ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. kongkiat01

kongkiat01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    คุณหมอครับผมเริ่มทานยามา3วันแล้วครับ น้ำหมูกเยอะมากและก็ไอบ่อยต้องกินยาแก้ไอช่วย รู้สึกว่าหลับสนิทขึ้น และบางวันก็มีดื่มบ้างจะมีผลกับยาหรือเปล่าครับ

2. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

ดื่มได้บ้างครับ แต่อย่ามากนัก เอาพอป็นกระสาย

ช่วงกินยาใหม่ๆนี้ ร้อนเย็นในตัวปะทะกัน(กำลังปรับตัว) ทำให้มีอาการเหมือนภูมิแพ้อากาศครับ
    สักพักก็หาย

3. suwi

อีกพักใหญ่ครับ ผลของวิบากกรรมเขาไม่ย่อมง่ายๆหรอกครับ

แต่อีกไม่นานเขาก็จะค่อยๆซาไปเอง
    อย่าลืมขอขมากรรมนะครับ วิบากจะได้ซาไปเร็วขึ้น

4. suwi

ได้อนุโมทนา และอุทิศกลับเพื่อการต่อรองแล้วนะครับ
    อีกอามิตย์หนึ่ง เล่าอาการมาใหม่นะครับ

5. suwi

วันนี้จะเล่าเกี่ยวกับเรื่องของ บุพกรรม วิบากกรรม เจ้ากรรมนายเวร เรื่องของพรหมลิขิต และเรื่องของเจ้ากรรมนายเวรที่รับสมอ้าง
    และที่สำคัญการก่อกรรมที่ทำให้เกิด ธรณีสาร (แก้ยากกว่ากรรมอื่นๆ)
    เรื่องทั้งหมดมันเกี่ยวพันกัน ยุ่งเหยิง ยิ่งกว่าลิงติดแห

หากมองไม่เห็น มองไม่ทะลุ การรักษาโรคภัยไข้เจ็บก็ยากทีจะหายขาด โรคนี้หาย โรคใหม่ก็มา
    โรคภัยไม่มาก็กลายเป็นเรื่องของความแตกแยกของครอบครัว เรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้ง ก็ทะเลาะกันไม่มีสิ้นสุด
    การงานการเงินล้วนตกอับไปสิ้น มีเรื่องมีราวเสียเงินเสียทองไม่มีสิ้นสุด
    แม้สิ้นชีวิตไปแล้วก็ยัง ระกำช้ำทรวงไม่เลิกรา(ไอ้พวกฆ่าตัวตายหนีปัญหานะ ไม่พ้นหรอกนะ อย่าหนีซะให้ยาก)

และเมื่อทุกคนเข้าใจให้ความร่วมมือ การรักษาโรคของหมอสุวิจะได้ง่ายขึ้น

6. suwi

เมื่อจะได้เกิดเป็นมนุษย์ ทุกคนล้วนได้ลิขิตติดตัวมา(ยกเว้นพวกหนีมาเกิด) จากองค์พรหมลิขิต
    พร้อมบุญละบาปจำนวนหนึ่ง ให้มาใช้และชดใช้ (เรียกบุพกรรม -ในอดีต)
    และช่วงเวลาของชีวิต ที่จะได้อยู่เป็นมนุษย์ เช่นคนผู้นี้จะมีอายุ ๘๖ปี๕เดือน กะอีก ๒ วันนะ จึงจะสิ้นอายุไข

บุญที่ได้มา ก็เป็นบุญของเราเองที่ทำเอาไว้เมื่อชาติก่อนโน้น(แบ่งมาให้จำนวนหนึ่ง ตามแต่จะตกลงกัน)
    บุญดังกล่าว ทั้งหมดจะถูกแบ่งไปตามช่วงเวลาของชีวิต ช่วงนี้บุญให้ผลเป็นเงินเป็นทองนะ ช่วงนี้เป็นอาชีพที่รุ่งเรืองนะ ฯลฯ
    ช่วงที่บุญให้ผลนี่ เรียกว่าช่วงดวงขึ้นนะ
    บาปก็เช่นกัน ก็แบ่งมาจำนวนหนึ่งไม่ได้เอามาทั้งหมดหรอก เป็นบาปที่เราทำขึ้นแต่ปางก่อน อาจมีเจ้าหนี้หรือไม่มีเจ้าหนี้ก็ได้
    และบาปนั้นก็ถูกแบ่งไปตามช่วงเวลาของชีวิตเช่นกัน ช่วงที่บาปให้ผลนี่ เราเรียกกันว่าช่วงดวงตก(ช่วงเสวยวิบากกรรม(ชั่ว))

