ผีมาขอส่วนบุญตอนผมบวช

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย anuchitpinyo, 2 พฤษภาคม 2013.

1. gushmans

gushmans เป็นที่รู้จักกันดี

แลกเปลี่ยนประสบการณ์น่ะครับ

ช่วงเดือนเมษายน 56 ที่ผ่านมาในวันหยุดสงกรานต์มีโอกาสได้ไป ปฏิบัติธรรมกับพี่ชาย ในวันที่ 13 14 15 ปกติช่วงนี้เป็นช่วงฉลอง เคยคิดจะไม่ไปร่วมกับเขาแต่ใจมันสู้ไม่ไหว ปีนี้เลยใจเเข็ง เข้าวัดมันสะเลย ปรากฏว่าได้นอน กุฏิแม่สาย เป็นกุฏิที่ถ้าผมมาปฏิบัติวัดนี้จะได้นอนกุฏินี้เสมอๆ ทั้งๆที่คนอื่นมาก็ไม่เคยได้นอน บรรยากาศเป็นกถฏิข้างลำธาร มีสองชั้น เป็นกุฏิไม้ ด้านบนมีสองห้อง พร้อมระเบียง ด้านล่างมีสามห้องนอน สองห้องน้ำ บรรยากาศวิเวกวังเวงเลยทีเดียว โดยปกติผมจะมากับเพื่อนสนิทอีกคนนึง เพราะพื้นเดิมผมกลัวผี แต่ครั้งนี้มากับพี่ชาย(สงสัยว่ามันจะมาแก้บนอะไรหรือเปล่า เพราะแกออกแนว คนพาลนิดๆครับ) มาวัดครั้งนี้ได้เพื่อนร่วมห้องเพิ่มอีก คนนึง เลยเป็นสามคน

ทุกวันเราจะไปปฏิบัติธรรมโดย เดินจงกรม นั่งสมาธิ ร่วมกับคนอื่นๆ สังเกตุว่าทุกๆเช้า (ลืมบอกไปว่าได้นอนห้องด้านล่างของระเบียง) จะมีเสียงฝีเท้าหนักๆ เดินไป เดินมา เหมือนประมาณว่ามาปลุก ถึงเวลาไปปฏิบัติธรรมแล้ว!!!!! โดนจะมาทั้งเสียง และฝุ่นตกใส่หน้า ทำให้ต้องรีบตื่น พี่ชายคิดว่าพระเดินบนระเบียง แต่ไอ้เราก็เงียบ วันแรกผ่านไปด้วยดี

วันที่ ๒ เสียงฝีเท้ากับฝุ่น ก็ตกลงมาโดนหน้า เหมือนเคยทำให้ต้องรีบตื่นไปทำวัตร กวาดวัด ปฏิบัติธรรมตามเคย แต่ว่าวันนี้มีงานพิเศษคือช่วยแม่ชีตัดฟืน ผลคือเหนื่อยมากๆ และหิว วันนี้จึงทานอาหารเพล ที่ร้าน ปรากฏว่าพี่ชายสั่งอาหาร แล้วนำไปทานทีกุฏิ ตอนเย็น ซึ่งผมเห็นแล้วก็ไม่ค่อยสบายใจสักเท่าไหร่ เพราะเราถือศีล ๘ กัน

วันต่อมาเสียงฝีเท้าก็มาปลุกตามเคย เราทำตัวเหมือนจะปกติ จนถึงช่วงกลางคืนนี้ ปฏิบัติธรรมรอบเย็นเสร็จ ทุกคนก็ง่วงนอน เข้านอน โดย ผมนอนตรงกลาง พี่ชายผมนอนด้านขวา น้องที่พบกันที่วัดนอนซ้าย ทุกคนง่วง เลยปิดไฟนอน ผมได้ยินเสียงเหมือนคนเอานิ้วมือถูกันแล้วเกิดเสียงด้านซ้าย ผมเลยถามว่าน้องว่าทำอะไร น้องแกก็นิ่งๆ ตอบว่าผมไม่ได้ทำอะไรนี่ ..... เอ้าไม่เป็นไร แต่ผมยังไม่ง่วง เลยคลุมโปง เปิดไฟฉาย แล้ว เอาหนังสือธรรมมะมาอ่าน ปรากฏว่าสักพัก พี่ชายผมก็โวยวาย ว่าผมไปเป่าหูเขาทำไม ผมก็งงๆ บอกไม่ได้เป่า ทีนี้ล่ะ พี่ชายผมลุกเปิดไฟ แล้วลงมานอนใกล้ๆกันแบบเเนบเนื้อและร้อนมากๆ จู่ๆไอ้น้องชายคนนี้ก็ลุกขึ้นแล้วไปนอนอีกฝากแทนที่เดิม ( เกิดอะไรขึ้น) คืนนั้น ผมทำตัวเป็นศูนย์กลางเพราะดู อาการแล้ว สองคนนั้นเหมือนจะโดนหลอกเอาเสียแล้ว ผมเลยทำใจแข็ง ดูแลเขา แต่พอเขาหลับแล้วนี่สิ ผมนี่กลัวสุดขีดแปปที่ไม่เคยเป็นมาก่อนเลย

เช้ามาเลยรู้ว่า
    พี่ชายโดนเป่าหู น้องโดนเอามือขยำผม และ ได้ยินเสียงฝีเท้าคนเดินไปเดินมานอกห้อง

พี่ชายรู้งี้เลยว่ากลับบ้านวันนี้เลย แต่แกสงสัยเลยขึ้นไปดูข้างบนห้องที่เรานอน ปรากฏว่าเป็นระเบียง แกตกใจมาก แกเข้าใจมาตลอดว่าเป็นห้องที่มีพระจำวัดอยู่ ..........

แต่ส่วนตัวผม ผมคิดว่าจะเป็นเทวบุตร เทวดา มาอำ หรือเปล่า ในวัดจะมีผีมาขอส่วนบุญเหรอ หรือว่าเราจำทำอะไรผิด ไม่ถูกไม่ควร ด้วยความสงสัย แต่ในที่สุดก็ลาสีลแล้วกลับบ้านไป

2. gushmans

gushmans เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อเนื่องนิดนึงน่ะครับ

ด้วยความสงสัยจึงคิดว่าถ้ามาโอกาสจะมาอีกครั้ง

หลังจากนั้นไม่นาน ผมก็มีโอกาสได้ไปวัดเดิม ในช่วงต้นเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ปรากฏว่าได้นอนกุฏิเดิม ห้องเดิม กับเพื่อนที่ด้วยกันบ่อยๆ โดยผมไม่บอกอะไร น่ากลัวๆให้เพื่อนฟังหรอก ข้อสังเกตหนึ่งว่า เหมือนจะมีฝุ่น อะไรตกใส่หน้าเรา เวลาเรานอนอยู่ตลอดเวลา ด้วยผมมีประสบการณ์ จึงเอาเสื้อมาปิดส่วนหัว ลงมาตา เว้นที่จมูกไว้ คืนแรกก็ปกติ ไม่ได้นอน เพราะแปลกที่ แต่ดูๆเพื่อนผมมันนอนไม่หลับ ขยุกขยิกตลอด แต่มันไม่บอกอะไรผม คืนที่สองด้วยความเพลียเราจึงหลับง่าย แต่ก็หลับไม่สนิด ก่อนจะตื่นช่วงงัวเงีย ผมออกเเนวเคลิ้มๆ มองดูที่ปลายเท้า ปรากฏว่าเห็นคนผิวตัวดำสนิด ผมหยิกหยอย ไม่ใส่เสื้อ ใส่ผ้าเตี่ยว( สีอะไรไม่ทราบ) แต่ที่แน่ๆ ตาสีแดง ในตาสีดำ น่ากลัว มากันสาม ... คน ตน ... พอตื่นก็ได้คุยกันเพื่อน ผมหลุดปากไปว่าตาแดงๆ เพื่อนเข้าใจว่านอนไม่พอเลยตาแดง ผมก็เออ ออ ห่อหมก กับมันไป หลังจากที่ปฏิบัติธรรม ทุกครั้ง ผมจะแผ่ในทั้ง ผี เทวดา ดวงวิญญาณ ที่อยู่ใกล้กุฏิโดยรอบ ปรากฏว่าอาการดีขึ้น หลับ ได้ดีขึ้น

คนสุดท้าย(อีกแล้ว) คราวนี้เวลานอน หัวใจผมนี้มันบีบตัวเเรงมาก อาการกลัวมันมาจากไหนก็ไม่ทราบ กลัวทั้งคืน กลัวไม่มีสาเหตุ และก็ไม่มีอะไรมาหลอกทั้งคืน แต่ผมกลัวและพักผ่อนไม่เพียงพอ ลาศีลไป แบบ อ่อนแรง

จนถึงวันนี้ยังไม่รู้เลยว่าที่เห็นคืออะไร แต่สิ่งหนึ่งที่อยากทำได้คือ จะจัดการกับความกลัวแบบนี้ได้อย่างไร

3. Siddhartha

Siddhartha Active Member

ขอบคุณครับ :cool:

4. Chanseenak

Chanseenak เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2011
    ถ้าเป็นผมขับมีผีมาซ้อนท้าย คงช๊อคตายไปแล้วครับ 55 ถือว่ากำลังใจดีมากครับ

5. anuchitpinyo

anuchitpinyo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ

6. Loveyous

Loveyous เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ท่านคงช่วยดูแลน่ะครับ