ปริญญาชาวนา-jw

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย jainwit, 27 ธันวาคม 2015.

1. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ไม่เพราะเท่าที่ควรก็ขออภัยนะครับร้องคาราโอเกะเพื่อนไม่ได้มิกซ์ อิอิอิ

ปริญญาชาวนา
    คำร้อง/ทำนองคุณอาจินต์ ปัญจพรรค์
    คุณ ธานินทร์ อินทรเทพ ขับร้อง
    jw ฝึกร้อง

..จบโรงเรียนประชาบาลฉันไม่ได้เรียนต่อ
    ต้องช่วยพ่อทำนา กราบคุณครูขอลา
    ทิ้งวิชา กไก่ ออกไปใช้ กเกวียน
    ไม่ไถใครจะทำ หว่านดำต้องเริ่มเรียน
    เก็บสมุดวาดเขียน ไปหัดเรียนวาดโคลน
    เล่นกีฬาผ่าฟืนถึงกลางคืนเป่าขลุ่ย
    กล่อมไอ้ทุยไอ้โทน ไล่ขโมยขโจร
    ร้องรำโทนคนเดียว เปลี่ยวหัวใจจริงหนอ
    แดดแรงก็แต่งลาน ขึ้นตาลและขุดตอ
    ข้าวกำลังแตกกอ เราก็รอรำเคียว
    เกี่ยวเถอะนะแม่เกี่ยว เกี่ยวเถอะนะพ่อเกี่ยว
    เพื่อนหนุ่มสาวกราวเกรียว มาเกี่ยวไป ใส่เกวียน
    เกี่ยวเถอะนะแม่เกี่ยว เกี่ยวเถอะนะพ่อเกี่ยว
    เพื่อนหนุ่มสาวกราวเกรียว มาเกี่ยวไปใส่เกวียน
    สืบชีวิตกันไป เหมือนคนไทยรุ่นเก่า
    ไม่ต้องเล่าต้องเรียน แดดและฝนวนเวียน
    เหมือนโรงเรียนธรรมชาติ เปิดตลาดวิชา
    กั้นฝาด้วยป่าดง ปักธงด้วยหญ้าคา
    ปลูกข้าวเอาปริญญา ตามปู่ย่าตายาย..

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3581449/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

• py_jw.mp3
      ขนาดไฟล์:
      6.5 MB
      เปิดดู:
      145
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2015
  2. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    เชอะ ก็ไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่เหมือนพี่เจนบอกแหละ
    แค่เพราะมากเอง

3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    แต่น้องฟังแล้ว
    มันเพราะมากเลยนะ พี่เจ๊นนนนน
    ค้อนสามวง แหม่ๆๆๆ ไม่เพราะของท่านพี่เค้านะเนี่ย อิอิอิ

:cool::cool::cool:

4. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ถล่มตัวจัง พี่เรา
    นี่ขนาดยังไม่มิกซ์นะครับ
    เพราะมากกกๆๆๆๆ

ทำนองเพลงนี้คุ้นๆนะครับ
    คล้ายๆเพลง เทพธิดาผ้าซิ่น (ถ้าจำไม่ผิด)

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ถ่อมตัวเช่นเคย..
    เพราะพริ้ง ก ร ะ ดิ่ ง แ ม ว เสียงนุ่มมั่กๆ

6. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับน้องอ้อย
    ขอบคุณครับน้องโอ๋
    ขอบคุณครับน้องบี
    ขอบคุณครับน้องตา