ปรียนันท์ธรรมสถาน เพื่อปฏิบัติและหลบภัย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย thavornsiripat, 8 มิถุนายน 2007.

1. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ....แล้วหลายอย่างเรื่มจะลงตัว..ผมก็อธิษฐานไว้ ขอให้ช่วยกันอีกหลายแรง ผมกำลังติต่อขอซื้อเหล็กทำโครงหลังคาจากที่ทำงานของผมเอง เขากำลังขายในราคาเศษเหล็ก เจ้าของเป็นคนเกาหลี กำลังหาวิธีอธิบายให้เข้าใจว่าเราเอาไปทำอะไร จะเข้าใจได้คงต้องใช้กำลังใจก้นพอสมควร เอ้า....ช่วยอธิษฐานกันนะ

งานตรงนี้เสร็จเมื่อไหร่...เป็นคำตอบที่ยิ่งใหญ่ ที่ปรียนันท์ ทุกๆท่านจะได้เห็น

2. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006

ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้ทำร่วมกันมาตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ความตั้งใจพี่สุเชษฐ์สำเร็จดังหมายด้วยเทอญ

3. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    เล่าเรื่องแม่(ต่อ)
    แม่ผมนั้นท่านรู้จักผู้คนมากมายไปทำบุญหลายที่รู้จักคนเยอะเลยทำให้ต้องบอกต่อไป บอกไปบอกมาก็ได้ธรรมทานแบบเกินคาด คนที่ใส่ใจในธรรมอยู่แล้วนั้นย่อมสนใจธรรมนั้นเป็นธรรมดา อาณาปานุสติกรรมฐานศีลห้า พรหมวิหารสี่ เป็นเบื้องต้น
    ต้องขอบคุณอาจารย์คลิกและเพื่อนๆที่ได้แนะนำอะไรดีๆส่งผลให้หมู่บ้านนั้นได้เกิดกุศลมีแต่คนสนใจธรรมกันมากขึ้นจากเดิมที่เคยทำกันแบหลับตามองไม่เห็นว่าข้างหน้าอยู่ตรงไหน ตั้งแต่ได้รับหนังสือหลวงพ่อฤาษีลิงดำและMP3 บรรยายของหลวงพ่อก็มีคนมาสนใจฟังและเข้าใจธรรมขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้ากันมากขึ้น ต่อไปหมู่บ้านนั้นก็จะมีแต่แสงสว่างของธรรมของพระพุทธองค์

นี่คือส่วนหนึ่งของหมู่บ้านนี้ได้รับกุศลผลบุญจากพวกเราด้วย
    - ได้รับความอนุเคราะห์หนังสือหลวงพ่อฤาษีลิงดำ 20 เล่มจากอาจารย์คลิก
    - ได้รับ MP3 หลวงพ่อ จากข้าพเจ้าที่ได้คัดลอกมาจากที่พวกเราได้ทำแจกกัน
    - ได้รับหนังสือ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ จากคุณ yellowที่ทำแจกเป็นธรรมทาน
    - หนังสือของคุณหนู bnbk ผมได้ส่งต่อไปให้แม่ศึกษา

หนังสือและmp3 นั้นได้ให้ธรรมทานกับผู้สนใจในหมู่บ้านหลายท่าน
    ในขณะนี้ก็ประมาณกว่า 20 ท่านที่หันมาสนใจแล้ว

อนุโมทนาในบุญกุศลของทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำกันมาตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2008
  4. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยค่ะ

ขอโมทนากับทุกๆอณูกุศลจิตนะค่ะ
    ขอบารมีพระรักษาทุกคนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2008
  5. ขิก

ขิก เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    (eek) ภาพความคืบหน้า กุฏิปู่ฤๅษี

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ขิก

(good) ช่วยกันดูช่วยกันติ ค่อยเป็นรูปเป็นร่าง

7. ขิก

(good) ค่อยเป็นรูปเป็นร่างให้ชื่นชม

(good) กราบอนุโมทนากับผู้ที่ร่วมสร้างด้วยปัจจัยและให้กำลังใจกับผู้สร้าง

(good) หลังแรกด้วยแรงปัจจัย แรงกาย แรงใจ คำติชม จากพี่ ๆ น้อง ๆ

(good) ถ้าไม่ขัด( ใจ ) ไม่กัด ไม่เกลา ก็คงจะเอาดียาก เพราะเราทั้งกัด ทั้งขัด ( ใจ ) ทั้งเกลา เลยออกมาพอดูได้

8. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โมทนาสาธุครับ เมื่อวานเข้าไปตอนเย็นยังเห็นเป็นโครงอยู่เลย วันนี้จะเสร็จแล้ว สวยงามมากครับ ต้องขอ coppy ไปทำบ้างครับ

9. หญ้าคา

หญ้าคา เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2008
    ถามและตอบพี่ธร

พี่ธรครับผมมาช้าไปหรือเปล่ากับการเตรียมตัวหนีภัย ผมกำลังทำตามที่พี่บอกอยู่ครับก้าวหน้าอย่างไรผมจะบอกอีกทีนะครับ ขออนุญาติคัดลอกไปอ่านที่บ้านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2008
  10. หญ้าคา

