ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 18 มกราคม 2010.

1. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ขอบพระคุณมากๆครับ คุณโอ ท่าซุง หายสงสัยแล้วครับ

2. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    โชคดีแล้วครับ ถึงจะไม่ทันท่าน แต่ถ้าได้ฟังเทป ซีดี หรืออ่านหนังสือ แล้วปฏิบัติตามได้ ก็ถือเป็นบุญใหญ่แล้ว โมทนาครับ

3. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ขออนุญาตเสริมเพิ่มจากคุณโอนะครับ คือบาตรวิระทะโยหลวงพ่อให้ไว้สำหรับคนที่ไม่สามารถใส่บาตรพระในตอนเช้าได้ ก็ให้ใส่เป็นเงินแทนในบาตรวิระทะโย แล้วก็เอาเงินนั้นไปทำบุญที่วัดไหนก็ได้ครับ แต่สำหรับผม ผมก็ใส่ในบาตรวิระทะโยครับ แล้วก็รวบรวมไปถวายสังฆทานที่ซอยสายลม และในการใส่บาตรวิระทะโยนั้น ควรจะสวดคาถาเงินล้าน 9 จบ ก่อนแล้วอธิษฐานว่าขอถวายเป็นสังฆทาน ขอนิพพานชาตินี้และขอให้มีความคล่องตัวทุกประการครับ (ผมจำมาจากท่านอาจารย์ยกทรง ที่ท่านได้แนะนำที่บ้านซอยสายลม ท่านหมอเทวดาคงจะรู้จัก)

4. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่นใจแทนลูกศิษย์หลวงพ่อทุกๆท่านนะครับที่มาตอบคำถามเรื่องตักบาตรวิระทะโย

...ตอนแรกก็ว่าจะขยายความไว้แล้ว ศิษย์ใหม่จะได้รู้ความหมาย

...พอดีไม่ค่อยว่างก็เลยไม่ได้ขยายความหมาย มาอ่านกระทู้อีกทีตอนเย็น บรรดาลูกศิษย์หลวงพ่อ ช่วยกันบอกความหมายเรียบร้อย...

...จะทัน หรือ ไม่ทันหลวงพ่อ ก็ขอให้ยึด"สมบัติพ่อให้"เป็นสรณะก็แล้วกันนะครับ ชีวิตจะดีขึ้น ขอยืนยัน

อนุโมทนาครับ....:cool:

5. benzbtx3

benzbtx3 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ใช่พี่แก้ว กระพี้หรือป่าวครับพี่หมอ

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สาธุ อนุโมทนาครับแม่นแล้ว แม่นแล้ว

ผมก็ไม่มีบาตรวิระทะโยครับ แต่หยอดใส่กระปุกออมสินเอาครับ :cool:

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    สาธุ เห็นดีด้วยครับ แต่พี่ท่านจะมาหรือเปล่าเนี่ย แค่อยู่ห้องพระเครื่องพี่ท่านก็ยุ่งพอแล้วนะครับ เพราะแขกเยอะ อิอิ

8. pinpost

pinpost เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    ขอถามนิดนึงนะครับแบบว่าสงสัยตรงเงินที่หยอดในบาตรพระวิระทะโยน่ะครับ
    เคยอ่านเจอว่า หลวงพ่อท่านให้อธิษฐานให้เงินนั้นเป็นค่าอาหารพระไม่ใช่เหรอครับ

"ตอนเช้าทุกวันควรใส่บาตรทุกวัน ก่อนจะใส่บาตร ก็ให้ว่าคาถาบทนี้หนึ่งจบ แล้ววิธีใส่บาตรมีอยู่ ๒ อย่าง ถ้าไม่มีพระจะมา ให้ใช้ข้าวสารตักแทนก็ได้ แต่ว่าเดี๋ยวนี้เราใช้สตางค์ใส่บาตรแทนก็ได้ (หมายถึงบาตรวิระทะโย) เงินนั้นให้ใช้เป็นค่าอาหาร มากน้อยตามกำลัง ไม่จำเป็นต้องไปรอพระมา ถ้าเห็นว่ามันมากพอสมควรก็เอาไปถวายพระ บอกท่านว่าเป็นค่าอาหาร แล้วท่านจะนำไปใช้เป็นค่าอาหาร หรือเอาไปใช้ก่อสร้างก็เป็นเรื่องของท่าน แต่เรามีเจตนาเป็นค่าอาหารก็แล้วกัน เท่านั้นก็พอ"

