ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Follower007

Follower007 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะ คุณSpecialized
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วนะค่ะวันนี้
    แล้วก็มีหนังสือมาให้ 1 เล่มค่ะ
    ชื่อหนังสือ "ใครจะใหญ่เกินกรรม"
    ขอบคุณค่ะ
    บุญรักษานะค่ะ

attachment.php?attachmentid=1040873&stc=1&thumb=1&d=1278933252.jpg

2. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระพรหมวัดโคกมะยมแล้วครับ สวยงามมากเลยครับ ขออนุโมทนาในบุญกุศลด้วยครับคุณบอย โดยเฉพาะหนังสือที่ให้มา อ่านแล้วดีมากเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ ขอให้ผลบุญนี้ส่งผลให้คุณบอยสมหวังตามที่ปรารถนาครับ:cool:

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    องค์นี้ผมไม่มีความรู้เลยครับลองถาม พี่ supachaisoo ดูนะครับ :cool:

4. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ ได้รับแล้วนะ ขอบคุณมาก ๆ ครับ น้องบอย

5. Ream

Ream เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

6. Yanky1890

Yanky1890 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบอย
    ได้รับ ข้าวเสก+จีวรหลวงปู่ดู่ เรียบร้อยแล้วนะค่ะ เมื่อวานนี้
    ขอบคุณค่ะ ขอให้เจริญในธรรม..เข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันค่ะ สาธุ

7. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เอาพระเหนือพรหมไปให้พี่สุขุมเช็คแล้วพี่เขาบอกว่าแท้1000000%สบายใจแล้วจะได้เอาไปเลี่ยมแขวนซักที

8. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้ผมได้ร่วมโอนเงินจำนวนหนึ่งถวายเเด่องค์หลวงตาม้าท่านครับ เพื่อชำระหนี้สงฆ์ โมทนา สาธุนะครับเพื่อนธรรมทุกท่าน

9. Nu_Ni

Nu_Ni เป็นที่รู้จักกันดี

พระแท้

ลูกขอกราบขอขมาหลวงปู่ด้วย
    ข้อความต่อไปนี้ขออนุญาตสื่อให้ลูกศิษย์หลวงปู่ได้ทราบเพื่อเป็นข้อเตือนใจนำไปปฏิบัติ
    ถ้าผิดพลาดอย่างไรลูกขอกราบขอขมาพระรัตนตรัย กราบขอขมาหลวงปู่ด้วยคะ

บ่อเป็นหยังอ่ะน้องบอย
    แต่ที่พูดนะ พี่ก็ไม่ได้พูดเอง

จริง ๆ ก็ไม่อยากเล่าอ่ะ เพราะประสบการณ์นี้ไม่ได้เกิดกับตนเอง
    เกิดกับเพื่อนญาติธรรมด้วยกัน
    มีเพื่อนเค้าบอกมาว่า
    หลวงปู่ท่านปรารภเรื่องนี้ เรื่องพระแท้ กับเค้า ผ่านมายังไม่ถึงเดือนเลย
    (กรุณาอย่าปรามาสเพราะผลกรรมจะตกที่ท่านเอง)

เลยอยากฝากบอกญาติธรรมไว้ว่าหลวงปู่อยู่กับเราตลอด
    แล้วเรื่องพระเครื่อง ก็เข้าใจ ก็มีบ้าเป็นพัก ๆ เหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ แต่ไม่เกินกำลัง
    พระ จีวร ข้าวสารก้นบาตร ครูบาอาจารย์เรา หรือพระอริยะ ใคร ๆ ก็อยากได้
    ไว้บูชาอ่ะ ตัวเองก็ตามหาเหมือนกัน แต่อย่างที่บอกไม่เกินกำลัง
    ถ้าเกินหลักสองสามพันก็ขอบ้ายบายแล้ว

เห็นญาติธรรมไปหาบูชามาแล้วจิตตก ก็ไม่มีประโยชน์
    ซ้ำเป็นช่องทางให้......
    เติมคำให้ช่องว่างเองไม่อยากพูดเดี๋ยวซวย
    ญาติธรรมลองตามไปดูในกระทู้นี้ก็ได้นะคะ
    ว่าไม่ต้องพระทันหลวงปู่ หลวงปู่ท่านก็เมตตามาสงเคราะห์ให้

หลวงปู่เมตตา มอบเกศาให้ศิษย์ (ไม่ค่อยเอาไหน) ได้บูชา

รีบ ๆ ปฎิบัติอ่ะ เกิดมาได้เจอพระพุทธศาสนา เจอครูบาอาจารย์ดี ๆ เนี่ย
    เป็นบุญกว่าได้ลาภยศใด ๆ ทั้งสิ้น
    ขอให้เจริญในธรรมทุกท่าน ๆ

