(ปิดกระทู้)แจ้งข่าวอ.ต้น (คนวัด) เรื่อง พิธีขอขมากรรม,ระเบิดจิต,สักผงสีวลี,สักไก่แดง ประจำปี 2554

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย saipote, 27 มิถุนายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จุนทะ

จุนทะ สมาชิกใหม่

1 กุมภาพันธ์ 2011
    เมื่อวานผมไปหา อ.คนวัด มาแล้วครับ ขอบคุณ คุณไซ คุณพงษ์ และ อ.คนวัด อย่างสูงครับ อ. ใจดีมากเลยครับ และ ขอให้ อ. มีบุญบารมี สูงขึ้นๆ จากการที่ได้ช่วยเหลือผู้อื่น

2. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุ ขอบพระคุณมากๆค่ะ และขอให้สำเร็จในสิ่งที่มุ่งหวัง เช่นกันนะคะ

3. ณเสฏฐ์

ณเสฏฐ์ สมาชิกใหม่

รบกวนคุณไซครับผมได้สักผงยากับอาจารย์มาแต่บังเอิญมีอยู่วันหนึ่งผมร่างกายผมได้ไปโดน ประจำเดือนของภรรยา ไม่ทราบว่าเป็นอะไรมั้ยครับหรือต้องไปสักใหม่ (ขอบคุณล่วงหน้าครับ)

4. Kai NK

Kai NK สมาชิกใหม่

พึ่งไปบริจาคเลือดมา น้อมบุญนี้ให้กับอาจารย์ด้วยครับ

5. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

หลังไมค์ หน่อยครับ สนใจ กะตรุด อยากร่วมบุญกับ พระอาจารย์ (ขอราคาพิเศษ ด้วย ข้อหา ร่วมบุญรายแรก อิอิ )

ปล. ไม่รู้ว่าคุณไซ ทราบกฏ มีโทษสำหรับ คนที่ไม่ใช่ พรีเมี่ยม ประกาศให้บูชา วัตถุมงคลหรือไม่ครับ กลัวยังไม่รู้ ถ้าบอกบูชา แบบเป็นเรื่องเป็นราว อาจจะโดนแบนได้ครับ

6. saipote

อ๋อ ไม่เป็นไรค่ะ ไม่เกี่ยว คนเป็นประจำเดือน ก็ยังมาสักได้เลยค่ะ

7. saipote

อนุโมทนาสาธ ขอบพระคุณ มากๆค่ะ

8. saipote

ทราบจ๊า ก็ว่าอาทิตย์หน้าจะสมัครพรีเมี่ยมแล้ว พอดีรอพร้อมหลายๆอย่าง อิๆๆ ถึงยังไม่ได้ตั้งกระทู้ไง 555

9. มังกร13

มังกร13 สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2008
    กล่าวถึงเรื่องเข็มสักครับ ไม่ทราบว่าซื้อเข็มใหม่มาไห้อ.สักได้ไหมครับ เคยอ่านมาว่าการทำความสะอาดเข็มต้องใช้ความร้อนมากกว่า100องศานะครับเชื่อhiv ถึงจะตาย โปรดตอบด้วยครับ

10. มังกร13

<CENTER>การทำลายเชื้อเอดส์

</CENTER>[​IMG]
    <DT>เชื้อไวรัส HIV เป็นเชื้อไวรัสที่ตายง่ายมาก ดังนั้นวิธีการฆ่าเชื้อสำหรับเชื้อไวรัสหรือ เชื้อโรคชนิดอื่น ๆ จะฆ่าเชื้อไวรัส HIV ได้เช่นกัน วิธีการทำลายเชื้อไวรัส HIV แบ่งออกได้เป็น 2 วิธี
    1. การทำให้ปลอดเชื้อ (Sterilization) เป็นวิธีที่สามารถทำลายเชื้อจุลชีพได้ทุกชนิด รวมทั่งสปอร์ (spore)
      • วิธีนี้อบด้วยไอน้ำ โดยใช้เครือง Autoclave หรือ pressure cooker อบด้วย อุณหภูมิ 121 องศาเซลเซียส (250 องศาฟาเรนไฮต์) ใต้ความดัน 15 ปอนด์/ตารางนิ้ว นาน 20-30 นาที วิธีนี้ เหมาะสำหรับเครื่องมือแพทย์ ที่สามารถนำมาใช้ใหม่ได้ ทั้งนี้รวมทั้งเข็มและกระบอกฉีดยา ชนิดที่ใช้หลาย ๆ ครั่งได้
      • วิธีอบแห้ง โดยใช้เตาอบไฟฟ้าอบแห้งที่อุณหภูมิ 170 องศาเซลเซียส เป็นเวลานาน 2 ชั่วโมง วิธีนี้ไม่เหมาะสำหรับเครื่องมือที่ทำด้วย plastic หรืออุปกรณ์อื่น ๆ ที่ไม่สามารถทน ความร้อนได้ถึง 170 องศาเซลเซียส
    2. การทำลายเชื้อ (Disinfection) เป็นวิธีที่สามารถทำลายเชื้อจุลชีพได้ทุกชนิด ยกเว้น สปอร์ (spore)
      • การต้ม การต้มในน้ำเดือดนาน 30 นาที เป็นวิธีที่ง่ายที่สุดและเชื่อถือได้มาก ที่สุดในการทำลายเชื้อ HIV วิธีนี้เหมาะสำหรับเครื่องมือต่าง ๆ รวมทั่งเข็มและกระบอกฉีดยา
      • การใช้สารเคมี จากการทดลองพบว่าน้ำยาทำลายเชื้อส่วนใหญ่ สามารถ ทำลาย HIV ได้ แต่การใช้สารเคมีมีข้อเสีย คือ น้ำยาบางชนิดไม่อยู่ตัวถ้าเก็บในที่ที่ไม่เหมาะสม เช่น ถูกแสงสว่าง หรือที่มีความร้อน การเตรียมน้ำยาก็ต้องใช้ความเข้มข้นที่ ต้อง และต้องใช้กับเครื่องมือที่ทำความสะอาดอย่างดีแล้ว
    <DT>การทำลายเชื้อ HIV ในสารเคมี

• น้ำยา Sodium hypochlorite เช่น Chlorox ที่มีใช้ตามบ้านให้ใช้น้ำยาหนึ่งส่วนผสมน้ำ เก้าส่วน (1: 10) ฆ่าเชื้อได้ในเวลา 10-20 นาที และสามารถใช้เช็ดบริเวณที่มีเลือด น้ำเหลือง อุจจาระ ปัสสาวะ น้ำมูก เสมหะ น้ำคัดหลั่งของผู้ป่วยที่หกเลอะ
    • 2 % glutaraldehyde ใช้ทำความสะอาดอุปกรณ์ทางการแพทย์ เช่น endoscope, bronchoscope โดยให้แช่ใน 2 % glutaraldehyde นาน 30 นาที โดยวิธีการแช่ ที่อุณหภูมิห้อง
    • <DD>น้ำยาที่ใช้ในการฆ่าเชื้อเอดส์

<DD>1. Sodium hypochlorite 0.1-0.5 % <DD>2. แอลกอฮอล์ (Ethyl alcohol) 70 (25-95 ) % <DD>3. Isopropyl alcohol 35-70 % <DD>4. Tincture iodine <DD>5. Povidone iodine 2.5 % <DD>6. Hydrogen peroxide 6 % <DD>7. Formalin 2-4 % <DD>8. Glutaraldehyde 0.01-2 % <DD>9. Lysol (Cresol and soap solution) 0.5-3 % <DD>10. Phenol 5 % <DD>11. Sodium hydroxide 30 mmol <DD>12. Nonidet P 40 0.5-1 % <DD>13. B-Propionolactone 1:400 <DD>14. Gas ethylene oxide อบนาน 15-30 นาที
      <DD>นอกจากนี้ความร้อนมากกว่า 55 องศาเซลเซียส นานเพียง 10-20 นาที ก็สามารถทำลายเชื้อได้ น้ำยาฆ่าเชื้ออื่น ๆ ที่ไม่อยู่ในรายการนี้ก็อาจทำลายเชื้อเอดส์ได้เหมือนกันแม้จะไม่ ค่อยดีนักก็ตาม <DT>หมายเหตุ Ultraviolet light และน้ำยา 2.5 % Tween-20 ในขนาดที่ใช้ทางการแพทย์ไม่สามารถฆ่าเชื้อเอดส์ได้ </DT>
    </DT>

11. saipote

ไม่หรอกค่ะ อ.มีเข็มสักหลายเล่มค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2011
  12. มังกร13

เข็มสักหลายเล่มนี่คือไหม่แกะกล่องเลยไช่ไหมครับ

13. saipote

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2011
  14. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออุณญาติ แสดงความคิดเห็นครับ

ผมขอแนะนำให้ คุณ วัยคะนอง เอาอุปกรณ์ ฆ่าเชื้อไปเอง หรือว่า ทำความสะอาดด้วยตัวเอง สำหรับเข็ม ที่จะลงให้ ตัวคุณเองดีไหมครับ จะได้สบายใจ

คราวก่อนโน้นนนน ผมก็ไปช่วย อาจารย์ คนวัด ทำความสะอาดเข็ม เหมือนกัน

ผมจุดเทียนตั้งไว้ 1 เล่มเลย

เอาชิดชู่ เช็ดคราบ แล้วก็ เผา

ล้างกอฮอ แล้วก็เช็ด

แล้วก็ เอากระดาษทราย ลับเข็ม

แล้วก็ เผา ล้างกอฮอ อีกรอบ เอาจนมั่นใจ ตามประสา คน วิตกจริต แบบผม

แต่รอบนี้ ลืมครับ เหนื่อยๆ ด้วย ไม่ได้ ทำความสะอาดด้วยตัวเอง

แถม คิวบ๊วยเลย แหะๆ

ยังไม่หายเหนื่อยเลย เนี้ย ที่ผ่านมา ชีวิต สบายเกิน นั่งๆ นอนๆ เฮ้อออ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2011
  15. p.natty

p.natty เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ไซ ค่ะ ณัฐเพิ่งมารู้เองว่าวันพรุ่งนี้มีงานอ่ะค่ะ ขอเลื่อนเป็นวันพุธแทนนะคะ
    ต้องขอโทษคุณ ไซ ด้วยนะคะ
    กราบขอโทษ อ.ต้น และ อ.คนวัดด้วยนะคะ

16. saipote

ได้ค่ะ ไม่เป็นไร งั้นเป็นพุธที่ 9 นะพี่

17. p.natty

p.natty เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณไซ มากๆนะคะ ณัฐแย่เองที่เช็คงานตัวเอง รบกวนบอก คุณ พงษ์ ด้วยนะคะ เพราะเมื่อวานคุณพงษ์ รับสาย

18. มังกร13

ซื้อเข็มสักให้อ.เลยได้ป่าวแบบไหนบอกทีครับอยากสัก

19. saipote

ค่ะ ถ้าคุณคะนองเมตตา จะซื้อไปให้ อ. และคนอื่น ๆ จะได้ใช้กันด้วย ไซยินดีจะถาม อ. ให้ค่ะ ว่าซื้อที่ไหนเห็น อ.บอกเล่มนึก ตกเกือบๆ หมื่น ไซเคยๆ ไปถามราคา ก็ประมาณ นั้น อ่ะค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

20. มังกร13

คืออยากเหงในเว็บขายกล่องละ300อ่ะครับไม่ทรามว่าใช้แบบเดียวกันหรือป่าว หรือของอาจาร์ใช้เปงก้านยาวๆแบบสมัยก่อน ขอโทษนะคับที่จุกจิก

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้