เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่ง ต่อไปจะมีใครยื่นมือจัดการล่ะคะ คนจัดการเรื่องรถไม่ใช่ง่าย การคอนเฟิร์มวันเวลา สถานที่ ทุกอย่างถ้าไม่ตรงตามที่ตกลง คนจัดการโดนคนเดียว
    รถที่คุณmi* เค้าหาให้ จำนวนที่นั่งมากกว่าเดิมใช่ไหมคะ ได้ 12 คน ถึง 5500 หารกันก็ยังไม่เกิน 500 นี่คะ ตกลงให้คุณ mi* เธอจัดการเหมือนเดิมแล้วกันนะคะ อย่าให้ความมุ่งหวัง ความศรัทธาของพวกเรามาโดนเบรกด้วยสิ่งเหล่านี้สิคะ
    สำหรับคุณ ransang ต้องขอบคุณมากๆที่ให้มีน้ำใจในความช่วยเหลือ แต่หากคุณไม่ได้ไปด้วยก็ไม่สะดวกในการประสานงานนะคะ แล้วแก๊สว่าเหมาเบ็ดเสร็จเลยแบบเดิมก็น่าจะดีนะคะ ทราบแน่นอนว่าจะต้องหารกันคนละเท่าไหร่ ดีกว่าต้องมานั่งคิดกันสุดท้ายว่าทั้งหมดกี่กม.แล้วค่อยหารนะคะ
    คราวก่อนที่ไป ตอนหารค่าบายศรีก็มีเศษไม่ลงเลขศูนย์ แก๊สกับคุณอุ้มก็จัดการคิดเฉลี่ยให้คิดกันง่ายๆ ไม่มีใครเตรียมเศษเหรียญไปทอนหรอกแล้วหลังจากชำระเงินแล้วที่เหลือก็ใส่ตู้ช่วยค่าน้ำค่าไฟที่สวนหมด
    งั้นขอสรุปให้สบายใจกันนะคะ ให้คุณmi* จัดการเรื่องรถตู้ต่อนะคะ ส่วนเรื่องเงินทั้งหมด รบกวนคุณอุ้มช่วยจัดการหารเฉลี่ยว่าแต่ละท่านต้องชำระคนละเท่าไหร่ เพราะคุณอุ้มเธอคล่องแล้วเธอก็เคยทำมาก่อน หากคุณอุ้มไม่ได้ไปก็ต้องรบกวนคุณญานธรรมนะคะ
    คุณก็จัดการจ่ายให้คนขับไปเลยคุณmi* จะได้สบายใจไม่มีใครครหา
    หากสรุปแบบนี้ คงไม่มีท่านใดมีปัญหานะคะ เอาเวลาไปรอยินดีมีความสุขที่จะได้รับเมตตาจากหลวงปู่และท่านอาจารย์ย่ามแดงดีกว่านะคะ แล้วยังจะต้องเตรียมตัวเตรียมใจอีก

คุณตู่คะ รบกวนติดต่อคุณmi* ด้วยนะคะ ว่าให้เธอช่วยจัดการเหมือนเดิมค่ะ
    ทุกๆท่านไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
    ขออนุโมทนากับคุณ mi* ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2011
  12. pana_mool

รับทราบครับผม 5555555555:cool:
    ผมว่าถ้าพี่mi* ท่านเข้ามอ่านข้อความที่พี่ๆ น้องๆ เข้ามาให้กำลังใจผมว่าท่านคงยิ้มแล้วหละครับ

หลังจากที่มีการยืนยัันว่าจะเดินทางไปกับรถตู้แล้ว จะเป็นการดีนะครับที่จะมีการโอนเงินให้พี่mi* เืพื่อพี่mi* จะได้ดำเนินการเรื่องรถตู้ได้อย่างสบายใจครับ

13. gasnaka

คุณตู่คะ
    คราวก่อนที่ไป เมื่อคณะรถตู้ไปถึง จะรวมตัวกันแล้วเขียนรายชื่อออกมา เพราะผู้ที่ช่วยจัดการเก็บเงิน จะจดชื่อผู้ต้องการตอก เก็บค่าครู ค่าคต ค่าบายศรี และเก็บเพิ่มค่ารถตู้สำหรับผู้ไปกับรถตู้ แล้วรวบรวมเงินจัดให้เป็นก้อน
    เขียนแจ้งจำนวนเงินทั้งหมด (คราวก่อนเราจัดเก็บเงินแทนทั้งหมดทุกคนที่ตอก แต่คราวนี้คงจัดการเฉพาะทีมของพลังจิต เพราะไม่รู้ว่าคนอื่นๆเค้าตอกกัน 12000 หรือ 3200 แบบพวกเรา เงินที่ใส่พานถวายมีแต่ค่าคตและค่าครู เศษที่เหลือหยอดลงตู้ค่าน้ำค่าไฟไป
    ขออธิบายคร่าวๆ หากคุณอุ้มได้ไป คงจัดการแบบนี้เช่นกันค่ะ
    แล้วรอบนี้ จะเรียก คณะนี้ว่า แก๊งค์อะไรดีล่ะคะ แก๊งค์คตเพชรก็น่าสนใจนะคะหรือจะ แก๊งค์คตเพชร 118 ดีคะ

