ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. rubpy

rubpy เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2009
    สวัสดีค่ะคุณดาวทะเลทราย
    ไม่รู้คุณดาวจะจำหนูได้หรือเปล่า เราเคยเจอกันที่อนุสาวรีย์ชัย งานที่หม่าม้าจัด
    หนูไปกับน้องสาว ที่คุณดาวให้ลองนั่งส่งพลังกันน่ะคะ

ตั้งแต่กลับมาก็ไม่ค่อยได้ฝึกอีกเลย จนมาเป็นนี่หละค่ะ ถึงนึกได้ว่าน่าจะรักษาแบบส่งพลังได้
    แล้วถ้าไม่ได้ฝึกมานานๆ พลังมันจะยังพอมีเหลือให้ใช้ไหมคะ

ปล. หนูลองหัดทำสมาธิแบบเกศาโลมาดูแล้ว ยากมากเลยค่ะ ปกติแค่นั่งสมาธิเฉยๆ ให้นิ่งก็ยากแล้ว อันนี้ยิ่งยาก x100 เลยค่ะ T_T

2. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

3. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

การจะใช้ พลังรักษา ความเจ็บป่วย
    ก็ อย่างที่บอกไป แล้ว ว่า ทำได้
    แต่ จะทำได้มาก ได้น้อย ก็ อยู่ ที่ ตัว ผู้ให้การรักษา ว่ามีความสามารถ เพียงไร
    การรักษา ตนเอง มันก็ ดี ถ้ามีความรู้พอที่จะรักษาได้ นะ

ที่เคย สอนไว้ ผมจำได้ นะ ว่า เคยบอกไว้
    ให้ จดเบอร์โทรศัพท์ ของผม ของ เพื่อนๆ รุ่นพี่ รุ่นน้อง ไว้ให้หมด
    มีปัญหา สงสัย จะได้ โทรปรึกษา กัน
    ทำไม ไม่ใช้ ไม้นี้
    ง่ายกว่า ตั้ง เยอะ.............55

4. parpen

parpen เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2012
    เรียนคุณหมอสุวิค่ะ ขาขวาดีขึ้นมากแล้วค่ะ วันอาทิตย์นี้จะไปทำบุญทอดกฐินวัดที่อยุธยา
    และได้มีโอกาสทำบุญสร้างโบสถ์และอื่น ๆด้วย วันจันทร์ป้าจะมาเล่าสรุปรายการทำบุญ
    และเล่าอาการอีกครั้งนะคะ ขอบพระคุณที่ได้ต่อรองขอขมากรรมให้อีกก่อนแล้ว
    ป้าขอถามเกี่ยวกับยาทารักษาสะเก็ดเงินเพิ่มน่ะค่ะเท่าที่อ่านพบ คุณหมอช่วยแนะนำ
    ด้วยว่ายาสูตรไหนจะเหมาะกับป้าค่ะ
    สูตรต้นม่านพระอินทร์ +ข่าแก่ +ใบมะกรูด +กระเทียม + น้ำมันมะพร้าว หรือ
    สูตรขมิ้นอ้อย +ดอกปีบ + ข่าแก่ + กระเทียม +ดอกเกลือ+น้ำมันมะพร้าว
    สูตรทองพันชั่ง 4บาท+รากคนทา4บาท+ขันทองพยาบาท 2บาท+ไพลแห้ง2บาท+ขมิ้นอ้อย
    2บาท ( สูตรนี้ไปนวดที่รพ. คุณหมอแนะนำมา)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2012
  5. rubpy

หนูลืมไปเลยค่ะ วันนั้นรีบด้วย ตอนเย็นพอนั่งสมาธิเสร็จก็รีบกลับ
    กลัวไม่มีรถกลับบ้านนอก เลยไม่ได้ขอเบอร์ใครไว้เลยค่ะ :'(

6. rubpy

เห็นคำถามของคุณ upanya แล้วนึกขึ้นได้ว่าจะเรียนถามคุณหมอเรื่องอบเชยอยู่เหมือนกันค่ะ
    เท่าที่อ่านรีวิวจากคนใช้มา ทราบว่าช่วยลดระดับน้ำตาลในเลือดและความดันได้ดี แล้วยังช่วยลดอาการปวดข้อ ปวดเข่าได้ด้วยค่ะ

