พระบ้านเกิดที่นับถือ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ทิพย์มงคล, 9 มิถุนายน 2011.

1. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้หยาๆๆ มี 5 เหรียญ คุณนิยมขลังข้อมูลแน่นมากครับ สรุปองค์นี้คุณนิยมขลังคิดว่าเป็นอาจารย์จ้อยสร้างหรือป่าวครับ

2. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โฮ้ 5 เหรียญเลยหรอครับ (ping-love ยินดีด้วยครับ สุดยอดครับ

3. นิยมขลัง

นิยมขลัง Active Member

27 ธันวาคม 2011
    ขอโทษครับพี่ทิพย์มงคล ไม่ได้เข้ามาตอบเลย พอดีช่วงนี้เิดินทางออกต่างจังหวัดบ่ิอยครับ
    :d
    เหรียญปี 83 ของพี่ทิพย์มงคลที่ลงไว้ผมคิดว่าสร้างในสมัยของอาจารย์จ้อย (อย่าเพิ่งเชื่อผมมากนะครับ)

4. ทิพย์มงคล

ขอบคุณมากครับ คุณนิยมขลัง มีอะไรนำมาแชร์แลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ :cool:

5. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    แวะมาเยี่ยมชมครับท่านทิพย์ สวยๆทั้งนั้น กราบหลวงพ่อกุหลาบครับสาธุๆๆๆๆ

6. ทิพย์มงคล

ขอบคุณมากครับคุณอัค wel lcome_mokey

7. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ใหนๆก็แวะมาแล้ว อย่าให้เสียเวลา ขอแจมซักองค์ นางพญาอาจารย์ถนอม(พระบ้านเกิด555)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      144 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      139.1 KB
      เปิดดู:
      45
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2012
  8. ทิพย์มงคล

องค์นี้ถ้าจัดแสง ถ่ายรูปแจ่มๆน่าจะงามไม่หยอกเลยนะครับคุณอัค กราบพระอาจารย์ถนอมครับ :cool:

9. ben1978

ben1978 Active Member

สวสัดีพี่ทิพย์มงคลครับ /เพิ่งเข้ามาหลังจากหายไปนาน /ขออนุญาตอ้างอิงจากรูปนี้นะครับ เล่าเพิ่มเติมเกร็ดความรู้เกี่ยวกับสมเด็จของ ลป กุหลาบ ครับ ซึ่งในมุมมองของผมเรียกว่า classic และเป็นเอกลักษณ์เฉพาะครับ สำหรับสมเด็จของท่านจะมีการเบิกเนตร ง่ายๆ ซึ่งปกติจะไม่ค่อยได้เห็นกันในสำนักอื่น ง่ายๆ คือ ท่านจะเอาปากกาไปจุดไว้ที่ตา อก ส่วนด้านหลังจะลง นะ มะ พะ ทะ กำกับไว้ พร้อมบริกรรมคาถากำกับ ท่านเบิกเนตรด้วยตัวเองทุกองค์ (ตามคำบอกเล่า) ถ้าเจอที่ไหนห้ามพลาดครับ หายากครับ ไม่เจอในสนามพระแน่นอนและผมว่าโชคดีที่เป็นของดีอีกชิ้นที่ตลาดไม่นิยม / ถ้าใครได้ลองแขวนพระของ ลป กุหลาบ ไม่ว่ารุ่นไหนก็แล้วแต่ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยอยากถอดเปลี่ยนครับ ผมเองแขวนศิษย์วัยรุ่นตั้งแต่เด็กจนลูกจะโตแล้ว ส่วนตัวมีพระหลักหมุนเวียนเข้ามาเยอะ (ถ้าแขวนก็คงจะเท่ห์น่าดู อิอิ) เคยลองเปลี่ยนดู แต่แขวนไปไม่เกิน 1 วันต้องกลับมาแขวน ล ป กุหลาบ เหมือนเดิม ไม่รู้ทำไม ต้องลองดูครับแล้วจะรู้...อิอิ

10. ทิพย์มงคล

สวัสดีครับพี่ ben 1978 ขอบคุณมากครับ มีข้อมูลดีๆมาแชร์ เยี่ยมครับ หลวงปู่กุหลาบหากใครเคยแขวน จะรู้และหวงแหนของที่มีแน่นอนครับ กราบหลวงปู่กุหลาบครับ