พระกริ่งทรงทิเบตปรัชญาปารมิตา, ล็อกเก็ตบารมีสมเด็จอรัญวาสีป่า พระพี่หลวงป่าบง เมืองยอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย สายครูบา, 31 สิงหาคม 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Powernext

Powernext เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    ร่วมบุญล็อคเก็ต 1 องค์ครับ

2. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    รับทราบทุกท่านครับผม :cool:

3. runkey

runkey เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญล็อกเก็ตสมเด็จอรัญวาสีฯ 1 องค์ครับ
    ขอบคุณครับ

4. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    วันนี้เวลา13.21.28 น.ได้โอนปัจจัยร่วมบุญสร้างรูปเหมือนสมเด็จพระพี่หลวงป่าบง เมืองยอง เรียบร้อยแล้วจำนวน 2,100 บาท
    และขอฝากท่านสายครูบาช่วยอัญเชิญพระกริ่งทิเบตและล็อกเกตรูปสมเด็จพระพี่หลวงที่ได้ร่วมบุญบูชาไว้นี้
    ประดิษฐานบรรจุไว้ในองค์พระพี่หลวงป่าบง เมืองยอง ที่จะจัดสร้างนี้ให้ด้วย เพื่อน้อมถวายเป็นพุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
    เพื่อให้สาธุชนที่เคารพศรัทธาในบารมีพระพี่หลวงได้บูชากราบไหว้ไปด้วย เพื่อหวังอานิสงส์ในภายภาคหน้า ภพชาติหน้าต่อไป
    จะได้มีที่พึ่งพาอาศัยที่เป็นได้ทั้งพุทธานุสสติ ธัมมานุสสติ สังฆานุสสติ เป็นสัมมาทิฏฐิ และเพื่อเป็นของกายสิทธิ์คู่บารมีประจำตัวประจำใจในภพชาติต่อๆไป
    ถ้าตราบใดที่ยังไม่ถึงซึ่งที่สุดแห่งทุกข์ภัยในวัฏฏะสงสาร ก็ขอให้มีของกายสิทธิ์ที่ศักดิ์สิทธิ์ไว้คุ้มครองตัวป้องกันภัยในทุกๆ ชาติตลอดไปด้วย เทอญ สาธุ.
    พุทฺธํ ปูเชมิ ธมฺมํ ปูเชมิ สงฺฆํ ปูเชมิ.
    พุทฺธํ อธิฏฺฐามิ ธมฺมํ อธิฏฺฐามิ สงฺฆํ อธิฏฺฐามิ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2015
  5. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้าโอนเงินให้แล้วครับ เดี๋ยวรายละเอียดแจ้งทาง PM ตอนค่ำครับ

6. สายครูบา

รับทราบทุกท่านครับ

7. สายครูบา

ชัดๆก่อนเททองหล่อครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      72.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      76.7 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      73.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      75.3 KB
      เปิดดู:
      446
  8. Sunny Moon

Sunny Moon เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญล็อกเก็ตสมเด็จอรัญวาสีฯ 2 องค์ค่ะ

9. สายครูบา

พระกริ่งปรัชญาปารมิตา(วัชรมหาสุญญตา)
    1.อนันตภพ 2 องค์
    2.sumobaimon 1 องค์
    3.พระสารทะ 1 องค์ โอนแล้ว (น้อมบรรจุในรูปเหมือน)
    4.sumobaimon 1 องค์ โอนแล้ว

ล็อกเก็ตสมเด็จอรัญวาสีพระพี่หลวงป่าบง
    1.sumobaimon 1 องค์
    2.พระสารทะ 1 องค์ โอนแล้ว (น้อมบรรจุในรูปเหมือน)
    3.อุทยัพ 1 องค์
    4.อนันตภพ 2 องค์ โอนแล้ว
    5.ภคทัศ 1 องค์
    6.ภคทัศ 1 องค์
    7.runkey 1 องค์
    8.Sunny Moon 2 องค์
    9.sumobaimon 1 องค์ โอนแล้ว

10. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามเรื่องการจัดส่งด้วยครับ (เป็นน้ำมัน 2 ขวด เทียน 3 เล่ม แมงภู่ 1)

ขอบคุณมากครับ

11. สายครูบา

เทียนพระท่านกำลังฝั้นครับ เดี๋ยวส่งน้ำมันและแมงภู่ไปก่อนครับ

12. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    มีความสนใจที่จะส่งพระเพื่อไปบรรจุรูปเหมือนสมเด็จอรัญวาสี พระปี๋หลวงป่าบงเมืองยองครับ ไม่ทราบว่าสามารถส่งพระเครื่องไปบรรจุด้วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

13. สายครูบา

ได้ครับผม :cool:

14. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ต้องเทียบกับภาพถ่ายจริงดูว่าจะใกล้เคียงหรือเหมือนกันมากน้อยแค่ไหน
    สมมุติว่าถ้าจะถอดพิมพ์รูปถ่ายจริงจากคอมพ์เพื่อเอาไปสร้างล็อกเกต
    ไม่ทราบว่าจะสามารถทำได้ไหม เหมือนกับที่เคยได้ยินมาว่าพวกที่ทำ
    พระปลอมเลียนแบบ จะถอดพิมพ์จากคอมพ์ สามารถที่จะทำออกมาได้
    เหมือนหรือใกล้เคียงของจริงมากที่สุด (ไม่ทราบว่าพอที่จะเป็นไปได้ไหม)

15. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    ผมได้รับรูปของท่านที่ส่งมาแล้ว ครับ
    ขอร่วมบุญบูชา ล็อกเก็ต 1 องค์นะครับ

16. สายครูบา

ตอนนี้ลองให้โรงงานทำตัวอย่างล็อกเก็ตทั้งจากภาพจริง และภาพวาด เพื่อเปรียบเทียบงานจริงว่ารูปไหนทำออกมาแล้วจะเหมาะสมกว่ากันครับ

17. อุทยัพ

เรียนพี่สายครูบาครับ

วันอาทิตย์ที่ 15 มีนาคม 2558 หรือ วันอาทิตย์หน้าจะมีพิธีมนตราภิเษกหรือพิธีพุทธาภิเษกแบบวัชรยานที่มูลนิธิพุทธจักษุวิชชาลัย หรือ วัดพระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์ที่ พุทธมณฑลสาย 6 จ.นครปฐมครับ ถ้ามีโอกาสผมอยากให้พี่นำชนวนที่จะหล่อพระกริ่งวัชรมหาสุญญตาไปเข้าพิธีที่นี้นะครับ เพราะ ทางมูลนิธิฯได้กราบอารธนาวัชราจารย์จากทางธิเบตมาเลยครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าพิธีนี้ทางมูลนิธิอนุญาตให้นำวัตถุมงคลส่วนตัวเข้าพิธีรึเปล่านะครับ อันนี้ผมก็เป็นสิ่งที่ผมเจอมาจากเฟสบุ๊คแฟนเพจของทางมูลนิธิครับ
    ผมขออนุญาตแนะนำนะครับ :cool:

รายละเอียดที่นี้ครับ http://goo.gl/3e5Qfv
    โมทนาครับ

18. สายครูบา

ข่าวนี้ทราบมาแล้วครับและได้เตรียมการแล้วครับ แรกเริ่มจะเร่งหล่อพระกริ่งให้ทันเข้าพิธีแต่โรงงานทำให้ไม่ทันครับ แต่งานนี้จะนำเอาชนวนมวลสารเข้าพิธีมันตราภิเษกจากท่านลามะ เคนโป โซนัม รินโปเช และพระเถระระดับเคนโปที่จะมาประกอบพิธีครับ ใจจริงอยากเอาพระกริ่งเข้าพิธีมากๆ

19. อุทยัพ

โมทนาครับ แค่ชนวนได้เข้าพิธีนี้ก็นับว่าดีมากแล้วครับ เพราะผมรู้สึกว่าพิธีแบบนี้ไม่ได้มีมาบ่อยๆ. นอกจากชนวนที่จะเข้าพิธีนี้แล้วพระกริ่งที่สำเร็จออกมาจะได้เข้าพิธีอื่นๆอีกไหมครับ

และชนวนมวลสารมีอะไรบ้างหรือครับ พอยกตัวอย่างให้ฟังเพื่อเจริญศรัทธาหน่อยได้ไหมครับพี่:cool:

20. สายครูบา

วัชระ และ ระฆัง ศาสนวัตถุสำคัญที่ขาดไม่ได้สำหรับนิกายวัชรยาน

วัชระและระฆัง จากทิเบต ผ่านพิธีแล้ว ผมได้สละเพื่อเป็นชนวนสำคัญ

สิ่งของสำคัญในพิธีกรรมของพุทธศาสนานิกายตันตระ ของชาวธิเบต ตามประเพณีของชาว
    พุทธในธิเบต กระดิ่งใบนี้จะต้องอยู่คู่กับวัชระเพชรดอร์เจ (Dorje) ในการประกอบพิธีแบบตันตระ
    โดยผู้ทำพิธีจะถือกระดิ่งไว้ในมือซ้าย ส่วนวัชระจะถือไว้ในมือขวาระหว่างการประกอบพิธี
    กันตะ (Ghanta) ในภาษาธิเบตแปลว่า กระดิ่ง เป็นของใช้ในการประกอบพิธีตามความเชื่อ
    ของชาวธิเบตที่นับถือศาสนาพุทธนิกายตันตระ เชื่อกันว่าการใช้กระดิ่งและวัชระจะช่วยให้สามารถ
    บรรลุธรรมได้ นอกจากนี้เสียงของกระดิ่งยังช่วยในเรื่องการกำหนดจิตภาวนาอีกด้วย

ตามหลักพุทธศาสนา กระดิ่งกันตะนี้เป็นตัวแทนพลังของความเป็นสตรีเพศ ปัญญา
    ความสามารถในการรับรู้ และเสียงแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ส่วนวัชระนั้นเป็นตัวแทนของ
    บุรุษเพศ
    คำว่า Dorje เป็นคำในภาษาธิเบต หมายถึง สิ่งที่เป็นอมตะ หรือสิ่งที่ไม่สามารถทำลายได้
    วัชระในพุทธศาสนาของชาวธิเบตนั้นเป็นสัญลักษณ์แทนอำนาจของความเป็นบุรุษเพศ แรงดลใจ
    และการตัดความไม่รู้ ความโง่เขลา และสิ่งลวงตาออกไป
    ในพิธีกรรมของชาวธิเบตวัชระเพชรนี้จะอยู่คู่กับกระดิ่ง อันเป็นสัญลักษณ์ของความเป็น
    สตรีเพศ โดยผู้ที่ทำพิธีจะนำของสองสิ่งนี้มาวางทาบบนอก จะเป็นสัญลักษณ์แทนการรวมเป็นหนึ่ง
    เดียวกันระหว่างพลังของชายและหญิง เมื่อรวมเอาทั้งสองสิ่งเข้าด้วยกันจะหมายถึงการปฏิบัติ
    แต่ความหมายของของสำคัญ ๒ สิ่งนี้ไม่ได้มีความหมายเพียงเท่านี้ หากแต่ยังมีความหมายอื่นที่
    ซ่อนเร้นอยู่อีก นั่นคือ กระดิ่งและวัชระยังหมายถึง การกระทำอันดีงาม และความกรุณาปรานี
    ดังนั้นการใช้กระดิ่งและวัชระร่วมกัน จึงเป็นสัญลักษณ์ของการผสมผสานกันระหว่างปัญญาและ
    ความกรุณาปรานี
    ในสมัยโบราณเดิมทีนั้นวัชระเป็นสัญลักษณ์ของอสุนีบาตหรือสายฟ้าที่พระอินทร์เทพ
    เจ้าของชาวฮินดูใช้กวัดแกว่งเป็นอาวุธ แต่ในพุทธศาสนาด้วยความสว่างไสวของมัน จึงทำให้
    กลายเป็นสัญลักษณ์ของอสุนีบาตและเพชร ในฐานะอสุนีบาตหรือสายฟ้าจะถือว่าเป็นสิ่งที่สามารถ
    ทำลายความมืดมิดในยามราตรีให้หมดไป ส่วนในฐานะเพชรก็เป็นตัวแทนที่สื่อถึงความแข็งแกร่ง
    เหนือสิ่งอื่นใด เพราะเพชรเป็นสิ่งที่มีความแข็งแกร่งสามารถตัดสิ่งของต่างๆ ให้ขาดจากกันได้
    ชาวธิเบตจึงเชื่อกันว่าหากจิตใจบรรลุถึงแสงสว่างแห่งธรรมได้แล้ว ก็จะสามารถตัดม่านหมอก
    แห่งความโง่เขลาหรือความไม่รู้ให้หมดไปได้ รวมทั้งความสับสนว้าวุ่นใจที่มีอยู่ในจิตใจของปุถุชนทั่วไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      487.5 KB
      เปิดดู:
      557
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้