10. Nu_Ni

Nu_Ni เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็นจักรแก้วอ่ะป่าว
    หนึ่งในสมบัติพระจักรพรรดิ์
    อนุโมทนาสาธุ
    ไม่ทราบว่ารูปนี้ถ่ายเองเลยหรือค่ะ
    เป็นบุญจริง ๆ ที่ได้ชม

11. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าผมติดวัตถุมงคลก็ยังดีกว่าติดวัตถุอัปมงคลถึงผมจะจิตตกไปบ้างก็ไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะว่าผมยังเลวอยู่มากส่วนท่านผู้ใดปฎิบัติตามคำสอนของหลวงปู่ได้ผมก็ขออนุโมทนาด้วยนะคับคนเราเปรียบเหมือนบัว4เหล่าผมคงเป็นบัวในตมก็เลยยังหลงอยู่ส่วนท่านผู้ใดที่ปฎิบัติได้สูงกว่าก็คงจะมองว่าผมมันงมงาย

12. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

ดีครับ :cool: พิมพ์ขุนแผนซุ้มเรือนแก้ว
    สามารถอ้างอิงจากหนังสือพรหมปัญโญเถระ หน้า ๒๐๕ ได้ครับ

13. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ผมชอบดูภาพถ่ายออร่ามากๆครับ ผมรบกวนถามนะครับ(ไม่ได้กวนนะครับ) ภาพถ่ายออร่า นี้ ถ่ายแค่วงเดียวหรือว่าถ่ายหลายวงแล้วผลออกมาเหมือนกันครับ

14. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ผมว่าน่าจะ ok ครับ แต่ให้พี่ๆท่านอื่นช่วยดูด้วยนะครับ

15. Specialized

23
    ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาแจ้งให้ทราบ

หวังว่าคงจะสุขใจกับการได้บูชาพระหลวงปู่ครับ

16. Specialized

23
    ยินดีด้วยคราบ ถวายจีวรทองเลยนะครับ อิอิ :cool:

17. Specialized

23
    แผ่เมตตาอย่าให้ชักช้า

โดย พี่สิทธิ์

วันก่อนได้มีโอกาสพูดคุยกับคุณดา ภรรยาของเฮียอู๋ (โยมอุปัฏฐากคนหนึ่งของหลวงปู่) ก็ได้เกร็ดเล็ก ๆ น้อย ๆ ในมุมที่บางคนอาจจะมองข้ามไป จึงนำมาเล่าสู่กันฟัง

คุณดาเล่าว่า อานิสงส์ของ บทพุทธังอนันตังฯ (บทแผ่เมตตา) ที่หลวงปู่สอน ว่าเธอได้ใช้เป็นประจำ และก็สังเกตว่ามันได้ผลมาก หลายครั้งที่เจอเหตุการณ์ที่สุนัขดุ ๆ จะมากัดเธอ เธอก็ตั้งจิตแผ่เมตตาโดยว่าพุทธัง อนันตังฯ สุนัขนั้นก็กลับเป็นมิตร กระดิกหางให้..!

เธอยังเล่าว่าหลวงปู่เคยกำชับเธอว่า

"เวลามีใครมาขอส่วนบุญ จะมามัวว่า อิมินาปุญญกรรมเมนะฯ (บทกรวดน้ำใหญ่)
    มันจะไม่ทันกิน เพราะบางดวงจิตเขามีเวลาประเดี๋ยวเดียวเท่านั้น"

อันนี้ไปสอดคล้องกับคำสอนของ หลวงพ่อฤาษี (พระราชพรหมยาน) ที่ท่านก็พูดสอนไว้ทำนองเดียวกัน ท่านสอนให้ตระหนักว่าบางครั้งดวงวิญญาณเขาแอบหนีหรือขออนุญาตนายนิรยบาลมาโมทนาบุญจากญาติหรือคนที่สามารถจะสงเคราะห์เขาได้ เพียงแค่ชั่วระยเวลาสั้นมาก ๆ หากเรามัวแต่ตั้งท่าไล่บทกรวดน้ำตั้งแต่ให้คุณพ่อ คุณแม่ ครูอาจารย์ เทพที่ดูแลพระอาทิตย์ พระจันทร์ ญาติมิตร ศรัตรู ฯลฯ ก็พอดีหมดเวลา เขาต้องกลับไปถูกจองจำชนิดกลับไปมือเปล่า น่าสงสาร

