ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

ไม่ควรใช้ร่วมกันครับ เพราะฤทธิ์ยา เขาทำงานร่วมกันไม่ได้

จะว่าฤทธิ์ยาขัดกัน มันก็ไม่ขัดกัน
    จะว่าฤทธิ์ยาเสริมกันก็ไม่ใช่
    มันเหมือน คนสองคน ไม่กินเส้นกัน ไม่โกรธกัน แต่ก็ไม่เป็นมิตรต่อกัน และไม่คิดร่วมงานกัน

2. suwi

นวด กับกินยาครับ (ใช้ยาแก้วปัทมา-วัชรธาตุ)

คุณคงลงเรียน วิชาแพทย์แผนไทยแล้ว

หมอสุวิกำลังคิดจะเปิด คร์อสสอน แพทย์แผนไทยภาคพิศดาร
    มีสอน สองวิชา
    ๑ นวดราชสำนักพิศดาร(นวดราชสำนักง่ายๆสไตร์หมออินเทวดา)
    ๒ วิชาคุยกับตัวยา และการปรุงยา

ใครสนเตรียมตัวได้ (แต่มีค่าใช้จ่ายนะ) ผู้เรียนควรมีพื้นความรู้แพทย์แผนไทย
    และสอนฟรีเรื่องการนั่งสมาธิ และการใช้สมาธิในการตรวจโรค

3. Khunpoo

Khunpoo สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2012
    ซันคราร่า

รบกวนถาม อ.สุวิ เรื่องยาซันคราร่าค่ะ. ดีมั้ยค่ะ พอดีเป็นฝ้าอ่ะค่ะ

4. rubpy

rubpy เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2009
    คุณหมอคะ หนูมายกมือขอเรียนด้วยคน
    แล้วถ้ายังไม่เคยเรียนมาก่อนจะเรียนได้ไหมคะ

หนูเคยคิดจะไปเรียนที่วัดโพธิ์ แต่เรียนไม่ได้เพราะไม่มีทะเบียนบ้านในกรุงเทพ
    เลยยังไม่ได้เรียนเสียที จะเรียนทางไปรษณีย์ก็กลัวเวลาสงสัยจะถามอาจารย์ลำบากค่ะ

5. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    ขอบคุณมากที่กรุณา ขอเรียนถามคุณหมอเพิ่มหน่อยค่ะ
    ต้นม่านพระอินทร์ใช่ต้นเดียวกับหญ้าดอกขาว หรือหญ้าหมอน้อยมั้ยคะ
    โดยมากเกษตรกรชาวเหนือชอบสวนสะอาดไม่รกจึงนิยมกำจัดหญ้าด้วยการพ่นยามากว่าตัด แทบจะหาที่ปลอดยาไม่ได้เลยค่ะ หญ้าที่ขึ้นใหม่หลังการพ่นยานานแล้วก็ไม่กล้ากิน เพราะดินคงอุดมด้วยด้วยยาฆ่าหญ้า คงได้แค่ชะโลมค่ะ

ยาประสะไพลทอง ส่งต่างจังหวัดไหมคะ หรือขายหน้าร้านอย่างเดียวคะ
    อนุโมทนาค่ะ

ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยค่ะ
    คุณแม่ซึ่งปีนี้80แล้ว เริ่มมีอาการสมองเสื่อม ตามการวินิจฉัยของแพทย์ เริ่มหลงลืม สับสน บ้าง จำเรื่องใหม่ๆไม่ได้แม้จะแสนง่าย และขาไม่ค่อยมีแรงเดินแบบปวกเปียกแต่ยังพอเดินได้เองอยู่ พอจะมีทางไหนที่ช่วยชะลออาการ เพื่อช่วยให้คุณภาพชีวิตท่านดีขึ้นไหมคะ
    ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2012
  6. parpen

parpen เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2012
    เรียนคุณหมอสุวิค่ะ ขอบพระคุณคุณหมอ เล่าให้ฟังเคร่า ๆบ้าง และเล่าอาการบางอย่างตอนนี้ก่อนแล้วกันนะคะ เรื่องนาคนึกไม่ออกเลยค่ะ แต่ก็ยินดี เต็มใจที่จะทำบุญเพื่อขอขมาโทษ นับว่ายังมีบุญที่ได้คุณหมอช่วยบอกสาเหตุ ทำให้มีโอกาสแก้ตัว บ้านอยู่ไกลจากปราสาทหินพิมายประมาณ 10 กม. เคยเข้าไปเที่ยวนานแล้ว ตอนนี้ยังนึกภาพไม่ออกเลยว่ามีนาคอยู่ตรงส่วนไหนบ้าง น่าจะเป็นด้านหน้า ไม่รู้ตัวว่าได้ล่วงเกินท่าน ช่วงปีนี้ก็ไม่ค่อยได้ไปไหนที่จะพบกับนาค จะเห็นบ้างในช่วงนี้ก็จากรูปในเวปต่างๆหรือเรื่องเล่าในเวปต่าง ๆ อีกที่หนึ่งคือประมาณปลายเดือนกรกฎาคมปีนี้ ได้ไปเข้ากรรมฐานที่
    วัดมเหยงคณ์ อยุธยา ก็มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์หลายที่ และ มีพระพุทธรูปองค์ใหญ่ปางพระนาคปรกด้วย ไม่ทราบว่าได้ประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินไปหรือเปล่า ขอขมาค่ะ ขอขมาค่ะ
    จะรอฟังคำแนะนำของคุณหมอค่ะ
    อาการตอนนี้ที่เป็นมากอีกอย่างคือปวดเข่า จริง ๆทั้งขาขวาแข็งไปหมด แต่จุดที่รู้สึกเจ็บมากคือตรงข้อพับหลังหัวเข่า ไปนวดที่ รพ.มาแล้ว ดีขึ้น พับเข่าได้ แต่ก็ยังเจ็บ ขาพับและแนวเส้นข้างแข้งยังเจ็บ นั่งขัดสมาธิไม่ได้ เดินไม่ถนัดต้องค่อย ๆลากขาไป ลุก นั่งลำบาก เป็นเพราะวิบากส่งผลด้วยหรือเปล่าคะ
    บ้านที่อยู่ตอนนี้ไกลจากตลาดประมาณ 10 กม. นับว่าเป็นชนบท แต่ก็สะดวกสบาย อากาศดี แต่รอบ ๆบ้านก็นับว่าเป็นสวนป่า มีต้นไม้ครึ้ม ในชีวิตประจำวันก็พบกับงูอยู่บ้าง คนที่บ้านทุกคนไม่ตีงู นอกจากเพราะกลัวแล้วก็กลัวบาปด้วย ก็ใช้วิธีเลี่ยง ๆกันไป เวลาป้าจูงสุนัขเดินเล่นแถวๆสวน นอกรั้วเขตของสุนัขแต่ในเขตรั้วบ้าน ก็เห็นรูอยู่หลายรู นอกจากบางรูเป็นรูตัวแย้แล้ว เดาว่าคงเป็นรูงู ก็เดินไปอย่างนั้นแหละ สวดมนต์บ้าง ขอให้เลี่ยง ๆกันไป ถ้าพบในรั้วเขตของสุนัขก็ไล่ให้ออกไป หรือถ้าพี่สาวอีกคนอยู่เขาเก่งหน่อย เป็นงูตัวเล็ก ๆ ก็ช่วยกันเขี่ยให้ลงถังแล้วไปปล่อยข้างถนนอีกฝั่งของบ้าน แหะ ๆ จะได้ไกลขึ้นอีกนิด สุนัขไม่กัดงู แค่เห่าบอก คงเพราะหัดไว้อย่างนั้นเพราะพอเห็นงูต้องรีบเรียกสองตัวเข้ากรงก่อน มีอยู่วันหนึงน่าจะ 2 - 3 เดือนก่อนหน้านี้ สุนัขเห่า ไปดูพบว่าเป็นงูตัวใหญ่เหมือนกันอยู่ใกล้เขตรั้ว มองเห็นบางส่วนของตัว ได้ใช้วิธีเอาปูนขาวไปสาด งูก็เลื้อยหายไปในดินในหญ้ารก ๆ ไม่รู้เหมือนกันว่างูโกรธมากหรือเปล่าไม่ได้ตั้งใจให้เขาเจ็บอยากให้ไปไกล ๆเท่านั้น ๆ บางทีหาน้ำทัน ใช้น้ำสาดเขาไม่ค่อยไป ปกติใช้วิธีนำปูนขาวโรยแถวเขตรั้วของสุนัข หวังให้งูไม่ชอบกลิ่นจะได้ไม่เข้ามา ไม่ตั้งใจทำร้ายเขา แต่ก็เห็นยังไป ๆ มา ๆ
    กรรมนี้ไม่น่าเกี่ยวกับโรค แต่ก็เล่ามาเรื่อย ๆน่ะค่ะ ถ้าไม่มีสาระโปรดอภัยด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2012
  7. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มเรียนเดือนมกราคม56ครับ
    วิชาของคุณหมอที่จะเปิดสอนค่าหน่วยกิจเท่าไหร่ครับ
    ถ้าไม่ผิดต้องเลือคนที่มีความสามารถพอที่จะเรียนได้ด้วย อย่างผมสามารถเรียนได้หรือไม่ครับ

จะพาพ่อไปหาคุณหมอนะครับ แล้วจะนัดก่อนล่วงหน้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2012
  8. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งค่ะสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์มากๆ

9. parpen

ขออนุโมทนาค่ะที่คุณหมอจะเปิดคร์อสสอน สนใจวิชาคุยกับตัวยาและการนั่งสมาธิ แต่ไม่มีพื้นความรู้แพทย์แผนไทย ซ้ำแก่แล้ว คงเรียนรู้ยาก อยู่ไกลด้วย เป็นกำลังใจและดีใจด้วยกับผู้ที่ได้เรียนแล้วกันนะคะ ป้าก็ใช้วิธีหาความรู้บ้างจากการอ่านเวปแล้วกัน

10. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

หนูอยากทราบข้อมูล เรื่องคุณสมบัติต่างๆ ของผู้ที่จะเรียนวิชา ที่คุณหมอจะเมตตาถ่ายทอดให้หน่ะค่ะ หนูสนใจค่ะ หนูทำสมาธิมานานแล้ว แต่ไม่มีญาณ สื่อสัมผัสใดๆ ค่ะ สามารถเรียนได้ รึป่าวคะ

11. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งP m ไปแล้วนะคะอาจารย์อยากให้อาจารย์ช่วยรักษาค่ะ

12. ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอ.สุวิ ค่ะ หนูขอซื้อยาเพิ่มอีก1ชุดค่ะ อาจารย์สุวิคะ หนูมีอาการท้องผูกมานานแล้ว แต่ช่วงหลังนี้ค่อยดีขึ้น แต่บางทีก็ยังท้องผูกอยู่บ้างบางครั้งทั้งที่ทานพวกผักผลไม้เยอะประจำ และทุกครั้งก่อนวันที่ประจำเดือนจะมาประมาณหนึ่งอาทิตย์จะมีอาการท้องผูกค่ะ ขอเรียนถามอาจารย์ว่าหนูจะกินยาระบายอันไหนได้บ้างคะ

13. ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอ.สุวิ ค่ะ หนูขอซื้อยาเพิ่มอีก1ชุดค่ะ อาจารย์สุวิคะ หนูมีอาการท้องผูกมานานแล้ว แต่ช่วงหลังนี้ค่อยดีขึ้น แต่บางทีก็ยังท้องผูกอยู่บ้างบางครั้งทั้งที่ทานพวกผักผลไม้เยอะประจำ และทุกครั้งก่อนวันที่ประจำเดือนจะมาประมาณหนึ่งอาทิตย์จะมีอาการท้องผูกค่ะ ขอเรียนถามอาจารย์ว่าหนูจะกินยาระบายอันไหนได้บ้างคะ ลืมบอกอาจารย์หมอค่ะที่หน้าแข้งของหนูมีอาการคัน คันมากและหนูก็ต้องเกา ผิวตรงบริเวณที่คันจะดูแห้งๆด้านๆค่ะถ้าคันมากเกาแล้วจะเป็นขุยบางทีก็ถลอก เป็นที่หน้าแข้งทั้งสองข้างเลย แต่ข้างขวาเป็นมาก หนูเคยไปปรึกษาร้านขายยาที่เปนเภสัชกร ตอนนั้นคันมากจนผิวหนังถลอก เขาบอกว่าหนูเป็นเชื้อราและให้ซื้อยามาทา พอทายาสักพักก็ดีขึ้น แต่ตอนนี้เป็นอีก คือเป็นๆหายๆค่ะ หนูแพ้อะไรหรือเปล่าคะอาจารย์ อาจารย์หมอช่วยพิจารณาให้ด้วยนะคะ
    กราบขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ

14. FLUKE-BEST

FLUKE-BEST Active Member

สนใจครับ

เปิดเมื่อไรบอกผมด้วยครับอาจารย์

15. parpen

เรียนคุณหมอสุวิค่ะ สะเก็ดเงินยังทรงตัวค่ะ ยังไม่ค่อยลง นอกจากที่เดิม ๆแล้วคลำ ๆที่ศีรษะจะมีสะเก็ดให้ลอกกระจายทั่ว ๆศีรษะ แต่อาการที่ขาขวาดีขึ้นมากแล้วค่ะ เวลานั่งท่าขัดสมาธิยังเจ็บใต้เข่า แปล๊บไปแนวข้างแข้งถึงปลายเท้า แต่นับว่าดีขึ้นมาก เดินได้คล่องขึ้น ขอบพระคุณค่ะ ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่คุณหมอได้ช่วยเหลือทุกคนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2012
  16. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณหมอ ผมใช้อบเชยเทศในการคุมน้ำตาลในเลือดให้ผลดีครับ ไม่ทราบว่าตัวอบเชยเทศทำงานอย่างไรครับ และถ้าจะใช้ในระยะเวลานานต้องตั้งยาอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

17. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อาจารย์ครับ ยาประดงพระสังข์ทรงช้าง
    ส่วนประกอบสำคัญ
    โกฐเชียง
    หนอนตายอยาก
    ผักชีล้อม
    เม็ดกระเบา
    การบูร
    ระย่อม
    พิษนาศน์
    เจตพังคี
    เปลือกโรกแดง

ถ้ากินจะมีผลข้างเคียงอะไรไหมครับ กินนานๆได้ไหมครับ

18. NewLerner

NewLerner Active Member

อาจารย์ครับ ผมส่งอีเมล์ไปให้อาจารย์สองสามฉบับน่ะครับ รบกวนอาจารย์ช่วยอ่านและตอบด้วยนะครับ ผมต้องขอขอบพระคุณอีกทีสำหรับความรู้ ความเกื้อกูลที่อาจารย์มีให้ผมตลอดเวลาที่เรียนด้วยนะครับ

ธัน

19. suwi

ตอบตรงนี้เลยแล้วกันนะ มีอีกหลายคนที่ควรรู้คำตอบนี้

20. มีดสยาม

มีดสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2010
    ขออนุญาติรบกวน อ.สุวิ ครับผม

อยากให้อ.สุวิ ช่วยให้ความรู้เกี่ยวกับการ "กัวซา" ขจัดพิษ

นะครับว่ามีผลและโทษอย่างไรบ้างครับผม:cool: