ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. rathsarin

rathsarin เป็นที่รู้จักกันดี

โอนร่วมบุญมหากฐิน108 บาทคะ1/8/57คะสาธุคะ

2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..เพลงดวงใจเดียวกัน...

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=FpJOZCJ4qJA]ดวงใจเดียวกัน - YouTube[/ame]

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ปรารถนาพระโพธิญาณ และนางแก้วคู่บารมี ผู้ประคับประคองดวงใจของเหล่าพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย เพื่อให้มั่นคงในการสร้างบารมีต่อไป

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

Numsai

3. Numsai

..นางแก้ว โดยคุณเจ้าพระยากรุงเก่า...

การลงมาเพื่อสร้างบารมีของเหล่าพระโพธิสัตว์ทั้งหลายในแต่ละชาติ ย่อมมีผู้ติดตาม เพื่อบำเพ็ญบารมีร่วมกัน

ในระหว่างการบำเพ็ญบารมีอาจจะมีคู่บารมีหลายท่าน ต่างคนต่างบำเพ็ญ บางชาติก็พบกันหลายท่าน ทำให้มีคู่บารมีหลายท่าน นำมาซึ่งความทุกข์ใจของเหล่านางแก้วทั้งหลาย จนบางครั้งถึงลาขาดกันเลยทีเดียว ทั้งนี้ บททดสอบของนางแก้วนั้นจะมีความแตกต่างกันกับผู้ปรารถนาโพธิญาณ

จึงขอนำบทกลอนที่คุณเจ้าพระยากรุงเก่าเคยแต่งไว้ให้ เมื่อหลายปีก่อน เป็นตัวแทนคำขอจากผู้ปรารถนาพุทธภูมิทั้งหลายค่ะ

นางแก้ว

หลายวาระ ... เวลา ... ข้ายังหวน
    จิตยังครวญ ... บทเพลง ... นางสวรรค์
    คือนางแก้ว ... ผู้สละ ... เพื่อพระอัน
    อภิเษกสรรค์ ... เป็นดวงเนตร ... แห่งจอมไตร

ความอ่อนโยน ... เมตตา ... มั่นในองค์
    ยอมทรงตน ... มั่นคง ... อสงไขย
    แม้เหนื่อยล้า ... หากโพธิฯ ... ยังก้าวไป
    ขอเพียรตาม ... รับใช้เบื้อง ...พุทธางกูล

... สาธุ ...

โพธิญาณ ... การเกื้อ ... เพื่อหมู่สัตว์
    จิตวิรัตน์ ... มโน ... ดั่งมหา
    แลพระนาง ... อุทิศ ... เพื่อพุทธา
    หวังเพียรสม ... โมทนา .. ข้าพระพุทธองค์ ...

โมทนา กับบารมีแห่งสหชาติบารมี
    พระนางแก้ว ทุกองค์ ในทุกกาล
    ด้วยไตรทวาร ... สาธุ....

จาก.. เจ้าพระยา (กรุงเก่า)

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเจ้าพระยากรุงเก่าด้วยค่ะ

Numsai

4. Numsai

..กำลังใจแด่..นางแก้ว...

"กลอนนี้ข้าแต่งขึ้นต่างเครื่องเคารพในกำลังใจ ความเสียสละของพระนาง ทุกองค์ ทุกท่าน ทุกกาล โดยเคารพ"

โถแม่นาง ... ฤาวาง ... เว้นใจว่าง
    ให้อ้างว้าง ... ทางเปลี่ยว ... เดียวดายหนอ
    หากมีเธอ ... อีกแรง ... ข้าคงพอ
    ได้เพียรต่อ ... เติมใจ ... ให้มั่นคง

หญิงกับหญิง ... เรื่องจริง ... อาจมีบ้าง
    แต่เส้นทาง ... หาใช่ ... ดั่งประสงค์
    หากหมายใจ ... เกื้อกูล ... คูณพระคง
    โปรดมั่นลง ... ปณิธาน ... ใจพระนาง

แม้รูปกาย ... แปรเปลี่ยน .. เวียนหลากจบ
    พอเพียรพบ ... ค้ำชู ... ตราบฟ้าสาง
    หมายวันหนึ่ง ... ตั้งไว้ ... อย่าจืดจาง
    ธ ลุทาง ... สว่างใน ... ใจพุทธา

ขอส่งใจ ... ให้พระนาง ... จงก้าวกล้า
    เป็นแบบอย่าง ... เพื่อนพา ... ข้ามสังสา
    อุทิศตน ... เพื่อเชิดชู ... พระโพธิญา
    ข้าโมทนา ... มหะใจ ... ในพระนาง

... สาธุ ...

แม้นหมู่มาก ... มองข้าม ... ใจเท่าเล่า
    ยังมีข้า ... คอยเฝ้า ... ชื่นชมอยู่
    ขออุทิศ ... ไตรสิกขา ... บูชาครู
    ปฐมคู่ ... องค์พระ ... นางแก้วเอย ....

โดย เจ้าพระยา(กรุงเก่า)

5. Numsai

..การวัดความเป็นคู่บารมี..

