ประสบการณ์จากการกราบหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย olanrakpong, 15 มิถุนายน 2010.

1. rachittan

rachittan Active Member

25 พฤศจิกายน 2008
    เรื่องถูกหวยรวยโชคเป็นบุญวาสนา ของแต่ละท่านเมื่อถึงเวลาก็สมหวังเองแหละครับ

อยากให้ไปกราบท่านเพราะศรัทธาในจริยวัตรของท่านก็เพียงพอแล้ว โชคลาภอย่างอื่นหาก

ได้มาถือเป็นของแถม

2. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปกราบหลวงปู่เป็นประจำครับมีอะไรมาแลกเปลี่ยนความคิดกันรูปที่ผมไปส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ถ่ายแต่หลังๆต้องซื้อกล้องมาถ่ายและงลงไว้ใน facebook
    ตามไปชมได้นครับ
    เข้าสู่ระบบ | Facebook

3. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปกราบหลวงปู่เป็นประจำครับมีอะไรมาแลกเปลี่ยนความคิดกันรูปที่ผมไปส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ถ่ายแต่หลังๆต้องซื้อกล้องมาถ่ายและงลงไว้ใน facebook
    ตามไปชมได้นครับ
    เข้าสู่ระบบ | Facebook

4. mayonoy

mayonoy สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอโทษนะคะตอนนี้หลวงตายังทำอยู่หรือเปล่าค่ะ

5. singcoohteam

singcoohteam Active Member

14 สิงหาคม 2009
    ใช่ครับ ตอนนี้หลวงปู่ยังรับโปรดญาติโยมเหมือนเดิมรึเปล่าครับ ยังไงรบกวนท่านสมาชิกที่เพิ่งไปมา โพสบอกด้วยนะครับ

6. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    ครับ หลวงปู่ท่านยังทำการต่อเส้นวาสนา เสริมดวงให้อยู่ครับ แต่ขอแนะนำว่าถ้าไปกราบท่าน เสาร์ อาทิตย์ ควรไปถึงวัดตั้งแต่ตอนเช้าๆนะครับ เพื่อไม่ให้พลาดโอกาสทำบุญต่อเส้นวาสนากับท่าน ครับ

7. knurack

knurack เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามนิดนึงครับ
    ไม่ทราบว่าถ้าจะไปกราบหลวงปู่และต่อเส้นวาสนา วันธรรมดาที่ไม่ใช่วันหยุด ต้องไปถึงวัดซักกี่โมงแล้วจะเสร็จกี่โมงครับ แล้วต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ
    พอดีมีโอกาสไปประชุมแถวชลบุรี ช่วง 24 -25 มีนานี้ครับ

8. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ถ้าไปวันธรรมดา ก็กะเวลาให้ไปถึงวัด ประมาณ 6 โมงเช้าก็ได้ครับ หลวงปู่ท่านตื่นตั้งแต่ตอน ประมาณ ตี 4 ตี 5 แล้วครับ ท่านตื่นมาทำน้ำมนต์ นั่งกัมฐาน ท่านจะออกมารับแขกตอนประมาณ7-8 โมงเช้า ใช้เวลาทำไม่นานครับ 1 คนประมาณ 5 นาที ก็ไม่ต้องเตรียมอะไรครับ ค่าครูคนละ 20 บาท
    แต่ส่วนใหญ่ที่ผมไปผมก็จะไปถวายสังฆทาน น้ำดื่ม หรืออะไรต่างๆ ก็เหมือนเราไปทำบุญทั่วไปแหละครับ

9. singcoohteam

พรุ่งนี้จะไปครับ แต่ไม่รู้คนเยอะป่าว เพราะเป็นวันสงกรานต์ด้วย

10. singcoohteam

ตกลงว่าไม่ได้ไปนะครับ พอดีไปทอดผ้าป่าวัดหนองใหญ่ท่าตะเกียบ ออกมาจากวัดเกือบ5โมงเย็น คุยกับหลวงน้าที่อยู่ที่วัดจนเย็นครับ

11. olanrakpong

หลวงปู่ปัญญา

วันที่ 21 เมษายน พ.ศ. 2554 ปีที่ 21 ฉบับที่ 7448 ข่าวสดรายวัน

เหรียญหลวงปู่ปัญญา

เปิดตลับพระใหม่

<TABLE cellSpacing=5 cellPadding=0 width=360 align=left border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle bgColor=#e0e0e0>[​IMG]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>หลวงปู่ปัญญา ปัญญธโร เจ้าอาวาสวัดหนองผักหนามราษฎร์บำรุง ต.หนองใหญ่ อ.หนองใหญ่ จ.ชลบุรี พระเกจิชื่อดังอายุกว่า 106 ปี สืบสายธรรมจาก ญาครูขี้หอม และ สำเร็จลุน นครจำปาสัก สหธรรมิกหลวงปู่พรหมมา เขมจาโร วัดสวนหินผานางคอย พระเกจิชื่อดังอุบลราชธานี

