ปัญญาอบรมสมาธิ ของหลวงตามหาบัว กับ หลวงพ่อพุธ ต่างกัน?????

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เตชพโล, 12 พฤษภาคม 2010.

1. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆผมเพียงอยากกล่าวเตือนสติเขาเท่านั้นครับ ไม่ได้มีเจตนาหรือเอ่ยชื่อใครให้เสียหายเพียงแต่ว่า มูลมันมีและเป็นกรรมที่พากันก่อไว้กับคนอื่นจึงเป็นเหตุให้คนอื่นที่เคยถูกกระทำอกุศลกรรมที่ยังไม่ได้ละหรือให้อภัยทานลงได้ จึงกล่าวและหลุดชื่อออกไปก็ไม่เป็นไร อย่างไรเสียก็อยากให้คุณบุญพิชิตกล่าวอย่างพอควร ก็เห็นว่าจะเป็นการเหมาะสมกว่าการตอกย้ำ เพราะสิ่งที่ผมกล่าวไปนั้นแท้จริงก็เป็นเรื่องไม่ดีที่ไม่ควรกล่าว ที่ทำไปก็เพราะไม่อยากให้เขาต้องเป็นเหมือนใครอีกคนที่คอยแต่จะหาสิ่งที่ไม่ถูกใจตนมากล่าว และปรามาสผู้นั้นผู้นี้อยู่ร่ำไปหากเขาจะเห็นเป็นการดูถูกเหยียดหยามตัดขาดความรู้สึกดีๆที่มีแก่กันก็สุดแล้วแต่เขา เพราะทั้งสองคนทั้งหญิงทั้งชายผมก็ยังมีความรุ้สึกอย่างเดิม เพราะเป็นมิตรจึงตักเตือนเพราะเห็นว่าเป็นมิตรจึงชี้สิ่งที่ไม่สมควร ท่านบุญพิชิตจะกล่าวธรรมใดก็กล่าวไปเถอะครับผมก็ทราบมาว่า สิ่งที่ผ่านไปแล้วหลวงพ่อท่านก็แก้ไขแล้วหากมีโอกาสได้ไปกราบสักการะหลวงพ่อก็คงจะดี หากมีโอกาส ผมทราบว่าท่านบุญพิชิตก็พอมีธรรมนำตนให้พ้นภัยได้ก็อยากจะขอให้ทบทวนการกระทำดูว่า สมควรพอแล้วหรือยังประการใดก็พิจารณาดูครับ จริงๆก็อยากกล่าวว่า เมื่อปฏิบัติแล้วทำดีแล้วแม้มันจะไม่ตรงกับความคิดเห็นของใครแต่ทำให้จิตใจสงบละวางจากกิเลสตัณหาความทะยานอยากในสิ่งต่างๆได้ บรรเทามันลงได้ ผมว่าดีหมด ครั้นจะบรรลุมรรคผลนิพพานหรือไม่นั้น มันเป็นเรื่องที่บุคคลควรจะต้องใช้ปัญญาของตนเองพิจารณาทั้งสิ่งที่มีอยู่และสิ่งที่ผ่านไปรวมไปถึงสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นในจิตโดยพินิจพิจารณาด้วยสติ เป็นเรื่องที่กล่าวอะไรโดยอาศัยความเป็นไปส่วนบุคคลนั้นผมว่ายากเพราะว่า สติ มันวัดไม่ได้เพราะคนอื่น มันวัดได้เพราะตัวเราเท่านั้น เขาถึงเรียกว่า ปัจจัตตัง ขอให้ทุกท่านร่วมพิจารณาด้วยดีแล้วกันครับ สิ่งที่ผ่านไปก็อภัยกันอโหสิกรรมให้กันเถอะครับ ธรรมก็คือธรรม กิเลสก็คือกิเลส มันไม่สามารถนำมาทำให้รวมเป็นเนื้อเดียวกันได้ ก็พิจารณาเอาครับ
    อนุโมทนาด้วยครับคุณบุญพิชิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2010
  2. เตชพโล

เตชพโล เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ความจริงทั้งหมดคนที่รู้ดีที่สุดมีแค่สองคน

แล้วคนที่เอามาพูดรู้ดีขนาดไหน
    ถึงกล้าเอามาพูด

แล้วเจตนาผู้พูดเป็นอย่างไร
    พฤติกรรมที่ผ่านมาเป็นอย่างไร
    ก็ดูเอาแล้วกัน

3. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ยิ่งดูก็ยิ่งเบื่อต่อความไม่รู้ว่าอะไรควรทำอะไรไม่ควรทำ การนำธรรมมาถกเพื่อแสดงตนว่าเป็นผู้รู้เป็นผู้มีความสามารถ เคยปฏิบัติเคยผ่านมาก่อน นำเอามากล่าวไม่ใช่เพื่อสอนหรือเพื่อแนะนำเป็นแต่เพียงนำมาข่มขู่ผู้อื่นนั้น มันจะต่างอะไรกับการนำเอาเรื่องที่ไม่ดีของผู้อื่นมาพูดให้คนอื่นได้เห็นพฤติกรรมอันเป็นสันดานเดิมละ มันก็ชั่วไม่แพ้กันหรอก เพียงแต่ความหวังผลในการกระทำนั้นมันต่างกัน เขาไม่เหมือนใครเราเหนือกว่าคนนั้นเพราะจิตใจเราเองที่คิดทั้งนั้นหาได้มีใครมาปั้นแต่งแต่อย่างใดเลย พิจารณาดีๆครับ หากการกล่าวโทษที่ผมกระทำไปเพื่อคุณเป็นอกุศลต่อคุณก็ตามทีหากไม่ได้เป็นประโยชน์ต่อตัวคุณก็ขอให้คุณอดโทษแก่ผมเถอะ เราจะได้ไม่ต้องมีเวรกรรมต่อกันเพราะผมก็จะอดโทษแก่คุณเช่นกัน นับจากบัดนี้เป็นต้นไป

4. เตชพโล

ตอนทำทำไมไม่คิด
    แล้วตอนนี้ทำไมถึงกลัวบาปกลัวกรรมล่ะ

5. บุญพิชิต

บุญพิชิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kengkenny [​IMG]
    หากการกล่าวโทษที่ผมกระทำไปเพื่อคุณเป็นอกุศลต่อคุณก็ตามที
    หากไม่ได้เป็นประโยชน์ต่อตัวคุณก็ขอให้คุณอดโทษแก่ผมเถอะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ท่านเตชฯ...ครับทำไมยังดิ้นยังอาละวาดไม่หยุด ท่านkeng...สู้อุตสาห์
    เตือนสติท่านด้วยธรรมและมธุรสวาจา แทนที่จะคิดได้ กลับโยนความผิด
    ไปให้ท่านkengอีก ทำยั่งกับว่าตัวท่านเป็นสิ่งศักสิทธิ์ ผู้ใดแตะต้องไม่ได้
    ทั้งๆที่เขาจะเช็ดทำความสะอาดสิ่งปฏิกูลที่พอกพูนบนตัวท่าน....
    เป็นเช่นนี้แล้วใครกันครับที่เหมาะสมกับคำว่า......ปทปรมะ

......ท่านเที่ยวได้ด่าว่ากล่าวบุคคลที่สาม ทั้งๆที่มิได้เกี่ยวข้องกับบทสนทนา
    ของเราสองคน อีกทั่งผมก็ไม่เคยยกหรือเอ่ยอ้างชื่อบุคคลนั้นมาอ้างอิง แต่
    ด้วยนิสัยพาล ท่านก็ยังดึงท่านมาสนองอารมณ์พาลของท่าน
    ซึ่งบุคคลที่สามก็ไม่สามารถแก้ต่างในสิ่งที่ท่านปรามาสไว้ เพราะท่านเป็นพระ
    ย่อมไม่มายุ่งเกี่ยวกับเรื่องพรรณนี้