แต่หนูอ่านเจอว่าอบเชยชนิด cassia (Cinnamomum aromaticum)
    (น่าจะเป็นอบเชยจีน) จะมีสาร coumarin ค่อนข้างเยอะ
    มีคุณสมบัติต้านการแข็งตัวของเลือด ถ้ากินนานๆ อาจเป็นพิษต่อตับและไตได้

ส่วนอบเชย ceylon (Cinnamomum verum) (ไม่ทราบว่าใช่อบเชยเทศหรือเปล่านะคะ)
    มีสาร coumarin อยู่ในระดับต่ำ ซึ่งการใช้งานก็จะปลอดภัยกว่า แต่ราคาแพงกว่าสองสามเท่าเลยค่ะ
    ยิ่งเป็นอบเชยออร์แกนิคยิ่งแพงขึ้นไปอีก (ราคาจากเวป iherb.com)

จึงขอเรียนถามคุณหมอว่าเราจะมีวิธีสังเกตและเลือกซื้ออบเชยชนิดที่ปลอดภัยได้อย่างไรบ้างคะ

ขอบพระคุณค่ะ

7. ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์สุวิคะ หนูได้โอนเงินค่ายาชุดนี้แล้วค่ะโอนเมื่อ 02 11 12 เวลา 9.51 น. 1850 บาท.
    กราบขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

8. vichitra8448

vichitra8448 สมาชิกใหม่

2 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุญาตเรียกอาจารย์นะคะ ขอปรึกษาอาจารย์เกี่ยวกับคุณพ่อค่ะ ท่านอายุ 75 ปีกินได้นอนหลับ มีโรคความดันเป็นของตัวเอง นั่งนิ่งๆ เมื่อไหร่เป็นหลับค่ะ
    แต่ถ้าทำกิจกรรมที่ชอบจะมุ่งมั่นทำมาก ท้องผูกต้องกินยาถ่ายตลอด
    ขอให้อาจารย์แนะนำยาสมุนไพรให้ทานค่ะ หนูเป็นสมาชิกใหม่
    ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขทั้งทางกายและจิตใจค่ะ

9. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนอาจารย์สุวิ
    ได้ทำบุญดังนี้ค่ะ
    1.สวดมนต์ภาวนาทุกวันค่ะแต่หนักทางภาวนาเพราะไม่ได้นั่งสวดหน้าหิ้งพระค่ะ
    2.สมาทานศีล5 รักษาศีล5ค่ะ
    3.วันนี้ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพกฐิน ถวายกฐิน 1 กองค่ะ
    4.เมื่อวานได้ฝากเงินไปร่วมซื้ออาหารใส่บาตรพระที่จังหวัดอุทัยค่ะ
    5.ได้ร่วมถวายผ้าไตร. 9 ชุด กับเวปสะพานบุญค่ะ
    6.ถวายเงินสร้างพระที่วัดโต่งโต้นค่ะ
    7.ร่วมบุญกฐินที่วัดในจังหวัดชุมพร (จำชื่อวัดไม่ได้)
    8.ร่วมบริจาคเงินสร้างสมเด็จองค์ปฐมที่จังหวัดอุบลค่ะ
    9.ร่วมบริจาคเงินซื้อหนังสือกฎแห่งกรรมเพื่อบริจาคให้ห้องสมุดทั่วประเทศ
    10.จัดทำพระไตรปิฎก เล่มที่ 17ถวายสำนักสงฆ์ค่ะ
    11.ทำสังฆทานที่วัดลำพญาวันที่28ตค
    12.ถวายอาหารที่วัดสังฑทานวันที่ 21ตค
    ทั้งหมดนี้ ที่จำได้ไม่น่าเกิน เดือนนึงค่ะ เชิญอาจารย์ช่วยอนุโมทนาบุญและอุทิศบุญให้ด้วยค่ะ

10. teeeeen

teeeeen เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    เรียนอาจารย์ suwi
    เมื่อเช้าตื่นมาผมกินชามะละกอไม่ได้อุ่น 1 แก้ว อาบน้ำเสร็จกินกาแฟครึ่งแก้ว เมื่อคืนอ่านบทความ ชามะนาวลดไขมันได้ พอดีมีชาเลยลองบีบมะนาวใส่กินไปสามแก้ว ก่อนกินข้าวกินยาอาจารย์ วัชรธาตุ 2 เม็ด ปลาหมอทอง 2 เกตุมณี 1 แล้วรู้สึกปวดนึบๆๆแน่นๆตรงหัวด้านหลังเข้าไปลึกๆๆครับอาจารย์ แก้ยังไงครับอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2012
  11. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ทั้งชามะละกอ และชามะนาว สามารถลดไขมันได้ทั้งคู่
    การทำงานของมัน
    มันจะดึงไขมัน โดยเฉพาะ โคเลสเตอรล่อน เข้ามาในกระแสเลือดก่อน แล้วขจัดทิ้ง
    ในช่วงที่ไขมันอยู่ในกระแสเลือดนี่ ถ้ามีปริมาณมากเกินไป(ด้วยกินชามะนาวมากเกิน)
    ไอ้เจ้าไขมันอนุภาคใหญ่(โคเลสเตอร์ล่อน) อาจไปอุดตันในเส้นเลือด บางจุดที่มีขนาดเล็กได้
    เส้นเลือดฝอยในสมองมีขนาดเล็กมาก ดังนั้น อาจเกิดการอุดตันชั่วคราวได้ง่าย

การกินชามะนาวในปริมาณมาก จึงอาจเป็นอันตรายจากไขมันอุดตันได้

ในคนหนุ่ม การกินน้ำร้อน และมีการขยับเนื้อตัวให้อุ่น จะช่วยลดอาการมึนปวดลึกๆอันเกิดจากไขมันอุดตันได้
    แต่ในกรณีผู้สูงอายุนี่ อาจถึงคราบุญใหญ่หล่นทับให้จุกแอ็ดๆ ต้องนั่งกินนอนกินมีผู้ป้อนข้าวป้อนน้ำได้ง่ายๆ

ระวังด้วย ชามะละกอ และชามะนาวให้กินแต่พอดี
    เว้นระยะเวลาให้ร่างกานขจัดไขมันตามขบวนการของมันให้พอดี จึงเกิดประโยชน์

และยิ่งเป็นชาเขียว +น้ำมะนาวนี่ อานุภาพดึงไขมันมาอยู่ในเลือดยิ่งสูงกว่าชาจีนหลายเท่า
    ผู้ปวดหัวมึนๆ หากกินชาเขียวใส่มะนาวลงไปหวังให้แก้ปวดหัวนี่ อาการปวดหัวจะทวีเพิ่มอีกหลายเท่าตัวเลย
    ปวดหัวหนึบๆแบบไมเกรน ชาจีน+น้ำมะนาว จะบันเทาและแก้อาการปวดหัวได้
    แต่หากกินมากเกินหวังให้หายไวๆ อาการปวดจะค่อยยังชัวพักหนึ่งแล้วก็จะทวีเพิ่มขึ้นอีก

12. suwi

ให้กินยา แก้วปัทมา-วัชรธาตุ และกาญจน์มณี สองตัวก็เพียงพอแล้วครับ
    ต้องการยาติดต่อผ่าน PM นะครับ

13. teeeeen

teeeeen เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณครับอาจารย์ผมจะระวังในการกิน

14. suwi

ได้อนุโมทนาบุญ และอุทิศบุญกลับให้แล้ว

ด้วยอำนาจแห่งบุญที่คุณทำแล้ว
    และบุญอันเกิดขึ้นจากการที่ หมอสุวิได้นำบุญของคุณขึ้นบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แล้ว