หลวงปู่ปัญญา เกิดในสกุล พลราษฎร์ เมื่อวันเสาร์ที่ 13 พฤษภาคม 2448 ตรงกับวันขึ้น 10 ค่ำ เดือน 6 ปีมะเส็ง ร.ศ.124 ตรงกับรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ที่ ต.ตะบ่าย อ.ศรีเมืองใหม่ จ.อุบลราชธานี

หลวงปู่ปัญญา ได้เข้าพิธีอุปสมบท 2 ครั้ง ในครั้งแรก อายุ 20 ปี ณ วัดตะบ่าย ต.ตะบ่าย อ.ศรีเมืองใหม่ จ.อุบลราชธานี เป็นเวลา 3 ปีแล้วลาสิกขา

ในครั้งที่สอง เมื่ออายุครบ 40 ปี เข้าพิธีอุปสมบท เมื่อวันที่ 8 กรกฎาคม 2518 ณ วัดบึงบวรสถิตย์ โดยมี พระครูประภัศร์พุทธิคุณ เป็นพระอุปัชฌาย์ พระใบฎีกาฮง เป็นพระกรรมวาจาจารย์ และพระมหาสุรินทร์ พระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า ปัญญธโร

ด้วยความที่หลวงปู่ปัญญา เป็นผู้ที่ชาวบ้านให้ความเลื่อมใสศรัทธาเป็นจำนวนมาก ท่านจึงได้สร้างวัตถุมงคลเอาไว้หลายรุ่น โดยเฉพาะเหรียญต่อเส้นวาสนารุ่นแรก ที่ออกเมื่อปลายปี 2552 ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก ทำให้เหรียญรุ่นแรกหมดไปจากวัดอย่างรวดเร็ว

ดังนั้น วัดหนองผักหนามราษฎร์บำรุง ได้จัดสร้างเหรียญต่อเส้นวาสนารุ่น 2 เพื่อนำปัจจัยจากการเช่าบูชาไปก่อสร้างหอฉันและกำแพงแก้วรอบอุโบสถ

ลักษณะเป็นเหรียญกลมรูปไข่ มีหูห่วง ขนาดยาวรวมหูห่วง 3.2 เซนติเมตร กว้าง 2.2 เซนติเมตร

จำนวนเหรียญที่จัดสร้าง ประกอบด้วย เนื้อทองคำ 109 เนื้อเงิน 999 เนื้อ นวโลหะ 2,999 เนื้อทองแดง 11,999 เหรียญ ทองคำ เงิน ตอกโค้ด (ป) ตอกเลขที่หน้าเหรียญ นวะตอกโค้ด (ป) ตอกเบอร์ ๙ ทองแดงตอกโค้ด (ป)

ด้านหน้าเหรียญ เป็นรูปเหมือนหลวงปู่ปัญญานั่งขัดสมาธิเต็มองค์หันหน้าตรง ห่มจีวรเฉียงบ่า พาดสังฆาฏิ ตรงบริเวณสังฆาฏิ เขียนตัวเลข "๑๐๖ ปี" ขอบเหรียญด้านบน เขียนคำว่า "หลวงปู่ปัญญา ปญฺญธโร" ใต้รูปเหมือน เขียนคำว่า "๒๕๕๓" ขอบเหรียญด้านล่าง เขียนคำว่า "วัดหนองผักหนาม จ.ชลบุรี"

ด้านหลังเหรียญ เป็นรูปลายมือ เรียกว่า ลายมือพระโพธิสัตว์ มีเส้นลายมือ ประกอบด้วย เส้นชีวิตยาวสุขภาพดี เส้นสมองยาว เส้นหัวใจยาวสวย เส้นวาสนาสูง เส้นอาทิตย์ เส้นพุธ เส้นคู่ครองเป็นคู่สวย เส้นพฤหัสฯ เป็นต้น

ภายหลังการจัดสร้างเหรียญรุ่นดังกล่าวแล้วเสร็จ ทำให้คณะศิษย์และผู้ที่เลื่อมใสศรัทธาต่างเสาะแสวงหาวัตถุมงคลของท่านมาเก็บไว้ในครอบครองเป็นที่ระลึกกันอย่างมาก

จนกลายเป็นเหรียญยอดนิยมในพื้นที่อีกเหรียญหนึ่งของเมืองชลบุรี

12. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่ามีอะไรผิดพลาดคลาดเคลื่อนหรือเปล่าครับ?
    ถ้าหลวงปู่เกิดปี 2448 มาบวชอีกครั้งปี 2518 ตอนนั้นน่าจะอายุ 70 ปีแล้ว ไม่ใช่อายุ 40 ปี
    แต่ถ้าปี 2518 หลวงปู่อายุ 40 ปี ถึงตอนนี้ หลวงปู่น่าจะมีอายุแค่ 76 ปี ไม่ใช่อายุร้อยกว่าปี ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้
    ไม่ได้ประมาทอะไรหลวงปู่หรอกครับ เพราะผมเองก็นับถือหลวงปู่อยู่ แต่ผมว่าคนเขียนประวัตินี้คลาดเคลื่อนมาก
    วันปลุกเสกเหรียญนั่งพาน ผมยังไปเลยครับ

13. olanrakpong

ครับ ใช่ผมเองก็พึ่งมาบวก ลบ แล้ว รูสึกว่าจะผิด ถ้าหลวงปู่ ถ้าหลวงปู่บวชครั้งที่สองตอน อายุ 40 ก็ต้อง พ.ศ. 2488 ซินะ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าใครเป็นคนเขียนประวัติหลวงปู่ ผมไปคัดลอกมาจาก ข่าวสด หน้าพระเครื่องครับ

14. rachittan

15. มหาลาโภ

มหาลาโภ สมาชิกใหม่

หลวงปู่ปัญญา

ที่ชลบุรีมี วัดหนองผักหนาม 2 ที่ อย่าไปผิดวัด หลวงปู่อยู่ที่วัดหนองผักหนามราษฎ์บำรุง ไม่ใช่หนองผักหนามเฉยๆครับ

16. มหาลาโภ

มหาลาโภ สมาชิกใหม่

ชลบุรีมีวัดชื่อหนองผักหนาม 2 วัด อย่าไปผิด ท่านอยู่วัดหนองผักหนามราษฎ์บำรุง ไม่ใช่หนองผักหนามเฉยๆ หลายเวปใช้ก๊อปปี้แปะให้มั่วไปหมด คนโดยมากจึงเข้าใจว่าเป็นวัดหนองผักหนามเฉยๆ ไปผิดกันมามากแล้ว

17. rachittan

ปีนี้หลวงปู่ไม่เขียนลายมือวันอาทิตย์นะครับ

18. Good81

Good81 สมาชิกใหม่

5 มิถุนายน 2011
    ผมไปกราบหลวงปู่ปัญญามาครังล่าสุดเมื่อ30พ.ค.54 เอาของไปถวายหลวงปู่ด้วยครับ เดี๋ยวนี้หลวงปู่ปัญญาไม่ได้ขีดเส้นวาสนาแล้วครับเนื่องจากท่านชราภาพมากแล้ว ผมไปวัดมาแล้ว 5 ครั้ง ได้ขีดเส้นกับหลวงปู่ปัญญา 2 ครั้งอีก 3 ครั้งขีดเส้นวาสนากับหลวงพ่อเจริญลูกศิษย์หลวงปู่ปัญญาที่อยู่กุฏิข้างล่างครับ ผมไปกราบหลวงปู่เพราะความศรัทธาและความมีเมตตา ยิ้มแย้มแจ่มใสไม่เลือกชนชั้นของหลวงปู่ ผมก้อไม่เคยมีโชคลาภคงอยู่กรรมเก่าเราด้วยมั้ง ผมไปเพราะผมรักและศรัทธาในความมีเมตตาของหลวงปู่ปัญญา ทั้งประเทศไทยตอนนี้ผมยกให้หลวงปู่ปัญญาท่านเป็นพระที่มีเมตตา อันดับ 1 ครับ

19. olanrakpong

เรื่องของโชคลาภเงินทองเป็นเรื่องของบุญวาสนาครับ เหมือนดังที่ สมเด็จโต ท่านว่า "บุญเจ้าไม่เคยทำใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า ยังไม่ถึงเวลาใครก็ช่วยเจ้าไม่ได้ แต่ถ้าถึงเวลาเทวดาก็หยุดเจ้าไม่อยู่" ผมเองคงโชคดีและดวงดีตอนที่ไปกราบหลวงปู่แล้วชีวิตดีขึ้น สักวันคงเป็นจังหวะของพี่บ้างครับ

20. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ชวนไปวันนี้ไม่ได้ไปครับเพระไกล คนแถวบ้านไปดึงมานิครับ กลับมาถูกหวย ก็เลยไปกันอีก ครับ กลัวไปแล้วไม่ได้เจอแล้วดึงเส้นเลยไม่ไปครับ