.....ท่านเตชฯครับท่านมีความรู้สึกอย่างไรบ้าง เมื่อมีคนกระทำตามอย่างท่าน
    แต่เป็นการกระทำที่ได้ผลตรงกันข้าม

6. บุญพิชิต

ผมขออนุญาติเอาธรรมของผู้อาวุโส มาลงเพื่อความเข้าใจถึงที่มาที่ไป
    อีกทั่งเป็นการสอนคนที่ยังจมปลักกับกิเลศตัณหา กาเมสุมิฉาฯ

ท่านเตชฯครับ ผมรู้สึกทราบซึ่งมากครับที่ท่านกรุณาชี้แนะแนวทาง
    ที่ดีให้ เรื่องทาน ศีล ภาวนา ผมยังมีปัญหาเล็กน้อย ใคร่เรียนถาม
    ท่าน โดยได้ยกตัวอย่างจากเหตุการณ์จริง ดูได้จากคำสอนของผู้อาวุโสด้านบนนี้ ผมขอเริ่มเลยครับ

ท่านเตชครับ การไปมี้ตติ้งที่วัดหรือสถานที่ต่างๆเพื่อสนทนาหรือปฏิบัติธรรม
    แต่แทนที่จะประพฤติปฏิบัติไปตามนั้น กลับเอาเวลาที่ว่า ไปคุยกันในเชิงชู้สาว
    ท่านว่า การกระทำดังว่า...เป็นการภาวนามั้ยครับ

....แล้วถ้าหญิงสาวที่เราไปคุยแบบชู้สาว เป็นหญิงที่มีพันธะครอบครัวแล้ว
    ท่านว่า.....เรายังเป็นคนมีศีลหรือไม่ครับ

...ต่อมามีบุคคลอื่นรู้ถึงการกระทำนี้เข้า ฝ่ายชายบอกว่า"ไม่เคยมีใจให้คนมี
    คู่" คำพูดนี้ดูแล้วเหมือนคำแก้ตัว พยายามโยนความผิดไปให้ฝ่ายหญิงแต่
    เพียงผู้เดียว คล้ายๆกับว่าฝ่ายหญิงมามีใจให้เองตัวเองไม่เกี่ยว ลักษณะแบบที่
    ต้องเรียกว่า " ผู้ชายใบหน้ารังไข่"
    ...แทนที่ตัวเองเป็นผู้ชาย จะรับผิดชอบสิ่งไม่ดีที่เกิดขึ้นเสียเอง แต่ดันโยนไป
    ให้ฝ่ายหญิง แบบนี้เรียกว่า มีเมตตาประจำใจมั้ยครับ
    ......จึงใคร่ถามว่าผู้ชายใบหน้ารังไข่นี้มี ทาน หรือเปล่าครับ

7. เตชพโล

ผมพิจารณาดีแล้ว
    ผมถึงได้ตัดสินใจทำอะไรลงไป

คุณไม่รู้เรื่องอะไรเลย
    แต่มาใส่ร้ายผมได้เป็นเรื่องเป็นราว

คุณยิ่งทำลงไป
    กลับยิ่งเป็นการเปิดตัวตนที่แท้จริงของคุณ
    ให้ชาวโลกได้เห็น

ผู้หญิงที่เค้าไม่มีโอกาสมาอธิบายอะไร
    เค้าจะเสียหายแค่ไหน
    กับการที่คุณ
    นำเอาเค้ามาพูดเสีย ๆ หาย ๆ

ประโยชน์ที่คุณต้องการ
    เพียงแค่คุณต้องการทำลายผมแค่นั้นเอง...

