ประสบการณ์จากการกราบหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย olanrakpong, 15 มิถุนายน 2010.

1. slim shady

slim shady Active Member

เป็นห่วงหลวงปู่เหมือนกันครับ ท่านที่ยังไม่เคยไปต่อเส้นวาสนกับหลวงปู่ลองหาเหรียญต่อเส้นวาสนาของหลวงปู่มาบูชาแทนก็ได้นะครับ หลวงปู่จะได้เหนื่อยน้อยลงบาง เหรียญนี้หลวงปู่ตั้งใจปลุกเสกเพื่อให้ผู้ที่ไม่มีโอกาสได้ไปต่อเส้นกับหลวงปู่ได้ใช้บูชาเพื่อช่วยเสริมดวงชะตาได้เช่นกันครับ ตอนนี้ยังพอหาได้อยู่ครับ ผมก็มีอยู่เหรียญนึง ตอนนี้ผมอยากได้บูชาเหรียญยกฐานะอีกเหรียญนึง พี่ๆท่านใดพอจะมีแบ่งให้ผมบูชาได้บ้างช่วยPMมาบอกผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. mayonoy

mayonoy สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2011
    สอบถามทางไปวัดหนองผักหนามหน่อยค่ะ อยู่กรุงเทพนะคะ

พอดีรู้มาจากน้องทีทำงานว่ามีคนไปให้หลวงตาช่วยเรื่องเส้นดวงแล้วดีขึ้น ก็เลยอยากไปนะคะ เห็นบางท่านบอกว่าไปทางบ้านบึงได้ ยังไงรบกวนหน่อยนะคะ ไม่มีรถส่วนตัวนะคะ ยังไงรบกวนบอกเวลาให้หน่อยนะคะ จะได้ จัดสรรเวลาได้นะคะลางานเต็มที่ได้ สองวันเท่านั้นนะคะ ขอบคุณค่ะ:'(

3. อ๊อดชลบุรี

อ๊อดชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านบทความแล้วเลื่อมใสหลวงปู่มาก ในความเมตตาของท่านกับทุกๆๆคน
    ผมคนชลบุรีแท้ๆ กับไม่รู้จักท่านเลย วันหยุดต้องพาครอบครัวไปกราบท่านให้ได้
    จะได้เป็นศิริมงคลแก่ตัวเองและครอบครัว
    ผมอยู่ศรีราชา ไม่ทราบว่าถ้าไปวันอาทิตย์จะต้องไปถึงสักกี่โมงดีครับ
    ขอบคุณสำหรับคำบอกเล่าทุกข้อความ ที่ทำให้รู้จักหลวงปู่ดีๆมีเมตตา อยู่ไม่ไกลตัวเราเลย
    ฝากรูปพระหลวงปู่ที่อยู่หิ้งพระมาให้ดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      594.8 KB
      เปิดดู:
      359
  4. singcoohteam

singcoohteam Active Member

14 สิงหาคม 2009
    กลับไปดูที่หน้า7 ที่พี่เค้าลงแผนที่ใว้อย่างละเอียดนะครับ ถ้าไม้เข้าใจก็โทรถามผมได้ครับ081-9888924

5. mayonoy

ขอบคุณ คุณ sigcoohteam ยังไงจะโทรไปถามนะคะ ไม่ทราบว่า ให้เรียกชื่อว่าอารายค่ะ แต่เส้นทางที่พี่เค้าบอก มันเป็นทางรถยนต์ส่วนตัวหรือเปล่าค่ะ

6. jukac

jukac เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้มีโอกาสกราบหลวงปู่ปัญญามาแล้ว หลวงปู่ท่านเมตตามาก ขอกราบเท้าหลวงปู่อีกครั้ง

7. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    สนับสนุนอีกเสียงครับ ท่านเป็นพระที่เมตตามาก ผมได้ไปกราบท่าน เผอิญท่านไม่มีแขก ทำให้มีเวลาใกล้ชิดดูปฏิปทา "ผมบูชารูปหล่อหลวงพ่อมาหนึ่งองค์"

8. rachittan

rachittan Active Member

25 พฤศจิกายน 2008

เหรียญสวยมากครับมีแบ่งให้บูชาบ้างหรือไม่ครับ

9. nattakit_na

nattakit_na สมาชิก

14 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่รู้ว่าจะทันบอกไหม หรือว่าไปมาแล้ว
    ถ้าลางานได้ 2 วัน ก่อนเดินทางก็อยากให้โทรไปที่วัดก่อน 082-713-0255
    จะได้วางแผนการเดินทางได้ถูกต้อง ส่วนการเดินทาง โดยรถประจำทาง ผมยังไม่เคยไป
    ลองอ่านกระทู้นี้ก่อนนะครับ

http://palungjit.org/threads/วิธีไปวัดหนองผักหนาม-จ-ชลบุรีแบบไม่มีรถส่วนตัวครับ.272779/
    www.rottourthai.com/showthread.php?t=8847