อนุโมทนากับพี่ๆครับ

อนุโมทนาสาธุครับ

11. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญได้อานิสงค์มาก

หลวงปู่ฉันในบาตร มื้อเดียว ท่านให้ทุกคนกรวดน้ำลงในบาตรเลย

ผมสังเกตุ หลายท่านต้องการใส่ส่วนของตนให้มากเข้าไว้ ทั้งน้ำ แกง ข้าว ขนม หากแต่ไม่กลับไปมอง บ้างครั้งมีผู้รอใส่บาตรข้างหลังอีกมาก ทั้งน้ำปนกันทุกอย่างเต็มก่อน

วันไหนคนเยอะ หลวงปู่จะขบฉันได้ น้อยเพราะน้ำกับข้าวปนกันทุกอย่างเป็นอาหารเละๆแม้นว่าหลวงปู่มิได้ยึดติดในอาหาร แต่ท่านคงพิจจารณาว่าน่าจะเป็นโทษมากกว่าคุณหากฉันลงไปมาก
    ช่วงใดที่หลวงปู่ต้องรับแขกติตอกันหลายๆวัน สังขารหลวงปู่อ่อนล้าอย่างเห็นได้ชัด

หลวงปู่บอกผม ทุกคนอยากได้บุญเยอะยึดถือแต่ปริมาณแต่ถ้าทำแล้วได้อานิสงค์มากต้องทำโดย แยบคาย

ความคิดผมวิ่งปรู๊ด ในยามที่มีคนมาใส่บาตรน้อย หรือมีผมคนเดียว
    ว่าทำอย่างไรให้ท่านฉันเยอะๆจะได้แข็งแรง

ผม...หลวงปู่ชอบอาหารอะไร

หลวงปู่...เป็นพระพูดเรื่องนี้ไม่ได้

ผม... อาหารชนิดไหนที่หลวงปู่ฉันได้เยอะๆ

หลวงปู่.... ข้าวกล้อง ผัก เกลือเล็กน้อย ถ้าจะให้เยอะสุด ก็หุงเป็นข้าวมัน ใส่กะทิ

ผม.... หลวงปู่ฉันเยอะขนาดไหน

หลวงปู่... มองไปที่บาตร ผมใส่ข้าวไว้เกินครึ๋งพร้อมผัก แล้วตอบว่าที่มีนั่นนะน่าจะหมด

ครับความลับที่ไม่ลับของหลวงปู่แตกแล้ว ยามที่ท่านพักอยู่กับผม หลวงปู่แข็งแรงครับ เวลาผมกรวดน้ำผมก็หยดลงในบาตรเพียงไม่กี่หยดก็พอ

ทำบุญโดยแยบคาย ได้อานิสงค์มาก ผมยังคงปฏิบัติอยู่ทุกครั้งที่ทำบุญ

12. หญ้าคา

[ทำบุญได้อานิสงค์มาก

หลวงปู่ฉันในบาตร มื้อเดียว ท่านให้ทุกคนกรวดน้ำลงในบาตรเลย

ผมสังเกตุ หลายท่านต้องการใส่ส่วนของตนให้มากเข้าไว้ ทั้งน้ำ แกง ข้าว ขนม หากแต่ไม่กลับไปมอง บ้างครั้งมีผู้รอใส่บาตรข้างหลังอีกมาก ทั้งน้ำปนกันทุกอย่างเต็มก่อน

วันไหนคนเยอะ หลวงปู่จะขบฉันได้ น้อยเพราะน้ำกับข้าวปนกันทุกอย่างเป็นอาหารเละๆแม้นว่าหลวงปู่มิได้ยึดติดในอาหาร แต่ท่านคงพิจจารณาว่าน่าจะเป็นโทษมากกว่าคุณหากฉันลงไปมาก
    ช่วงใดที่หลวงปู่ต้องรับแขกติตอกันหลายๆวัน สังขารหลวงปู่อ่อนล้าอย่างเห็นได้ชัด

หลวงปู่บอกผม ทุกคนอยากได้บุญเยอะยึดถือแต่ปริมาณแต่ถ้าทำแล้วได้อานิสงค์มากต้องทำโดย แยบคาย

ความคิดผมวิ่งปรู๊ด ในยามที่มีคนมาใส่บาตรน้อย หรือมีผมคนเดียว
    ว่าทำอย่างไรให้ท่านฉันเยอะๆจะได้แข็งแรง

ผม...หลวงปู่ชอบอาหารอะไร

หลวงปู่...เป็นพระพูดเรื่องนี้ไม่ได้

ผม... อาหารชนิดไหนที่หลวงปู่ฉันได้เยอะๆ

หลวงปู่.... ข้าวกล้อง ผัก เกลือเล็กน้อย ถ้าจะให้เยอะสุด ก็หุงเป็นข้าวมัน ใส่กะทิ

ผม.... หลวงปู่ฉันเยอะขนาดไหน

หลวงปู่... มองไปที่บาตร ผมใส่ข้าวไว้เกินครึ๋งพร้อมผัก แล้วตอบว่าที่มีนั่นนะน่าจะหมด