คุณคิดเอาแล้วกันว่าคุณ ทำดี หรือ ทำชั่ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2010
  8. บุญพิชิต

ท่านเตชพโล...ท่านทำอะไรลงไปหรือครับ บอกพิจารณาดีแล้วคงเป็นเรื่องที่
    ท่านลามปามไปปรามาสพระสงฆ์มั้ง

.....จริงครับผมไม่รู้เรื่องอะไรเลย ใจจริงไม่อยากจะรู้ด้วย เพราะเรื่องพรรณ
    อย่างนี้ ทำให้จิตตก สงสารสามีของฝ่ายหญิงครับ

......แล้วกล่าวหาว่าผมใส่ร้ายไม่จริงครับ เพราะผมไม่ได้เป็นผู้มาบอกกล่าว
    แต่มีผู้ร่วมในเหตุการณ์นำมาวิจารณ์ ซึ่งเป็นที่สาธารณะ ผมจึงสามารถนำ
    ข้อมูลนั้นๆมาใช้อ้างอิงในความเห็นผมได้ หรือท่านจะเถียงว่าข้อมูลไม่จริง
    ......ข้อมูลต่างๆมันมีอยู่จริงในอีกกระทู้ ไม่เป็นไรครับผมจะค่อยๆเอามา
    แสดง มีสมาชิกที่รู้จักท่านมาแสดงความเห็นไว้เยอะครับ

..............มันเยอะขนาดตัวท่านต้องประกาศว่า "จะไม่เห็นหน้าท่าน
    ในเว็บนี้แล้ว" แต่แล้วแค่วันสองวันก็เห็นท่านมาโผล่หน้าอีก

**สัจจะไม่มีเอาเลย ยังมีหน้ามาแก้ตัวว่าตัวเองไม่เคยทำชั่ว**

9. บุญพิชิต

ท่านนี้นิสัยไม่เปลี่ยนเลยจริงๆ "เอาดีใส่ตัว เอาชั่วให้คนอื่น"

สิ่งทื่ผมทำลงไปเป็นการเปิดเผยตัวตนของท่านครับไม่ใช่ผม
    ชาวบ้านเขาจะได้รู้ว่า ......
    ไอ้คนประเภท มือถือสาก ปากถือศีลมันเป็นเช่นไร
    แต่ผมว่าคำนี้อาจน้อยไปสำหรับท่าน มันน่าจะใช้คำนี้ครับ....
    พวกปีศาจคาบคัมภีร์

.....ท่านไปพิจารณาให้ดีว่า ทำไมท่านถึงโดนวิจารณ์เรื่องส่วนตัว
    ทำไมถึงมีบุคคลที่สามมาเกี่ยวข้อง มันเป็นเพราะการกระทำของท่าน
    หรือเปล่า ที่มันย้อนกลับมาเล่นงานท่าน ทั้งผมและสมาชิกท่านอื่นต่าง
    ก็เตือนท่านแล้ว ท่านก็หาสนใจไม่ เที่ยวลามปามด่าไม่เลิก ด่าผมซึ่งเป็นคู่
    สนทนายังพอทำเนา นี้อะไรกันเล่นไปถึงครูบาอาจารย์ที่เปรียบเสมือนบุพการี
    .....ผมเห็นว่าเรื่องมันไปกันใหญ่จะหยุดสนทนา ท่านยังไม่รู้สึกรู้สา ยังด่า
    ไม่เลิก สงสัยลืมตัวคิดว่าตัวเองชนะแล้ว แต่ลืมนึกไปว่า เขาไม่อยากยุ่งกับคนพาล
    ......ไอ้คนประเภทความชั่วตัวเองมองผ่าน หรือประเภทไม่สำนึกผิด มันเป็น
    พวก....ปทปรมะ หรือเปล่าครับ

10. บุญพิชิต

ท่านเตช....ท่านอย่าเบียงประเด็นหรือพยายามเอาทุกอย่างไปหลงที่ฝ่ายหญิง
    เลย ผู้หญิงเขาจะมาอธิบายทำไม ในเมื่อไม่มีใครเลยในที่นี้ รู้ว่าชื่อแซ่
    ของฝ่ายหญิง ยิ่งผมแล้วยิ่งไม่รู้ใหญ่ เพราะไม่ได้ไปมี้ตติ้งกับพวกท่าน
    แต่ที่แน่ๆ ก็มีท่านแหล่ะเป็นพระเอกของเรื่องนี้