คุณดาจึงบอกว่าบทพุทธังอนันตังนี้ หลวงปู่ตั้งใจให้มันสั้น เพื่อให้มันทันกันกับเหตุการณ์จำเพาะหน้า เอาไว้เหตุการณ์ปรกติไม่มีอะไร เราก็ค่อยว่าบทกรวดน้ำตามแบบเขา ซึ่งนิยมสวดกันหลังทำวัตรเย็น

ลูกศิษย์หลวงปู่บางคนเล่าว่า พอได้กลิ่นสาบสาง (ชนิดที่มักได้กลิ่นอยู่คนเดียว คนใกล้เคียงไม่ได้กลิ่นนั้นด้วย) โดยไม่รู้สาเหตุ ก็มักตั้งจิตเจตนาไปที่ต้นแหล่งที่มาของกลิ่น แล้วก็แผ่เมตตา คือ พุทธัง อนันตังฯ ในทันที เรียกว่าปลอดภัยไว้ก่อน ไม่เสียหลายอะไร

นี้แหละ จึงว่าแผ่เมตตาในยามคับขัน ต้องทำให้เร็ว ให้ทันการณ์ ซึ่งนอกจากวิญญาณเขาจะได้รับส่วนบุญโดยตรงและโดยเร็วแล้ว ตัวเราเองก็จะคุ้นเคยกับการเจริญสติ ตั้งสติ ระลึกถึงพระได้เร็ว ชนิดอัตโนมัติ จนกลายเป็นนิสัยอีกด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      137.7 KB
      เปิดดู:
      1,406
  18. Specialized

23
    วันนี้ผมได้คุยโทรศัพท์กับ พี่สุชาติ อมรรัตนกุล ผู้จัดสร้าง เหรียญทำน้ำมนต์ ลป.ศรี ผมเลยถามพี่เขาว่าตอนปลุกเสกเหรียญนี้เป็นอย่างไร พี่เขาบอกว่า ลพ.ฤาษี มาบอกว่า

'ถ้าอยากได้แบบไหนก็เอาสิ่งนั้นมาเป็นเชื้อ'

วันปลุกเสกพี่เขาได้นำ เหรียญทำน้ำมนต์ ลพ.ฤาษี, เหรียญเปิดโลกหลวงปู่ดู่, สมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรก และ แร่โคตรเศรษฐีแม่ชีปทุม วางไว้ด้านบนกองวัตถุมงคลทั้งหมด แล้วขอความเมตตาหลวงปู่ศรีถ่ายพลังทั้งหมดลงสู่เหรียญให้เป็นพลังเหนือโลกทั้งหมด เรียกได้ว่าถ้าใครเชื่อมั่นล่ะก็ เหรียญนี้เหรียญเดียวเหมือนได้วัตถุมงคลของหลวงพ่อฤาษี และหลวงปู่ดู่เลยครับ ที่สำคัญรูปลักษณ์ในเหรียญทำน้ำมนต์นี้ คือ
    "สมเด็จองค์ปฐม" นะครับ หลวงปู่ศรีท่านเชิญบารมีให้หมดแล้วครับ

มีญาติธรรมที่รู้จักในเวบท่านหนึ่ง เล่าให้ผมฟังว่าได้นำเหรียญนี้ไปให้พระอาจารย์ที่นับถือช่วยเช็คพลังงานให้ พระอาจารย์รูปนั้นบอกว่าตั้งแต่จับพลังพระมายังไม่เคยเจอพระที่มีพลังแปลกแบบนี้ เหมือนมีพลังงานซ้อนๆกันอยู่ (ก็เพราะการอัดพลังจากเหรียญต่างๆ) นับว่าพระอาจารย์รูปนี้ท่านไม่ธรรมดาจริงๆ

เล่าให้ฟังกันขำๆ ใครเชื่อก็ถือว่าท่านไม่ต้องไขว่คว้าไปหาบูชาเหรียญเปิดโลกแพงๆ หรือสมเด็จองค์ปฐมที่สุดแพงแล้วครับ องค์เล็กๆ แจกฟรีนี่แหละ เหมือนกันทุกประการ

*หากถ่ายทอดข้อมูลผิดพลาดตรงจุดไหน ขออภัยพี่สุชาติด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      178.3 KB
      เปิดดู:
      15,654
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2010
  19. sangthian

sangthian เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณnatta สำหรับข้อมูลแถมระบุหนังสือชี้เป้าให้เสร็จเรียบร้อย หน้า 205 ขอบคุณครับ

20. sangthian

sangthian เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับน้องบอย สำหรับข้อคิดเห็นและทุกท่านด้วยครับ