ครับความลับที่ไม่ลับของหลวงปู่แตกแล้ว ยามที่ท่านพักอยู่กับผม หลวงปู่แข็งแรงครับ เวลาผมกรวดน้ำผมก็หยดลงในบาตรเพียงไม่กี่หยดก็พอ

ทำบุญโดยแยบคาย ได้อานิสงค์มาก ผมยังคงปฏิบัติอยู่ทุกครั้งที่ทำบุญ[/quote]อนุโมทนาครับ

13. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เอาเลยค่ะ... แล้วถ้ามีตรงไหนที่ไม่เข้าใจ หรือติดขัดอะไร ถามเข้ามาได้เลยนะคะ...

ยังไม่สายหรอกค่ะกับการเตรียมตัวหนีภัย...

เราต้องเตรียมตัวไปพร้อมๆ กันทั้งสองด้าน
    1. ทางโลก - พวกของกิน ของใช้ต่างๆ ปัจจัย 4 เท่าที่จะเตรียมได้
    2. ทางจิตใจ - เราต้องเตรียมความพร้อมทางด้านจิตใจของเราให้มากที่สุด เพราะจะทำให้เราเป็นคนที่มีสติ มีความไม่ประมาท และเข้าใจกฎธรรมดาของชีวิตได้ดีค่ะ...

14. หญ้าคา

พี่ธรครับผมมีความเสียนิสัยอยู่อย่างเวลาได้อ่านธรรมก็ดีไปพักหนึ่ง พออยู่กับเพื่อนๆก็ลืม แต่ว่าตั้งแต่ได้อ่านธรรมจากเว็ปพลังจิต ผมก็เริ่มสวดมนต์ตอนเย็นครับแต่สมาธิยังไม่ต่อเนื้องครับ ดูลมหายใจเข้า หายใจออกได้ไม่ถึงนาทีมันไปใหนก็ไม่รู้ครับ ขอบคุณพี่ธรมากๆครับ ผมจะสู้ต่อครับ

15. หญ้าคา

อนุโมทนาด้วยครับ

16. หญ้าคา

ขอโทษ

ขอโทษครับผมคุยกันมาก็หลายครั้งผมยังไม่ได้บอกประวัติส่วนตัว ปัจจุบันผมอยู่จังหวัดตาก(อำเภอเมือง)อายุ33ปีครับ หลับอยู่กับอวิชชานานมากครับด้วยบุญเก่าหรือไรจึงมาพบกับเว็ปพลังจิต ขออำนาจบุญกุศลที่ผมได้ทำมาแล้วตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันส่งผลให้ผมมีความสุขก็ขอให้สมาชิกชาวพลังจิตและไม่ใช้สมาชิกมีความสุขด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2008
  17. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ไม่ต้องห่วงนะคะ... ไม่มีใครไม่เผลอหรอกค่ะ... เป็นเรื่องธรรมดาของทุกคนเลยค่ะ...

หญ้าคายังดีนะคะ... ตอนที่พี่เริ่มทำใหม่ๆ พุท เข้า... โธ ยังไม่ทันจะออกเลยค่ะ... วืดไปแล้ว...

แค่หญ้าคาหันมาเริ่มสนใจสวดมนต์ภาวนา เริ่มมาดูลมหายใจเข้า - ออก นี่ก็เป็นนิมิตหมายที่ดีมากเลยค่ะ... ถ้าตั้งใจจริง พยายามต่อไป... ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกลแล้วล่ะค่ะ...

พี่ขอเอาคำถาม - คำตอบ ของหญ้าคาไปไว้ที่กระทู้ วิชชาที่จะทำให้อยู่รอดจากภัยพิบัติด้วยนะคะ... เพราะหญ้าคาเริ่มไปถามคำถามไว้ที่ตรงนั้น... เผื่อมีเพื่อนๆ ที่คอยตามอ่านอยู่ จะได้ศึกษาไปพร้อมๆ กันเลยค่ะ...

18. หญ้าคา

ถ้าไม่เป็นการลบกวนนาคเปี๊ยกเกินไปผมก็อยากฟังนิยายเหมือนกันครับ

19. หญ้าคา

ขออนุโมทนากับนาคเปี๊ยกด้วยครับ กรรมใดๆที่เคยล่วงเกิด ทั้งในอดีตจนถึงปัจจุบัน ผมขอให้นาคเปี๊ยกให้อโหสิกรรมแก่ผมด้วย ส่วนผมก็ขอให้อโหสิกรรมต่อนาคเปี๊ยก ขอให้นาคเปี๊ยกเจริญในธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

20. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ปฏิบัติก่อน นิยายทีหลังดีไหมคุณหญ้าคา เพราะนิยายไม่ทำให้ใครพ้นกรรมจ้ะ บางทีปรุงแต่งจนหลงนะ