.......ท่านกรุณาเข้าใจด้วยว่า ผมไม่ได้เป็นคนนำเรื่องบัดสีนี้มาประจาน
    เพียงแต่ มีสมาชิกท่านอื่นนำเหตุการณ์เหล่านี้มาโพสในเว็บ ซึ่งเท่ากับว่า
    มันเป็นข่าวแล้ว ผมสามารถวิพากวิจารณ์ได้ แล้วความเห็นของผมไม่ได้เกิน
    เลยไปจากเนื้อหาที่ได้รับมา อีกทั้งอ้างอิงที่มาได้

ประโยชน์ที่ได้จากเรื่องนี้ มันเป็นตัวท่านเอง ผมเพียงแค่ชี้ให้เห็นการกระทำ
    ที่ผ่านๆมาของท่านว่า มันเหมาะสมหรือไม่เท่านั้นเอง

.....การกระทำของท่านบางอย่าง ท่านคิดว่าท่านฉลาดท่านทำได้ แต่ลืมนึกไป
    ว่าคนอื่นก็ทำได้เช่นกัน ในตอนแรกที่เขาไม่ทำเพราะ เห็นว่าไม่เหมาะสม
    เป็นสิ่งน่าละอาย แล้วๆมาท่านก็ยังไม่สำนึก ไม่ยอมหยุด

......ฉะนั้นผมจึงต้องแสดงให้เห็น ท่านจะได้รู้ถึงบาปบุญ คุณโทษ
    ท่านยังดีนะ ที่ยังมีโอกาสมาตีโพยตีพายแก้ตัว โยนความชั่วใส่ฝ่ายหญิง
    .......แต่พระสงฆ์ที่ท่านไปด่าเขา เขามีโอกาสแบบท่านมั้ย
    ......แต่ผมว่าคนที่ท่านด่า ถึงมีโอกาสแก้ตัว ท่านก็คงไม่แก้หรอก
    เพราะท่านเป็นพระสงฆ์ ยิ่งเป็นพระองค์นี้ด้วยแล้ว ท่านไม่ถือสาหา
    ความกับใครอยู่แล้ว

.......จะบอกให้ครับท่านมันก็แค่ ปุถุชนกิเลสหนาคนหนึ่ง อย่าได้
    ลืมตัวไปด่าพระด่าเจ้า ที่มีศีลมากกว่า ตัวท่านเองแม้เบญจศีลท่าน
    ยังทำไม่ได้เลย

11. เตชพโล

ผมไปด่าพระที่ไหนครับ
    คุณไป quote มาให้ผมดูหน่อยสิว่าผมด่า

ผมไม่เคยด่าพระนะครับ

แต่ผมพูดถึงธรรมะที่พระบางองค์เอามาประกาศสอนโลกเวลานี้
    เป็นธรรมะผิด ๆ
    เมื่อผิดผมก็บอกว่าผิด และผิดตรงไหนผมก็บอกด้วย
    ผมก็ให้สิทธิคุณแย้ง และคุณก็แย้งมา
    แล้วผมถามกลับ คุณก็ไม่ยอมตอบ

แล้วกลับหาว่าผมด่าพระเฉยเลย...

อย่างเรื่องสติ พระองค์นี้สอนว่าสติเกิดดับนะ
    การเจริญสติ ก็คือไม่ต้องทำอะไร ให้ตามดูจิตอย่างเดียว
    สติจะเกิดเอง เมื่อจิตจำสภาวะได้

ผมก็บอกว่า ไม่ใช่
    สติจะเกิดได้ต้องปฏิบัติกรรมฐาน 40 ห้อง
    เช่นพุทโธ ธัมโม สังโฆ หรืออานาปานสติ
    สติจึงจะเกิดได้

ถ้าคิดว่าสิ่งที่ตนปฏิบัติถูก แล้วจะแย้งก็แย้งมาสิครับ
    ผมให้โอกาสเต็มที่
    แต่นี่พอแย้งกับผม ตนสู้ไม่ได้

