ผมอกหักจากเด็กผู้ชายครับวันนี้ ไม่มีทางออกอยากได้วิธีแก้กรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พุทธเวทย์, 10 เมษายน 2010.

1. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

ค่ะ..เข้าใจค่ะที่น้องเค้าต้องแบบนี้เพราะความรักตัวเดียว
    ไม่ได้มีอคติกับน้องนะคะแต่คนเราบางที การดึงสติกลับมามีหลายวิธีอาจต้องใช้
    วิธีละมุนละม่อม..หรืออาจจะต้องตบหน้าไปแรงๆ...
    เปรียบเหมืนการให้ยาคนไข้...ยาบางตัวอาจอ่อนไป..คงต้องใช้ยาแรงๆบ้าง
    ถ้าน้องเค้าเข้าใจ..น้องเขาคงไม่โกรธ...มองตัวเองให้มากเราไม่ดีตรงไหน
    เอาเหตุนี้เป็นบทเรียน.ปรับปรุงแก้ไข..หากต่อไปน้องเจอใครที่รักอีก..จะได้ไม่ทุกข์อีก...ใจคนมันบังคับกันไม่ได้นะ..ความรักไม่เคยทำให้ใครสุขได้นาน..
    รักอย่างมีสติ..รักอย่างเบิกบาน..รักอย่างไม่ต้องการได้รับตอบ..จะได้ไม่ทุกข์นะ
    เอาใจช่วยให้ผ่านไปได้โดยเร็วนะ...

2. 3v33v3

3v33v3 สมาชิก

เป็นกำลังให้ค่ะ ครูบาร์อาจารย์ท่านสอนไว้ว่า อดเปรี้ยวไว้กินหวาน ตั้งใจเรียน/ทำงานก่อร่างสร้างตัวแล้วค่อยคิดเรื่องความรัก(ครอบครัว) แล้วเราจะเจอแต่คนที่ดีสำหรับเรา ดิฉันมองว่าเนื้อคู่บนโลกมนุษย์เป็นการให้กำเนิดใครบางคนที่ฟ้าลิขิต/เป็นคู่เวรคู่กรรมกันมา เกิดมาในโลกใบนี้ล้วนแล้วแต่เกิดมาใช้เวรใช้กรรม เกิดมาเพื่อให้คนเราทุกคนบำเพ็ญเพียร สร้างบารมี ดิฉันรู้แค่ว่าบ้านเก่าของเราจะมีบิดามารดาพี่/น้อง คอยดูแลเราอยู่
    ความรักคุณควรคิดสะว่าใช้เวรใช้กรรมกันไป ไม่จองเวรซึ่งกันและ มั่นสร้างบารมี ชาติหน้าจะไม่เจออย่านี้อีก ถ้าคุณท้อดิฉันก็อยากให้กำลังใจเพราะคนที่มีปัญหา/ความทุกข์ มากกว่าท่านก็มี เช่น ถูกพ่อเลี้ยงแอบมากระทำชำเราในขณะที่หลับ เด็กก็ไม่ทราบมาก่อน แต่อยู่วันหนึ่งมีคนมาบอกว่าพ่อเลี้ยงตนเองกระทำชำเรา เด็กคนนั้นเสียใจมากเพราะตนคิดว่าเป็นบิดาที่ดีที่สุดที่ไม่เคคิดที่จะกระทำแบบนั้น เด็กโกรธมากทั้งน้ำตา แต่ก็ให้อภัยคิดสะว่าทดแทนบุญคุณ เด็กก็มีความอดทอย่ามาก ไม่ว่าจะถูกด่าต่างๆนาๆๆ ร้องไห้ ไร้กำลังใจ แต่ก็ต้องอดทนเพราะทำอะไรไม่ได้ เนื่องจากไม่อยากเรียกว่าลูกเนรคุณคน..ซึ่งเด็กหวังว่าสักวันหนึ่งบิดาจะสำนึกผิด.......
    เพราะฉะนั้นดิฉันอยากยกตัวอย่างเล็กๆๆน้อยๆๆให้คุณฟังว่าให้คุณจงมีสติอยู่กับตัว แล้วคุณจะได้พบกับแสงสว่างค่ะ
    ขออนุโมทนาให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าในชี้แนะในครั้งด้วยเถิด
    เห็น

3. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากจะคอมเม้นต์หรอกนะครับ

ผมก็ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไร แต่

ทำไมคุณถึงว่าคนอื่น ต่ำหรือครับ

คนสูงส่งสมควรว่าคนอื่นต่ำหรือครับ

4. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

.....เข้าใจในทุกสถานการณ์ครับ เพราะคนที่รักเพศเดียวกัน จริงๆแล้วเค้าก็ไม่ได้

อยากจะให้เป็นแบบนี้ มีใครบ้างครับ ที่ต้องการจะเป็นแบบนี้ เรียกร้องแบบนี้ตั้งแต่

ยังไม่เกิดว่า อยากรักเพศเดียวกัน ไม่มีหรอก ไม่มีใครสามารถบังคับได้เลย ไม่

เช่นนั้นคงมีแต่คนอยากได้นั้นอยากได้นี้ก่อนเกิดกันทุกคน

.....และก็เข้าใจว่า มันไม่ใช่โรคร้าย ที่ทุกคนต้องรังเกลียด และเหยียดหยาม

มันไม่ใช่โีรคติดต่อ ที่จะเดินแล้วไปติดใครได้

.....และเข้าใจว่า มันอาจจะเป็นเพราะกรรมเก่า แต่พวกเค้าไม่รู้หรอกว่า เป็น

เพราะกรรมอะไร ถึงเป็นเช่นนี้ เพราะไม่ใช่ทุกคนที่สามารถจะเห็นกรรมเก่าของ

ตัวเองได้

.....ก็เลยเข้าใจว่า...เขาก็เป็นคนๆหนึ่ง ที่อาจจะมีกิเลสไม่ต่างจากคนทั่วๆไป

เพียงแค่ความรักนั้นต่างก็เท่านั้น

......อยากให้เจ้าของกระทู้ คิดเสียว่า ไม่มีใครเลือกเกิดได้ และเป็นสุขในสิ่งที่

เป็น ไม่ทำความเดือดร้อนให้ใคร มุ่งทำความดี คิดดีทำดีไว้เสมอ เท่านี้ชีวิต

ก็จะเป็นสุข ความรักไม่ว่าชาย หญิง หรือเพศที่3 ไม่ได้ต่างกัน เพราะในที่สุด

ก็เป็นทุกข์ ถ้าตัดกามออกไปไม่ได้ ก็ขอให้มีสติ และ คิดว่า ของทุกสิ่ง

ทุกอย่าง ล้วนแล้วแต่ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ...................

5. ผู้เตือน warn

ผู้เตือน warn เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคุณเป็นใคร ถึงได้มา ส..ใส่เกือก

เกี่ยวอะไรด้วย ไม่ได้ดูตัวเองเลย

มองตัวเองซะก่อนนะ (ยังพอมีสติอยู่บ้าง ที่รู้ตัวว่าไม่เกี่ยว แต่ก็อดไม่ได้ เลว!!)

จากเราผู้เตือน..................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2010
  6. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ความรักเอย....งดงามอย่างนี้....จนชั่วชีวี.....โหยหาความรักไม่เคยพอ

รักที่ไม่ฝืนธรรมชาติยังผิดหวังเพราะทุกอย่างล้วนไม่แน่นอน บอกว่ารักเราเค้าอาจจะนอนกับคนอื่นอยู่ก็ได้
    รักที่ฝืนธรรมชาติ ยากนักที่จะสำเร็จยั่งยืน...ลองนึกถึงตอนแก่เฒ่ากันแล้วสิครับ จะอยุ๋กันไหวหรือ......คิดใหม่ทำใหม่เพื่อชีวิตที่สดใสของคุณเอง

7. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

มองตัวเองผมมองตลอดครับ เพราะผมไม่ได้ดีอะไร

ผมอ่านผมก็โกรธคุณนะครับ มาด่าผมขนาดนี้

แต่ตอนนี้ ไม่โกรธคุณแล้วล่ะครับ อโหสิกรรมให้กันนะ

เพราะในนี้บอร์ดธรรมะ เรามาศึกษาเพื่อเป็นคนดี ไม่ใช่ให้แย่ลง

8. ผู้เตือน warn

ผู้เตือน warn เป็นที่รู้จักกันดี

อโหสิกรรมครับ เลิกแล้วต่อกัน หมดกรรมกันแค่นี้

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    แนะนำให้ถอนคำพยาบาทครับ เพราะไม่เป็นประโยชน์กับตัวน้องเองครับ

เตือนให้คิด ในฐานะพี่คนหนึ่ง

ไม่ได้เตือน ในฐานะผู้ดูแลห้องนะครับ

โมทนา

10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    โมทนากับทั้งสองท่านด้วยครับ เพราะไม่มีประโยชน์อันใดที่จะสร้างศัตรูเพิ่มครับ

รักกันไว้ดีกว่าครับ

11. กุลวัชร

กุลวัชร ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

10 มิถุนายน 2009
    โอ๊ย คุณพุทธเวทย์ จะแนะนำให้ในฐานะรุ่นพี่มีประสบการณ์ทุกวันนี้ พี่ก็ยังมีคนรักเป็นเพศเดียวกันอยู่ และยังคบกันเป็นปีปีแล้ว น้องรู้ไหม ความรัก มันเกิดหลายอย่างบางคนเจอปุ๊ปรักปั๊ป แล้วก็เบื่อหน่ายเลิกกันไป การที่จะอยู่ยั้งยืนยง แฟนพี่เขาสอนพี่นะ ว่า คบกันเป็นเพื่อนไปด้วย หมายถึง เขาเป็นเพื่อนเราไปด้วยถึงแม้จะมีความรู้สึกเกินเพื่อนก็ตาม โดยพี่กับเขา ได้ไปกินข้าวด้วยกัน ได้ไปไหนมาไหนด้วยกัน มีความหวานชื่นเกินเพื่อน แต่พี่ก็ไม่ยึดเขาไว้กับพี่คนเดียว เพราะ พี่ก็มีคุณพ่อคุณแม่ อยู่ ถ้ามาอยู่ด้วยกันทางบ้านคงไม่ยอม เราพยายามหากิจกรรมทำร่วมกัน อาทิ พี่กับเขา ทำงานอย่างเดียวกัน มีงานมีรายได้ร่วมกัน การเกื้อกูลกันไปมา ทำใหกลายเป็นความรักได้ และรักยั่งยืนคือรักแบบผุ้ใหญ่
    พี่ก็รู้ว่าเขาอาจมีกิ๊ก หลายคน พี่ไม่สนใจ เพราะเขาก็ยังมาหาเราอยู่ บางที่พี่ก็อาจไปมีกิ๊กกับคนอื่นด้วย แต่มีก็รักเขามากที่สุด มีการปรึกษากันทั้งเรื่องงาน เรื่องส่วนตัว เขาคอยดูแลพี่ ถ้าคบกันแบบนี้จะคบได้นาน ถึงแม้บางทีพี่ทะเลาะกับเขามากๆ แต่ก็ดีกันจนได้
    พี่กำลังอธิษฐานให้เขา ได้ใกล้กับพี่มากกว่านี้ พี่จะนำพาเขาเข้าทางธรรม และเข้าทางธรรมด้วยกัน ย่อมทำบุญทำทานด้วยกัน มันก็จะต่อเนื่อง

12. กุลวัชร

กุลวัชร ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

10 มิถุนายน 2009
    บางครั้งพี่อาจหากิ๊ก มาเป็นของเล่นให้เขาด้วยซำ เพราะพี่รู้ว่าเขาไม่ได้จริงจังกับกิ๊กเหล่านี้ เขาเล่นเพื่อระบายอารมณ์ แต่เรายังคงมีค่ากับเขาอยู่

13. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านเรา พ่อแม่ ปรึกษากันเรื่อง ยุคสมัยโลกาภิวัฒน์ เมื่อ ๑๐ ปี

และหนึ่งในนั้น คือ การเบี่ยงเบนทางเพศ (อาจเพราะส่งลูกๆ เรียนโรงเรียนหญิงล้วน เลยระแวง)

และพ่อแม่ ก็บอกเราและน้องว่า จะเป็นอะไรก็เป็นได้
    ขอเพียงเป็นคนดีนะลูก

เป็นกำลังใจ ให้คุณพุทธเวทย์นะค่ะ โฟกัสที่เรื่องเรียน และเรื่องครอบครัว เรื่องรักพักไว้ก่อนเนอะ

สู้ๆจ้า

เดี๋ยวก็เจอคนที่ใช่ แน่นอน หมั่นสวดมนต์ทุกวันนะค่ะ
    คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครอง

14. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

เปลี่ยนมาชอบผู้หญิงสิครับ เผื่อจะดีขึ้น - -

15. สุภิญโญ

สุภิญโญ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    ถ้าคุณเป็นผู้ชายแล้วมีผู้ชายมาชอบ คุณจะเข้าใจมากขึ้น

หลายครั้งมันอึดอัดเหลือเกิน แต่จะให้ทำอย่างไร

คนที่มาชอบเราเป็นผู้ชาย ซึ่งเราก็เป็นผู้ชาย แต่เป็นผู้ชายที่ชอบผู้หญิง

แต่เราไม่เคยรังเกียจ ก็พยายามรับความรู้สึกดีๆ บางครั้งก็ด้วยความใจอ่อน

ก็รับความรู้สึกดีๆนั้นไว้ทุกครั้ง จนไม่ทันคิดว่าอีกฝ่ายจะคิดไปไกลขนาดนั้น

พอถึงเวลาที่มันไม่สามารถ รับความรู้สึกที่ล้นเกินกว่าความเป็นเพื่อน

เราก็ต้องปฏิเสธ แต่ทุกครั้งจะปฏิเสธแบบรักษาใจสุดๆ

บางครั้งมันก็เจ็บปวดเหมือนกัน ไม่ต่างจากการไม่รับรักจากผู้หญิงคนหนึ่ง

บางทีกลับมากกว่าด้วยซ้ำ แต่จะทำไงได้ ก็เราไม่ได้ชอบผู้ชาย

ถ้าปล่อยให้อีกฝ่าย คิดเกินเลยไปมากกว่านี้ เขาคงต้องเจ็บปวดมากกว่านี้

เพราะไม่วันใด ก็วันหนึ่งเราก็ต้องปฏิเสธอยู่แล้ว

เชื่อว่าผู้ชายหลายคนบนโลก พยายามหลีกเลี่ยงเรื่องนี้

แต่ยุคนี้สมัยนี้มันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ถ้าเจอกับตัวให้คิดบวกเข้าไว้

และให้รีบหาทางตัดไฟเสียตั้งแต่ตั้นลม เพราะถ้าคุณถอนตัวช้า

อีกฝ่ายเขาจะเจ็บปวด โดยที่เราเองถ้าเป็นคนที่แคร์คนอื่นมากๆ

ก็คงจะต้องเสียใจไปด้วย ไม่ว่าจะมากหรือน้อย

ยังไงก็แล้วแต่ อย่างให้เจ้าของกระทู้ได้เข้าใจตรงจุดนี้

ความรักมันเรื่องละเอียดอ่อน การปรุงแต่งความรักขึ้นมาแต่ละครั้งไม่มีสูตรตายตัว

วันใดถ้าความรักของคุณได้ปรุงแต่งขึ้นมาอย่างถูกต้องเหมาะสม มีวัถุดิบที่ลงตัว

ความรักของคุณก็จะกลมกล่อมหอมหวาน เพิ่มรสชาติให้ชีวิตที่ยังไม่หลุดพ้นจากกิเลส

จำไว้นะครับ "ไม่ใช่ว่าผมไม่รัก แต่เรารักกันไม่ได้"

16. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ชีวิตเราเลือกเกิดไม่ได้ครับ จงอยู่เพื่อสร้างบุญบารมีครับ

17. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    สำหรับตัวผมนะครับ โดยส่วนตัวรู็สึกว่า ความรัก ที่มีเรื่องทางเพศเข้ามาเกี่ยวข้อง

จะเป็นหญิง ชาย หรือ ชายกัยชาย หญิงกับหญิง โดยส่านตัวผมรู้สึกว่าไม่ชอบใจ

รู้สึกว่าพอได้พิจรณาธรรมะ ของพระผู้มีพระภาคเจ้า รู้ว่ามันไม่อยากมีคู่ครองอะ

แต่ถ้าเป็นความรัก ความเห็นอกเห็นใจ กับเพื่อนร่วมเกิด ร่วมแก่ ร่วมเจ็บ ร่วมตาย ถ้า แบบนี้ ผมมีเต็มกำลังหัวใจ

ถ้าพูดถึงชีวิตคู่ ผมบอกตรงๆไม่อยากมีชีวิตคู่ อยากกอยุ่คนเดียว ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องห่วงใคร มีกำลังใจที่เป็นอิสระ

ผมชอบนั่งสมาธิเป็นชีวิตจิตใจ ชอบสวดมนต์ ชอบทำใจไห้มีความสุข แบบที่พระท่าน

บอกว่า สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี ผมชอบเดินทางนี้มากกว่

อยู่คนเดียวแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองครองทุกข์ แสนสนุกแต่ไม่สบาย

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2010
  18. พุทธเวทย์

พุทธเวทย์ Active Member

ขอบพระคุณทุกท่านอย่างสูงครับ เกือบปีแล้วที่ผมไม่ได้เข้ามาอ่านที่นี่ ไม่รู้ว่าวันีน้มีอะไรดลจิตดลใจให้มาอ่าน ต่อไปนี้ผมจะไม่อารมณ์ร้อนบรรดาลโทสะ ว่าใครอีกแล้วครับ
    ผมจะอโหสิกรรมทุกคนที่ได้ว่าผมในกระทู้ นี้แล้วอนุโมทนาบุญกับทุกคำตอบที่ส่งเสริม ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ :d ออผมเข้ามาที่เวบนี้ก้อแค่เพื่อต้องการที่พึ่งทางใจไม่ได้หวังผลประโยชน์ใดใด เว็บนี้ก็เหมือนวัด ไม่ต้องเดินไปวัดแค่เข้าเว็บผมก็รูสึกสบายกายและใจ

19. fugiyama44

fugiyama44 สมาชิกใหม่

รัก

ทำงัยดี รู้ตัวว่าอกหักก็ตอนรู้ว่าเรารักเค้าอ่ะ

20. fugiyama44

fugiyama44 สมาชิกใหม่

ขอเป็นกำลังใจให้เจอคนที่ใช่ต่อไปนะครับ ผิดหวังวันนี้ไม่เป็นไร ดูแลตัวเองให้ดีครับ.
    คู่กันแล้วไม่แคล้วกันครับ.