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2011
  10. nattakit_na

nattakit_na สมาชิก

14 กุมภาพันธ์ 2008
    แนะนำลงที่แยก อ.หนองใหญ่ แล้วต่อรถเข้า อ.หนองใหญ่ เมื่อไปถึงท่ารถที่ อ.หนองใหญ่ ก็สอบถามเวลารถ ขากลับแยกหนองใหญ่ แล้วก็สอบถามรถที่ผ่านวัดและเวลาทั้งไปและกลับ จากนั้น อยากให้ติดต่อถาม ราคาวินมอเตอร์ไซค์ ที่จะไปวัดและราคาที่ให้เขาไปรับกลับด้วย แล้วก็อย่าลืมขอเบอร์โทรเขาไว้ด้วย เผื่อต้องการใช้บริการ เมื่อไปถึงวัดแล้ว อยากให้ติดต่อผู้ที่ดูแลวัด หรือหลวงพี่ที่จัดคิว เพื่อที่จะขอคิวของวันพรุ่งนี้ไว้ก่อน บอกเหตุผลเขาไว้ด้วย (ปกติคนที่ไปนอนวัด เขาจะจดทะเบียนรถ แล้วเอาไปเสียบไว้กับที่เสียบ ที่ทางวัดจัดไว้ให้ )แล้วตอนกลางคืน ตั้งแต่เที่ยงคืน ถึงเช้า หลวงพี่ที่จัดคิวจะจัดคิวให้(ตอนผมไป ไม่ได้จดทะเบียนไว้เลยอด) เลยอยากให้ติดต่อขอจองคิวไว้ก่อน จะได้กลับไปนอนที่ อ.หนองใหญ่ได้ ตอนเช้าค่อยมา เพราะเวลาเริ่มน่าจะ 9 โมงไปแล้ว

11. mayonoy

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนมากค่ะ เพราะตอนนี้ก็ยังเตรียมตัวไปหาหลวงตา ยังหาเส้นทางไปอยู่ แต่ตอนนี้ก็ได้ข้อมูลมาพอสมควรนะคะ ยังไงขอบคุณจริง ๆค่ะ ทุกคน ใจดี :cool: มาก ๆ อนุโมทนาบุญทุกท่านค่ะ

12. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    ถ้าไปวันอาทิตย์ผมแนะนำว่าควรจะไปถึงวัดตอนประมาณสักตี3 แล้วไปนอนรอที่วัดดีกว่าครับ เพราะเสาร์-อาทิตย์คนเยอะครับ
    มีคนในจังหวัดชลบุรีจำนวนมากที่ไม่รู้จักหลวงปู่เพราะหลวงปู่ท่านเป็นพระสมถะมักน้อย รักสันโดษ ไม่หวังในลาภยศ สรรเสริญ กราบได้อย่างสนิทใจครับ
    ใครที่ไปกราบท่านมาแล้ว ส่วนใหญ่มักอยากจะกลับไปกราบท่านอีก คงเป็นเพราะพลังความเมตตาของท่าน

13. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

พลังความเมตตาสมปรารถนา

เรื่องที่ผมจะถ่ายทอดให้ท่านผู้อ่าน อ่านต่อไปนี้ เป็นเรื่องที่ผมเองได้รับฟังมาจากพี่ชายท่านหนึ่งซึ่งพี่ชายท่านนี้เคยแนะนำให้ผมไปกราบหลวงปู่ปัญญามาก่อนหน้าที่ผมจะรู้จักและไปกราบหลวงปู่ปัญญา ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านผมไม่ได้มีเจตนาจุดมุ่งหวังให้บทความนี้เป็นการเชียร์พระ ปั่นราคาพระเป็นการโปรโมทพระแต่อย่างใด เพราะว่าผมไม่ใช่เสี้ยนพระ แค่อยากจะนำเรื่องเล่าที่มีคนมาเล่าให้ฟังมาถ่ายทอดต่อเท่านั้น <O:p></O:p>
    เรื่องมีอยู่ว่า พี่ชายท่านนี้ทำอาชีพ ช่างแอร์ รับเหมาต่อเติม ทั่วไปและที่สำคัญเขายังเป็นนักสะสมพระเครื่องตัวยง กราบพระมาเยอะที่ว่าดังๆก็ไปมาแยะไม่ดังก็ไปมามาก ดังท้องถิ่นก็ไปมาไม่น้อย แต่เขาบอกผมว่าตั้งแต่ไปกราบพระเกจิมาไม่เคยมีครั้งไหนรู้สึกประทับใจและสบายใจอย่างนี้มาก่อนตอนแรกที่เขาไปกราบหลวงปู่ปัญญานั้นตอนนั้นหลวงปู่ปัญญาไม่ได้มีชื่อเสียงเหมือนทุกวันนี้ คงจะมีแต่ลูกศิษย์เพียงกลุ่มเล็กๆเท่านั้นแต่ก็มีคนมาหาท่านอยู่เรื่อยๆแต่ก็ไม่เยอะเท่าทุกวันนี้เขาเล่าให้ฟังว่าตอนแรกที่ไปที่วัด วัดเก่าและทรุดโทรมมาก ต้นไม้ใบหญ้าก็ขึ้นรกไปหมด บริเวณโบสถ์เต็มไปด้วยต้นหญ้า <O:p></O:p>
    พอเห็นหลวงปู่ครั้งแรก ก็นึกในใจว่าหลวงปู่แก่ชราขนาดนี้แต่ยังดูแข็งแรงคล่องตัวอยู่เลย คงจะไม่ธรรมดาแน่ๆและก็นึกว่าท่านคงจะไม่ออกมารับแขกง่ายๆแน่คงจะมีคนมากันท่านไว้แต่ท่านก็ออกมาปกติไม่ได้มีลูกศิษย์มากันหรือมามีพิธีรีตองอะไรใครมาก่อนก็เข้ามกราบท่านก่อน ท่านก็เมตตายิ้มแย้มทักทาย อย่างเป็นกันเอง ถามสารทุกข์สุขดิบพวกลูกศิษย์ที่มาหาท่าน และท่านก็ทำการต่อเส้นวาสนา ลงนะเมตตาให้ ใครมาถวายสังฆทานท่านก็เมตตาทำให้เองหมดทุกอย่าง <O:p></O:p>
    พอถึงตอนที่พี่ชายท่านนั้นต่อเส้นวาสนา ลงนะ เขาเล่าให้ฟังว่า เขารู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูกรู้สึกสบายใจ หลวงปู่ก็ยิ้มแย้มพูดคุยดี ทำให้รู้สึกหายเหนื่อย จากการเดินทางและรอคอย แล้วก็นำวัตถุมงคลที่ได้เช่าใส่พานให้ท่านเสกอีกรอบหนึ่ง ขนาดตอนเสกท่านหยิบขึ้นมาทีละชิ้นแล้วก็เสกทีละชิ้น (แค่นี้ก็สุดยอดแล้ว) ทำให้เขาประทับใจมาก <O:p></O:p>
    หลังจากที่กลับบ้านไปเขาได้นำวัตถุมงคลต่างๆที่ได้เช่ามาไปบูชา ตอนนั้นวัตถุมงคลรุ่นแรกๆของหลวงปู่ยังมีอยู่มากรวมถึงเหรียญมือรุ่นแรกก็ยังมีอยู่มากเช่นกัน และยังมีรูปหล่อขนาดบูชารุ่นแรก(มีน้อย อยู่ในห้องจำวัดของหลวงปู่) ที่ผมได้นำรูปมาให้ชมแล้วในกระทู้นี้ เขายังเล่าให้ฟังอีกว่าตั้งแต่ไปกราบหลวงปู่กลับมา รู้สึกว่าทำอะไรคล่องตัวไปหมด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องงานเรื่องเงิน และเขาก็เลยทดลองแขวนเหรียญมือรุ่นแรกดูว่าถ้าแขวนแล้วจะดีไหม(ทั้งๆที่เขามีพระหลักให้แขวนมากมาย) หลังจากที่แขวนและบูชาอธิฐานขอในสิ่งที่ต้องการ(ต้องมีความเป็นไปได้) สักพักหนึ่งเขาเริ่มสังเกตุได้ว่าทุกครั้งที่เขาไปพบลูกค้า หรือไปเก็บเงินลูกค้ามักจะสมตามความคาดหมายทุกครั้ง ทั้งๆที่บางครั้งไม่น่าจะเก็บเงินลูกค้าได้และไม่น่าจะตกลงกันได้ แต่ก็ได้มาอย่างง่ายดาย พูดคุยเจรจากับลูกค้าก็ง่าย ผิดจากแต่ก่อนที่ทำอะไรมักติดขัดอยู่เสมอ บางครั้งก็เก็บเงินลูกค้าไม่ได้ตามกำหนดก็มี ทำให้พี่ชายคนนั้นนับถือและศรัทธาในพลังความเมตตาของหลวงปู่อย่างมาก ตอนนี้เขาก็เลยแขวนเหรียญรุ่นนี้ติดตัวอยู่เสมอ <O:p></O:p>
    ครับเรื่องที่ผมเล่าให้ฟังนี้เป็นบางส่วนที่ผมสรุปให้อ่านแล้วเข้าใจง่าย ถ้าพิมพ์ผิดหรือใช้คำผิด ผมต้องขอโทษทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วย <O:p></O:p>
    สุดท้ายนี้ขอให้บารมีองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า พระอรหันต์ทุกองค์ หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม อวยพรให้ท่านผู้อ่านทุกท่านจงมีแต่ความสุข ความเจริญ แคล้วคลาดปลอดภัย ทุกข์โศก โรคภัย จงอย่าเข้ามาเบียดเบียน เจริญด้วยเงินทอง ลาภยศ สรรเสริญ ด้วยประการนี้เทอญ..........<O:p></O:p>
    <O:p></O:p>