ปกติเงินที่จบด้วยคาถาเงินล้านผมจะถวายเป็นค่าอาหารพระ และเงินสังฆทาน
    ก็ต่างหาก ไม่ได้มีเจตนาจะโต้แย้งอะไรนะครับ เพราะทำอย่างไหนก็บุญเหมือนกัน
    โมทนาด้วยครับผม

9. Specialized

23
    ผมว่าค่าอาหารยังไงก็เป็น สังฆทาน อยู่ดีครับ เพราะถ้าพระสงฆ์นำไปใช้ซื้ออาหารส่วนตัวฉันก็ผิดแล้วครับ

แล้วท่านจะนำไปใช้ในส่วนอื่นก็ถือว่าทำเพื่อส่วนรวมนะครับ (เว้นแต่ท่านจะเก็บไว้เอง บาปอีกเพราะไม่ได้ตั้งใจถวายส่วนตัว)

ขอผู้รู้มาช่วยอธิบายดีกว่าครับ ดีครับที่เพื่อนสมาชิกมาแย้งแบบนี้ มันช่วยให้เราได้ช่วยกันคิดและตอบครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2010
  10. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pinpost [​IMG]
    ขอถามนิดนึงนะครับแบบว่าสงสัยตรงเงินที่หยอดในบาตรพระวิระทะโยน่ะครับ
    เคยอ่านเจอว่า หลวงพ่อท่านให้อธิษฐานให้เงินนั้นเป็นค่าอาหารพระไม่ใช่เหรอครับ

"ตอนเช้าทุกวันควรใส่บาตรทุกวัน ก่อนจะใส่บาตร ก็ให้ว่าคาถาบทนี้หนึ่งจบ แล้ววิธีใส่บาตรมีอยู่ ๒ อย่าง ถ้าไม่มีพระจะมา ให้ใช้ข้าวสารตักแทนก็ได้ แต่ว่าเดี๋ยวนี้เราใช้สตางค์ใส่บาตรแทนก็ได้ (หมายถึงบาตรวิระทะโย) เงินนั้นให้ใช้เป็นค่าอาหาร มากน้อยตามกำลัง ไม่จำเป็นต้องไปรอพระมา ถ้าเห็นว่ามันมากพอสมควรก็เอาไปถวายพระ บอกท่านว่าเป็นค่าอาหาร แล้วท่านจะนำไปใช้เป็นค่าอาหาร หรือเอาไปใช้ก่อสร้างก็เป็นเรื่องของท่าน แต่เรามีเจตนาเป็นค่าอาหารก็แล้วกัน เท่านั้นก็พอ"

ปกติเงินที่จบด้วยคาถาเงินล้านผมจะถวายเป็นค่าอาหารพระ และเงินสังฆทาน
    ก็ต่างหาก ไม่ได้มีเจตนาจะโต้แย้งอะไรนะครับ เพราะทำอย่างไหนก็บุญเหมือนกัน
    โมทนาด้วยครับผม
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมว่าค่าอาหารยังไงก็เป็น สังฆทาน อยู่ดีครับ เพราะถ้าพระสงฆ์นำไปใช้ซื้ออาหารส่วนตัวฉันก็ผิดแล้วครับ

แล้วท่านจะนำไปใช้ในส่วนอื่นก็ถือว่าทำเพื่อส่วนรวมนะครับ (เว้นแต่ท่านจะเก็บไว้เอง บาปอีกเพราะไม่ได้ตั้งใจถวายส่วนตัว)

ขอผู้รู้มาช่วยอธิบายดีกว่าครับ ผมคิดคำไม่ออก
    เอาเป็นว่ามีเจตนาที่จะให้เป็น"จาคะ" หรือ "จาคานุสสติกรรมฐาน" ก็แล้วกันนะครับ สรุปว่าใส่บาตร(หรือออมสิน)แล้วมีเจตนานำไปทำบุญที่วัดทั้งหมด ไม่นำมาใช้เอง ส่วนพระจะนำไปใช้ในกิจการใดก็เป็นเรื่องของท่าน เป็นค่าอาหารก็เป็นสังฆทาน นำไปก่อสร้างก็เป็นวิหารทาน นำไปใช้ส่วนตัว ก็.....อเวจี...ง่ายๆเนาะ

อนุโมทนาครับ:cool:

11. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    ขอความรู้บ้างนะครับ ...

เหรียญสามัคคีมีสุข-กูผู้ชนะ กับ เหรียญมหาลาภคู่เงิน ปี 2530 นั้นเด่นด้านไหนครับ ?

