ปรียนันท์ธรรมสถาน เพื่อปฏิบัติและหลบภัย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย thavornsiripat, 8 มิถุนายน 2007.

1. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    รับสมัครคนงานก่อสร้างไหมครับ รับจ๊อบพาสไทม์ จะได้ขอวีซ่า (เพื่อนเขาไปต่างประเทศแต่เราเข้าป่า)อิๆๆ

2. ขิก

ขิก เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    (b-2love) วันก่อนให้ ZZ สั่งสายยางที่จะต่อจากร้าน ซุ้มบอล
    ไว้ ๒๐๐ เมตร ราคา ๔๐๐๐ บาท คิดว่า ระยะทางจะพอ ที่ไหนได้
    เช็คพิกัด กันแล้ว กลับกลายเป็น เกือบ ๔๐๐ เมตร เอา ล่ะ ซิ

มานั่งรำพึง สงสัยคงต้องวางทิ้งไว้ก่อน มั้ง :'(

เอ....สถานที่ก็บุกเบิก สำนักสงฆ์ ก็ไม่ใช่ พระภิกษุก็ไม่มีสักรูป
    ใครที่ไหนมันจะเอาปัจจัยมาช่วย ว่ะ ถ้าสร้างพระ สร้างวิหาร ล่ะ ก็
    เขาต้องรีบทำ กัน ล่ะ เพราะ มันเห็นตัว บุญ อยู่ นี่
    เออ....ทำแบบนี้มันต้องกำลังใจสูงหน่อย ปล่อยมันไปก่อน......

มีก็ทำ ไม่มีก็ไม่ทำ ทำเท่าที่มี ล่ะ ว่ะ ...........

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

นึกอยากกลับมา ที่ อุทัย ได้เรื่องเลย ........

มีเหตุให่ไปพบเจอ เจ้า เขาเขียวให้ ถามว่า เขียวไหน
    ท่านว่า เขาเขียวชลบุรี

เราก็ว่าดี ดี ก็คุยกันหลายเรื่อง ( ................. )

เลยได้ปัจจัยมาอีก ๕๐๐๐ บาท สบายเรา สบายเจ้าไป

ก็เลยถามท่านว่า แล้วจะมาช่วยสร้างสถานที่นี้ไหม

ท่านว่า ต้องช่วย ซี่

เราก็ว่าดี ดี ช่วยกันหลายเจ้า ดี ถ้าคนแล้ว มันดึงเงินจากกระเป๋า
    ยาก มันไม่เห็นตัวบุญ มันไม่มีรูปบุญให้เห็นง่าย ต้องให้เจ้าดึงออกมาให้........อิอิ...

ไง ๆ ก็ขอขอบพระทัย เจ้าพ่อเขาเขียวจะเป็นในนามหรือตัวจริงอันนี
    ไม่ทราบ และ ขอ อนุโมทนากับเจ้าของเงินด้วย ครับ.........
    จัดการโทรให้ ZZ สั่งเพิ่มเติมอีก ๒๐๐ เมตร

และต้องขอ อนุโมทนากับ เฮีย SU.... ที่เข็นถังน้ำขึ้นภูเขาให้
    และผมกับเจ้าพ่อเขาเขียวก็ขอตัดหน้าเรื่องน้ำโดยเอาสายยางมาตัด
    หน้าคนละ ๒๐๐ เมตร เออ...คน ๒๐๐ เมตร เจ้าพ่อ ๒๐๐ เมตร

(b-uh) นี่ยังคิดอีก สายยาง ๔๐๐ เมตร
    สายไฟก็คงต้อง ๔๐๐ :'( :'( :'(

๑๐๐ เมตร ก็ ๑๗๐๐ บาท รายการนี้ จะคน หรือ เจ้า ว่ะ เนี่ย

หรือ ตูเอง หว่า.......(cry)

3. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ต้องขอนับถือในกำลังใจของพี่คลิกและทุกๆท่านครับ