วันนี้สมเด็จองค์ปฐม ทรงประทานอนุญาตให้นำธรรมทานเรื่องของการรวมบุญ เพื่อวัดบารมีของผู้ที่เป็นคู่บารมีอันดับ ๑ มาเพื่อเป็นธรรมทานค่ะ

๑. ให้น้อมใจขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นประธาน พระปัจเจกพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ขอบารมีครูบาอาจารย์ทุกท่าน จากนั้นขอขมาพระรัตนตรัย พร้อมขอขมาผู้ที่จะอธิษฐานรวมบุญ เพื่อไม่ให้สะเทือนกายเนื้อ หรือกายทิพย์

๒. ระลึกถึงบุญที่เราทำในชาตินี้เท่าที่ระลึกได้ เพื่อให้เกิดความปิติเบิกบานใจ อธิษฐานรวมบุญบารมีที่ได้สั่งสมมาทั้งหมด ผู้ที่ได้ทิพยจักขุญาณจะเห็นดวงบุญใส ๆ จะใสมากแค่ไหนขึ้นอยู่กับคล่องในการใช้ทิพยจักขุญาณ หรือขึ้นอยู่กับอารมณ์วิปัสสนาญาณของผู้อธิษฐาน เมื่อระลึกถึงบุญจะเห็นวงกลมเกิดขึ้นซ้อน ๆ กันไม่สิ้นสุด ดวงใหญ่หรือเล็กขึ้นอยู่กับบารมีที่ตนเองได้สั่งสมมานานแค่ไหน

แต่ถ้าไม่ปรากฏภาพใด ๆ เท่ากับว่าต้องฝึกทิพยจักขุญาณใหม่

๓. ตรึกระลึกในดวงบุญนั้น จนกว่าเราจะมีความพอใจ สังเกตดวงบุญของเรามีความสว่าง

๔. อธิษฐานขอเห็นดวงบุญของบุคคลที่ต้องการเทียบ หากเราอธิษฐานแล้ว ปรากฏผลดังนี้

-ไม่ปรากฏดวงบุญของคู่บารมีนั้น เท่ากับว่า บุคคลนั้นไม่ใช่คู่บารมี อาจจะเคยเกิดเป็นคู่กันบ้าง แต่ไม่ใช่คู่สร้างบารมีที่จะบำเพ็ญร่วมกันต่อไป หรือ

- เห็นเพียงแสงสว่างจ้าอย่างเดียว แต่ไม่เห็นรัศมีขอบเขตที่ชัดเจน ก็เท่ากับว่าดวงบุญห่างกันมาก ผู้ที่เคียบด้วยมีบารมีสูงกว่ามาก บางครั้งมีสิ่งมากั้น ทำให้มองไม่เห็น

- หากเห็นดวงบุญของผู้นั้นแล้ว เท่ากับมีกำลังใกล้เคียงกัน แต่อาจจะไม่ได้หมายความเป็นคู่บารมีอันดับ ๑

๕. อธิษฐานเคลื่อนดวงบุญซ้อนกัน โดยอธิษฐานว่า..

"ขออาราธนาบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ข้าพเจ้าขอทราบว่า ท่านนี้เป็นคู่บารมีอันดับ ๑ หรือไม่ ขอให้ทราบตามความเป็นจริงด้วยเถิด พระพุทธเจ้าข้าฯ"

-หากไม่ใช่คู่บารมีที่แท้จริง กระแสที่ได้รับจะเป็นกระแสต้าน บางครั้งสะเทือนจนต้องออกจากสมาธิทันที หากเป็นผู้ทรงฌาณ จะรับกระแสต้านและทราบทันทีว่า ไม่ใช่คู่บารมีอันดับ ๑

แต่ถ้าหากเป็นคู่บารมีอันดับ ๑ ดวงบุญทั้งสองจะเข้ากันได้ดีจนเป็นหนึ่งเดียวกัน กระแสความรักความเมตตาจะเกิดขึ้น พร้อมความกรุณาที่มีต่อกัน กระแสนี้จะเชื่อมใจถึงกันอยู่ตลอดเวลา เป็นเครื่องหล่อเลี้ยงกำลังใจให้ต่างทำหน้าที่ของตนเอง

สุดท้ายการรวมใจเป็นหนึ่งเดียวนั้น ปราศจากความรักที่มีกิเลส แต่เป็นดวงใจที่เปี่ยมเมตตาต่อกัน เมื่อสองใจรวมกันแล้ว จะแผ่ขยายไปโดยรอบ ต่อสรรพสัตว์ทั้งหลายที่เป็นผู้ร่วมทุกข์เกิด แก่ เจ็บ ตาย

ไม่ว่าพระโพธิสัตว์จะทำกิจใด ๆ ไม่ว่าจะเป็นด้านพระศาสนา หรือสาธารณประโยชน์ นางแก้วคู่บารมี จะเห็นดีงามไปด้วย พร้อมอนุโมทนาบุญ ถึงบารมีระดับสูงนี้ จะปราศจากซึ่งความหึงหวง ดังคู่ครองทั่วไป มีจิตจะสงเคราะห์สรรพสัตว์ทั้งหลาย มีความยึดถือเรื่องความเป็นคู่บารมีอยู่บ้าง แต่ไม่มากนัก แม้อยู่ห่างไกลกัน ใจก็ยังเชื่อมถึงกันได้ตลอดเวลา รับรู้ถึงความสุขความทุกข์ ซึ่งกันและกันตลอดเวลา

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2014
  6. สัมมา

สัมมา เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    เพิ่งแวะมาดู ขอขอบคุณแทนแม่ชีอำไพ และขออนุโมทนาบุญกับ คุณ Prarที่สละดวงแก้ว
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่มีส่วนในการสร้างพระพุทธวิปัสสีฯครับ
    สาธุ

7. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    กราบขอบพระคุณท่านเจ้าพระยากรุงเก่าที่แต่งกลอนให้เหล่าท่านนางแก้วทั้งหลายอย่างไพเราะเพราะพริ้งเจ้าค่ะ
    แม้มีเพียงคนเดียวที่เห็นค่าก็รู้สึกตื้นตันใจน่าดู
    เหมือนคนที่ปิดทองหลังพระก็ยังมีบางคนที่มองเห็นความดี
    เพราะส่วนใหญ่แล้ว จะเห็นว่านางแก้วก็เป็นแค่เมียที่ต้องสะสมเอาไว้ประดับบารมีให้มาก ๆ เสียมากกว่า

วันนี้มาเล่าให้ฟังค่ะ ว่าเคยใช้วิธีวัดความเป็นคู่บารมีที่พี่น้ำใสได้อุตส่าห์กรุณานำคำสอนของสมเด็จองค์ปฐมมาลงไว้
    ก็ปรากฎว่าไม่ได้มีกระแสต้านอะไร อิอิ
    หลังจากนั้นก็ย่อกายให้เล็กลงและเข้าไปซ้อนในกายของท่าน
    เชื่อมกระแสระหว่างกัน ก็รู้สึกว่ารับรู้ถึงความรู้สึก ความคิด ของท่านได้ค่ะ
    ตอนนั้นรู้สึกว่าตนเองเป็นหนึ่งเดียวกับท่าน เหมือนได้หลอมรวมกายและใจเข้าด้วยกัน
    จนแทบจะเป็นคน ๆ เดียวกันเลยค่ะ

และก็เข้าใจว่ากระแสความรักระหว่างกันนั้นมิได้เจือปนด้วยกิเลสเลย
    มันเป็นความเมตตาที่ออกมาจากจิตใจที่เต็มเปี่ยม
    และไหลล้นออกมาจนท่วมท้นภายนอก
    รู้สึกสงบ มั่นคงและวางใจมากๆ ค่ะ

ตาลก็ทำไปตามที่เข้าใจ หากผิดพลาดอะไรก็กราบขออภัยนะเจ้าคะ
    ที่เล่าก็เพราะอยากทำตัวมีประโยชน์ต่อคนอื่นบ้างค่ะ อิอิ
    อยู่เฉยๆ นานไม่ได้ค่ะต้องออกมาโม้บ้างตามประสา กราบขอโมทนาสาธุการกับทุกๆ ท่านด้วยนะคะ

8. mu-gen

mu-gen เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 2/8/57 เวลา 16:15 น. โอนเงินบูชาดวงแก้วจุลจักรพรรดิ และร่วมสร้างพระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ ขนาด ๔ ศอก จำนวน 1,000.15 บาท ครับ (ที่อยู่จัดส่งแจ้งทาง PM ครับ)

9. มุซาชิ

มุซาชิ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วสะอึกเลยครับ รู้สึกเหมือนพี่น้ำใส พยายามเตือน น้องๆให้เร่งทำความดีและความเพียร ขอบคุณพี่น้ำใสมากๆ ครับ

หากกรรมใดที่น้องคนนี้ เคยผิดต่อพี่น้ำใสทั้งทางกาย วาจา ใจ จะด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี จะชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอพี่น้ำใสได้อโหสิกรรมแก่น้องคนนี้ด้วยครับ

หากธรรมอันใดที่พี่น้ำใสรู้เห็น ขอให้ผมได้รู้ได้เห็นตามพี่น้ำใสด้วยครับ

10. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ตาลเขามาโม้ให้ทุกคนฟังแล้ว ที่นี้ผมก็ขอโม้บ้างครับ
    สำหรับผมในฐานะที่ตัวเองได้ปรารถนาพุทธภูมิ ตอนแรกก็ไม่ค่อยจะเข้าใจในเรื่อง นางแก้วคู่บารมี สักเท่าไหร่หรอกนะครับ
    จนกระทั่งพี่น้ำใส เขามาบอกเรื่อง นางแก้วคู่บารมีของผม ซึ่งน้องเขาก็ฝากข้อความมาบอกนะครับ ต้องอธิบายว่าอย่างที่ทุกคนเข้าใจนะครับว่า
    การเป็นคู่บารมีไม่ใช่จะคู่กันอย่างนี้ทุกภพทุกชาติครับ บางชาติอาจจะไปเกิดคู่กับคนอื่นก็ได้
    ซึ่งที่จริงแล้วน้องเขาไม่จำเป็นต้องมาบอกผม ปล่อยให้ผมสร้างบารมีของผมไปเรื่อยๆก้ได้ครับ
    เพราะอย่างไรแล้ว ด้วยบารมีต่างๆที่ผมได้สั่งสมบุญบารมีไว้นะครับ จะเป็นสิ่งที่ชักนำให้เราได้พบคู่บารมีที่เหมาะสมเองนะครับ
    แต่น้องเขาก็เลือกที่จะอยากจะสร้างบารมีคู่กับผมครับ น้องเขาบอกว่า ทำบุญอะไรก็บอกเขาด้วยนะ เขาจะคอยโมทนาบุญที่ผมทำนะครับ
    ที่จริงผมไม่อยากใช้คำว่า ศรัทธาที่น้องเขามีต่อผมนะครับ เพราะผมคงไม่ดีพอ แต่ขอใช้คำว่าเราเป็นเหมือน กำลังในการสร้างบารมีซึ่งกันและกันครับ
    ผมชอบนะ ที่เราทำอะไรมีคนคอยให้กำลังใจ อย่างน้อยก็มีคนแคร์ในสิ่งที่เราทำครับ

ตอนนี้ก็เลยมีการบ้านที่จะต้องสร้างบุญทุกวัน เพราะเกรงใจกลัวนางแก้วจะว่าเอานะครับ อันนี้ล้อเล่นนะครับ
    ผมพยายามทำดีเพราะในอนาคต อาจจะไม่มีโอกาสในการทำดีอย่างนี้อีกแล้ว เพราะศาสนาของสมเด็จองค์ปัจจุบันมีอะไรที่เหมาะสมกับการสร้างบารมีหลายๆอย่างนะครับ เช่น
    มีคนชั่วคอยขัดขวางการทำดี ซึ่งอาจจะไม่ได้ไปเจอในอนาคต เพราะอีกหน่อยผ่านพ้นภัยพิบัติไป ประเทศเจริญขึ้น ทำบารมีได้ง่ายขึ้น ในด้านวิริยะบารมีก็จะทำได้น้อยลงแล้ว เป็นต้นครับ

ดังนั้น ความรู้สึกที่มีต่อน้องเขา(นางแก้ว)นะครับ ก็เป็นเหมือนคำสัญญาที่จะพาน้องไปให้ถึงฝั่งนิพพาน ยังไงก็ต้องพาน้องเขาเข้านิพพานด้วยกันนะครับ ที่จริงตอนเมื่อหลายเดือนได้อ่านเรื่องของพี่น้ำใสที่พี่เขาเจอปัญหาเรื่องอรูปราคะ ก็นึกถึงนางแก้วของผมนะครับ ก็คิดว่านางแก้วเขาสร้างบารมีกันอย่างนี้ น่าสงสารมากครับ ก็คิดว่าอยากจะขอลาพุทธภูมิ เพราะเราสงสารนางแก้ว เราพานางแก้วของเราไปนิพพานดีกว่า เรื่องการสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าก็ช่างมันเถอะ ยังไงคนอื่นอาจจะทำได้ดีกว่าเรา พูดง่ายๆว่า เรารักนางแก้ว มากกว่าพระโพธิญาณนะครับ เผมก็เคยไปตั้งจิตอธิษฐานต่อหน้าสมเด็จองค์ปฐม ที่วัดท่าซุงนะครับ ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า ผมไม่ได้มโนยิทธิครับ ไปบอกท่านว่า ผมสงสารนางแก้วครับ และอีกอย่างผมก็ทำบารมีไม่ได้เรื่อง ขอลาพุทธภูมิเถอะนะครับ เพราะอยากจะพานางแก้วอันเป็นที่รักของผม เข้านิพพานตามหลวงพ่อไปในชาตินี้ แล้วก็ลองไปเสี่ยงทายไปยกหินข้างๆสมเด็จองค์ปฐมท่านนะครับ ถ้าท่านให้ลาได้ ขอให้ยกขึ้นนะครับ ปรากฎว่า ยกไม่ขึ้นนะครับ ผมก็ไปลองอยู่ประมาณครึ่งปี บางทีก็ไปเจอกับพี่น้ำใสพาคณะมาทำบุญ พี่เขาชวนกลับด้วย ก็ไม่อยากรีบกลับเพราะขอทำเรื่องนี้ให้เสร็จก่อนนะครับ ทุกวันนี้ก็เหมือนก็คือยกไม่ขึ้น ก็มีความคิดว่า ถ้าชาตินี้ไม่ได้มโนยิทธิ ไว้ขึ้นไปข้างบนแล้ว จะไปกราบขอพระท่านลาพุทธภูมิแล้วนะครับ เพราะอยากจะน้องเขานิพพานจะได้ไม่ต้องลำบากเกิดแก่เจ็บตายสร้างบารมีอีกแล้วนะครับ แต่ที่เห็นอธิษฐานพระโพธิญาณก็เพราะตอนไปกราบสมเด็จองค์ปฐมที่วัดท่าซุง บอกท่านว่า ผมไม่มีใจอยากเป็นพระพุทธเจ้าอีกแล้ว แต่ถ้าท่านอยากให้ผมเป็นพระพุทธเจ้าก็ขออารธนาบารมีท่านสงเคราะห์ช่วยแล้วกันครับ พระโพธิญาณของผมแล้วแต่พุทธประสงค์ของพระท่านครับ

สรุปแล้ว ความรู้สึกของผมที่มีต่อนางแก้ว ผมขออธิบายบอกเล่าด้วยเพลงนี้ครับ ก็ไปหาคำแปลได้ในกูเกิ้ลนะครับเพราะโพสแล้วมันจะยาวไปนะครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=pFD9lW9PGM4]I Swear (Official Music Video) - All 4 One - YouTube[/ame]

11. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในธรรมทานของพี่น้ำใส คุณน้ำตาล และคุณธรรมวิวัฒน์ ด้วยครับ
    ช่างเป็นเรื่องมหัศจรรย์ และน่าประทับใจจริงๆ ในประสบการณ์ที่ทั้ง ๒ ท่านเล่ามา
    ขออนุโมทนา และเป็นเป็นกำลังใจในการบำเพ็ญบารมีของคุณน้ำตาล และคุณธรรมวิวัฒน์ด้วยครับ

12. prapart54

prapart54 สุรสีห์

19 กุมภาพันธ์ 2012
    แจ้งโอนเงิน จำนวน 2,000 บาทเมื่อ 03/08/14 เวลา 14.22 น.
    บูชาดวงแก้วพระปัจเจกพุทธเจ้า
    จัดส่งตามที่อยู่ตาม PM
    เงินที่โอนเกินขอร่วมทำบุญครับ
    ขอบคุณครับ

13. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้โอนเงิน ๒,๐๐๐+๑,๐๐๐ เป็น ๓,๐๐๐ บาทครับ วันที่ ๒/๘/๒๕๕๗ เวลา ๑๗.๐๐ น.
    ๒,๐๐๐ บาท ร่วมบูชาดวงแก้วจุลจักรพรรดิ ๒ ดวง พร้อมค่าจัดส่ง ส่วนที่เกินจากค่าดวงแก้วจุลจักรพรรดิ์และค่าจัดส่งขอร่วมบุญต่างๆในกองบุญพระพุทธวิปัสสีฯ
    (ดวงแก้วมอบให้เพื่อนที่อเมริกา๑ และหลานชายเพิ่งเกิด๑)
    ๑,๐๐๐ บาท ร่วมบุญบริวารกฐินมีดวงแก้วจักรพรรดิ ๑๐ กก.เป็นต้น

ขอน้อมถวายบุญกุศลที่บำเพ็ญนี้เป็น พุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และบูชาแด่พระมหาโพธิสัตว์ทั้งหลาย
    ขอน้อมถวายบุญกุศลนี้แด่พรหม เทพ เซียน ทุกพระองค์มีท้าวสหัมบดีพรหม ท้าวสักกะเทวราช องค์เง็กเซียนเป็นต้นมาตลอดถึงบริวารทั้งหลายของท่าน
    ขอน้อมถวายบุญกุศลนี้แด่พ่อแม่ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณทุกภพทุกชาติ มีหลวงปู่ทวด หลวงปู่ปาน หลวงพ่อพระราชพรหมยานเป็นที่สุด
    ขอบุญกุศลนี้จงมีถึงแก่นางแก้ว บริวาร และญาติมิตรทั้งหลายของข้าพเจ้า
    ขอบุญกุศลนี้จงมีถึงแก่เทวดาที่รักษาตัวข้าพเจ้าและคนในครอบครัวทุกคนและเทวดาในที่อยู่ของข้าพเจ้าทุกๆองค์
    ขอบุญกุศลนี้จงมีถึงแก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของตัวข้าพเจ้าและคนในครอบครัวทุกคน
    ขอบุญกุศลนี้จงมีแก่ผู้ที่ได้รับดวงแก้วจุลจักรพรรดิจากข้าพเจ้าทุกคน ทุกดวงแก้ว
    ขอบุญกุศลนี้จงมีแก่ผู้ที่ได้ร่วมอนุโมทนาทุกท่าน
    ขอบุญกุศลนี้จงมีผลแก่ทุกท่านที่กล่าวมาประหนึ่งได้เป็นผู้กระทำเองทุกประการ สาธุ

14. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องมุซาชิด้วยค่ะ ความจริงแล้ว ท่านที่อนุญาตให้ลงเรื่องนี้ คือ ท่านท้าวสักกเทวราชค่ะ

เนื่องจากต้องการสงเคราะห์ผู้ที่ส่งบุญไปให้ท่าน พระมเหสี ตลอดทั้งมเหสักข์เทพทุก ๆ องค์ และบริวารทั้งหลาย ท่านเห็นหลายคนยังประมาท แม้จะทำทานบารมีมาก แต่ยังขาดเรื่องการรักษาศีล และการปฏิบัติ จึงสงเคราะห์บอกกล่าวพวกเรา เพราะหลายท่าน พระอินทร์เป็นผู้รับรองลงมาเกิด พี่ด้วย อิอิ..

และกรรมใดที่น้อง หรือท่านใดก็ตามที่เคยล่วงเกินพี่มา พี่อโหสิกรรมให้ทุกประการ ไม่มีโทษภัยต่อกันค่ะ และขอให้น้องอโหสิกรรมแก่พี่ด้วยนะคะ

ขอให้เจริญทั้งทางโลก และทางธรรมค่ะ
    Numsai

15. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอขอบพระคุณท่านคุณชายธรรมวิวัฒน์ที่ออกมาเล่าความในใจชนิดว่าหมดเปลือกค่ะ
    เรื่องราวการบำเพ็ญบารมีของท่านกับตาลนั้น วันนี้จะขอนำเสนอเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ท่านอื่น ๆ นะคะ
    หากมีสิ่งใดที่พลาดพลั้งทั้งด้วยกายวาจาและใจ ตาลขอกราบอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

ตาลก็ไม่ทราบว่าคู่อื่นเค้าบำเพ็ญกันอย่างไร
    และแม้ขณะนี้ก็ยังไม่แน่ใจนักค่ะว่าตนเองนั้นต้องทำอะไรเพื่อบำเพ็ญบารมีเป็นนางแก้ว
    นอกจากคิดว่าตนเองนั้นควรจะสะสมทานบารมีเอาไว้เยอะ ๆ เหมือนเราสะสมเสบียงเพื่อเดินทางไกลค่ะ
    คลับคล้ายว่าเหมือนเป็นแม่บ้านต้องเตรียมอาหารแห้งเอาไว้เยอะๆ อิอิ

ชาตินี้ท่านไม่ได้ลงมาด้วย เนื่องจากเหตุผลหลาย ๆ ประการ
    เป็นเพราะทิฏฐิและมานะส่วนตัวของตาลด้วยที่คิดว่าจะมาต่อวิชาจากชาติที่แล้ว
    ซึ่งชาติที่แล้วเท่าที่ตาลระลึกได้ ตาลเกิดเป็นผู้ชาย และได้ออกบวชธุดงค์ตั้งแต่ยังหนุ่ม
    ติดตามพระอาจารย์ออกเดินทางไปยังสถานที่ต่าง ๆ จนกระทั่งได้เสียชีวิตในร่มกาสาวพักตร์
    ความมุ่งมั่นในชาติที่แล้วก็ไม่เคยลืมเลือนไปจากใจ ชาตินี้จึงตั้งใจลงมาเกิดเป็นชายเช่นเดิม
    และขอบวชเหมือนเดิมเพื่อต่อวิชาจากชาติที่แล้ว

แต่ด้วยเหตุผลบางอย่าง อาจจะเป็นเพราะกรรมบันดาล
    ตาลเกิดในร่างของผู้หญิง ซึ่งบอกตามตรงว่าไม่เคยคิดว่าตัวเองเป็นผู้หญิงเลย
    แต่ไม่ได้เป็นทอมนะคะ เป็นผู้หญิงที่ชอบผู้หญิงด้วยกันนี่แหละ แต่คิดว่าตนเองเป็นชายมาเสมอ
    ตั้งแต่ได้พบกับท่านเมื่อสามปีก่อน จึงได้เข้าใจในเหตุผลที่ตนได้เกิดเป็นหญิงในชาตินี้ค่ะ
    หากไม่เป็นหญิง ตาลจะลาจากนางแก้ว และบำเพ็ญพระโพธิญาณต่อ
    แต่เมื่อได้เกิดเป็นหญิง ชาตินี้จึงเป็นชาติที่ตาลได้ลงมาลาพุทธภูมิอย่างเป็นทางการ
    และได้บำเพ็ญเพื่อการเป็นคู่บารมีของพระโพธิสัตว์โดยต่อเนื่องด้วยค่ะ
    ตาลใช้เวลาในการบำเพ็ญเพื่อเป็นปัญญาธิกะพุทธเจ้ามาถึงสี่อสงไขยกัปป์แล้ว
    และการที่ตาลใช้เวลาถึงสี่อสงไขย จึงทำให้การบรรลุของท่านยิ่งยืดยาวออกไป
    บัดนี้บารมีของท่านเข้าในเขตปรมัตถบารมีปลายแล้ว ตาลจึงไม่อยากให้ท่านต้องรอคอยต่อไปอีก
    และตาลก็ไม่อยากเกิดอีกสิบหกอสงไขยแล้ว จึงขอลาพระโพธิญาณ เพื่อเป็นอัครสาวิกาของพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาล

หนึ่งในหลาย ๆ สาเหตุที่ตัดสินใจลาพุทธภูมินั้น
    คือตาลแพ้ความดีของท่านค่ะ ท่านสิทธิสัตตะเทพบุตรนั้น
    มีเมตตาบารมีนำ จิตของท่านเยือกเย็นเหมือนบ่อน้ำเย็นใสกลางทะเลทรายอันร้อนระอุ
    ใครอยู่ใกล้ก็รู้สึกเย็นชื่นใจ แม้ตาลจะเคยทำไม่ดีไม่งาม ทั้งดื้อรั้นและเห็นแก่ตัวแค่ไหน ท่านก็ไม่เคยดุ
    มีคนเคยบอกว่าเด็กผู้หญิงมักจะเลือกคนที่มีลักษณะคล้ายคลึงกับบิดาของตนเองมาเป็นคู่ครอง
    ตาลเองก็เพิ่งทราบว่าตนเองก็ได้เลือกคนที่มีลักษณะจิตใจคล้ายคลึงกับสมเด็จองค์ปฐมมาเป็นคู่ค่ะ
    จิตใจที่อ่อนโยนแต่ทว่าไม่อ่อนแอ มีเมตตาบารมีนำ คนแบบนี้หายากนะคะตาลว่า

ระหว่างทางที่ได้เดินร่วมทางกันมานานนั้น
    ท่านไม่เคยทำให้ชอกช้ำในเรื่องราวของหญิงอื่นเลย
    ท่านเป็นผู้ที่มั่นคงในความรักมาก มากจนไม่คิดว่าจะมีผู้ชายคนไหนที่สามารถรักผู้หญิงคนหนึ่งได้มากขนาดนี้
    แม้จะมีบางครั้งที่ไม่ได้เกิดร่วมกัน แม้ท่านจะมีหญิงอื่น แต่นั่นก็ไม่สำคัญ
    เพราะตอนนี้ท่านได้ลาขาดจากคู่บารมีลำดับอื่น ๆ หมดทุกคนแล้วโดยมิต้องร้องขอ
    ความตั้งใจที่แสดงให้เห็น ทำให้ตาลพ่ายแพ้ความดีนั้น

การบำเพ็ญบารมีร่วมกันมานานนั้น ถึงแม้ต้นชาติจะเกิดเป็นคู่สามีภรรยากัน
    แต่จากการย้อนอดีตก็ทำให้ทราบว่า ในหลายชาติ ตาลเกิดเป็นชายและเกิดเป็นองครักษ์ประจำตัวของท่าน
    ได้ถวายงานและรับดาบตายแทนมาหลายชาติด้วยกัน
    ได้เกิดเป็นสัตว์คู่บารมีของท่านมาก็มาก เกิดเป็นช้างคู่บัลลังค์ก็ยังเคยค่ะ
    ทำให้ในความรักนั้น มีความจงรักและภักดี ซื่อสัตย์ เปรียบเสมือนท่านเป็นนาย เป็นผู้ที่สมควรจะมอบกายถวายชีวิตให้

ตาลก็ไม่ทราบว่าอนาคตจะเกิดอะไรขึ้น
    ท่านจะต้องให้ตาลเป็นทานแก่คนอื่น เคยคิดแล้วก็กลุ้มใจ
    ท่านก็มักจะพุดเสมอ ๆ ว่า อยู่กับปัจจุบัน อนาคตยังมาไม่ถึง แค่วันนี้เราจะทำมันให้ดีที่สุดก็พอ

กำลังใจนั้นเป็นสิ่งสำคัญ จิตของท่านที่เยือกเย็นเปรียบประดุจบ่อน้ำให้ผู้อื่นได้มาตักกินและอาบให้ชื่นใจนั้น
    สิ่งเหล่านี้เกิดจากจิตใจข้างใน บ่อน้ำจะเย็นฉ่ำได้นั้นก็ต้องมีกำลังใจที่ดี
    วันนี้ตาลจึงเข้าใจแล้วค่ะว่า สิ่งหนึ่งที่ทำให้ตาลต้องลาพุทธภูมินั้น
    เป็นเพราะภายในจิตใจของตาล ไม่ได้ยังความปิติชุ่มใจให้แก่ผู้ใด
    มีแต่ความทะเยอทะยานที่อยากเก่งอยากดี ความเลวในใจแบบนี้ทำให้น้ำไม่มีในบ่อ
    ไม่สามารถยังประโยชน์ให้ใครได้ จึงไม่สามารถบรรลุธรรมและเป็นพระพุทธเจ้าได้ดั่งปรารถนา

16. Numsai

ธนาคารได้รับรายการโอนเงินเรียบร้อยแล้ว
    บัญชีผู้โอนเงิน
    เลขที่บัญชี ออมทรัพย์ - XXXX526472

บัญชีผู้รับเงิน
    ชื่อเรียกบัญชี - เลขที่บัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร - 7322414699
    ชื่อบัญชี MS.PHUTTARA ROJJH
    ธนาคารผู้รับโอน ธนาคารกสิกรไทย จำกัด (มหาชน)
    วิธีการโอนเงิน
    วิธีการโอนเงิน โอนแบบทันที

จำนวนเงิน
    จำนวนเงินที่ต้องการโอน 2,611.80 บาท ค่าธรรมเนียม 25.00 บาท
    คำอธิบาย โอนปัจจัยปิดบุญปูพื้นในถ้ำ +ค่าโอนต่างเขต
    วัน-เวลาที่ทำรายการ 03/08/2557 - 20:47:06
    วัน-เวลาที่หักเงินจากบัญชี 03/08/2557 - 20:47:06

โอนเงินให้บุคคลอื่น - สถานะการทำรายการ

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง TRTR140803993594687

รายละเอียดการทำรายการ
    จากบัญชี 732-2-41469-9

เพื่อเข้าบัญชี 289-2-35921-3 พระอธิการประสิทธิ์ สุจิณโณ
    ชื่อบัญชี ประสิทธิ์ สุจิณโณ
    จำนวนเงิน (บาท) 25,000.00 วันที่โอนเงิน 03/08/2014
    บันทึกช่วยจำ
    แจ้งผู้รับโอน ส่ง SMS ภาษาไทย ไปยังหมายเลขโทรศัพท์มือถือ 0810798858

โอนปัจจัยปูพื้นถ้ำปฏิบัติธรรมแด่พระอธิการประสิทธิ์ สุจิณโณ วัดเขาแก้ว จำนวน ๒๕,๐๐๐ บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2014
  17. Numsai

รายการจัดส่งวันที่ ๒ สิงหาคม ๒๕๕๗

๑. คุณกึกก้อง เลขที่ EL 1392 8189 1 TH

๒. คุณ am12 เลขที่ EL 1392 8190 5 TH

๓. คุณบรึ้นจ้า เลขที่ EL 1392 8191 4 TH

๔. คุณธรรมวิวัฒน์ EL 1392 8192 8 TH

๕. คุณ pasteque EL 1392 8193 1 TH

สำหรับท่านโอนปัจจัยมาแล้ว แต่ยังไม่ส่ง ขออนุญาตจัดส่งในวันที่ ๕ สค.๕๗ นะคะ เนื่องจากพรุ่งนี้ดิฉันจะเดินทางไปวัดเขาแก้ว ตั้งแต่ตีห้าค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

18. Miss Brown

สาธุ ขอโมทนาบุญปูพื้นถ้ำกับพี่น้ำใสนะคะ
    วันนี้วันพระ รู้สึกแปลก ๆ ชอบกล ขออนุญาตพักเรื่องไว้แค่นี้ก่อนนะคะ
    ขออภัยที่ยังค้าง ๆ คา ๆ
    ขอมาเล่าใหม่อีกครั้งเมื่อวันและเวลาอำนวยค่ะ กราบโมทนาสาธุกับทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ

19. Numsai

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาล และคุณธรรมวิวัฒน์อีกครั้งที่นำธรรมทานในครั้งนี้ค่ะ

หนทางการสร้างบารมีของพี่อาจจะต่างกัน หลังจากเดิมระลึกได้ว่า ตนเองปรารถนาพุทธภูมิมาก่อน ภายหลังได้มีผู้มาทักว่า เคยปรารถนานางแก้ว

เมื่อย้อนกลับไปในอดีต ทราบว่า เคยปรารถนาจริง แต่ได้ลานางแก้วไปนานแล้ว หลังจากคู่บารมีอันดับ ๑ ได้ขอปรารถนาจะเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า

ความที่เคยมั่นคงต่อคู่บารมีเดิมมาก ทำให้ไม่เหลียวมองชายใดอีกเลย กลายเป็นอุปสรรค

เมื่อมีผู้เคยเป็นคู่บารมีลำดับต่อมา แต่เคยเป็นคู่กันมานานแล้ว ช่วงหลังท่านบำเพ็ญเนกกขัมมบารมีมาตลอด ทำให้คู่บารมีลำดับต้น ๆ ของท่านตามไม่ทัน เป็นเหตุให้ต้องหานางแก้วที่มีบารมีใกล้เคียงกัน และเคยเป็นคู่กันมาก่อนถึงดึงให้พบกันในชาตินี้ อธิษฐานเพื่อบำเพ็ญนางแก้วอีกครั้ง

ช่วงสองอสงไขยกับแสนมหากัปที่ผ่านมา ตนเองบำเพ็ญพุทธภูมิมา และอธิษฐานขอเกิดเป็นชายในชาติต่อ ๆ ไป

ทำให้มีจิตไม่ยอมรับในการบำเพ็ญบารมีนางแก้ว หลายครั้งถึงขนาดอยากจะเข้าพระนิพพานกันไปเลย ทั้ง ๆ ที่ท่านผู้นั้นพยายามคอยช่วยเหลือ คอยให้กำลังใจ คอยห่วงใย รับรู้ด้วยจิตอยู่ตลอดเวลา

เมื่อได้พูดคุยกับน้องน้ำตาล ทำให้ยิ่งรู้สึกถึงความแตกต่าง สุดท้ายครูบาอาจารย์ต้องให้ฝึกวิชาเชื่อมจิตกันตลอดเวลา เพื่อให้รับรู้ถึงกระแสจิต รับรู้ทุกข์ของพระมหาโพธิสัตว์

แรก ๆ ฝึกยิ่งรู้สึกอึดอัดตลอดเวลา อยากจะเข้าพระนิพพานวันละหลาย ๆ ครั้ง ยิ่งเวลาไปบุญ พระท่านก็เทศน์เรื่องเข้าพระนิพพาน จิตยิ่งคิดถึงการไม่อยากเกิดอีก มีความทุกข์ใจมาก

เพื่อนบางท่านที่ได้มโนฯ และปรารถนาพระนิพพานชาตินี้ ก็ว่า "ในเมื่อครูบาอาจารย์สอนให้เข้าพระนิพพานก็ไม่ไป ยังยึดติดอดีต เรื่องของการสร้างทานก็เพลา ๆบ้าง ชอบหาเรื่องใส่ตัว"

ยิ่งทำให้รู้สึกทุกข์ใจ แต่ทำได้เพียงบอกท่านผู้นั้นว่า คนที่ต้องเดินทาง กับผู้ที่จบกิจย่อมมีความจำเป็นต่างกัน เมื่อพยายามอธิบาย กลับถูกปฏิเสธ ความทุกข์ที่ล้นใจจะมีใครกี่คนที่ทราบว่า กว่าผู้ปรารถนาเป็นคู่บารมีจะสำเร็จได้นั้น ต้องผ่านอะไรมาบ้าง

เหมือนคนที่เรียนคนละหลักสูตร คนเรียนแพทย์จะเข้าใจคนเรียนวิศวกรรมได้อย่างไร แม้คนเรียนวิศวกรรมเหมือนกัน หากต่างสาขา ย่อมไม่เข้าใจในละเอียด จึงทำให้ยุติการสนทนาดีกว่าสร้างกรรมใหม่ จึงปรับจิตใหม่ เพื่อให้จิตแจ่มใส

คิดว่า เราคงพบบททดสอบครั้งใหญ่ จะด้วยเนื่องจากกรรม หรืออะไรก็ตาม หลังจากได้คุยกับน้องน้ำตาล และอีกท่านหนึ่งคอยให้กำลังใจ

จนกระทั่งสมเด็จองค์ปฐมทรงสอนเรื่องการซ้อนจิตให้ ทำให้ทราบความรู้สึกต่าง ๆ พระมหาโพธิสัตว์ผู้นั้น และเริ่มเข้าใจเรื่องการบำเพ็ญบารมีต่าง ๆ ว่า..

สิ่งที่เป็นด่านทดสอบขั้นสุดท้าย คือ ความมั่นคงและศรัทธาในพระโพธิสัตว์ หากนางแก้วไม่มีความมั่นคง และศรัทธาในพระโพธิสัตว์แล้ว การสร้างบารมีร่วมกันเป็นไปได้ยาก ไม่สามารถนำมา ซึ่งการบริจาคได้

เพราะการบริจาคผู้ที่เป็นที่รักที่สุดนั้น ย่อมทำได้ยาก หากผู้ถูกบริจาคไม่เต็มใจก็ย่อมไม่สามารถสร้างทศชาติบารมีได้

ดังนั้น ผู้ที่บำเพ็ญเป็นคู่บารมีพระโพธิสัตว์นั้น ต้องมีความสำคัญพอ ๆ กับผู้ปรารถนาพระโพธิญาณ เพราะปราศจากนางแก้วแล้ว ก็ปราศจากพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาลเช่นเดียวกัน และนางผู้นั้นย่อมมีบารมีเสมอกัน

ขอเป็นกำลังใจแก่ท่านผู้ปรารถนาพระโพธิญาณ และนางแก้วทุกท่านค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2014
  20. Numsai

ยังรอมาเล่าให้เป็นธรรมทานอยู่นะคะ เราไม่สามารถให้ทุกคนคิดเหมือนเราได้ อย่างน้อยก็เป็นกำลังใจแก่ผู้ร่วมทางเดียวกัน อย่างน้อยน้องเป็นผู้ที่เตือนสติกับพี่ในครั้งนี้ค่ะ

ขอขอบคุณและขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาลอีกครั้งค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้