ปลดปล่อยตัวเองจากพลังงานเก่า เปิดรับพลังงานใหม่ ง่ายๆ ดังนี้

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย anakarik, 18 มิถุนายน 2011.

1. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ผมเหรอ รับรองได้เลยว่า ไม่ใช่ อริยบุคคล
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    หาทำไมอะครับ ผมไม่ได้สงสัยอะไรในตัวตนของผมเองเลยซักกะหน่อย

ดีชั่ว รู้อยู่แก่ใจ FAKE หรือไม่ ใจตัวเองก็รู้ ทำไมต้องไปถามเด็ก ม.5

2. จีทีเอ็ม

จีทีเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    เป็นคนเข้าใจยาก เลยงงและไม่รู้จะเริ่มยังไง เป็นเพราะมีพลังงานเก่าอยู่มากมาย ยังไงอยากได้วิธีปฏิบัติที่ดูง่ายกว่านี้มีไหมค่ะ

3. อาจีฟา

อาจีฟา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    อ่านดีๆหรือเปล่าครับ ผมชมคุณตรงไหน ผมชมคุณลมใต้ปีก
    อ่านแล้วสงสัยทำไมคิดว่าชมตัวคุณ เป็นคนเดียวกันหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยละกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2011
  4. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    wording นี้ ขอ save หน่อยได้มั้ย kha

ยึดธรรมะ หรือ ยึดอัตตา
    ปกป้องธรรมะ หรือ ปกป้องอัตตา
    ใช้ธรรมะ หรือใช้ อัตตา
    ตรงต่อศรัทธาของตนเองหรือ ดูๆ ก็ไม่ใช่
    เดินตามความดี ที่ศาสดาแสดงไว้โดยประเสริฐหรือ ดูๆ ก็ไม่ใช่
    กาย วาจา ใจ เชิดชูต่อความเคารพของตนเองหรือ ดูๆ ก็ไม่ใช่

ใจเราถ้ามั่นคงต่อหลักศรัทธาของตนเอง รู้จักสิ่งที่ตนเองศรัทธาแล้ว
    ใจมั่นก็ต้องอาจหาญขึ้นมา ที่จะมาเกรง มาหวั่นวิตก ว่าใครอื่นจะเสียศูนย์
    ใครจะสูญเสีย ใครจะหลง ใครจะพลัด มันไม่ค่อยจะมีอาการหรอก เพราะตนเอง
    เมื่อรู้ว่าเพชรมันสูงค่า เห็นตนไม่ทิ้งเพชร ก็จะเห็นคนอื่นไม่ทิ้งเพชรเหมือนกัน
    หากกลัวคนอื่นไม่รู้จักเพชร ก็เพราะตัวเองยังไม่รู้จักเพชรดีพอ
    ** ถ้ารู้อย่างถึงใจแล้ว ก็ต้องรู้ว่า สิ่งนั้น ทรงพลังขนาดไหน**
    ย่อมไม่กลัว ไม่วิตก โวยวาย

สมัยที่ยังเริ่มศึกษาหลักศาสนา ยามใดเห็นหลักคำสอนอื่นๆ รู้สึกว่าตนเอง
    มีปฏิกิริยามาก ครั้นยิ่งลงหลักลึกไป ศรัทธาของตนเองเริ่มหยั่งรากมั่นคงขึ้น

ใจมันก็ค่อยๆ เคารพต่อความดี ที่เป็นความดี ความหวั่นไหวว่า จะเป็นความดี
    ของใครมันก็น้อยลง ที่เคยเห็นความดี เป็นระดับที่สูง กับความดีระดับต่ำ มันก็ไม่ใช่ แต่มันเป็นความดีที่เหมาะสมในช่วงนั้นๆ พระอริยะเจ้าท่านยังแสดงธรรมมะตามระดับความเหมาะสมกับบุคคลเลย เพราะคนบางคน ได้เพชรในช่วงเวลาที่ยังไม่เหมาะแก่ตน ก็นำเพชรมาใช้เป็นโทษ ไปตามความไม่รู้

5. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

สมัครไอดี เพือมาอวยอพอลโล่โดยเฉพาะหรือป่าวครับเนี่ย เห็นตามอวยทุกกระทู้ัเลย

ใครจะเชื่อผมไม่ได้ห้าม แต่ให้คิด ไตร่ตรอง พิจารณาก่อนจะเชื่ออะไร ไม่ใช่หลับหูหลับตา เชื่อในสิ่งที่เป็นอุปทาน โดยเฉพาะพวกที่พึ่งปฎิบัติใหม่ๆ ถ้าเชื่ออะไรผิดๆก็ระวังหลงทิศหลงทาง

