พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ (หลวงพ่อไก่) **บุญใหญ่ร่วมลงชื่อสวดพาหุง ฯ 2609 จบ บูชาพุทธชยันตี**

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 13 มีนาคม 2011.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับคุณสายฝน พุทธศรี ลืมถามว่าท่านลงชื่อด้วยไหม เห็นว่ากำลังท้อง ดีใจมากเลยค่ะ ที่คุณสายฝน ร่วมลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชา พุทธชยันตีด้วย ลูกที่กำลังจะลืมตาออกมาดูโลก เป็นผู้มีบุญบารมีอย่างแน่นอนค่ะตอนเจนพิมพ์นี้ก็ขนลุกค่ะ สาธุค่ะ สาธุ โมทนากับคุณสายฝน พุทธศรี ด้วยค่ะ มาให้เราโมทนาที่ 600 จบค่ะ วันนี้ สาธุค่ะ สาธุ

คนนี้คนสำคัญมากค่ะ คุณบุษกร นิยมทรัพย์ ผู้นำมหาบุญจากดีแทค ของพวกเรา ขอให้ท่านเจริญในหน้าที่การงานที่ทำ แบบเหนือมนุษย์ทั้งปวงเลยนะค่ะ สาธุบุญด้วยเป็นอย่างสูงที่คุณบุษกร นิยมทรัพย์ แนะนำเพื่อนๆ มาสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี รวมท่านเองด้วย 26 ท่านค่ะ มหาโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขออนุญาติ แซงผองเพื่อนไปก่อนอีก 108 จบ เจ้าค่ะ ถึงวันที่ 29 พ.ค.55 นี้ เจนสวดอิติปิโส ไปได้แล้ว จำนวน 2,324 จบ เหลืออีก 277 จบ ก็จะถึงเส้นชัยแล้วค๊าพี่น้อง จะตามพี่ธนโชติไปติดๆๆๆๆ เลยจ๊า ไม่น่าเชื่อว่าเราจะทำได้ ซึ้ง [​IMG]

3. Piticha

Piticha เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่พี่มาค่ะ น้องในทีมคนนึงค่ะ เค้าเพิ่งเปลี่ยนงาน งานหนักค่ะ ก็เลยขอเริ่มวันหยุดเสาร์อาทิตย์นี้ค่ะ เค้าจะไปถือศีลที่วัดสังฆทาน และมีอีกหลายท่านที่งานเยอะแต่เรื่องบุญ พวกเราเก็บทุกบุญค่ะ ส่วนพี่มาอ่ะ 3-4 ทุ่มค่ะ ก็ได้สวดตอนเดินทางนี้แหละค่ะ เพราะกลับบ้านก็เหนื่อยแล้ว สุดสัปดาห์นี้ว่าจะไปวัดพลับอีกเช่นเคยค่ะ ว่างเป็นสวดเหมือนกันค่ะ คุณเจนจะถึงเส้นชัยแล้ว เตรียมท่าสวยๆ ไว้เลยนะค่ะ อิๆๆโอ้โห! กลับบ้านตี3 ตี 4 หรือค่ะ เขาไม่ให้นักบุญแม่พิมพ์ของชาติ อย่างพี่มาของเจน พักผ่อนบ้างหรือค่ะ งานนี้เจนมีเคืองนะค๊า hahaha

4. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ถึงวันนี้ 29.5.55สวดได้785จบแล้วคะ่ คืนนีิ้ต้องทำใหได้พักว่าค่ะ อิ อิ อิ........

5. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มสวดตั้งแต่วันที่ 20 พ.ค. 55 ถึงวันที่ 28 พ.ค. 55 สวดได้ 1,264 แล้วค่าคุณเจน
    หวังใจว่าจะสวดได้ครบ 2601 ภายในวันวิสาขบูชานี้แน่นอนค่ะ

โมทนาสาธุบุญของทุกท่านด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012
  6. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    สวัสดีคะคุณเจนและญาติธรรม พอดีไปบวชมา 9 วัน นะคะที่วัดหลวงพ่อใหญ่เลยไม่ได้ออนลงชื่อ แต่ใจนะสวดไปร่วมนานแล้วคะ ขออนุโมทนากับเพื่อนๆ ทุกคนด้วยนะคะ วันที่ 2 ดิฉันจะเอาอาหารไปร่วมที่โรงทาน คะ และร่วมสวดมนต์ด้วย