นี่คือสิ่งที่พรหมลิขิตให้มา เป็นไก้ด์ลายน์เคร่าๆเท่านั้น ด้วยบุญบาปและอายุไขตามกำหนดเท่านั้น

มนุษย์ทุกคนสามารถมาต่อเติมเสริมแต่งชะตาชีวิตตนเองได้ ด้วย กรรมดี และกรรมชั่ว ในภพปัจจุบัน(บุพกรรมปัจจุบัน)
    ผู้ที่ทำกรรมดีในปัจจุบันไว้ เมื่อถึงช่วงดวงขึ้นนี่ บุญเก่ากับบุญใหม่มันก็ช่วยกันเกื้อหนุนให้ชีวิตดีมากขึ้นกว่าที่พรหมลิขิตกำหนดไว้ซะอีก ตัวอย่างเช่น
    ตามลิขิตนี่ เป็นคนรวยร้อยล้าน แต่บุญใหม่ที่ทำไว้เป็นอาจินนี่จะเข้าไปเกื้อหนุน
    แทนที่จะรวยได้แค่ร้อนล้านตามลิขิต มันโดดไปเป็น พันล้านเอาง่ายๆ โดยไม่ต้องออกแรงเพิ่มมากมายเลย เป็นพวกบุญหล่นทับ
    หากเป็นช่วงที่ดวงตกนี่(กรรมกำลังจะให้ผล) ผลบุญที่ได้กระทำไว้ก็จะช่วยพยุงไม่ให้ตกลงไปมาก วิบากที่กำลังจะเกิดก็จะลดลงไป
    ยิ่งมีบุญมาก(ทำกรรมดีมาก-อธิษฐานเป็น)วิบากกรรมที่จะได้รับนี่จะถูกกระจายกลายเป็นเศษเล็กเศษน้อย ดูเหมือนไม่มีผลใดเลย

แต่กลับกัน คนทำแต่บาป นี่ ในช่วงดวงตก ที่เงินเข้า คำนวนกันเห็นๆงานนี้กำไรเละเป็นร้อยล้าน อยู่ๆก็ขาดทุนเฉยเลย
    ขาดทุนชนิดที่ผู้มีปัญญาสูง ป้องกันไว้หมดทุกด้านแล้ว ก็ทำอะไรไม่ได้
    ยิ่งช่วงดวงตกนี่ ไม่ต้องพูดถึงเลย มีแต่ความตกต่ำติดดิน ชนิดมองหาทางออกไม่เจอเลย

การก่อกรรมในปัจจุบันนี่ก็มีทั้งแบบที่มีเจ้ากรรมนายเวรและไม่มีเจ้ากรรมนายเวร เช่น
    การทำแท้ง การฆ่าคนตาย นี่เป็นเจ้ากรรมนายเวรที่ก่อขึ้นในปัจจุบัน
    ส่วนเจ้ากรรมนายเวรในชาติอดีตที่บังเอิญมาจะเอ๋กันในชาติปัจจุบันนี้ ก็อาจเป็นไปได้
    แต่โอกาสที่จะเจอกันนั้นมีน้อยที่จะได้พบกัน ได้แก้แค้นกัน นอกจากบุพกรรมกำหนดไว้
    พวกเจ้ากรรมนายเวรทีมีตัวตนนี่ เขาจะยึดติดอยู่กับ แค้นนี้ต้องชำระ รักและบุญคุณต้องทดแทน (อย่างกะหนังจีนเลยวุ้ย)
    การแก้ไขมีแต่การ ขออภัย เพื่อชำระหนี้กรรมบุญคุณความแค้นให้เป็น อโหสิกรรมทั้งสิ้น เรื่องจึงจะจบได้