14. อ๊อดชลบุรี

อ๊อดชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไปวันอาทิตย์ผมแนะนำว่าควรจะไปถึงวัดตอนประมาณสักตี3 แล้วไปนอนรอที่วัดดีกว่าครับ เพราะเสาร์-อาทิตย์คนเยอะครับ
    มีคนในจังหวัดชลบุรีจำนวนมากที่ไม่รู้จักหลวงปู่เพราะหลวงปู่ท่านเป็นพระสมถะมักน้อย รักสันโดษ ไม่หวังในลาภยศ สรรเสริญ กราบได้อย่างสนิทใจครับ
    ใครที่ไปกราบท่านมาแล้ว ส่วนใหญ่มักอยากจะกลับไปกราบท่านอีก คงเป็นเพราะพลังความเมตตาของท่าน<!-- google_ad_section_end -->

15. mayonoy

ขอบคุณค่ะ สำหรับกระทู้ดี ๆ นะคะ:cool:

16. singcoohteam

ต้องไปแต่เนิ่นๆนะครับขอย้ำ ไปจองคิวก่อนแล้วก็บอกทะเบียนรถด้วยนะครับ

17. singcoohteam

ผมชื่ออ๊อดครับ ยังไงก็ขอให้ไปถูกนะครับ

18. mayonoy

ขอบคุณค่ะ คุณอ๊อด ยังรบกวนด้วยนะคะ :d

19. olanrakpong

วันที่ 3 มีนาคม 54 มี พิธีปลุกเสกพระเครื่อง รุ่นเจริญพร ที่วัดครับ ปลุกเสกพิธีใหญ่ ในอุโบสถ ท่านใดอยากจะไปทำบุญหรือบูชาพระ ขอเชิญได้ที่วัดครับ

20. maeping49

maeping49 Active Member

14 กรกฎาคม 2010
    เมื่อปลายเดือนกุมภาพันธ์ผมและครับครัวได้ไปกราบหลวงปู่ ไปถึงวัดตั้งแต่ ตั้งแต่ ตี5 ยังไม่ไม่ใครมาเลยครับ ก็ได้คิวแรก เลย หลังจากนั้นก็มีคนมารอคิวเรื่อยๆ กว่าจะได้ทำก็ประมาณ 9 โมงครับ หลวงปู่ท่านไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ ท่านอายุมากแล้ว วันๆหนึ่งรับแขกเป็นร้อย สงสารท่านเหมือนกัน ท่านมีเมตตามาก ตอนที่พ่อผมเข้าไปกราบท่าน ท่านก็ทักใหญ่เลย ว่า 1 มีนาคม ก็ขอให้ยิ้มได้นะโยม ท่านย้ำอยู่นั่นแหละครับ พอกราบท่านเสร็จ พ่อผมก็ลงไปซื้อล็อตเตอรี่ในวัด พอถึงวันที่1 มีนา ก็ปรากฏว่าถูกล็อตเตอรี่ อย่างที่หลวงปู่ท่านทักไว้จริงๆครับ น่านับถือครับ และเป็นบุญของครอบครัวผม ที่ได้ไปกราบพระอริยะสงฆ์ ที่มีอายุมากและเมตตาสูงอย่างหลวงปู่ปัญญา แห่งวัดหนองผักหนามครับ