7. _nnn_123

โหหหหหห เพิ่งได้มาอ่าน 55555 ขอโทษที่ไม่ได้มาร่วมลงชื่อเองและไม่ได้มาเเจ้งยอด นะคะ เพราะเริ่มสวดไปนานแล้วนะคะ สวดเอง 108 จบมาก่อนหน้าแล้ว เเละได้ไปบวช 9 วันนี้ได้อะไรมาเยอะมากๆ คะ ส่วน ข้อคำถามขัดเเย้งกันและถามหาเหตุแห่งการสวดว่าทำใมอะไรยังไง....อ่านแล้วก็นานาจิตตัง นะคะ เอาเป็นว่า บทสวดพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ สวดไปเหอะคะ ทำด้วยใจ อะไรก็ดีหมด อย่าไปสนใจว่าอะไรเลยคะ เรายึดไว้ที่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เหนือเศียรเกล้า ดีหมด คะ ส่วนใครจะว่าอ้างมาอะไรยังไง ก็แล้วแต่เขาเราอยากทำเราก็ทำเหอะคะ ทำแล้วไม่ได้เสียเงินเสียทองอะไรนี้คะ ร่วมอนุโมทนากับผู้สวดมนต์อิติปิโสทุกท่านนะคะ ดิฉันไม่ได้นับยอดนะคะคุณเจน ทำมาทุกวันตลอด เอาเป็นว่าคงถึง 2601 จบ นะคะ 55555 ออ..ใครมาได้ วันที่ 2 นี้เจอกันนะคะ ดิฉันเอาก๋วยจั๊บไปที่โรงทานด้วย ยินดี นะคะ ไปทักทายได้

8. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานค่ะว่าสวดจนถึงวันนี้ได้ทั้งหมด 627 จบค่ะ
    โมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

9. MayBuddhaBlessYou

โอโห! กลับมาช่วงค่ำ มีพี่น้องผองเพื่อนมารายงานตัวเยอะเลย ดีใจมากค่ะ จะได้คึกคัก มีกำลังใจสวดค่ะ ขอบคุณและโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ เจนจะขอรวมตอบเป็นโพสต์เดียวเลยนะค๊า ^_^

ถึงจะ 3-4 ทุ่ม น้องก็ยังห่วงพี่ค่ะ ดึกไปหน่อยนะค่ะ นักบุญแม่พิมพ์ของชาติพี่ปิติชา จะเอาเวลาที่ไหนไปสวดมนต์ นั่งสมาธิละค๊า งานนี้ก็ยังมีเคืองอยู่ค๊า ^_^ โมทนาคะพี่ที่จะไปวัดพลับ สาธุบุญด้วยทุกประการค่ะ ของเจนคาดว่าพรุ่งนี้ต้องจบค่ะ วันสำคัญค่ะพี่มาจ๋า จะเตรียมท่าที่เจ๋งที่สุดในชีวิตโชว์พี่มาคนเดียวค๊า [​IMG]

สาธุค่ะคุณ นิพ_พาน สวดเพิ่มไ้ด้ไม่น้อยเลยค่ะ พวกเราขอเป็นกำลังใจให้ท่านสวดอิติปิโสได้มากๆ ค่ะ เอาวันละ 108 จบ เลยนะค๊า [​IMG] โมทนาบุญด้วยค่ะ เดี๋ยว update ให้ที่หน้า 26 ค่ะ

โอ้โห! คุณ diya เก็บตัวไม่เคยมาแจ้งยอดเลย มาวันนี้ มาให้พวกเราโมทนาบุญที่ 1,264 จบ ค่ะ [​IMG] สาธุค่ะ สาธุ ขอให้สวดจบในวันวิสาขบูชานี้ด้วยนะค่ะ มา update พวกเราด้วยนะค่ะ เดี๋ยวเจนไปลงยอดให้ที่หน้า 26 ค่ะ โมทนาบุญอย่างสูงค่ะ

วันนี้กำลังจะ PM ไปหาคุณหนิง จริงๆ นะค่ะ เหมือนรู้กทันเจนเลย โมทนาสาธุค่ะ คุณหนิงที่ไปบวชมา 9 วัน ที่วัดของหลวงพ่อใหญ่ โมทนาบุญที่จะนำอาหารไปเลี้ยงโรงทานด้วยนะค่ะ หวังว่าสักวัน คงได้มีฌอกาสไปชิมอาหารบุญของคุณหนิงนะค่ะ สาธุด้วยค่ะ

สาธุค่ะคุณหนิงที่สวดอิติปิโส 108 จบ มานานแล้ว แต่ทว่า งานนี้เพื่อบูชาพุทธชยันตี ที่องค์หลวงพ่อใหญ่ท่านดำริขึ้น ยอดเก่าไม่นับนะค๊า ^_^ ลูกศิษย์หลวงพ่อหลายท่าน มารวมกันสวดอิติปิโส นับ 1 - 2601 จบ เพื่องานนี้กันค่ะ เพื่อผนึกกำลังบูชาพระคุณของพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ เพื่อช่วยประเทศชาติ ช่วยโลก ช่วยเราด้วยค่ะ เสียดายที่เจนไม่ได้ไปงาน จะส่งแรงใจแรงเชียร์ให้คุณหนิงทำกับข้าวอร่อยๆๆๆ มีคนทานมากๆ นะค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะ [​IMG]

โมทนาสาธุกับคุณพรสรัญ ด้วยค่ะ เจนจำชื่อได้ขึ้นใจ เพราะว่าชื่อเพราะมากๆ ค่ะ ขอให้สวดได้เยอะๆ นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ เดี๋ยว update ที่หน้า 26 ให้ทันทีค่ะ สาธุค่ะ สาธุ [​IMG]

10. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้คะ ไม่ทราบว่ายังร่วมลงชื่อทันไหมคะ เห็นว่าไม่ต้องภายในวันที่ 3มิ.ย จะได้มีเวลาหน่อยคะ พอได้เข้ามาอ่านแล้วดีใจมากคะที่จะได้มีส่วนร่วมในมหากุศลครั้งนี้ วันนี้ขอประเดิมดอนก่อนนอน 1จบก่อนนะคะ พรุ่งนี้จะตั้งจิตสวดมนต์เต็มที่ พึ่งมาอ่านเจอตอนดึกมากแล้วคะ แล้วจะมารายงานยอดให้ทราบเป็นครั้งๆไปนะคะ
    ขออนุโมทนาบุญทุกประการกับทุกท่านที่ร่วมในโครงการมหากุศลคะ
    บุญรักษาคะ

11. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงเส้นชัยแล้วครับ เลยไปหน่อยไม่เป็นไรนะ คงไม่ผิดกติกา เหมือนนักวิ่งที่เข้าเส้นชัยเขาไม่ได้หยุดตรงนั้น เขายังวิ่งไปอีกนิดเพื่อหยุด ของผมอีก 153 จบ ก็จะครบ 2601 แล้ว เมื่อวานเย็น สวด 108 จบ ตอนเช้าสวดเท่าอายุ บวก2 คือ 54 เป็น 162 จบ เป็น 2610 จบ ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่กำลังจะเข้าเส้นชัยนะครับ

ส่วนของคุณจิตรานุช รัตนถาวร ตอนนี้ได้ 1972 จบ คิดว่าน่าจะทันก่อนวันที่ 3 ครับ

12. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    สวดถึงวันนี้ได้ 1132 จบแล้วค่ะ ต้องให้ทันวันที่ 3 ให้ได้ค่ะ

13. _nnn_123

ให้เริ่มนับวันใหนคะ คือ ไม่ได้มาอ่านกระทู้ 10 กว่าวันเลยนะคะ หรือให้เริ่มเมื่อวาน แนะนำด้วยคะคุณเจน ขอบคุณมากๆ คะ

14. MayBuddhaBlessYou

สาธุค่ะคุณ urairatvi ยินดีต้อนรับค่ะ โมทนาบุญด้วยอย่างสูงค่ะ ขอชื่อ-นามสกุล ด้วยนะค่ะ จะได้ส่งไปที่ทางวัดค่ะ ขอบคุณค่ะ แวะเข้ามาอ่านกระทู้ทุกๆ วัน เลยนะค๊า ^_^ จนกว่าจะสวดจบค่ะ โมทนาบูุญอย่างสูงกับผู้ร่วมสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี หมายเลขมหาบุญที่ 89 คุณ urairatvi สาธุค่ะ สาธุ

15. MayBuddhaBlessYou

มหาโมทนาบุญกับคุณธนโชติ รัตนถาวร ที่สวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี ครบแล้วเกินอีกต่างหากค่ะ สวดเกินมากๆ ยิ่งดีเจ้าค่ะ สาธุค่ะ สาธุ พี่คุณธนโชติ ถือคบเพลิงนำพวกเราเข้าเส้นชัยอย่างสง่างาม [​IMG] เข้าไปน้อมบูชาพระพุทธองค์ถึงหน้าพระพักต์ ก่อนพวกเราแล้ว พวกเราต้องรีบเร่งตามพี่ให้ทันนะค่ะ สาธุค่ะ สาธุ

โมทนาสาธุกับ คุณจิตรานุช รัตนถาวร ทำไมสวดเร็วมากเลยค่ะ สาธุค่ะ เพื่อนๆ ที่เหลือจะได้มีกำลังใจ ตั้งใจสวดตามท่านให้ทันนะค่ะ [​IMG] เดี๋ยวเจน update ให้ที่หน้า 26 คุณจิตรานุช รัตนถาวร วันนี้สวดอิติปิโส มาให้พวกเราโมทนาบุญที่ 1972 จบแล้วค่ะ สาธุ สาธุ

16. MayBuddhaBlessYou

โอโห! สวดได้มากแล้วค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะ ใกล้แล้วค่ะ อีกไม่ถึงครึ่งทาง ขอให้สวดจบครบ 2601 จบ ให้วันวิสาขบูชานนี้ให้จงได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้ ท่าน นิพ_พาน เต็มที่ค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆ ค่ะ ครั้งที่แล้วมารายงานที่ 785 จบ วันนี้คุณนิพ_พาน สวดอิติปิโส มาให้พวกเราโมทนาบุยกันที่ 1132 จบ แล้วค๊าสาธุ สาธุ update ให้ในบัดดล หน้า 26 ค่ะ

17. MayBuddhaBlessYou

สาธุ สาธุ เอาอย่างนี้ค่ะคุณหนิง ตอนที่คุณหนิงไปบวชที่วัดของหลวงพ่อใหญ่ ที่วัดตรีวิสุทธิธรรมนั้น ที่วัดมีสวดอิติปิโส ทุกคืนอย่างต่ำ ก็ 108 จบ ใช่ไหมค่ะ ดังนั้น ขอให้คุณหนิงตั้งจิตอธิษฐานว่า การสวดอิติปิโส ที่ตอนไปบวช 9 วันนั้น ขอสวดบูชาพุทธชยันตี ฉลองการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้าครบ 2600 ปี เพื่อบูชาพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ ค่ะ คุณหนิงบวช 9 วัน x 108 จบ = 972 จบ เหลือ 1,629 จบ คุณหนิงสวดทุกวันอยู่แล้ว สาธุค่ะ ตั้งแต่บัดนี้จนครบ 2601 จบ ต้งจิตอธิษฐาน เพื่อบูชาพุทธชยันตี ก่อนนะค่ะคุณหนิงผู้มากด้วยบุญบารมี ^_^ เมื่อสวดจบแล้ว ก็ถือว่า เราก็ช่วยเหลือภาระกิจงานที่หลวงพ่อใหญ่ ท่านดำริ เสร็จสิ้นอย่างสมบูรณ์ เป็นการช่วยโลก ช่วยชาติ และเพื่อตอบแทนพระคุณของหลวงพ่อ และช่วยแบ่งเบาภาระขององค์หลวงพ่อท่านด้วย คุณหนิงเป็นลูกสาวตามคำอธิษฐานขอ ขอให้คุณหนิงที่น่ารัก สวดอิติปิโส 2601 จบ ครบไวๆๆๆ นะค่ะ ไปสวดตอนทำโรงทานยิ่งมหาบุญหลายชั้นเลยค่ะ โมทนาสาธุนะค่ะคุณหนิง ลูกศิษย์ที่องค์หลวงพ่อไก่ท่านเมตตามากท่านหนึ่งค่ะ สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ [​IMG]

18. MayBuddhaBlessYou

ขอโมทนาโพสต์นี้อีกครั้งค่ะ อานิสงส์ของการสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี นี้ ยิ่งใหญ่ เป็นมหาบุญ มหาบารมี ขนาดไหน ต้องคุณจิรัฏฎ์กานต์ บัวล้ำเลิศ (บูชิตา) เป็นประจักษ์พยานที่เป็นรูปธรรมแสดงออกมาให้พวกเราได้โมทนาบุญกันค่ะ ตามกระทู้ด้่านล่าง เจนมาร์คสีแดงไว้ค่ะ

คุณจิรัฏฎ์กานต์ บัวล้ำเลิศ ได้มีจิตเมตตาอธิบายเพิ่มเติมให้เข้าใจมากขึ้นว่า " พระธรรมธาตุ " ที่เสด็จมานั้น เป็นอย่างไร มาดังนี้ค่ะ

คำว่า "พระธรรมธาตุ" นี้ ยากที่จะชี้ชัดถึงความหมายที่แท้จริง อาจเนื่องจากมิใช่ศัพท์บัญญัติที่มีมาแต่เดิม
    ประกอบกับการนำไปใช้ในความหมายที่ต่างๆ กันไป

บางสำนักให้ความหมายว่า ธรรมธาตุ คือ สภาวะที่จิตว่าง (ไม่มีการปรุงแต่ง)
    ในขณะที่บางสำนักบอกว่า ธรรมธาตุคือกฎของธรรมชาติ ซึ่งเป็นของคงตัว
    คือ อาการที่ทุกสิ่งเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป บางสำนักเรียนอาจหมายถึงธรรมารมณ์ (อารมณ์หรือสิ่งที่เป็นเครื่องรู้ของจิต)

ความแตกต่างในความหมายข้างต้นนี้ ไม่ถือเป็นเรื่องสำคัญใหญ่โตอะไร เพราะมิใช่เป็นเรื่องข้อปฏิบัติเพื่อความพ้นทุกข์

สำหรับเรื่องที่จะเล่านี้ ก็เป็นอีกความหมายของคำว่า "พระธรรมธาตุ" ที่ได้จากประสบการณ์ของลูกศิษย์หลวงปู่ท่านหนึ่ง

คืนวันหนึ่ง ลูกศิษย์หลวงปู่ที่เป็นนักศึกษาชมรมพุทธฯ มธ. ไปค้างคืนที่วัดสะแก
    พอถึงราว ๔ ทุ่ม เมื่อหลวงปู่เข้าพักในกุฏิแล้ว พวกเขาก็พากันนั่งภาวนาต่อที่หอสวดมนต์
    หนึ่งในผู้ปฏิบัติได้มีประสบการณ์ประหลาดอย่างหนึ่ง กล่าวคือ
    เขาเห็นนิมิตพระพุทธองค์ก้าวเดินออกมาจากพระประธานองค์ในสุด
    ก้าวมาได้สัก ๓ ก้าว ก็หยุดยืน ขณะนั้น เขาเห็นตัวเองอีกร่างหนึ่ง ไปก้มลงกราบพระพุทธองค์
    แล้วแบมือทั้งสองขึ้นเหมือนจะรอรับอะไรบางอย่าง

จากนั้น เขาก็เห็นพระพุทธองค์ประทานอะไรก็ไม่รู้มีลักษณะเป็นเกล็ดระยิบระยับโปรยปรายลงมาที่ฝ่ามือของเขา
    พอเกล็ดเหล่านั้นมาสัมผัสมือของเขา เขาก็เกิดอาการปีติทั่วสรรพางค์ร่างกาย เกิดความเอิบอิ่มอย่างมาก
    เมื่อเลิกปฏิบัติภาวนาแล้ว เขาก็อดสงสัยไม่ได้ว่าสิ่งที่เขาประสบนั้นคืออะไร

เช้าวันรุ่งขึ้น เขาจึงเข้าไปกราบหลวงปู่ แล้วเล่าถวายท่าน
    หลวงปู่พูดว่า "ข้าโมทนากับแก นั่นเป็นของดี ของวิเศษ"

เขาถามต่อว่าสิ่งนั้นเรียกว่าอไรครับ หลวงปู่พูดว่า "พระธรรมธาตุ"
    พอหลวงปู่เห็นใบหน้าที่งงๆ ของเขา จึงขยายความอีกนิดหนึ่งว่า "เป็นทั้งพระธรรมด้วย เป็นทั้งพระธาตุด้วย"
    เขารู้ว่าสติปัญญาของเขาขณะนั้นยังไม่พร้อมรับ
    ถึงหลวงปู่จะขยายความให้ลึกซึ้งกว่านั้น เขาก็คงไม่เข้าใจ
    จึงจบเรื่องความหมายของคำว่า "ธรรมธาตุ" แต่เพียงเท่านั้น
    ด้วยความเข้าใจเบื้องต้นว่า พระธรรมธาตุ เป็นทั้งพระธรรมด้วย เป็นทั้งพระธาตุด้วย

ดูเหมือนโลกนี้จะมีสิ่ง ที่เป็นรูปธรรมแลนามธรรมซึ่งมีความหยาบละเอียดหลายชั้นเหลือเกิน
    ที่เป็นรูปธรรมหย่างหนึ่งที่ใกล้ตัวลูกศิษย์หลวงปู่ ก็คือ
    พระธาตุที่ปรากฏบนพระเครื่องของหลวงปู่
    (ดังตัวอย่างในรูปพระสมเด็จที่ทูลเกล้าถวายในหลวงที่นำมา post ไว้ด้านบน)

ในโลกนี้ยังมีอีกหลายสิ่งเหลือคณานับที่มนุษย์ทั่วไปมิอาจเข้าใจ
    เพราะความจำกัดแห่งอินทรีย์ (ตา หู ฯลฯ)
    เว้นแต่จิตของผู้ฝึกมาดีแล้ว ประกอบวาสนาบารมีที่จะเข้าไปรู้ไปเข้าใจ

แต่ ถึงแม้จะไม่เข้าใจลึกซึ้งหรืออย่างถ่องแท้ก็ไม่เป็นปัญหา
    เพราะหลาย ๆ อย่างหลวงปู่ท่านสรุปลงว่า "พระท่านทำให้เชื่อ"
    เพื่อว่าจะเป็นปัจจัยก่อให้เกิดพลังใจ พลังศรัทธา ในการปฏิบัติธรรมให้ยิ่งๆ ขึ้นไป

นิมิตที่เป็นมงคล จะก่อเกิดประโยชน์สูงสุดก็ต่อเมื่อถูกต่อยอดด้วยการปฏิบัติที่เป็นมงคล นั่นก็คือ การขัดเกลาตัวเองให้กิเลสโลภ โกรธ หลง ลดลงๆ นั่นเอง

ภาพที่ยืมมาจาก google แต่คล้ายๆ กันที่คุณจิรัฏฎ์กานต์ ส่งมาให้ชม ท่านเล่าว่าตอนที่ท่านสวดนั้น พระธรรมธาตุท่านเสด็จ คล้ายภาพข้างบนค่ะ มหาโมทนาบุญกับคุณจิรัฏฎ์กานต์ ที่สวดอิติปิโส จบในเวลาอันรวดเร็ว และมหาโมทนาบุญที่พระธรรมธาตุท่านเสด็จตอนสวดอิติปิโสด้วย สาธุ สาธุ อย่างสูงค่ะ

ข้อความนี้เป็นข้อความที่คุณจิรัฏฎ์กานต์ เล่ามาเพิ่มเติมว่า " ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าอะไรเหมือนโรยกากเพชรวาววับทั้งองค์ ตอนได้บูชาแรกๆก็ว่าไม่มี ไม่แน่ใจเลยขอความเมตตาจากที่วัดส่งพระบูชามาให้อีกชุด เอามาเปรียบเทียบพระที่มาใหม่ก็ไม่มีเป็นปูนขาวๆธรรมดา ก็ใส่พานแล้วสวดมนต์ เช้า - เย็น 2-3 วัน ก็นำท่านมาดูใหม่ก็เริ่มมีผงกากเพชรขึ้นที่องค์พระ ทั้งหลวดปู่ดู่ หลวงปู่ทวดพระธรรมธาตุเสด็จมาเหมือนกากเพชร(คล้ายๆผงชูรส) โรยทั่วองค์ แวบวัมไปหมดเลย เค้าบอกถ้าสวดมนต์บ่อยๆท่านจะเสด็จมา ถ้าเลิกสวดมนต์ก็จะค่อยๆหายไปเอง " โมทนาสาธุกับท่านด้วยค่ะ

19. MayBuddhaBlessYou

หากเพื่อนๆ ยังจำกันได้ เจนเคยพูดว่า อย่างไรเจนต้องสวดอิติปิโส 2601 จบ ให้จบภายในวันนี้ให้ได้ เพราะว่าวันนี้เป็นวันสำคัญของเจนค๊า วันนี้เป็นวันเกิดของเจนเองค่ะ [​IMG] ยังเหลืออีกไม่ถึงร้อยจบ จบแล้วจะมารายงานผลให้ทราบเจ้าค่ะ

20. Piticha

Piticha เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดค่ะคุณเจน ขอให้คุณพระคุ้มครอง และสมปรารถนาในทุกเรื่อง ไม่เจ็บ ไม่จน คิดสิ่งใดมีแต่สำเร็จๆๆๆค่ะ คนดีพระคุ้มครองเสมอค่ะ:cool: