ปัญญาอบรมสมาธิ ของหลวงตามหาบัว กับ หลวงพ่อพุธ ต่างกัน?????

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เตชพโล, 12 พฤษภาคม 2010.

1. บุญพิชิต

บุญพิชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าครับผมต้องกราบขออภัย ถ้าความเห็นผมไปกระทบใครเข้า อันที่จริงข้อ
    อ้างอิงที่ผมยกมา ผมก็ว่ามันไม่มีสาระ เพราะผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์
    มันเป็นเรื่องของคนอื่นทั้งนั้น
    ......แต่ที่ต้องทำไม่ใช้จะประจานใคร เพียงแต่จะสอนใครบางคน
    ถึงเรื่องมรรยาทในการสนทนาว่าไม่ควรเอ๋ยถึงบุคคลที่สาม ในทางเสีย
    หายเพราะไม่ได้ร่วมการสนทนาด้วย ผมใช้วิธีเกลือจิ้มเกลือครับ

.....ผมว่าผมจะดันกระทู้นี้ให้ครบร้อย แล้วจะเลิกคุยกับเจ้าของ
    กระทู้มันแล้ว ยังงัยก็ขออภัยด้วยแล้วกัน

เออ! ป้าครับผมรู้จักป้าหรือเปล่า มันรู้สึกคุ้นๆ

2. บุญพิชิต

ข้อความข้างบน เป็นคำให้การของฝ่ายโจทก์

อันนี้จำเลยปากแข็งปฏิเสธข้อกล่าวหา เปรียบเหมือนไอ้ผู้ร้ายปากแข็ง
    ยางหัวไม่ตกไม่สำนึก

ช่วงนี้จำเลยมีอาการน้อยเนื้อต่ำใจ เพราะถูกรุมประนามจากผู้คน
    แต่พยายาม หาหลักยึด แม้ฟางสักเส้นก็ยังดี มันเหมือนกำลังจะจมน้ำ
    จึงคว้าอ.ขันธ์มาเป็นพวก

ส่วนนี้สังเกตุได้ว่าจนต่อหลักฐาน เนื่องด้วยโจทก์อ้างถึงสตรีผู้ร่วมใน
    เหตุการณ์ ทำให้เกิดอาการคล้ายคนคลุ้มคลั่ง

ประโยคตอนท้ายเหมือนกับจะบอกว่า"เข็ดแล้วตูวันหลังไม่เอาแล้ว"

3. บุญพิชิต

ท่านเตชครับ....ท่านแก้ตัวไม่หยุด ท่านยังคิดว่าชาวบ้านเขาจะเชื่อหรือ
    ท่านดูคำพูดของท่านสิ คำพูดนี้ท่านได้กล่าวไว้ ตั้งแต่เมื่อวันที่9/5/53
    จนมาถึงวันนี้ ท่านยังลอยหน้าลอยหน้าเถียงคำไม่ตกฟาก ท่านไม่รู้สึก
    ระอายใจบ้างหรือ วันนี้มันวันที่เท่าไรแล้ว ยังเห็นทั้งหัวทั้งเงาท่านอยู่เลย
    ท่านนี้มันโกหกทั้งต่อหน้าและลับหลังเลย

....ที่รู้ๆและเห็นต่อหน้า ท่านทำผิดศีลไปสองข้อคือ
    ....ศีลข้อกาเมกับข้อมุสา แล้วที่ไม่เห็นอีกล่ะ

*หรือจะเถียงอีกว่าไม่ได้มุสา*

4. เตชพโล

เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ก็ดีผมจะได้อธิบาย
    เพราะผมก็อยากอธิบายเหมือนกัน

1.เรื่องข้อกาเมฯ ผมไม่เคยมีใจให้
    และเธอก็ยังไม่ได้มีสามี เพียงแค่เธอกำลังศึกษาคบหากับคน ๆ หนึ่งอยู่

2.เรื่องข้อมุสาฯ ผมไม่ได้โกหก ผมพูดเพราะความน้อยใจ ก็แค่นั้น
    ไม่ได้มีเจตนาโกหก แต่มีเจตนาประชดประชันด้วยความน้อยใจ
    และการพูดของผมไม่ได้ทำให้ใครเสียหาย

ส่วนคุณทั้งโกหก และใส่ร้ายป้ายสี นำเรื่องไม่จริงมาพูด
    มาแต่งเป็นเรื่องเป็นราว กล่าวหาเสียดสีใส่ร้ายป้ายสี
    จนกระทั่งทำให้ผมได้รับความเสียหาย

ขอบคุณนะที่ช่วยให้ผมได้เคลียร์ตัวเอง
    เพราะผมกลัวว่าจะมีคนเข้าใจผิดในตัวผม
    และห่วงว่าจะมีคนยุแยงให้มีคนเข้าใจผิดในตัวผมลับหลัง
    โดยที่ผมไม่มีโอกาสอธิบายความจริงอีกเลย.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2010
  5. เตชพโล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2010
  6. บุญพิชิต

คนที่ชอบขี้โม้ขี้อวด ชนิดไม่มีความละอายอย่างท่าน ใครเขาจะเชื่อ
    พวกโกหกซ้ำซ้อน หน้าหนาเป็นตอหม้อรถไฟฟ้า

.....เรื่องทุกเรื่องผมเอามาจาก ความเห็นในนี้ และคนที่แสดงความเห็นก็
    เป็นคนที่ฝ่ายหญิงไปปรึกษาเกี่ยวกับตัวท่าน อาจเป็นเพราะท่านไปเกี้ยว
    พาราสีจนทำให้จิตใจฝ่ายหญิงเกิดวุ่นวาย แต่เป็นเพราะฝ่ายหญิงมีครอบครัว
    แล้วจึงเกิดอาการสองจิตสองใจ จึงได้นำเรื่องนี้ไปปรึกษาท่านkengอาจเป็นเพราะเห็นว่าเป็นผู้ชายเหมือนท่าน
    .....ท่านkengจึงชี้แนวทางที่ถูกที่ควร

ท่านเตชครับ ท่านโปรดสังเกตุความเห็นของท่าkengที่ตัวแดงหนาๆ
    คำว่า....ละเมิดศีลข้อสาม กับคำว่า หญิงที่มีครอบครัวแล้ว
    ความหมายมันคืออะไรครับ ไม่ใช่แบบที่ชาวบ้านเรียกว่า มีผัวแล้วหรือครับ

สรุปที่แก้ตัวมาในข้อนี้ เจ้าตัวเริ่มยอมรับแล้วว่า จีบฝ่ายหญิง
    แต่พยายามเบี่ยงประเด็นไปว่า ฝ่ายหญิงยังไม่มีสามี
    .....พุทโธ่! " ไอ้ผู้ร้ายปากแข็ง"

7. บุญพิชิต

ท่านคิดว่าสิ่งที่ท่านกำลังแสดงอยู่ เป็นการเครียร์ตัวเองหรือครับ
    ผมว่าท่านหยุดเถอะครับ เพราะมันยิ่งเป็นตอกย้ำและเผยธาตุแท้ในตัว
    ท่านออกมา ท่านนี้แกล้งทำเป็นไร้เดียงสา ทำผิดแล้วยังไม่ยอมรับ
    สงสัยกำลังโยนความผิดไปให้ผู้อื่น หาว่าที่ตัวเองประกาศว่าจะไม่เข้ามาใน
    เว็บนี้ เป็นเพราะน้อยใจคนอื่น โกหกไม่เลิกรา

......อย่างท่านนี้ อีกหน่อยไปเห็นผู้หญิงโป้ ท่านไปข่มขืนเขาเข้า
    คงจะแก้ตัวว่า "ไม่นะผมไม่ผิด นังผู้หญิงคนนั้นอยากแต่งตัวโป้
    เอง ผมขออุทาน ด้วยความสังเวชกึ่งทุเรสอีกครั้ง "พุทโธ่เอ้ย! ไอ้
    ผู้ร้ายหน้ารังไข่"

8. บุญพิชิต

ผมจะบอกให้ที่ท่านกล้าประกาศ จะไม่เห็นหน้าท่านอีก มันเป็นเพราะสันดาน
    ที่หลงตัวเองคิดว่าตัวเองวิเศษเลิศลอย คงคิดว่าถ้าประกาศไปแล้วสมาชิกคง
    ต้องขอร้องง้อนง้อให้อยู่ต่อ แต่ผลมันตรงกันข้าม ผมว่าตอนนี้สมาชิกคง
    กำลังหัวเราะงอหายกับสิ่งที่ท่านกำลังแสดงอยู่
    ......ถามจริงผู้ใหญ่ทางบ้านไม่สอนหรือครับว่า การกระทำแบบนี้มันน่าอาย
    ผมเคยได้ยินว่า"ตระบัดสัตย์เพื่อบ้านเมือง"
    ..แต่ของท่านนี้ต้องเรียกว่า"ตระบัดสัตย์เพราะหลงตัวเอง"

....น้ำลายที่พ่นออกจากปากแล้วมันเหม็นนะท่านเตช ท่าน
    กลืนมันกลับเข้าปากได้งัย อยากอ้วกว่อย!

9. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่านมา ยังไม่เห็นว่า คุณเตชพโล เขาทำผิดอะไรเลยคุณ

ส่วนเรื่อง ผิดศีลข้อกาเม นี่ยิ่งแล้วไปใหญ่

ข้อกาเม นี่เขาหมายถึง คนมีลูกมีผัว มีครอบครัว แล้ว เราเป็นมือที่สาม ที่ไปประพฤติผิดในกาม คือ ไปสมสู่้กับลูกกับเมียคนอื่น

หรือ มีเจตนา ไปลักไปขโมยลูกเมียคนอื่น

หรือ ไม่งดเว้น กรรมที่พาไปให้ไปขโมยลูกเมียคนอื่น

ทีนี้ ถ้าหากว่า ผู้ชายจีบผู้หญิง มันก็คงจะผิดศีลกันทั่วบ้านทั่วเมือง

เพราะมันไม่มีผู้ชายคนไหนไม่จีบผู้หญิง นอกจากพระสงฆ์ และ คนบ้า

กรรมคือ มโน วจี และ กาย ถ้าจะไปผิดศีล นี่ ก็ต้องดูว่า ไปผิดในส่วนไหน

ส่วนมุสา ผมไม่เห็นว่าจะมุสาอะไร

10. ขันธ์

ใครไปปรักปรำใคร ผมพูดถึง คนอื่นที่ไปปรักปรำ เตชพโล

ผมพูดธรรม ว่า การจะผิดศีลนั้น ต้องมีองค์ประกอบ

ถ้า เตชพโล เขาผิดตามนั้นจริง ก็ไม่มีใครไปช่วยเขาได้ เขาก็ได้รับกรรม

แต่ถ้า เขาไม่ผิด คนที่ไปกล่าวหาปรักปรำ นั่นแหละ ผิดมุสา

11. บุญพิชิต

ย้อนไปอ่านความเห็นกระทู้ที่แล้ว จนมากระทู้นี้ ผมดูเหล่าสมาชิกในนี้แล้ว
    ทำให้หวลคิดถึงเรื่องสามก๊ก สมาชิกในนี้บางคนเหมือนบุคคลในเรื่องสามก๊ก

....ที่แน่ๆท่าน ผู้อาวุโส เปรียบเหมือนท่าน ฮกหลงขงเบ้ง
    .... ส่วนท่านเตช...เหมือนจิวยี่
    ....อีกท่านที่ขาดไม่ได้ต้องเป็นท่าKeng....ขานี้โจโฉผู้ยิ่งใหญ่

........ดูๆท่านขงเบ้งกำลังวางแบบหลอกใช้จิวยี่ ทำเป็นผูกมิตร เพื่อร่วมมือ
    กันโค่นล้ม...โจโฉ

.....ท่านจิวยี่ครับ ระวังกระอักเลือดตายนะครับ 55555

12. เตชพโล

สุดท้ายก็ปรากฏชัดเจน
    กลุ่มคนที่ใส่ร้ายผมตลอดเวลา
    ก็คือพวกสำนักดูจิต
    ก็ดูรายชื่อแต่ละคนสิ ที่กล่าวหาผม ดูจิต ทั้งนั้น
    คงอยากให้ผมไปจากที่นี่เต็มแก่น่ะสิ

13. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่เห็นเป็นไรเลยนะที่พูดว่าจะไม่เล่นเว็ปนี้แล้ว หรือจะไม่โพสในกระทู้นี้แล้ว แต่ยังมาเล่นยังมาโพส ไม่เห็นจะแปลกถ้าจะพูดแบบแถๆแบบที่หลายคนชอบแถกัน ก็พอพูดได้นะจะลองให้ผมแถให้ดูหน่อยใหม ตีวัวกระทบคราด หรือป่าว ถ้าเจตนากระทบเหน็บแนมคนอื่น จะผิดศีลข้อไหนบ้างใหมนะ
    พอดีกว่า บาย ไม่โพสแล้ว เลิก ไม่มาเล่นเว็ปนี้แล้ว

14. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถามน้าชาติหน่อย คนที่ทำพีเอ็มปลอม เพื่อต้องการให้ร้ายเพราะอิจฉาริษยาคนคนนึง
    .. คนแบบนี้ เลว ชาติ ชั่ว ไหม น้าชาติ

ถาม ความคิดเห็นนะ น้าชาติ

15. ขันธ์

คนไหนทำอย่างไร ต้องได้รับกรรม เราอย่าไปร้อนรนแทนใครต่อใคร

ไม่ต้องไปเร่งกรรมของเขาหรอก อุบายในการจะเอาชนะคะคานกันนั่นมันมีร้อยแปด

แต่ ทำไมจะต้องไปหาอุบายเหล่านั้น ถ้าเว็บสงครามว่าไปอย่าง

แต่นี่มันเว็บธรรมะ มันต้องเอาความจริงไปชนะความไร้สาระเท่านั้น

16. เตชพโล

ก็ผมบอกแล้วไง
    ความจริงทั้งหมดมีคนรู้อยู่เพียงแค่สองคน

คนที่เอามาเล่ารู้จริงซะที่ไหน

17. เตชพโล

ก็ผมเป็นคนขี้ใจน้อยนี่ครับ

18. บุญพิชิต

กระทู้ครบร้อยแล้วหรือเร็วจัง ท่านเตชครับกระทู้นี้ผมพอแล้วครับ
    รำคาญคนหน้าด้านครับ ที่สำคัญสัญญากับป้า...แกไว้ว่ากระทู้นี้ความเห็นครบ
    ร้อยจะหยุด คนอย่างผมพูดแล้ว ต้องทำตามคำพูดครับ เรื่องมุสาผมถือ
    ลูกผู้ชายคำไหนคำนั้น

....แต่ไม่เป็นไรครับ ไว้เจอกันกระทู้อื่น ถ้ายังทำไม่รู้ไม่ชี้นะครับ

ขอให้ความรักสมหวังนะครับ...จุ๊บ...จุ๊บ

19. เตชพโล

นี่ป้าผมเคยให้สัจจวาจากับใครที่ไหนครับ ผมไม่เคยนะครับ

อย่างพวกดูจิตของป้า
    ทำมาอ้างหลักสัจจะ

สัจจะอะไร ดีแต่ปาก
    เมื่อปีที่แล้วบอกจะบวชปีนี้
    ตอนต้นปี

ปีนี้จนกลางปีแล้วยังไม่เห็นบวชเลย

นี่เหรอสัจจะ
    แถมบอกจะบวชตลอดชีวิตด้วยนะ

20. เตชพโล

รู้จักพอก็ดีบาปกรรมมันจะได้น้อยลงไปบ้าง