แล้วไอ้ที่ชอบพูดว่าปกป้องอัตตาเนี่ย คุณเข้าใจความหมายของคำนี้จริงๆหรือป่าว หรือว่าพูดเพื่อให้ดูทรงภูมิ หรือว่าพูดเพื่ออยากจะหักหาญน้ำใจใคร การที่เราจะว่าคนอื่นเราก็ควรจะสำรวจตัวเองให้ดีก่อนว่า แล้วตัวเองหละปกป้องอะไรอยู่ไม่ใช่อัตตาหรอหรือว่าใช่

พวกคุณอยากจะเป็นสาวกอพอลลี่ก็เป็นไปผมไม่สน ผมสนใจแค่คนที่จะมาฝึกปฎิบัติใหม่ พวกที่เริ่มสนใจปฎิบัติ ผมจะคอยกันไม่ให้เค้าเหล่านั้นหลงผิดไปกับศาสนา Star war ก็แค่นั้นจบ......

6. ภูมินที

ภูมินที เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้อพอลโล่หายไป ก็มีคนใหม่ๆเข้ามาแทน เผยแผ่แนวความคิดแปลงพระพุทธศาสนาที่เป็นของสูง
    ให้กลายมาเป็นกลาง แล้วสอดใส้ใส่แนวความคิดใหม่เข้าไป อยากจะบอกว่า ผมกำลังเฝ้าดูพวกคุณอยู่ครับ :p<!-- google_ad_section_end -->

7. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

สมัครไอดี เพือมาอวยอพอลโล่โดยเฉพาะหรือป่าวครับเนี่ย เห็นตามอวยทุกกระทู้ัเลย

ไม่ใช่คำถามใช่มั้ยค่ะ ? มันเป็นสิ่งที่คุณอยากจะคิด?

ตามอ่านทุกกระทู้จริงๆ สำหรับ ผู้โพสต์ประมาณ 3-4 คนในห้องนี้ การที่เราเห็นสาระในสิ่งที่เขาสำเสนอ แล้วแสดงมุฑิตานี้ เรียกว่าอวยหรือคะ การชื่นชอบ ก็ชื่นชอบด้วยความเป็นตัวของ
    ตัวเอง คงไม่ถึงกับต้องเป็นสาวกอะไรแบบที่ชอบถากกันมั้งคะ

ใครจะเชื่อผมไม่ได้ห้าม แต่ให้คิด ไตร่ตรอง พิจารณาก่อนจะเชื่ออะไร ไม่ใช่หลับหูหลับตา เชื่อในสิ่งที่เป็นอุปทาน โดยเฉพาะพวกที่พึ่งปฎิบัติใหม่ๆ ถ้าเชื่ออะไรผิดๆก็ระวังหลงทิศหลงทาง

อย่ามองว่าคนอื่นจะพิจารณาไม่เป็นซิคะ สติปํญญานี่ถูกจำกัดด้วยหรือค่ะ ว่าต้องกลุ่มความเชื่อนี้นี้เท่านั้นจึงจะมีได้
    ถ้าไม่ห้ามใครก็ดี บางคนเขาได้สาระจากสิ่งนี้ แต่ที่จะใช้ถ้อยคำถากคนที่เขาเชื่อคนที่เขาตามอ่าน มันก็ไม่ไหวเหมือนกัน ที่เตือนกันด้วยเหตุผลก็ไม่เห็นมีปัญหาเลยค่ะ

แล้วไอ้ที่ชอบพูดว่าปกป้องอัตตาเนี่ย คุณเข้าใจความหมายของคำนี้จริงๆหรือป่าว หรือว่าพูดเพื่อให้ดูทรงภูมิ หรือว่าพูดเพื่ออยากจะหักหาญน้ำใจใคร การที่เราจะว่าคนอื่นเราก็ควรจะสำรวจตัวเองให้ดีก่อนว่า แล้วตัวเองหละปกป้องอะไรอยู่ไม่ใช่อัตตาหรอหรือว่าใช่

ไม่ได้พูดถึงอัตตาในเชิงลึกหรอกค่ะ ตัวเองก็ยอมรับว่าปกป้องอัตตาของตัวเอง ไม่ได้ออกแนวปกป้องสิ่งอื่นอยู่ ชัดเจนนะคะ
    ทำด้วยความรู้สึกตัว รู้สึกตน ไม่ได้ทำไปเพราะหลอกตัวเอง
    ว่ากำลังประพฤติ คุณธรรม