14. pana_mool

เรื่องรายชื่อที่อยากทำก่อนเพราะไม่อยากให้ฉุกละหุก รอบนี้มีคนไปตอกเยอะครับ แต่ 118 นี่ใบ้หวยหรือเปล่าครับ

15. พลังแห่งจิตปัจจุบัน

พลังแห่งจิตปัจจุบัน เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    บายศรีพรหม

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ขออนุญาติ สรุปว่า ตกลงคุณอ๋อง เตรียมไป
    ฉนั้น ผมไม่ต้อง เอาไปแล้วนะครับ
    โมทนาสาธุ ด้วยครับ คุณ อ๋อง

ด้วยความนับถือ

16. gasnaka

ถ้าพี่อ๋องสะดวกกว่า พี่พลังจะได้ไม่ต้องเหนื่อย แก๊สขอขอบคุณพี่แทนเพื่อนๆทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อและเมตตาค่ะ

17. pana_mool

suttip2

โอโฮ ชื่อเป็นสีน้ำตาลด้วย 5555555

18. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    เนื่องจากวันนี้ทางพี่ w.สุรพล ได้โทรมาสอบถามเรื่องบายศรี และประกอบกับทางพี่เขารู้จักกับร้านที่รับทำบายศรี และทางร้านเขานำมาส่งมอบให้ ผมจึงเห็นว่าจะสะดวกกว่า จึงได้วานให้ทางพี่w.สุรพล พร้อมประสานและให้อธิบายให้ทางคุณ ongvip เป็นธุระในเรื่องนี้ไป จะได้สบายใจว่า คณะที่จะไปตอกในวันนี้ มีบายศรีพรหม เพื่อใช้สักการะครู ในการทำพิธีตอกคต เป็นที่แน่นอน..

ต้องขอบคุณ ทุกๆฝ่ายที่มาช่วยกันครับ....งานนี้ใจต้องเป็นหนึ่งครับ....

19. suttip

สำหรับเรื่องการเดินทางเพื่อไปร่วมพิธีในครั้งนี้... แม้พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ จะเดินทางไปจากหลายๆที่ แต่เราก็มีจุดมุ่งหมายเดียวกัน จึงอยากให้มองว่างานนี้ เป็นเรื่องที่ต้องทำร่วมกัน อย่างเป็นน้ำหนึ่งใจอันเดียวกัน เพราะงานนี้ ผมเชื่อว่า ครูบาอาจารย์ท่านต้องเมตตาต่อทุกท่าน อย่างแน่นอน ..จึงได้มีกิจกรรมครั้งนี้ขึ้นมา..

วันนี้ได้คุยกับทั้ง ทางพี่ w.สุรพล คุณ panamool คุณญาณธรรม ได้พูดคุยถึงความพรักพร้อม ทั้งเรื่องบายศรี และเรื่องการเดินทาง ของพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ที่จะเดินทางโดยรถส่วนตัวก็ดี และรถตู้ก็ดี เพื่อให้เข้าใจ และเดินไปในทางเดียวกัน ด้วยกัน เพื่อให้กิจกรรมครั้งนี้ลุล่วงไปด้วยดี..

ในส่วนของคณะรถตู้นั้น.. อยากให้ผู้ที่เดินทางไปด้วยรถตู้ ได้ยืนยัน พร้อมแจ้งชื่อ และเบอร์ติดต่อ หรืออาจจะต้องมีการชำระเงิน เพื่อเตรียมไว้มัดจำรถ ตามที่คุณญาณธรรมเคยแจ้งไปแล้ว .. ผมเชื่อว่าทุกๆท่าน ที่ได้แจ้งความประสงค์มา ก็ต่างที่จะต้องการไป่วมกิจกรรมดีๆ รับสิ่งดีๆ จากครูบาอาจารย์ในครั้งนี้ด้วยกันทั้งนั้นครับ..

ยืนยันกันมาครับ.... มาพูดคุยกัน นัดแนะกัน... เดินไปพร้อมกัน... เข้าใจทางเดียวกัน...

ด้วยความเคารพนะครับ...

20. suttip

ตามนี้เลยครับ....เห็นด้วยครับ..............

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้