ด้วยอำนาจบุญทั้งหมดนี้ จงสำเร็จแก่ตัวคุณ และครอบครัว
    จงอยู่เย็นเป็นสุข มีกินมีใช้ไม่ชัดสน ประกอบไปด้วทรัพย์
    ปลอดภัยจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งปวง โรคภัยที่เป็นอยู่ ขอให้อำนาจบุญจงเปิดทางให้รักษให้หายได้โดยง่าย
    ปลอดภัยจากการเบียดเบียนจากมนุษย์และอมนุษย์ทั้งปวง
    ปลอดภัยจากอุบัติภัยทั้งปวง
    ฯลฯ

และด้วยอำนาจแห่งบุญนี้ ขอให้........(ลูก แล้วแต่อธิษฐานเอา)
    และด้วยอำนาจแห่งบุญนี้ ขอให้........(สามี แล้วแต่อธิษฐานเอา)
    และด้วยอำนาจแห่งบุญนี้ ขอให้........ (พ่อแม่ ฯ แล้วแต่อธิษฐานเอา)

และด้วยอำนาจแห่งบุญนี้ ขออุทิศให้ แก่ผู้ควบคุมวิบากกรมที่ให้ผลแก่ข้าพเจ้า ขอให้ท่านทั้งหลายจงเป็นสุข
    และขอเปิดทางการรักษโรค ......(หรืออื่นๆ อธิษฐานเอา).... แก่ข้าพจ้าด้วยเถิด
    กรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินท่านหรือก่อให้ท่านมีความขัดเคือง ขอท่านทั้งหลายโปรดอโหสิแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด

15. NewLerner

NewLerner Active Member

กำลังกังวลว่าอาจารย์ไม่สบายหรือเปล่า ไม่ได้มาตอบเสียนาน ได้เห็นอาจารย์เข้ามาตอบตามปกติได้ ก็สบายใจครับ (ไม่ได้ขี้กังวลครับ แต่รู้สึกพักหลังอาจารย์โหมงานก็เลยเป็นห่วงเล็กน้อยน่ะครับ แม้แน่ใจว่าอาจารย์ไม่เป็นไรแน่ แต่ด้วยนิสัยครับ)

ธัน

16. parpen

ฟังธรรมบางครั้งจับความได้ว่าให้ทำบุญด้วยใจ ไม่ต้องกังวลกับการแสดงตน แต่ช่วงนี้ทำบุญแล้วด้วยเหตุที่จะขอให้คุณหมอสุวิซึ่งถือเป็นผู้มีพระคุณได้โมทนาบุญให้ด้วย และขอพึ่งบารมีคุณหมอใช้บุญในการรักษาโรคด้วยจึงได้เล่ามา
    เรียนคุณหมอสุวิค่ะ เล่าอาการโรคก่อนเล่ารายการบุญนะคะ ขาขวาดีขึ้นมาก ขนาดขับรถไปทำบุญต่างจังหวัด กลับมาแล้วก็ยังสบายดี เวลานั่งท่าขัดสมาธิยังเจ็บข้อพับเข่า
    ลึก ๆ แต่คงดีขึ้นเรื่อย ๆค่ะ ส่วนแผลสะเก็ดเงินดูทรงตัวอยู่ ยังไม่ลด แต่ก็ยังไม่ขยายกว่าเดิมมากนัก มีรอยเพิ่มข้างจมูกด้านซ้ายนิดหน่อย ที่เห็นชัดช่วงนี้มีตรงใกล้มุมปากด้านขวาจะแดงมากหน่อย รอยประมาณเซ็นครึ่ง ใกล้มุมปากด้านซ้ายเป็นรอยเล็กกว่า ที่อื่น ๆคงเดิม บางรอยดูเหมือนรี ๆรอๆ ว่าจะจางดีหรือจะขยายดี อาการคันยังมีคัน ๆ แสบบ้างพอทนได้ ลอกสะเก็ดออกได้ทุกวัน
    รายการบุญค่ะ 1. นั่งสมาธิทุกคืนระยะเวลาสั้น ๆ นั่งสมาธิได้เพียงระดับขณิกะสมาธิ ระหว่างวันจะหัดเจริญสติ ฝึกรู้ทันความคิด ก็รู้บ้าง หลงซะมาก
    2. สมาทานอยู่ในกุศลกรรมบถสิบทุกวัน
    3. รายการบุญ -ทานที่ทำในช่วง 2-5พ.ย. นี้ ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา อาจาริยบูชา และผู้มีพระคุณทุกท่าน
    - บริจาคเพื่อรายการเผยแผ่ธรรมมะทางวิทยุโดยเจ้าอาวาสวัดมเหยงคณ์ อยุธยา
    - ทำบุญสร้างอุโบสถปราสาทพระบรมธาตุเจดีย์มหาวิหาร วัดมเหยงคณ์
    - ทำบุญสร้างพระพุทธเมตตาประชาไทยไตรโลกนาถคันธารราช วัดที่กาญจนบุรี
    - ทำบุญกับมูลนิธิบ้านช.ช้างชรา กาญจนบุรี โครงการไถ่ชีวิตช้าง
    - ร่วมพิธีทอดกฐินและทำบุญทอดกฐินวัดมเหยงคณ์ อยุธยา
    - ทำบุญทอดกฐินวัดวิเศษสรรพคุณ อุดร วัดป่าพิทักษ์ธรรม นครราชสีมา
    - ทำบุญทอดกฐิน และทำบุญพิธีบำเพ็ญกุศลให้ดวงวิญญาณทารกที่ถูกทำแท้ง
    วัดศาลาลอย นครราชสีมา
    ได้อุทิศบุญ ให้เจ้าของยา ผู้ปลูกต้นยา เจ้าของสูตรยา และเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นเหตุให้เกิดโรคทุกวันค่ะ
    คุณหมอมีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมคะ ขอบพระคุณและขออนุโมทนาในกุศลที่คุณหมอได้ช่วยเหลือทุกคนค่ะ

17. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ ขอให้ผลบุญที่อาจารย์ได้ช่วยเหลือ ทุกคนนี้ส่งให้อาจารย์สมปรารถนาทุกสิ่งด้วยค่ะ

18. suwi

สูตรแรก ม่านพระอินทร์ ข่าแก่ ใบมะกรูด กระเทียม น้ำมันมะพร้าว เหมาะกับป้าเพ็ญมากกว่าครัย

การต่อรองรักษา สะเก็ดเงินที่เป็นอยู่ เขาให้ป้าเพ็ญเป็นผู้อขมากรรมเอง
    เขาไม่ยอมรับผ่านหมอ
    หลังจากทำบุญในช่วงกฐินแล้ว(คงมีบุญหลายอย่างนิ จดมาให้หมดนา)
    แล้วแจ้งให้หมอรู้
    จะสอนวิธีการให้

19. parpen

ขอบพระคุณค่ะคุณหมอ เล่าเรื่องการทำบุญเมื่อวานตอนค่ำแล้วค่ะ (2980 ) ใจน่ะพร้อมที่จะขอขมา เสียใจที่ได้ล่วงเกินท่านโดยที่ไม่ได้ตั้งใจ อยากขอให้ท่านอโหสิกรรมให้เพื่อไม่ต้องติดหนี้กรรมสืบไปถึงชาติภพต่อไป เวลาที่ไปวัดที่เคยไปก็พยายามหาดูว่าเราน่าจะล่วงเกินใครตรงไหนเรื่องอะไร แม้ยังนึกไม่ออกก็ตั้งใจขออโหสิกรรมเท่าที่ทำได้ แต่ก็คงไม่ถูกตัว ไม่ถูกที่ ยังไงก็ต้องพึ่งคุณหมอเมตตาแนะนำวิธีทุกอย่างค่ะ

20. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอคะ ทานยามาประมาณ 2 สัปดาห์แล้วค่ะ แต่อาการเหน็บชาตอนช่วงตี 2 - 3 ก็ยังมีอยู่ค่ะ จะเหน็บแปลบๆ ตรงช่วงน่อง-เท้า หน่ะค่ะ ทำให้หลับไม่สนิทค่ะคุณหมอ ขออนุโมทนาบุญกับการช่วยสงเคราะห์โรคภัยไข้เจ็บที่ให้กับทุกคนนะคะคุณหมอ