พระนาคปรก กรุนาดูน ใช่ไหมครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nondcode, 2 กรกฎาคม 2009.

1. วัดพระธาตุสุนันทา

วัดพระธาตุสุนันทา เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    น้องเขารู้จริงเพราะเขาเคยสอนหนังสือที่นาดูนคร๊าบ สบายดีนะครับน้อง

2. nondcode

nondcode เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ และขอบคุณที่แวะเข้ามา

อย่าลืมแวะส่อง กระทู้พระสมเด็จวัดพระแก้วนะครับ

3. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ไม่เก่งขนาดนั้นหรอกครับ แค่อ่อนๆ เดาๆ ความรู้เท่าหางอึ่ง ตอนนี้ก็สบายดีครับพี่ชาย ผมพึ่งกลับมาจาก อ. นาดูน ไปไหว้พระธาตุนาดูนมาและไปเยี่ยมคนเฒ่าคนแก่ที่เคารพนับถือครับ ช่วงนี้งานยุ่งๆๆเหยิกๆๆ จนฟันเหยิน ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาชมพระ...เลยครับ

4. unnop_2526

unnop_2526 สมาชิก

พระนาดูน

ถามผู้รู้ครับ
    0818796726

ไฟล์ที่แนบมา:

5. myzipxxx

myzipxxx สมาชิก

10 มิถุนายน 2009
    เล่นตามตลาด-ก็ตามเซียนขายพระไป
    เล่นตามศรัทธา-พระพุทธ-พระธรรม-พระสงฆ์เป็นที่พึ่ง
    เล่นตามประวัติศาสตร์-ศึกษาตามเก็บด้วยใจรักและเข้าใจในความเป็นมา(เก็แท้ไม่เกียวศึกษาว่าพุทธศิลป์เป็นเช่นไร)ศึกษาและเข้าทางการเรียนรู้เพิ่มความเข้าใจ

ตัวอย่างเช่น-จตุคามในปัจจุบันทำไมถึงมีขนาดเท่าเทวา(ที่เรียกว่าจตุคามนาดูน)ได้?
    ถ้าถามผมมันเป็นเรื่องไสยในอดีตและบังเอิญ-อย่างน่าสนใจ
    จะบอกว่าเป็นการตลาดหหรอ?จตุคามนาดูนไม่ติดตลาดครับพวกปลอมพระคงปล่อยผ่านไปเพราะรูปทรงอื่นได้ราคาตลาดมากกว่า
    แต่จุดน่าสนใจมันเป็นเรื่องของ เวลาจากศาสตร์เมื่อ1300ปีก่อนโดยประมานยังคงดำรงค์อยู่มาจนถึงปัจจุบัน มาได้อย่างมั่นคงมีผู้สืบทอดอย่างต่อเนื่อง
    ถ้าได้ศึกษาประวัติพระเถระหลายๆองค์จะพบว่ามี การส่งถ่ายข้อมูลในอดีตมาถึงพระเถระ
    ในหลายๆรุ่นในแต่ละวิชา เช่น ปู่ฤาษีลิงดำได้ไปตามเอาตำราที่หลวงพ่อปานทิ้งไว้คืนเพือ่นำมาศึกษาจากพระท่านหนึ่งหลังหลวงพ่อปานมรณะไปแล้ว(ที่เกิดเหตุการณ์ฟ้าผ่าตอนไปพิสูจน์ว่าเป็นเจ้าของตำราองค์ต่อไป) และ พระสังราชสุกไก่เถื่อนที่ได้ไม้เท้ามา3อันจากป่าที่พระครูองค์หนึ่งที่สอนวิชาร่นระยะทางให้(ปัจจุบันไม้เท้านี้ยังคงอยู่ที่กุฏิ)

6. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    จากรูปองค์แรกไม่ผ่านครับ

7. Gode

Gode Active Member

12 กันยายน 2010
    แสดงความเห็นด้วยคน

ตอนนี้พวกผมเป็นกลุ่มที่ศึกษานาคปรกกรุนาดูนอย่างจริง กำลังจะตั้งชมรม
    พระนาดูนกันขึ้นและที่ผ่านมามีการลงพื้นที่ศึกษาอย่างจริงจังและไปพบกับชาวบ้านหลายท่านซึ่งร่วมขุดปี 22 และก่อนหน้านั้น รวมข้อมูลจากกรมศิลป์ ทำให้ทราบข้อมูลเกี่ยวกับพระจริงจำนวนมาก และแอบเข้าไปโรงงานแกะพระปลอมมาแล้ว และเตรียมจะทำหนังสือเปรียบเทียบพระจริงพระปลอม การทำของปลอม และรวมทั้งทำพระนาดูนที่ได้มาไป Tese คาร์บอน ที่กรมพลังงานปรามานูเรียบร้อยแล้วครับ รวมทั้งนำไปแยกแร่ ส่วนรายละเอียดการเข้าชมรม อละรายละเอียดขององค์พระติดตามจากหนังสือนะครับ ไว้มีโอกาสจะนะพระจริงมาลงให้ดูในโอกาสต่อไป

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็อยากได้ชมรมเหมือนกันครับ "ชมรมพระเครื่องเวบพลังจิต" เห้อ สงสัยฝันจะค้าง