ก็พาลมาใส่ร้ายผมในเรื่องส่วนตัว
    แล้วใส่ร้ายว่าผมด่าพระ

ก็จะให้ว่าไง
    ก็ธรรมะที่พระองค์นี้สอน
    ผิดจริง ๆ นี่นา

ผมรู้แล้วเห็นแล้วถึงกล้าพูด
    แล้วผมไปด่าพระคำไหน

เอ้า...เอามาให้ผมดูหน่อย

12. บุญพิชิต

ท่านเตช...ผมอยู่ในบอร์ดนี้มาก็นานพอสมควร เคยถกเถียงเรื่องนี้มากับ
    สมาชิกอื่นก็หลายท่าน สมาชิกเก่ารู้ดีว่าผมเป็นอย่างไร เอาเป็นว่าอ้าปากก็
    เห็นลิ้นไก่แล้ว

ท่านไปดูซิว่าสาเหตุที่ผมไม่อย่ากคุยกับท่านเพราะอะไร แล้วท่านยังจะมาย้ำ
    หัวตะปูอีกหรือ จริงครับท่านไม่ได้กล่าวชื่อพระ แต่สิ่งที่ท่านกระทบกระเทียบ
    สมาชิกเขารู้ครับว่าหมายถึงใคร ท่านครับบอร์ดนี้เป็นบอร์ดธรรมะนะครับ ยัง
    ตลบตแลงปริ้นปร้อนไม่เลิก เรื่องทางโลกก็เน่า เรื่องทางธรรมยังเฟะอีก

ท่านบอกว่าผมไม่ได้ตอบคำถามท่าน ผมก็ตอบไปทุกคำ เพียงแต่ท่านคิด
    ไม่ออก ที่จะหาคำที่จะมาแย้งคำของผม เลยแกล้งมั่วทำเป็นหัวตอ ไม่รู้ไม่ชี้
    ผมจะบอกให้นะครับ วิธีการนี้มีคนเคยใช้กับผมมาแล้ว ทำเหมือนกันเปี้ยบ
    ถามอย่างเดียว พอตอบไปก็บอกไม่ตอบ ลามปามไปด่าครูบาอาอาจารย์
    เจ้าคิดเจ้าแค้น พอมีผู้เฒ่ามากว่าคำอาฆาตมาดร้ายผม ก็มาซ้ำเติม นี้หรือ
    คนมีธรรม ท่านอยากรู้ไหมครับว่าคนๆนั้นเป็นใคร ผมจะบอกให้ก็คน
    ที่เป็น.....พ่อสื่อพ่อชัก ให้ท่านได้เจอกับหญิงที่มีสามีแล้วงัยครับ

....เรื่องที่ท่านถูกกล่าวหาว่าไปยุ่งกับภรรยาผู้อื่น ผมว่าเรื่องนี่เป็นเรื่องใหญ่
    ท่านต้องแก้ให้คนอื่นรู้ว่าไม่เป็นเรื่องจริง เรื่องธรรมะพับไว้ก่อน เพราะถ้า
    เรื่องนี้ยังไม่เคลียร์ ท่านพูดธรรมไปก็ไม่มีคนฟัง แถมยังคิดว่า.....
    พวกปีศาจคาบคัมภีร์

.......พูดถึงเรื่องนี้แล้วผมมีคำพูดของผู้อาวุโส ท่านเป็นที่ยอมรับของสมาชิก
    ในนี้ และเป็นคนที่ท่านเคารพนับถือ แถมท่านยังให้ความเมตตาท่านเป็นพิเศษ
    ด้วย ไว้ว่างแล้วผมจะเอาคำของท่านนี้มาโพส แล้วเรามาวิเคราะห์ดูว่า ท่านผู้
    อาวุโสมี ความรู้สึกอย่างไรกับสิ่งที่ท่านเตชถูกกล่าวหา

13. บุญพิชิต

ท่านเตชครับ...ท่านลองวิเคราะห์คำพูดของท่านผู้อาวุโส ที่ท่านรียกว่า
    อาจารย์ หน่อยซิครับว่า อาจารย์ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับสิ่งที่มีคนนำ
    มาเผยแพร่ ท่านว่าผู้อาวุโสท่านนี้ เชื่อหรือไม่ว่า ท่านกระทำสิ่งที่น่า
    บัดสีนี้