แล้วสามารถใช้ป้องกันโรคระบาด และอื่นๆ ได้เหมือนเหรียญของขวัญวันเกิดไหมครับ ?

ขอบคุณครับ

12. pinpost

โมทนาครับผม
    เรื่องเงินใส่บาตรวิระทะโย ผมเคยอ่านเจออีกนิดนะครับว่า
    ระวังอย่าให้ลูกหลานมาขโมยไปนะครับ เพราะหลวงพ่อบอกว่า เงินที่ใส่บาตรนี้
    ไม่ใช่เงินของเราแล้ว(เพราะตั้งใจให้แล้ว) แต่ก็ยังไม่เป็นของสงฆ์โดยสมบูรณ์(ยังไม่ถวาย)
    ถ้าใครมาขโมยเงินตอนนี้ไป(เงินนี้อยู่ระหว่างถวาย) จะกลายเป็นเปตรครับ(ยังไม่ลงอเวจี)
    ขอให้ลูกหลานเหลนหลวงพ่อ รวย รวย รวย กันทุกคนนะครับ
    โมทนาครับ

13. pinpost

พี่หมอเทวดาครับ พอจะมีภาพออร่าของมีดหมอชาตรี(มีดโต้) ให้ชมบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

14. pinpost

ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ภาพของสมเด็จองค์ปฐมรุ่น2 อยู่ในกระทู้นี้เหรอครับ

15. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ลองตอบดูนะครับ จริงๆแล้วพระของหลวงพ่อนี้ท่านทำไว้ครอบคลุมหมดครับ
    กันได้ทุกอย่างแต่ว่าแต่ละอย่างจะเด่นไม่เหมือนกันเท่านั้นครับ

ถ้าเหรียญกูผู้ชนะ จะเด่นทางมหาอุต แคล้วคลาดปลอดภัย

เหรียญมหาลาภ แน่นอนครับชื่อก็บอกอยู่แล้ว

ถ้าถามว่ากันโรคระบาดได้มั้ยโดยส่วนตัวผมเชื่อว่าวัตถุมงคลหลวงพ่อกันได้หมดครับ

แต่ถ้าเอาที่เด่นๆที่หลวงพ่อเน้นทางโรคระบาด ก็จะเป็น แหนบเงินทองรูปหลวงพ่อ กับเข็มกลัดมงกุฎเพชร ครับ

อย่างพระคำข้าวที่หลวงพ่อว่าเด่นทางลาภ ก็สามารถ ทำปืนแชะๆได้เหมือนกันครับมีบ่อยแล้ว

แม้แต่เหรียญทำน้ำมนต์ก็ทำปืนแชะๆได้เหมือนกันครับ มีมาเหมือนกัน

ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

16. chopper1972

ผมมีความเห็นเหมือนคุณ Nutt นะครับ พระของหลวงพ่อดีทุกอย่าง แต่จะเด่นด้านไหนเท่านั้นเอง...

ลองขุดกระทู้ของพี่แก้ว(กระพี้)ดูนะครับ ไม่รู้ว่าปิดกระทู้ไปหรือยัง พี่เขาเคยบ่นว่าพอฟันธงเรื่องแท้-เก๊ แล้วโดนโจมตี....ในกระทู้จะบอกพุทธคุณของพระแต่ละรุ่นไว้บ้างเหมือนกัน

17. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pinpost
    พี่หมอเทวดาครับ พอจะมีภาพออร่าของมีดหมอชาตรี(มีดโต้) ให้ชมบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
    อยากชมภาพออร่า เหมือนกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      270.3 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      203.8 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      210.8 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      323.5 KB
      เปิดดู:
      112
  18. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณครับคุณ Chopper1972 และ nutt_nst แล้วจะลองไปค้นๆ กระทู้พี่แก้วดู

19. chopper1972

เมื่อกี้เวียนๆวนๆเข้าไปในกระทู้พี่แก้วมาแล้ว....ยังไม่ปิดนะครับ....เห็นคุณ IEC แอบย่องไปถามพี่แก้วมาแล้วในกระทู้นั้น เรื่อง เหรียญคู่มหาลาภ คงกระจ่างพอสมควรนะครับ

อนุโมทนาครับ:cool:

20. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    กราบๆๆๆ หลวงปู่ และสวัสดีพี่ๆทุกท่านด้วยครับ วันนี้ขออาราธนา บารมีหลวงปู่ชุดใหญ่ ไปติดต่องานข้างนอก ขอบารมีหลวงปู่ช่วยลูกด้วยครับ