ขอให้ทั้งเทวดาทั้งคน ช่วยกันรวมใจ รวมปัจจัยมาสร้างให้สำเร็จให้จงได้ครับ

4. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตอนบ่ายๆเข้าไปดูสถานที่มาแล้วครับ ไม่เจอใคร เลยสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ์ แผ่พลังบุญของหลวงปุ่ทวดหลวงปุ่ดู่ แก่เทพเทวาและวิญญาณบริเวณนั้น และอันเชิญรูปพระศรีอริยเมตไตร แขวนไว้ 1 รูป ผมว่าเราควรสร้างพระไว้สัก 1 องค์ หากเป็นไปได้จะสอบถามทางวัดป่าไผ่ มีพิมพ์พระขนาดประมาณ 40 นิ้วหล่อปูน เราน่าจะหล่อกันเสร็จภายในวันเดียว เป็นพระเจ้าทันใจเลย จะได้มีหลักชัย และเป็นที่สักการะบูชา ครับ

5. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    นับว่าเป็นสถานธรรมทันใจ และใจก็ตรงกันครับ

กำลังปรึกษากันว่าพวกเราจะร่วมกันสร้างพระพุทธรูปขึ้นไว้ประดิษฐานเป็นที่สักการะบูชาครับ

ได้ข้อสรุปว่า จะสร้างเป็นพระพุทธรูป "สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์" ทันใจเป็นพระเทปูนปิดทองประดับเพชร หน้าตักประมาณ 30นิ้ว ตามไซส์ที่ทางช่างเสริฐ ช่างของทางวัดท่าซุงมีแบบแม่พิมพ์อยู่แล้วครับ

จะลงให้เป็นกระทู้ใหม่ในวันพรุ่งนี้ อันเป็นวันพฤหัสวันครู ครับ

ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างกุศลกันได้ ครับ

6. ขิก

รวดเร็วทันใจ จริง ๆ ครับ

ขออนุโมทนาที่ได้ไปเยี่ยมเยียนและแผ่พลังบุญให้ทุกสรรพสัตว์

พอดีเด็กที่เฝ้าสถานที่ปฏิบัติธรรมคงลากลับบ้าน ว่าง ๆ ก็ไปบ่อย ๆ ครับ

แต่ว่า สทช.๘ อยู่ตรงไหน ครับ ย่อมาจากอะไร

และขออนุโมทนากับรูป พระศรีอาริยเมตไตร ที่มอบให้ไว้

7. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน จานคลิก นับแต่บัดนี้ ผมขอปาวารนา(พิมพ์ถูกไม๊เนี๊ยะ)ทุกครั้งที่จานคลิกมีค่าใช้จ่ายจำเป็นเดือนละประมาณ 3000 -5000 บาท โปรดแจ้งด่วนมาที่ผมได้เลยทุกเวลา 24 ชั่วโมง ถ้าไม่มีเสียงตอบรับแสดงว่ายังหลับสนิทมาก ช่วยอนุโมทนาในความสมบูรณ์ของสุขภาพของผมก่อนแล้วค่อยโทรมาใหม่ในช่วงที่ตื่น และที่สำคัญ เบอร์บัญชีคุณคลิก
    ผมทำหายไปแล้วครับ แจ้งมาใหม่จะโอนค่าสายไฟให้วันนี้แหละ

8. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ขอโมทนาบุญกับพี่สุเชษฐ์ด้วยนะครับ ใจบุญสุนทานยิ่งนัก

.

9. ขิก

(b-flower) (b-flower) (b-flower)

ขอกราบ..... อนุโมทนา ..... ครับ

10. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    พี่สุเชษฐ์ เก็บกระเป๋ามาแอ่วเมื่อไหร่ ขนต้นเหลียงมาปลูกด้วยเดอ อิอิเน้นของกินคร้าบ

11. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รูปพระศรีฯ ยังไม่ได้ใส่กรอบเลยครับ วันหน้าจะนำกรอบไปใส่ สทช. 8 ก็ย่อมาจาก สำนักทางหลวงชนบทที่ 8 บ้านเขาไม้เดน ต.ท่าน้ำอ้อย ครับ เลยโรงพยาบาลจิตตเวช มาเล็กน้อย หลังคาสีแดงครับ ผ่านมาแวะหากันบ้างครับ