และหากทำบาปหรือบุญที่เกื้อกูลกับลิขิตของอายุขัยนี่ ก็จะทำให้อายุไข ยืด หดได้เช่นกัน
    ในช่วงอายุของชีวิตนี่ก็อาจจะมีกรรมมาตัดรอนชีวิตให้ตายก่อนกำหนดได้ แต่ด้วยอำนาจบุญที่เกื้อกูล ก็อาจจะต่อชีวิตออกไปได้อีก
    ด้วยเหตุนี้ จึงมีประเพนีทำบุญต่ออายุกัน ซึงเป็นไปได้สูง

สรุป
    พรหมลิขิตนี่ ท่านลิขิตมาเพียงเคร่าๆเท่านั้น การต่อเติมชีวิตให้สมบูรณ์มากน้อยแค่ใหน มนุษย์ผู้นั้นเป็นผู้ลิขิตเองทั้งสิ้น
    และต้องทำด้วยความไม่ประมาท

บุพกรรม หมายถึงกรรมอันเป็นตัวเหตุ (การสร้างกรรม ดี/ชั่ว)
    วิบากกรรม หมายถึงกรรมที่เป็นตัวผล (การรับผลกรรม ดี/ชั่ว)

7. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ค่ะได้รับยาแล้วค่ะวันนี้ ส่วนค่ายาที่เกินมาหนูจะโอนให้งวดหน้านะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

8. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ะเริ่มทานยามาหลายวันแล้ว อาการหัวใจเต้นผิดจังหวะ ตอนกลางวันไม่ค่อยเป็น จะเป็นตอนนอนค่ะ และบางทีง่วงมากค่ะ ส่วนพี่สาวส่งข้อความไปแล้วยังไม่ได้คุยกันค่ะ เมื่อวานไปทานข้าวที่ร้านตั้งกองกฐินได้ร่วมบุญกับเจ้าของร้านค่ะ

9. บุษบรรณ

อาจารย์คะกำลังอยากทราบเรื่องกรรมที่ทำให้เกิดธรณีสารพอดีค่ะ รออ่านอยู่ค่ะ

10. NewLerner

NewLerner Active Member

อาจารย์ครับ คำว่า ธรณีสาร เป็นอย่างไร เกิดขึ้นได้อย่างไรครับ เคยแต่ได้ยิน แต่ไม่ทราบสาเหตุ อยากทราบไว้ จะได้ระวังตัวไม่กระทำน่ะครับ ขอรบกวนด้วยนะครับ

ธัน

11. บุษบรรณ

อาจารย์คะวันนี้ได้ร่วมทำบุญกองกฐินวัดพุทธธรรมรังสี

12. ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนอาจารย์หมอค่ะ หนูได้โอนค่ายาให้อาจารย์แล้วเมื่อวันที่ 2/11/12 1850บาท
    อาจารย์คะหนูมีรอยแผลของสิวที่เป็นจุดดำที่ใบหน้าค่ะจะถามอาจารย์ว่าจะใช้สูตรคือ ใบบัวบก + น้ำมะนาว + น้ำตาลทรายแดง ด้วยได้ไหมคะ
    และที่อาจารย์ได้แนะนำสูตรแก้อาการคันที่ขา หนูยังไม่ได้ทำเพราะว่ายังหาต้นม่านพระอินทร์ไม่ได้ ตอนนี่้ก็ไม่ค่อยคันมากแต่ยังมีรอยแห้งๆเป็นปื้นสีน้ำตาลอยู่เหมือนเดิม เวลาคันขึ้นมาถ้าเกามากๆจะเป็นขุยเหมือนรังแค และรอยแห้งมันก็จะขยายเพิ่มค่ะ

13. บุษบรรณ

อาจารย์คะวันนี้ได้ไปร่วมงานกฐินที่วัดอัมพวันสิงห์บุรีมาคะ ทำบุญกฐิน ผ้าป่า ถวายผ้าไตร และถวายปัจจัยหลวงพ่อจรัญค่ะ อาจารย์ช่วยโมทนาบุญและโอนบุญให้ด้วยค่ะ:cool:

14. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขมากรรมเรียบร้อยแล้วค่ะ วันนี้ได้ร่วมทำก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋น และ ไอศครีม ไปเลี้ยงโรงทานที่ วัดพระธรรมจักร จ.นครนายก และร่วมทอดกฐิน ร่วมทำบุญครบทุกประการค่ะ สาธุ..................

15. ดอกข้าว

งานนี้ไม่ได้ไปด้วยตัวเอง แต่ร่วมทอดกฐินฝากซองทำบุญไป 300 บาทค่ะ เพราะ ทอดกฐินวันเดียวกับวัดพระธรรมจักร ซึ่งไปออกโรงทานเลี้ยงก๋วยเตี๋ยว และ ไอศครีม หน่ะคะ คุณบุษ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ มีหลานชายบวชอยู่ที่วัดอัมพวัน แจ้งมาว่า ยอดยังไม่นิ่ง แต่ ณ ตอนนี้ ยอดกฐิน ปีนี้ 20 กว่าล้านแล้ว สาธุ...................

16. parpen

parpen เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2012
    เมื่อวานนี้ (11พ.ย.)ได้ไปร่วมงานทอดกฐิน ทำบุญทอดกฐินและสร้างโบสถ์
    วัดสวนสันติธรรมศรีราชามาค่ะ มีโอกาสขอขมาพระรัตนตรัยในพิธีด้วยต่ะ คุณหมอ
    โมทนาบุญให้ด้วยนะคะ
    ดีใจมาก และขอบพระคุณมากค่ะในคำแนะนำ ขอขมากรรมอย่างตั้งใจ จริงใจ ทุกวันค่ะ

17. phoohats

phoohats เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    รบกวนถามอาจารย์สุวิครับ แม่ผมเป็นถุงน้ำที่ข้อมือเป็นก้อนเป็นไตขึ้นมา แล้วผ่าไม่ได้หมอบอกว่าใกล้เส้นเลือดไม่เป็นอันตรายเดียวแต่ทรมาณมาก เวลาออกแรงมากจะปวดประจำ ไม่ทราบว่าพอมียารักษาไหมครับ

18. ดอกข้าว

ก่อนอื่น ขอกราบคุณหมอ ด้วยความเคารพยิ่งค่ะ ขอโทษนะคะที่หนูมาแชร์ประสพการณ์ เรื่อง ข้อมือ หน่ะค่ะ คือว่า อาการนี้เหมือนเพื่อนสนิทคนนึง เค้ามีก้อนเนื้อปูดขึ้นมาเหมือนกระดูกโปนขึ้นมาค่ะ ไปหาหมอ เช็คแล้วก็บอกว่าอาจจะต้องผ่าออก หลังจากนั้นเค้าใช้วิธีแแหว่งแขน วันละ ครึ่งชัวโมง ทุกๆ วันเป็นเวลาร่วมเดือนค่ะ แล้วก้อนๆ นี้ก็หายไปเลย ไม่ต้องผ่าตัด แต่ไม่ทราบว่าวิธีนี้จะใช้ได้กับเคทอื่นๆ หรือเปล่า แค่เล่าสู่กันฟังหน่ะคะ ยังไงก็รอวิธีการรักษาจากคุณหมอสุวินะคะ

19. phoohats

phoohats เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากครับพี่ดอกข้าว โมทนากุศลจิตด้วยนะครับผม :cool:

20. suwi

อ้างอิง:
    วิธีการรักษาที่ง่าย ให้ทำดังนี้
    มือข้างที่เจ็บ ให้งอนิ้ง โป้ง กะนิ้ว ชี้ เข้าหากัน เหมือนทำท่าจะใช้นื้วดีดอะไรสักอย่าง
    แต่นิ้ว กลาง นาง ก้อย ให้ชี้ออกไปด้านนอก (ห้ามกำชี้เข้าหาตัวเอง)
    เกร็งนิ้ว ที่งอเข้าหากัน(นิ้งโป้ง นิ้วชี้) เหมือนจะดีดนิ้ว แล้วเอามือไปวางไว้บนหัว(หงายมือ)ที่บริเวณจักระ ๗
    เอามืออีกข้าง งอนิ้วทั้งสี่ ชี้ กลาง นาง ก้อย ให้เป็นตะขอ แล้วเกาไปบริเวณ สีข้าง ไต้รักแร้ ของมือที่เอาไปวางไว้บนหัว
    กดนิ้วลึกๆถึงกระดูก ซี่โครง เกาสัก ๒-๔ ครั้ง แล้วเลิกทำ
    เอามือทั้งสองข้างลง แล้วแกว่งแขนสักพัก แล้วก็เลิกทำ
    ทำวันละ ๒-๓ ครั้ง เช้า กลางวัน เย็น ไม่นานก็หายขาดแล้ว