ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์คะวันนี้ใส่ซองร่วมบุญกฐินวัดพระธาตุพระลอ จังหวัดแพร่ค่ะ เชิญอาจารย์อนุโมทนาบุญให้ด้วยค่ะ
    รออ่านเรื่องธรณีสารค่ะอาจารย์

2. phoohats

phoohats เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบพระคุณมากครับอาจารย์สุวิ

3. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    หมอรู้จัก ชาวต่างดาวไม่มากนัก แต่ไม่รู้จักเทคโนโลยี่สมันใหม่ของเขาสักเท่าใด
    รู้จักแต่วิธีใช้อำนาจจิตของเขาในการรักษาโรค ซึ่งเป็นเทคโนโลยี่โบราณมากๆ

จาการตรวจสอบแล้ว เทคโนโลยี่ของชาวทวีป อมรโคยาน ใช้รักษาสิว หัวฝีหนองและซีสต์ไขมันในกล้ามเนื้อเส้นเอ็นและกระดูกได้ดีที่สุด

ส่วนหัวฝีหนองและซีสต์ในอวัยวะภายใน เทคโนโลยี่ของชาว บุปพวิเทหะ ใช้ได้ดีสุด

4. Chonly

Chonly สมาชิกใหม่

รบกวนด้วยค่ะ

1.ช่วงสองสามเดือนที่ผ่านมานี้ ตาข้างซ้ายกระตุก ยิ่งนอนดึกอ่านหนังสือ พักผ่อนน้อย ยิ่งเป็น เลยกินวิตามินบีรวม อาการก็ทุเลาลง แต่ก็ยังมีอาการอยู่ ไม่ทราบว่าเป็นโรคอะไรรุนแรงรึเปล่าคะ แล้วมีวิธีรักษารึเปล่า

2. ตอนเด็ก ๆ เคยมีอาการคล้ายอาการเริ่มต้นของหูดับ จะได้ยินเสียง วี่ ๆ ๆ ยาวเหมือนคลื่นความถี่อะไรสักอย่าง แล้วอยู่ ๆ ก็หูอื้อไปชั่วขณะ ซึ่งตอนนี้ก็ยังมีอาการอยู่บ้าง แต่ไม่บ่อยเท่าเมื่อก่อน ไม่ทราบว่าหนูเป็นอะไรคะ

ขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าค่ะ ^____^

5. suwi

6. NewLerner

NewLerner Active Member

ขอบพระคุณครับ

อาจารย์ครับ รบกวนถามอีกนิด วิชากระดูกทางแผนไทยท่านแรงมากเหรอครับ พอดีมีอาจารย์ท่านหนึ่งโพสต์ไว้ที่เฟสบุ๊คน่ะครับ เสียดายไม่มีบุญได้เรียนเวชกรรมแผนไทย เฮ้อ ได้จากอาจารย์ก็เป็นพระคุณล้นเหลือเลยล่ะครับ ขอบพระคุณอีกทีครับ

7. phoohats

phoohats เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    รบกวนอีกนิดครับอาจารย์สุวิ ท่านี้ทำงานยังไงหรอครับ คือ มันไปจัดการระบบร่างกายยังไงหรอครับ ถ้าบอกแม่ทำแล้วอธิบายให้ท่านฟังไม่ได้ เดียวท่านไม่เชื่อ เพราะผมชอบทำไรบ้าๆแปลกๆนะครับ อิอิ:cool: โมทนาด้วยครับ

8. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอคะ หนูลืมถามเรื่องนึงค่ะ พี่สาวมีอาการไหล่ติด ไหล่ยึด หน่ะค่ะ รักษามาหลายวิธีแล้ว เช่น ฝังเข็ม คัวซา ตอนนี้ใช้วิธีนวดอีกแล้วค่ะ รบกวนคุณหมอช่วยแนะวิธีด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะคุณหมอ ส่วนของหนูรู้สึกดีขึ้นค่ะ ตอนอยู่ในพิธีถวายผ้ากฐิน หนูอุทิศบุญให้คุณหมอและตัวยา ตลอดค่ะ

9. ณัฐนิพพาน

ณัฐนิพพาน สมาชิก

สนใจเรียนมากค่ะ กำหนดเปิดสอนเมื่อไรคะ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่จะได้เตรียมไว้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

10. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอคะ วันนี้ได้ไปทำบุญที่วัดระฆังมาค่ะ และโอนเงินร่วมทำบุญทอดกฐิน สร้างพระมหาธาตุเจดีย์ 9 ยอด ที่วัดบ้านผักบุ้ง จ.ศรีสะเกษ และโอนเงินทำบุญทอดกฐิน วัดบ้านโคกสีนอก อ.วาปีปทุม สร้างศาลาการเปรียญ และทำบุญซื้อของให้เด็กยากไร้ ด้วยค่ะ ขอบุญนี้สำเร็จแก่คุณหมอสุวิ ผู้ปรุงยา เทอญ

11. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ^๐^

เหตุการณ์เมื่อเย็นของเมื่อวานค่ะ
    คือว่า...ไอซ์ว่างเลยสอยลูกฟักข้าวสุกๆแดงๆจากต้นมาค่ะ
    เอามาทำน้ำฟักข้าวเป็นครั้งแรก ปรุงรสเพิ่มโดยเอามะนาว(น่าจะ6ลูก)
    และน้ำเชื่อม ผสมรวมกันแล้วต้มจนเดือด ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อต้องการให้รส
    คล้ายน้ำมะนาว(เวลาจะดื่มจะได้เข้าปากลงคอง่ายๆ)

ผลรสออกมาอร่อยดั่งใจ
    -ให้พ่อกินไปแก้วนึง ไม่เป็นไร แต่เช้ามาบ่นว่ารู้สึกพะอืดพะอม
    -มืดๆพี่สาวกลับบ้านมา ไอซ์ก็คะยั้นคะยอให้ดื่ม เขาก็ดื่มไปแก้วหนึ่งเต็มๆ
    ผลเวลาผ่านไปไม่ถึง 10 นาที ขนลุกขนพอง พะอืดพะอม อาเจียนหลายรอบ
    -ไอซ์ก็ งง งง ก่อนไอซ์นอนก็ดื่มทดลองอีกสักแก้ว ผลรู้สึกคลื่นไส้เล็กน้อยแค่นั้น

น้ำฟักข้าวที่ไอซ์ทำนี้ให้คุณหรือให้โทษคะ(เหลืออีก 1เหยือก ไม่กล้าให้ใครดื่ม)
    มันเข้มข้นเกินไป หรือ มันไปทำปฏิกริยากับมะนาวคะ
    :'(

ขอบพระคุณค่ะchearr

ปล.ภาพประกอบนี้จริงค่ะ

12. suwi

ในเมล็ดของฟักข้าวมีพิษอยู่ ทำให้คลื่นใส้อาเจียร
    แต่พิษนี้สามารถทำลายได้ด้วยความร้อนที่สูงและนานพอควร

เมล็ดฟักข้าว ยิ่งแก่ พิษยิ่งสูง
    แต่ฟักข้าวอ่อน เมล็ดแม้จะมีพิษบ้าง แต่มีปริมาณน้อย เมื่อต้มสุก จึงไม่มีอันตรายต่อมนุษย์

การที่จะกิน ให้แยกเมล็ดออก หรือต้มให้สุกสักพักให้นานพอ จึงเอามากิน (ยังอาจเหลือพิษนิดหน่อย)

น้ำที่ทำไว้แล้ว ให้เอาไปต้มต่ออีกให้เดือดนานสัก ๑๕-๒๐ นาที(อาจต้องเติมน้ำ) แล้วเอามากินได้(อาจมีปัญหานิดหน่อยในบางคนที่แพ้)
    ถ้าจะตัดปัญหา ให้แยกเมล็ดออก แล้วจึงทำกิน

13. icecreamvanila

icecreamvanila เป็นที่รู้จักกันดี

chearrขอบพระคุณค่ะ หากรอบหน้ามีใครอยากจะดื่มอีก จะต้มนานๆเลยค่ะ chearr

14. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามคุณหมอเกี่ยวกับ กวาวเครือครับ
    สงสัยว่า กวาวเครือขาวกับแดง ถ้าจะผสมกันใช้อัตราส่วน2ตัวนี้ควรเป็นเท่าไหร่ครับ

เช่น ต้องใช้ แดงมากกว่าขาว1เท่าหรือขาวมากกว่าแดง3เท่า แล้วจึงผสมกับตรีผลา ไรทำนองนี้ครับ

วัตถุประสงเพื่อชะลอวัยครับ

15. บุษบรรณ

อาจารย์คะวันนี้พับเหรียญโปรยทานไปร่วมงานบวชจำนวน218ดอกค่ะ เชิญร่วมอนุโมทนากันนะคะ เอ้ะนู่๋มิได้ใบ้หวยนะจ้ะ 555

16. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจ ครับ
    เอาความลับ มาเปิดเผย สักหน่อย.....55
    ยาอายุวัฒนะ ที่ เล่าลื่อ กันมา นับร้อยนับพันปี ทำไม ไม่มีให้ เห็นจริงๆ สักที
    เพราะว่า ทุกคน ไปคิด ว่า เป็นสูตรตายตัว เป็น บทสรุปว่า ต้อง เอาไอ้นั่นผสมไอ้นี่ จนในสูตรที่ดีที่สุด แล้ว กิน
    กินแล้ว แข็งแรง ไม่ เจ็บป่วย ไม่แก่เฒ่า

แค่ คิด มันก็ ไม่สำเหร็จแล้ว เพราะว่า ตั้งสมมุติฐาน ไม่ตรง เงื่อนไข

ร่างกายมนุษย์ มันไม่ใช่ ก้อนหิน ที่อยู่นิ่ง
    มันมีความเปลี่ยนแปลง ตลอดเวลา การรักษา ให้มันคงสภาพได้ ก็ ต้องปรับแต่ง ตามไปอย่างสมดุลย์ ตรงนี้แหละสำคัญ

ร่างกายมนุษย์ แบ่ง แค่สองส่วนก็ พอ ( แยกละเอียดจะยิ่งงง )
    คือ กายสังขาร กับ จิต
    เรา คุยกัน แค่ ระดับกาย สังขาร ก่อน

ร่างกาย เรา ตอนเล็กๆ ก็ พยายามเติบโต เป็นเด็ก เป็นผุ้ใหญ่
    แล้ว ทำไม มันหยุด ละ
    พอโตเต็มวัย แล้ว มันหยุด หยุด ก็ไม่หยุด เปล่า
    หยุด แล้ว ไม่ทรงตัว ไม่คงอยู่ใน รูป นั้นได้ นานวันเข้า ก็ เสื่อมโทรม ลง ตามลำดับ เรียกว่า แก่ ไง
    แก่ มากๆ เข้า แม้นไม่มีโรคภัย มาเบียดเบียน มันก็ ต้องตาย
    เพราะ ตัวถัง มัน บุบสลายผุพังไป ชัชซี คงผุกร่อน แทบหักกลาง
    ( เปรียบกับรถยนต์ ละนะ...55 )

มาทีนี้ เราอยากจะ หายา ดี มากิน ไม่ให้แก่ หรือ ชะลอ ความแก่

ก็ ต้อง มาดู กันว่าจะ ชะลอได้ อย่างไร บ้าง

รถยนต์ เก่าๆ มันขึ้นสนิม มันผุ มันพัง มันสึกหร่อ
    เรา อยากให้ รถคันนี้ มันอยุ่กับเรา นานๆ ก็ ต้องป้องกันสนิม มันจะได้ไม่ผุพังเร็ว
    เครื่องยนต์ มันใช้ไป มันก็ สึกหรอ ตรงนี้ ห้ามยาก ก็ ใช้การหล่อลึ่นที่ดี มากๆ ระดับวิเศษ ก็ พอยืดอายุไปได้ บ้าง สัก สองเท่าตัว

กลับมาดู รายคนเรา
    ที่ว่า คนเรา แก่ นี่ มันเป็น ยางไง

ตั้งแต่ ผิวนัง เหี่ยวย่น
    อวัยวะ สึกหรอ เสื่อมสภาพ
    ทำไม มัน เหี่ยว ละ ทำไม มันเสื่อม ละ

ต้องตอบคำถาม เหล่านี้ ให้ได้ก่อน
    ก่อนที่จะ ไป ผสม น้ำมันเครื่อง วิเศษ ลดการสึกหร่อ ได้สุดๆ
    แต่มันก็ สึกไป แล้ว นี่ จะสร้าง ขึ้นมาใหม่อย่างไง

หรือ จะไป หาอะไหล่ เก่า แถวเซียงกง มาเปลี่ย ได้ ไหม ฯ

โม้ มายาว ขอ เว้นวรรค หน่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2012
  17. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์สุวิค่ะ หนูขอสอบถามหน่อยค่ะ ถ้าหนูจัดยาไม่ครบในหนึ่งวัน เช่นกลางวัน หรือเย็นขาดตัวยาไปหนึ่งยา จะมีผลอะไรหรือป่าวค่ะ เพราะหนูจะจัดยาไว้ทีสามวันสิบสองซอง แต่เอายาใส่ซองแล้วงงบางซองไม่ครบ พอมากินหรือติดตัวไปกินที่อื่นมาดูยาอ้าวยาไม่ครบ จะมีปัญหากับการรักษาหรือไม่ค่ะ แต่ไม่ได้เป็นบ่อยนะคะ แค่บางครั้งถ้าเดินทางไปไหนจะพกยาไปกินด้วย ยาไม่ครบแต่ก็กินตามเวลาค่ะ แล้วก็ไม่ได้กินเพิ่มอีกเวลาถัดมา เพราะจำตัวยาไม่ได้ว่าคือยาชื่ออะไรค่ะ

18. suwi

ในอดีตกาล นมนานกาเล
    มีท่านผู้หนึ่งได้นำดอกบัวต้นหนึ่งจากสรวงสวรรค์ ลงมาปลูกไว้ยัง โลกมนุษย์
    มีผู้รู้ในวิชาแพทย์ ได้นำบัวนี้มาปรุงเป็นยาอายุวัฒนะ
    ผู้ที่กินยานี้ จะไม่รู้จักแก่เฒ่า อายุจะอ่อนเยาว์ดังดรุณีแรกรุ่นหรือมานพหนุ่มอายุไม่เกิน ๒๐

ตำรับยานั้นหรือก็แสนง่ายมีตัวยาเพียง ๓ ตัวเท่านั้น

๑. ดอกบัวจากแดนสรวง 1 ส่วน
    ๒. โสมเกาหลี(อายุอย่างน้อย หกปี) 1 ส่วน
    ๓. ง้วนดิน 1 ส่วน

ทั้งหมดตากแห้งบดผง ผสมน้ำผึ้งปั้นเป็นลูกกลอนขนาดเม็ดมะยม
    กินมื้อละ ๑ เม็ดวันละ ๒-๓ ครั้ง (ใน ๑ ปี กินได้เพียง ๒๑ เม็ด เท่านั้น ห้ามกินเกิน)

ดาวทะเลทราย หรือท่านใดที่มีความสามารถ ลองทดสอบดูซิเป็นจริงหรือไม่

ถ้าหมอสุวิ จะทำขาย จะดีหรือไม่
    หลังจากท่องเที่ยวกับ suwi2 มานาน
    ตอนนี้หมอได้เก็บง้วนดินมาไว้หลายกระบุง

จะมีปัญหาก็แต่ไอ้เจ้าดอกบัวจากแดนสรวงนี่ มันมีแต่ในประเทศไทยเท่านั้น
    ตอนนี้ก็แทบจะสูนย์พันธ์ไปแล้ว ไม่มีปลูกทั่วไป
    มีแต่ในอุทธยานที่รักษาพันธ์บัวหายาก เพียงไม่กี่แห่ง
    แถมยังไม่ค่อยจะออกดอกซะอีก
    เคยไปนั่งเฝ้านอนเฝ้าในอุทธยานบัว ๓ เดือนได้มาสิบแปดดอกเล็กๆเอง
    ก็ยังดี ทำยาได้ ตั้งร้อยกว่าเม็ด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2012
  19. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ถ้าอ.suwiทำก็คงจะมีคนเรียงแถวจองกัน และอาจจะทำไม่ทันเด้อ...อิอิ

20. บุษบรรณ

อาจารย์คะวันนี้ได้ร่วมบุญกฐินวัดยางน้ำกลัดใต้ จ.เพชรบุรีค่ะ โมทนาบุญร่วมกันนะคะ
    อาจารย์คะถ้าทานยาผิดจะเป็นไรมั้ยคะ คือกาญจ์มณีให้ทาน2เวลา เขียนไว้แล้ว แต่เวลาทานดันลืมค่ะจัดเป็น3เวลา และบางทียาตอนเย็นมักลืมเพราะกลับบ้านมาก็หิวโซแล้วทานข้าวเสร็จเพิ่งนึกได้ :'(