พระคำข้าว (แท้และเลียนแบบ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 9 สิงหาคม 2006.

1. phuwit

phuwit Active Member

รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ

ผมดูไม่เป็นว่าใช่้พระของหลวงพ่อหรือเปล่า
    ผมใช้กล้องมือถือถ่ายภาพอาจจะไม่ค่อยชัดเท่าไหร่
    อย่างไรก็ขอรบกวนด้วยครับ

khamkaow.jpg khamkaowback.jpg backzoom.jpg
    ChanMargfront.jpg chanmargback.jpg back.jpg

2. phuwit

phuwit Active Member

ขอโทษครับ ลืมอีกรูป

รูปถ่ายคู่ครับ

3. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่นำข้อมูลดีๆมาบอกกล่าวกัน
    ของผมคุณพ่อท่านเก็บไว้ให้หลายองค์อยู่เหมือนกันครับ
    ค่อนข้างแน่ใจว่าแท้แน่นอนครับเพราะคุณพ่อท่านไปรับมากับมือ
    (กระดาษห่อประวัติการสร้างยังอยู่เลยครับ)
    ในกระดาษหลวงพ่อให้เช่าทำบุญแค่10บาทครับ
    จะเวียนเทียนก็ไม่ว่าเพราะห้ามไม่ไหว
    ของผมจะเป็นรุ่นที่คุณpattanaลงอ่ะครับ
    เสียดายรุ่นปืนแตกไม่มีอ่ะครับ แต่ดูเนื้อแล้วน่าจะเหมือนกันครับ

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดีจริงๆครับกระทู้นี้....ผมก็มีอยู่...อีกหน่อยเอามาลงถามนะครับ...........

5. aaum

aaum สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2009
    แท้ครับ

หมายเลข 129 แท้แน่นอนครับ รุ่นนี้เป็นรุ่น 2 ครับ

6. อินเดียร็อก

อินเดียร็อก เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    พระคำข้าวมีพุทธคุณด้านไหนครับ เด่นในด้านไหนครับ
    ถ้าบูชาไม่ทราบว่าองค์ละเท่าไร

7. A dam

A dam เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธคุณครอบจักวาลครับ เด่นที่สุดเรื่องลาภ ที่วัดและสายลมมีให้บูชาครับ 1600

8. เรือนสามน้ำสี่

เรือนสามน้ำสี่ Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2009
    เป็นความรู้ค่ะ

9. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ผมได้พระคำข้าวมาองค์นึงครับ แฟนเก่าเช่าให้จากบ้านสายลมครับ อนุโมทนา สาธุ

10. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008

11. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    [​IMG][​IMG]ช่วยดูหน่อยครับผม

12. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พี่ช่วยดูให้ทีครับ

ผมพึ่งได้พระมาบูชา พอได้อ่านกระทู้นี้เล่นเอาเสียวเลย รบกวนพี่ดูให้ทีครับ ว่าเป็นพระแท้หรือเลียนแบบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      64.1 KB
      เปิดดู:
      378
      ขนาดไฟล์:
      53.4 KB
      เปิดดู:
      331
  13. มรรค

มรรค Active Member

อยากดูเป็น!!!!!!!!!!!!!!!

14. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

1.... / 2.... / 3....

..................................................................................................

1....

..................................................................................................

2....

3....

องค์ไหน แท้..
    องค์ไหน เลียนแบบ..

พอจะมองออก กันได้ ใช่ไหมครับ....

.......................................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

แม้แต่ แหนบ ที่มี ราคาเช่าบูชาไม่สูง
    (องค์หลวงพ่อฯ กล่าวไว้ในทำนองว่า "ของดี ราคาถูก")

ก็ยังมี "คนคิดสั้น"

ที่คิดง่าย ๆ ว่า จะได้เงิน จากการทำเลียนแบบ หลักร้อย หลักพัน หลักหมื่นบาท
    แต่ในส่วนที่ร้อน ยาวววนาน นั้น ยังมองไม่เห็น.... จำไม่ได้ ว่า ร้อน เพียงใด....

คนคิด การทำเลียนแบบ....
    คนสร้าง การเลียนแบบ....
    คน "ขาย" สิ่งเลียนแบบ....
    คน "ซื้อ" แล้ว พลาด.. ไม่รู้มาก่อน.. รู้แล้ว ยังนำไปขายต่อ.. ขอถอนทุนคืน....

อานิสงส์ จากการ ไม่มีหิริ โอตตัปปะ
    มีผล..ก็เสมอกัน....

......................................................................................................

ยกมาจาก....

โพส # 2602 ของกระทู้....

<!-- google_ad_section_end -->http://palungjit.org/threads/พระคำข้าว-พระหางหมาก-สมบัติพ่อให้-และอื่น-ๆ-เพื่องานบุญ-และสาธารณประโยชน์-กระทู้ที่-3-a.159320/page-131

......................................................................................................

15. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

จากโพสที่ 2613 ของกระทู้....

http://palungjit.org/threads/พระคำข้าว-พระหางหมาก-สมบัติพ่อให้-และอื่น-ๆ-เพื่องานบุญ-และสาธารณประโยชน์-กระทู้ที่-3-a.159320/page-131

...............................................................................................

เหรียญของขวัญวันเกิด รุ่นสุดท้าย

ของเทียม มาอีกแล้ว ครับท่าน

ก็ช่างขยันไปเที่ยว นรก จัง..
    อันนี้ ก็ไม่ได้ นำเอา "นรก" มา "ขู่" ให้เกรงกลัว
    (ขู่ อย่างไร ก็รู้ว่า บุคคล เช่นนี้ เขาก็ไม่กลัว อยู่แล้ว)

การสร้าง "พระ" สร้างองค์แทนครูบา อาจารย์ ย่อมเป็นสิ่งดี มีอานิสงส์เลิศ
    แต่ทว่า หากการสร้าง "พระ" สร้างองค์แทนครูบา อาจารย์ นั้น มีเจตนาเลว
    ก็ได้รับอานิสงส์อันเลว ตามติดไป

ลองคิดดูงาย ๆ ว่า....
    หากคนที่ทำเลียนแบบ นั้น.. ถูกหลอกลวง บ้าง.. สูญเสียเงินทองไปจากการต้มตุ่น
    เขาจะมีความเสียใจไหม....

หากจะตอบว่า ช่างมัน ไม่เห็นจะต้องเสียใจ.. มันก็ไม่หมดสิ้นเพียงนั้น

การเลียนแบบ การสร้าง"พระ" สร้างองค์แทนครูบา อาจารย์
    หากเจตนาไปสร้าง ซ้ำ ให้เหมือนกันกับ ท่านพระผู้บริสุทธิ์เป็นเลิศ
    ก็แสดงว่า คนที่สร้างสิ่งเลียนแบบนั้น ก็ต้องมีดี มีความบริสุทธิเหมือนท่าน

หากไม่บริสุทธิสุทธิ์เท่าท่าน.. ก็เป็นการ ตีเสมอท่าน

องค์หลวงพ่อฯ เมื่อเวลาท่านทำพิธีพุทธาภิเษก ท่านก็บอกว่า....
    "..ท่านไม่ได้ทำ เรื่องพุทธาภิเษก เป็นเรื่องของ พระพุทธเจ้า"

อย่างนี้ ผู้ที่เลียนแบบ สร้าง "พระ" และสิ่งมงคลที่องค์หลวงพ่อฯ ทำพิธี นั้น
    เขาจึงจะต้องมีคุณความดี เสมอกับ พระพุทธเจ้า

จึงสรุปว่า.. ก็ไม่ได้ "ขู่" ในเรื่อง "นรก" ใช่ไหมครับ

.........................................................................................................<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

16. มหาหินทร์

ขอย้ำว่า....

"คนคิดสั้น"

คิดง่าย ๆ ว่า จะได้เงิน จากการทำเลียนแบบ หลักร้อย หลักพัน หลักหมื่น

แต่ในส่วนที่ร้อนยาวนาน นั้น ยังมองไม่เห็น.. จำไม่ได้ ว่า ร้อน เพียงใด....

คนสร้างการเลียนแบบ....
    คน "ขาย" สิ่งเลียนแบบ....
    คน "ซื้อ" แล้ว พลาด.. ขอขายต่อ.. ขอถอนทุนคืน....

อานิสงส์ จากการ ไม่มีหิริ ไม่มีโอตตัปปะ
    ผล..ก็เสมอกัน....

..............................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

17. มหาหินทร์

18. por_13

por_13 สมาชิก

14 พฤษภาคม 2009
    รบกวนดูพระคำข้าวและพระหางหมากให้ทีครับ

ใน 4 องค์นี้ มี 1 องค์ ที่บูชาจากวัดครับ สังเกตุได้ว่าพระหางหมากมีขนาดแตกต่างกันเห็นได้ชัดครับ เลยกลัวว่าจะโดนหลอกครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยดูว่า มีพระปลอมบ้างหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ

19. ดอกพุฒ

ดอกพุฒ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็นรุ่น2ครับ

20. amsun

amsun Active Member

10 สิงหาคม 2009
    รวบกวนติชมด้วยครับ

ตกลงเช่าเขาไปแล้ว ต้องการกำลังใจครับว่าเป็นของพระเดชพระคุณหลวงพ่อครับ

ขนาดไฟล์:
      134.8 KB
      เปิดดู:
      400
      ขนาดไฟล์:
      145.3 KB
      เปิดดู:
      295