ผู้บำเพ็ญพระโพธิสัตว์พิจจารณาอริยสัจ 4กันบ้างไหม

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ไม่ใช่ตัวตน, 25 มกราคม 2019.

1. ไม่ใช่ตัวตน

ไม่ใช่ตัวตน Active Member

ขอเป็นความรู้หน่อย ผู้ที่บำเพ็ญทางสายพุทธภูมิ

เรื่องใดก็ได้

ตามเหตุของท่านๆเลยครับ

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงจากที่ตนเองรู้มานะครับ รู้จากรู้ ก็คือ ไม่มีหรอกครับสายพุทธภูมิ จะมีตามบันทึกไว้ก็คือ พระอรหันต์สี่แบบ ส่วนพุทธภูมิเป็นภูมิส่วนบุคคลที่เขาต้องเกิดมาเพื่อเป็นตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโดยเฉพาะ เช่น ภัทรกัปน์นี้ ก็กำหนดผู้ที่จะได้เป็นพระพุทธเจ้าเอาไว้ก่อนแล้ว คนปกติทั่วไปนั้นไม่ไช่วิสัยที่จะเอื้อมถึงได้ คงได้แค่พระอรหันต์ก็ยากแล้ว..จะนิพพานยิ่งยากกว่า..
    ดังนั้น จะอยากเป็นพระพุทธเจ้านั้น..อย่าอยากเกินปัญญาของตนเองจะเหมาะกว่านะครับ

3. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนเรื่องของอริยสัจสี่นั้น คนที่นับถือพุทธ ย่อมต้องเรียนรู้อริยสัจสี่กันทั่ว และ แม้ผู้ที่ไม่นับถือพุทธ ไม่รู้จักพุทธ ก็ล้วน มีความทุกข์กันทุกสรรพสัตว์ และปรารถนาอยากดับทุกข์ เพื่อความพ้นทุกข์โดยทั่วกัน นั่นแหล่ะครับ...ทุกชีวิตที่เกิดมาเป็นสัตว์โลก ล้วนแล้วแต่มีความทุกข์ด้วยกันทั้งนั้นครับ...ประสบพบเจอกันทุกตัวตนครับ

4. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003

ต้องพิจารณาประจำครับ

การเห็นฝั่งสองฝั่ง ทั้งทุกข์ และ สภาพพ้นทุกข์(สภาพทุกข์ดับ แม้เพียงชั่วคราว) นั่นคือ
    การย้ำเหตุแห่งกำลังใจในการก้าวเดินบนเส้นทางการฝึกตนเพื่อความพ้นทุกข์ของตนและสรรพชีวิต

อริยสัจจ์สี่ที่ได้พิจารณาประจำ คือ เหตุผลักดันใหญ่ เลยครับ