และถ้าจะปกป้องธรรมะก็ต้องให้เหตุผลกัน อย่างน้อยก็เชิดชูธรรมะของตน ขนาดตามอ่านเข้าไปในห้องร้องเรียน นึกว่าจะจบ ถ้อยคำยิ่งกว่านี้อีก ไม่ใช่เพียงแค่มีความเห็นต่างกับเจ้าของกระทู้ แต่ใครก็ตามที่แสดงมุฑิตากับเจ้าของกระทู้ ก็ยังไม่เว้นเลยค่ะ ใครเป็นเจ้าของคำพูดไหน ก็คงจำคำพูดของตัวเองได้นะคะ

พวกคุณอยากจะเป็นสาวกอพอลลี่ก็เป็นไปผมไม่สน ผมสนใจแค่คนที่จะมาฝึกปฎิบัติใหม่ พวกที่เริ่มสนใจปฎิบัติ ผมจะคอยกันไม่ให้เค้าเหล่านั้นหลงผิดไปกับศาสนา Star war ก็แค่นั้นจบ......

สาธุค่ะ ยิ่งแต่ละคนพยามชี้แจงสิ่งที่ถูกต้อง แนะนำเพื่อนๆให้ได้รู้จักความดีงามในสิ่งที่เขาศรัทธาได้ โอกาสในการพิจารณาแง่มุมต่างๆ ของธรรมะย่อมมีมากขึ้น

สำหรับตัวเองก็มีพระพุทธศาสนาครองใจอยู่ แต่ไม่ได้เข้ามาเพื่อศึกษาพระพุทธศาสนาในห้องนี้ เพราะเขามีห้องเฉพาะอยู่แล้ว
    จึงเข้ามาเพียงเพื่อผ่อนคลายในห้อง วิทยาศาตร์-ลึกลับ
    และตามเฉพาะหัวข้อที่ตนเองสนใจในสาระเท่านั้น

[/QUOTE]

8. อาจีฟา

อาจีฟา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    ผมกลัวจะมีคนเดียวแต่หลายล๊อกอิน มาสร้างกระแสโจมตี
    คนที่ไม่เห็นด้วยกับตนมากกว่า คุณ nutrm น่าจะออกมา
    อธิบายเรื่องที่ผมชมคุณอะไรนั้นนะ เงียบไปเลย

9. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ยังไม่จบอีกหรอ ผู้เตือน คนอื่น เดือนแต่พอดีก็พอแล้ว ไม่งั้นจะกายเป็นว่า ไปละลานคนอื่น
    คนถูกกลับผิดคนผิดกลับถูก ใจเย็น อหิงสะกะ

10. อหิงสะกะ

[/QUOTE]
    แล้วไง..........................................................

11. อหิงสะกะ

คำสอนอพอลลี่ขัดต่อศาสนา เช่น ให้พระสงฆ์เลิกใส่ผ้าเหลือง แล้วก็อื่นๆอีกเยอะไม่ได้สนใจจำ

12. ผ่านมาจริงๆ

แล้วไง..........................................................[/QUOTE]

ไม่ไง.... ค่ะ

แค่นกเล็กๆ บินไป บินมา

13. ระยับแดด

ระยับแดด เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่ผิดหลักคำสอนหรอกครับเพราะไม่ใช่ศาสนา สัจจธรรมไม่จำเป็นต้องมีอยู่แค่ใบไม้ในกำมือ จิตวิญญาณล้วนมีความเป็นสากลจักรวาลสามารถเข้าถึงสัจจธรรมเดียวกันได้แม้ไม่ต้องอ่านพระไตรปิฎก

14. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

อดใจไม่ไหว กดLIKE 1000 ครั้ง แหม! อยากเห็นสังคมไทยมีใจแบบนี้มากๆจัง
    นี่สิ...ถึงเรียกว่า"รู้จริงง ไม่ต้องอ้างพระตำรา อิอิ(ขอขำหน่อย)

15. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ไง.... ค่ะ

แค่นกเล็กๆ บินไป บินมา[/QUOTE]

คนนี้ก็โอ.เค ค่ะ ใช้ได้ทีเดียว (ตามดูอยู่นะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ)

16. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ออกแนวพระศรีอารย์ (Utopia)เหมือนที่นี่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2011