รายชื่อที่ผมวางไว้
    พี่วิสุุธ
    พี่โอ
    พี่ออตโต้
    พี่เบียร
    พี่โชติยา
    จานน้ำดี
    ultrababy
    เสี่ย jin
    พี่ขุม
    พี่อ๊อด นิลศิล
    พี่ตู่ทอดาว
    พี่ juk
    พี่ Store
    พี่ ตฤณ
    พี่ exia
    พี่ wasabi
    พี่ cocomoto
    ก็ อีกหลายๆพี่ ที่ผมนึกๆอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2010
  9. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    หนังสือเล่มนี้ก็แสดงแต่พระนาดูนแท้ ๆ ครับ
    http://palungjit.org/threads/ตอน-3-พระกรุนาดูน-พระกรุนาดูน.253399/page-2

10. stoes

narmja เป็นประธาน พี่เป็นอะไรสั่งมาเลย เอามือสังหาร มือพิฆาต ก็ได้

11. Gode

ขอบคุณครับ

ตามที่คุณ Stose นำข้อมูลพระนาดูนมาลงขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล แต่จากการศึกษาหนังสือทุกเล่มที่จะมีความเป็นมาและเนื้อเกือบจะเหมือนกัน หนังสือพวกผมก็คงจะไม่แตกต่างมากนัก แต่จะแตกต่างตรงที่พระของพวกผมทุกองค์มีการ tese คาร์บอน และผ่านการตรวจสอบจากสนง.ปรนณู เพื่อสันติด้วย โดยจะอิงวิทยาศาสตร์ให้พวกที่สุด เพื่อป้องกันไม่ให้เซียนที่ไม่เคยเห็นพระจริงใช้โจมตี และพระชุดที่อยู่กับพวกผมมีที่มาที่ไปอย่างแน่นอน ส่วนคุณ marmja จะมีการตั้งชมรมขึ้นมาก็เห็นดีด้วย จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน หรือเชิญเข้าร่วมชมรมด้วยกันก็ได้นะครับ คือ พวกผมได้นะพระนาคปรกกรถนาดูน ส่วนหนึ่งไปมอบให้ท่านนายก ฯ อภิสิทธิ์ ด้วยนะครับ ไว้จะเอารูปมาลงให้ดู

12. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ชมรมอนุรักษ์ พระ(จริงๆ) ไม่ว่าสมาคมไหนๆ ดีทั้งนั้นครับ เพื่อสืบทอดให้ลูกหลานได้เห็นความเป็นมา ยกมือหนับหนุนด้วยคนครับ
    ได้บุญกุศล และประโยชน์อีกอย่างคือเป็นตัวอย่าง ให้คนสะสมพระได้เห็นองค์แท้ๆ เพื่อยึดเป็นแนวทางศึกษาต่อไป

ผมศึกษาพระเป็นวิทยาศาสตร์นะครับ แต่เชื่อเรื่องพุทธคุณจนจับใจ...

13. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    ต้องลองถ่ายรูปออร่าพิสูจดูครับ......อิๆๆ....ดูอยากนักก็ให้วิทยาศาสตร์ส่องเลย

14. Gode

ลองดูให้หน่อยครับ ได้มาจากคนขุดกรุสมัยโบราณที่ อ.นาดูน จ.มหาสารคาม

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      438
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      400
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      283
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      258
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      311
  15. stoes

เนื้อไม่ถึง...ความเก่าไม่ได้และแค่พิมพ์คล้ายครับ

16. Gode

แล้ว 7 องค์นี้ จริงหรือปลอมครับ ช่วยดูให้หน่อย ได้มาจาก อ.นาดูน เช่นกันครับ

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      293
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      252
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      194
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      2,060
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      239
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      276
  17. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

กรุนาดูนผมก็พึ่งได้มาจากทำบุญกฐินเหมือนกันครับ
    องค์เล็กกับองค์ใหญ่พิมพ์นาคปรกแต่ทำบุญกับวัดที่อยู่จังหวัดชัยภูมิ....
    เพื่อนบอกว่าเจ้าอาวาสท่านบอกว่าของจริงนะ...แต่องค์พระใหญ่มากไป
    เลยเก็บเข้ากรุไว้ให้ลูกดูต่อไป...เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ
    (แต่ใส่100บาทเองครับ แต่เป็นคนเอาซองมาแจกเพื่อนๆอีกทีท่านเลยให้มา..อิอิ)

18. Gode

พระนาคปรกที่นำมาทำบุญเก็บไว้ให้ดีนะครับ อีกไม่นานจะหายากแล้วครับ

19. stoes

ใช้คำตอบ....ใหม่ ......แทนคำว่า...เก๊....ทำย้อนยุคครับ
    โดยเอาดินนาดูนมาอัดทำใหม่ใส่บุญ ผ้าป่า กระถิน 100 บาท 1 องค์

ปรกนาดูนของเก่าพิมพ์กลางราคาหลักหมื่นกลางครับ

20. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

กรุเก่าแท้ล้านเปอร์เซ็นต์ครับการเผาไฟแบบใหม่ทำไม่ได้เหมือนแบบนี้:cool: