ฝันเรื่องพุทธภูมิ?

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย pump - อภิเตโช, 25 มิถุนายน 2012.

1. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่อวันพุธที่แล้ว ก่อนตื่น (แสดงว่ายังหลับอยู่นั่นแหละ) ผมฝันว่า ผมและเพื่อนอีกคนหนึ่ง ได้ถูกเลือกให้ไปสวดมนต์ถวายพระเจ้าอยู่หัว ในฝันนี่ผมรู้ว่ามาในนามลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ ในหลวงท่านก็ให้สวดอิติปิโส เพราะคนอื่นนอกจากผมและเพื่อนอีกคนนั้น ตามที่ฝันนั้นคนอื่นๆยังเป็นเด็กกันอยู่เลย มีผมสองคนนี่แหละโตที่สุด

ในหลวงท่านยืนอยู่คู่กับหลวงพ่อฤาษีลิงดำ โดยหันหน้ามาทางพวกเรา ในฝันนั้นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เห็นท่านกระซิบบอกในหลวง (เอ๊ะ ทำไมผมได้ยินท่านกระซิบกันนะ)

หลวงพ่อมองมาที่ผม ท่านก็ว่า "นั้นน่ะ จะได้เป็นพระพุทธเจ้า นามว่า......."
    ตรงนามนี่ได้ยินไม่ถนัดเหมือนท่าน เซ็นเซอร์ไว้ ในฝันทราบว่าท่านหมายถึงกัปป์ต่อไปจากนี้ (เหมือนทราบเองในหัว)

ต่อจากนั้น ในฝันก็ได้ไปที่รูปเหมือนหลวงปู่ทวด แต่องค์นี้ยืนอยู่ ขนาดเท่าคนจริง ท่านแบมือข้างหนึ่งไว้ ในมือท่านมีเมล็ดข้าวสีขาวอยู่หนึ่งเมล็ด ผมก็ขอท่านว่าอยากได้ข้าวเมล็ดนี้ ท่านก็แบมือ จนข้าวกลิ้งลงมาที่มือผม ทันทีที่ข้าวลงมาสู่มือ ได้กลายเป็นข้าวหลายเมล็ดจนพูนมือเลย เป็นข้าวสารสีเหลืองอ่อนๆ ผมจึงนำไปแจกให้กับคนอื่นที่มารออยู่ที่นั่นต่อไป โดยที่ผมบอกให้คนละหนึ่งเมล็ดเพราะมีอยู่กันมาก แต่ละคนก็หยิบไปคนละหลาย ทำให้ตกบ้าง หล่นบ้าง ในฝันก็ว่า "ทำไมเห็นแก่ตัวกันนักนะ" ผมจึงปั้นข่าวทั้งหมดเป็นก้อนกลม อธิษฐานขอหลวงปู่ทวดว่าให้รวมกันเป็นก้อนเดียว

ทำสักพักก็เป็นตามที่ขอ จนกลายเป็นขนมก้อนหนึ่ง คล้ายเค็กฝอยทอง ก็ลองเอามาทานดู โห.. นุ่มอร่อยมาก อร่อยกว่าเค้กที่ขายแพงๆอีก

2. din555

din555 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้รีบบำเพ็ญเร่งเข้า อย่าได้รอช้า...

3. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุครับ...
    ...หันหลังคืนฝั่ง พ้นจากทะเลทุกข์...

4. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    นิมิตดี...ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านครับ

5. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ
    รบกวน ถาม ท่าน เจ้าของกระทู้หน่อยครับ
    ณ ปัจจุบัน ท่านเจ้าของกระทู้ ปฎิบัติ ตนเองอย่างไรครับ แบบว่าทางธรรม อ่าครับ
    อยากรู้ แนวทางอ่ะครับ

6. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

รักษาศีล 5 ได้บ้าง พร่องบ้าง ตามกำลัง ทำทานเป็นปกติ คือ ตามกำลัง มีมาก ทำมาก มีน้อยทำน้อย แต่ทำบ่อยๆ แผ่เมตตาเป็นปกติ พยายามไม่โกรธใคร ถ้าโกรธก็แผ่เมตตาให้เค้าไป สวดมนต์ เช้า-เย็น มาหลายปีแล้ว รักษาศีล 8 ก่อนนอนทุกวันพระ นั่งสมาธิตามกำลัง ไม่ได้ทำทุกวัน จิตสงบบ้าง ไม่สงบบ้าง ช่างมัน

ทำบาปก็มีบ้าง เพราะมีกิเลศ แต่ที่ไม่ทำเลยคือ ฆ่าสัตว์ ขโมยของที่ไม่ใช่ของเรา ดื่มสุรา เจ้าชู้นะแต่ก่อน ตอนนี้เลิกแล้วเพราะแฟนดุ!

7. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ
    ขอบคุณครับที่มาตอบผม ทำให้มีกำลังใจ และรู้ว่า สิ่งที่ ผมจะทำ เราไม่ได้ทำคนเดียว ยังมีคนอีกตั้งมากมาย ที่ทำมากกว่าเรา
    ขอบคุณครับ คุณ jiradech panatuhk