ค่อยๆอ่านแบบมีสตินะครับ ที่สำคัญคือความเห็น2อันบน ส่วนความเห็นที่3
    เป็นความเห็นของท่านเตชเอง เพื่อยืนยันว่าท่านเตชเชื่อฟัง และให้ความ
    เคารพผู้อาวุโสท่านนี้

แล้วยังไงจะเข้ามาช่วยวิเคราะห์ครับ

14. เตชพโล

ผู้หญิงที่คุณพูดถึงนี่เธอยังไม่มีสามีนะ
    คุณไม่รู้อะไรเลย แล้วเอามาพูดทำไม
    หาบบาปหาบกรรมให้ตัวเอง เปล่า ๆ...

15. เตชพโล

แล้วเรื่องพวกนี้ก็ไม่มีอะไรเป็นสาระสำคัญ

เป็นเพียงอุบายปัญญาอันปราดเปรื่องแยบยล
    ของท่าน ที่คุณกล่าวถึงนี่ล่ะ

ท่านเมตตาช่วยเหลือผม
    ให้มีโอกาสอธิบาย
    ในเรื่องที่ผมถูกใส่ร้าย

หากไม่มีอุบายนี้
    หลายคนคงไม่ฉุกคิดซะก่อน

คงคิดว่าผมเป็นเช่นนั้นจริง ๆ

อุบายนี้ช่วยประวิงให้คนที่อ่าน
    ได้ฉุกคิด เท่านั้นเอง

นี่ล่ะอุบายปัญญาอันปราดเปรื่องคุณดูเอาไว้...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2010
  16. ลูกบัวผัน

ลูกบัวผัน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    จากการที่ฉัน ได้คลุกคลี กับกลุ่มนี้ กลุ่มนี้น่ารัก และ น้องๆทุกคน

ก็มีหลายคนที่เป็นรุ่นลูกฉัน ฉันเห็นความมีน้ำใจจริงๆ และห่วงกันจริงๆ

อย่าไปพูดให้กลุ่มเขาเสียหาย และอย่างนายเตชพะโลคงไม่เคยไปกับกลุ่มนี้แน่ๆ

แต่ไม่เห็นกลุ่มนี้เขาออกมาพูดกัน คงหัวเราะกันหลังจอ แน่ๆ นายพิชิต ควรหยุดพิจารณา

ว่าทำไมคนในกลุ่มนี้ไม่มาโต้แย้ง เขามีกันเยอะนะ หลายคน ไม่เห็นออกมาบ่นเลย

แต่คนที่พูด คือคนที่ไม่เคยสัมผัสไปเคยไปพบ หัดเอาธรรมมะมาสร้างคุณธรรมบ้าง

และพวกนาย ยังนิสัยเด็กๆ เกินไป อย่าเอาความพยาบาท ริษยา มาทำลายกัน

ฉันรับรองได้ กลุ่มนี้มีแต่คนจริงใจ อย่าง อาเคบอก หญิงฉลาดย่อมเลือกเป็น

17. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ถูก....:VO

ปอ.ไม่ลิง ... อยากจะเปลี่ยนปุ่มอนุโมทนาเป็นเห็นด้วย นะ ป้า ป้า ป้า ป้า เมย์ ...pig_cryy2

18. เตชพโล

และผมก็ไม่เคยไปกับคนกลุ่มนี้แน่นอน

ส่วนเรื่องธรรมะของพระองค์นั้น ผมพูดจริง
    และรู้จริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2010
  19. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมาตาม นางอัญชลี กับไอ้สนธิครับ ใครเห็นโปรดแจ้ง 1555...?

20. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เกิด เห็น คนที่พี่เกิดตามหาอยู่ไหมล่ะ เห็นมั๊ย เห็นมั๊ย

เอ...มันอยู่ข้างนอก หรือมันอยู่ในใจน๊า คุงพี่กาละเกิด