12. ขิก

อ๋อ สำนักทางหลวงชนบท นึกว่า สถานีวิทยุชมชน ...(b-smile)

แวะมาหาผมดีกว่า มีรถ อีซุซุ หรือเปล่า.... เล่า....ครับ

(555) งานนี้ไม่ได้ก็เสีย .........(cry)

13. woottipon

ถ้าไม่ใช่ อีซูสุ ละครับ แล้วที่ตรงนี้มีคนเฝ้ากลางคืนด้วยหรือเปล่า เผื่อจะมาปลีกวิเวก วังเวงดีแท้ในยามค่ำคืน ทดสอบกำลังใจ

14. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ได้ทุกเวลาแหล่ะครับ กำลังหาคนเฝ้าอยู่ ตอนนี้มีแต่เทวดา และ คุณตา
    คุณยาย เฝ้าอยู่ คนเฝ้าก็วิ่งขึ้นๆลงๆ ไปประกอบอาชีพเลี้ยงตัว จะให้อยู่เฝ้าคงอดตาย ดังนั้นหากจะไปนอนเฝ้าให้ จะดีมาก อิอิ

15. ขิก

ไม่ต้องเผื่อจะมาหรอกครับ รีบมาเลย ครับ

มีหลายท่านที่พร้อม จะทดสอบกำลังใจ ครับ

(evil2) (evil2) (evil2)

16. woottipon

อมเค็ม(OK)ครับ รอสร้างพระมาประดิษฐานแล้ว เริ่มเลยครับ

17. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พี่คลิกได้ไปสอบถามราคาพระจากช่างเนียนได้ความดังนี้ครับ

1. พระสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักพรรดิ ทำด้วยไฟเบอร์กลาส ปิดทองประดับเพชร หน้าตัก 30 นิ้ว ราคา 75,000 บาท

2. พระสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักพรรดิ ทำด้วยไฟเบอร์กลาส ปิดทองอย่างเดียว หน้าตัก 30 นิ้ว ราคา 55,000 บาท

3. พระสมเด็จองค์ปฐมและซุ้มเรือนแก้ว ทำด้วยปูนพร้อมฐาน ทาสีทอง หน้าตัก 30 นิ้ว ราคา 5,000 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2012
  18. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

น่ายินดีจริงๆครับ เห็นกำลังใจหลั่งไหลเป็นสายธาร..มันชื่นใจบอกไม่ถูก
    กดปุ่มโมทนากี่ครั้งก็ไม่จุใจ..มีสถานที่+น้ำ+ไฟ+ อีกเดี๋ยวก็จะมีพระแล้ว ทันใจเหลือเกินครับ
    พี่คลิกจะให้ช่วยกันปิดทองพระอีกมั๊ยครับงานนี้

19. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ในใจพวกเราหลายๆท่านอยากให้พระประธานเป็น...สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ...ครับ

เนื่องจาก...

1. ในเชิงลึกๆแล้วการสร้างพระประธานประดิษฐานในสถานที่สำคัญๆนั้นเป็นปฏิปทาของหลวงพ่ออยู่แล้ว

2. เป็นการช่วยให้งานสร้างถาวรวัตถุต่างๆสำเร็จลุล่วงได้อย่างรวดเร็ว เพราะพรหม-เทวดาและท่านเจ้าที่เจ้าทางท่านสงเคราะห์อย่างเต็มกำลัง

3. มีพุทธบารมีแผ่ปกคลุมทั่วทั้งสถานที่ปฏิบัติธรรม ยังความร่มเย็นเป็นสุขแก่ผู้ปฏิบัติ

4. สร้างศรัทธาและเป็นกำลังใจแก่ผู้มาเยี่ยมเยือนและผู้พบเห็น

5. ช่วยเชื่อมสัมพันธ์อันดีระหว่างเหล่าพุทธภูมิทั้งหมด

จึงขอเสนอแนะแนวคิดดังกล่าวเอาไว้ ณ ที่นี้

ขอบคุณครับ

20. ขิก

สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์

ในรูปปิดทองแล้ว ยังไม่ได้ประดับเพรช

ไฟล์ที่แนบมา: