ผู้ใดฝึกตนให้เป็นคนอดทนต่อคำล่วงเกินของผู้อื่นได้ จัดว่าเป็นผู้ประเสริฐสุด

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 15 กันยายน 2010.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมโดนเรื่อยครับ แต่ผมเชื่อว่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ถ้าผมทำชั่วจริง ผมก็รับกรรมของผมเองครับ

ส่วนกระทู้นี้ ตั้งเพื่อเตือนใจตัวเอง ทีมงาน และเพื่อนสมาชิกครับ เพราะตอนนี้มีฆราวาสบางกลุ่มแอบอ้างชื่อวัด และกล่าวข้อความอันเป็นเท็จในการโจมตีเว็บพลังจิตครับ ซึ่งเว็บพลังจิตได้ชี้แจงท่านเจ้าอาวาสให้ท่านทราบแล้ว และท่านเมตตาเตือนสติให้อดทน อย่าไปทะเลาะกับเขา ให้ตั้งหน้าตั้งตาทำความดีต่อไปครับ

ดังนั้น ถ้ามีใครบังเอิญไปอ่านเจอ จะได้เข้าใจว่า เว็บพลังจิตเลือกที่จะ "ยุติ" ด้วย "ธรรม" คือ การนำ "ธรรม" มาใช้ในการแก้ปัญหา ซึ่งก็ คือ การ "ยุติ" ที่จะไปตอบโต้ใด ๆ ในที่สาธารณะครับ

โมทนา

2. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    เพชร ไม่ว่าอย่างไรก็ต้องเป็นเพชรครับคุณ คม

เรื่องที่ว่า มีฆราวาสบางกลุ่มคอยมาเบียดเบียนนี่ ใช่กระทู้ที่ชอบโผล่แล้วโดนลบตลอดที่บอร์ด อภิญญา หรือเปล่าครับ ผมเคยไปเจออยู่

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เว็บอื่นครับ แต่อย่าไปพูดถึงเขาเลยครับ หุหุ

4. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ;k02เรื่องไม่พอใจกันและกันมีมาให้เห็นบ่อย ๆ ในชีวิตประจำวัน ตั้งแต่ระดับพนักงานตัวเล็ก ๆ ไปถึง ผู้บริหาร ทุกคนมีกิเลสหนาเตอะเกาะใจอยู่ เวลาที่เห็นใครทำอะไรขวางหู ขวางตา ไม่ชอบใจ ทั้ง ๆ ที่การกระทำนั้นเป็นสิ่งดี ก็จะแสดงอาการโต้ตอบบางอย่าง ปล่อยข่าว ทำให้เสียหายบ้าง แล้วแต่จะงัดวิธีไหนมาทำกับเรา

ระดับสูงหน่อย มีความรู้ดี มีการศึกษาสูง ก็จะมาแนบเนียน ประเภทรู้หน้าไม่รู้ใจ อาการทางกาย ปิดบังอาการทางใจได้แนบเนียน เล่นละครก็ได้ตุ๊กตาทอง สุพรรณหงษ์ทองคำ อะไรก็ว่าไป
    ส่วนตัวทิพย์เอง วางตู้รับเหรียญ (สตางค์) ที่เหลือจากการทานอาหารของลูกค้า ใครที่ขี้เกียจเก็บเศษเหรียญก็หยอดลงตู้ ทิพย์สะสมไว้ เดือนหนึ่ง ก็ส่งวัดครั้งหนึ่ง วัดละเดือน ( ส่วนวัดไหนบ้างแล้วแต่โปรแกรม )

แวะเวียนไปที่ตู้รับบริจาคทีไร น้องแคชเชียร์ก็มีเรื่องเม้าท์ให้ฟังทุกทีว่าคนนั้นพูดอย่างนี้ คนนี้พูดอย่างนั้น ฟังแล้วจิตตก ไม่เห็นมีใครมาโมทนา สาธุ กับเราเลย แปลกจัง ทำให้รู้สึกว่า ไม่ทำสบายใจกว่าไหม หากนายไปเจอใครยุเข้าหู ให้เลิกทำ ก็เลิก ไม่ยินดี ยินร้ายกับเหตุการณ์ที่จะเกิดภายหน้า ในเมื่อปัจจุบัน ยังทำตู้รับเงินบริจาคอยู่ ก็ทำไปให้ดีที่สุด ด้วยจิตที่เป็นกุศล บริสุทธิ์ใจ

อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด ไม่ยึดติด หรือหากใครเห็นว่ามันน่าทำ จะเอาไปทำเอง ก็เอาไป อย่างน้อยเราก็ภูมิใจที่เราเป็นผู้เริ่มต้น ในการปลูกต้นบุญต้นนี้ ได้ทำบุญส่งเงินให้วัดไปแล้วหลายวัด (จะเอาสวรรค์ วิมาน แฮะ ๆ ) พอทำดี ก็เจอ " มารผจญ " เป็นซะอย่างนั้น catt3

5. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากค่ะ! ข้อความนี้ ขออนุโมทนา และขออนุโมทนาจขกท.ด้วยค่ะ

6. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความนี้ก็ชอบมากค่ะ! มีแต่คนเก่งๆนะคะ กระทู้นี้ ชอบมากๆ

7. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    3
    ก่อนอื่นขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆครับผม

//////////////////////////////////////

วังวนของโลกธรรม 8

ครูบาอาจารย์ท่านปฏิบัติได้ดีเท่าดียังมีคนติฉิน ( ลงนรกเลย )

อย่างเราๆนี่ไม่เหลือครับ .... ยับเยิน

8. animal will do

animal will do เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2010
    ขออนุโมทนาค่ะ สัจจะธรรมดีๆ ที่คนสมัยนี้ไม่ค่อยรู้ เอาใจไปยึดกับคำนินนทา ด่ากันไปมาอยู่นั่น

9. xushukung

xushukung เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อได้ฝึกบ่อยๆก็จะเห็นจิตตัวเองได้เด่นชัดเปรียบเหมือนแมวคือ(สติ)ที่คอยเฝ้าจับตาดูหนูคือ(จิต) พอหนูโผล่ออกมาจากรูทีไรก็จับได้ทุกที

อันนี้แหละคือปัญหา เพราะแมวตัวนี้มักจะขี้เกียจ หรือ แอบหลับ เป็นประจำ มันคงจะอิ่มเกินไปหรือเราเลี้ยงดูมันดีเกินไป บางทีก็หนีเที่ยวซะนี่ สงสัยคงต้องหาโซ่อุเบกขามาคล้องมันบ่อย ๆ

10. AiiFAR

AiiFAR เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2010
    ถ้ามีคนนินทาว่าร้ายลูก ลูกก็จะต้องคิดให้ได้ว่า เหมือนคนจุดกองไฟเผาฟ้า
    แม้กองไฟจะใหญ่มหึมาเพียงใด แต่ฟ้านั้นว่างเปล่า ไม่มีเชื้อที่จะติดไฟได้
    กองไฟจะลุกโชติช่วงสักเพียงใด ก็จะไหม้และมอดไปข้างเดียวในที่สุด

------ โอวาทสี่ของเหลี่ยวฝาน

11. a-pin-ya

a-pin-ya เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    เรื่องนี้ต้องขอชมเชย นายกอภิสิทธิ์ เป็นตัวอย่างที่ดีมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2010
  12. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ยังทำไม่ได้เลยค่ะ ยากจัง ว่าจะอดทนๆๆๆ พอถึงเวลา...ก็อดไม่ได้ที่ต้องโมโห และต่อปากต่อคำตลอดเลย เป็นนิสัยที่แย่และแก้ยากจริงๆ แต่จะพยายามต่อไปค่ะถึงแม้ไม่รู้ว่าจะสำเร็จเมื่อไร

13. ธารธรา

ธารธรา สมาชิก

14 มิถุนายน 2009
    โมทนาสาธุค่ะ เป็นคนขี้โมโหเหมือนกัน แต่ก็พยายามรู้ตัว อดทนได้บ้าง ไม่ได้บ้าง
    บางทีหลุดแสดงกิริยาไม่ดี (ไม่เคยหลุดคำค่ะ) ก็ยังรู้สึกเสียใจว่าตัวเองทำไมทนไม่ได้:'(
    จะพยายามฝึกฝนต่อไปค่ะ สาธุ

14. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ^_^ :cool: :cool: :cool:

15. ดวงใจปฐพี

ดวงใจปฐพี Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    คิดซะว่าเป็นบททดสอบบทหนึ่ง เพื่อให้เราบำเพ็ญขันติบารมี

16. vanil

vanil Active Member

13 สิงหาคม 2010
    ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่เจอคำล่วงเกินทั้งหลาย บททดสอบหลายๆครั้งยากมาก เคยเจอคนที่เราเตือนเค้าอย่างสุภาพ เพราะทำเสียงดังรบกวนผู้อื่น นอกจากเขาจะไม่ฟังแล้วยังพูดจาล่วงเกินและขู่อาฆาตมาดร้ายไว้ทั้งที่ก็ไม่เคยรู้จักกัน เราก็เลยชี้แจงไปโดยพยายามให้สุภาพที่สุด ก็ไม่ฟัง ก็เสียใจบ้างที่คนเราพูดกันดีๆ เรื่องเล็กน้อยไม่น่าจะทำให้มีอารมณ์ร้ายกาจขนาดนั้นจนถึงขั้นคิดประทุษร้าย แต่ก็นั่นแหละ คิดว่าพูดเพราะและมีเหตุผลที่สุดแล้วเท่าที่เราจะคิดได้
    ขอเป็นกำลังใจให้เว็บพลังจิตและชาวเว็บทั้งหลาย อย่าเพิ่งท้อนะคะ เป็นกำลังใจให้กันและกันตลอดไปนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.7 KB
      เปิดดู:
      54
  17. littlepumpkin

littlepumpkin สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนากับ จ.ข.ก.ท. ค่ะ
    กำลังโดนอยู่กับตัวเองเลยค่ะ
    "...ผู้ใดอดทนต่อคำล่วงเกินของผู้ซึ่งด้อยกว่าตน เราเรียกความอดทนนั้นว่าสูงสุด..."

ขอบคุณสำหรับข้อความดีดีค่ะ

18. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    อนุโมทนา และขอให้ มีความสุข นะคะ ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆคะ บางทีมันละไม่ได้ อดไม่ได้ก็ซะที แต่ก็เตือนตนเสมอ นะคะ บางอย่างมาเพื่อฝึกจริงๆคะ เมื่อเราผ่านมาเราต้องกลับไปขอบคุณเขาด้วย เพราะช่วยให้เรารู้ว่า มารไม่มี บารมีไม่เกิด บางที นะ บางที
    เหมือน เราขับรถอยู่ดีดี คันหน้าออกมากะทันหัน รถเราลอยแล้ว เบรคอยู่ แต่รถไม่หยุด อันนี้ ข้าน้อยก็ขอ อภัย และ ขอชดใช้ ตามอัตภาพ ที่สมเหตุและสมผล

19. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

มันเป็นของยากมากๆ แต่ก็นะคะ

สิ่งใดที่ได้มายาก เมื่อได้มาย่อมเป็นสุข

เหมือนกับอดทนต่อคำล่วงเกินมากยากเท่าไหร่ถ้าทนใด คงจะสุขใจไม่น้อยเมื่อนึกถึง ^^

20. thean

thean สมาชิกใหม่

:) ผมทำงานดูแลคนสติไม่ดี ส่วนใหญ่ก็โดนด่า โดนว่า แต่ผมก็ไม่คิดอะไรถือว่าเขาสติไม่ดี ผมก็เอาวิธีแบบนี้มาใช้กับคนสติดีที่ชอบว่านินทาผู้อื่น ก็ได้ผลดีครับ เราไม่เครียดด้วย :D เมื่อก่อนผมชอบเถียงแม่ เพราะแม่ชอบบ่นว่านานๆ ผมเถียงท่าน ทำให้ท่านเสียใจ พอผมออกมาอยู่คนเดียว มีเวลาคิดมากขึ้น ก็เพิ่งรู้ว่า ถ้าเราไม่เถียงแม่ แม่ก็จะไม่บ่นว่าเรานานๆหรอก เว็ปพลังจิตก็มีส่วนช่วยให้วิธีคิดของผมดีขึ้น ผมใจเย็นลงแล้วคิดถึงผู้อื่นมากขึ้น ขอบคุณครับ :)