ประสบการณ์จากการกราบหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย olanrakpong, 15 มิถุนายน 2010.

1. singcoohteam

singcoohteam Active Member

14 สิงหาคม 2009
    ปลับมาจากเที่ยวปีใหม่แล้วผมจะไปรอตั้งแต่ตี3ครับ เพราะถ้าช้ากว่านี้จะไม่ได้คิวต้นๆแน่นอน พระอริยสงค์สมควรไปกราบไหว้ให้เป็นบุญแก่ตัวเราครับ

2. nattakit_na

nattakit_na สมาชิก

14 กุมภาพันธ์ 2008
    วันนี้ผมได้ไปวัดหนองผักหนาม ลืมนึกไปว่าวัดหยุดคนอื่นเขามาจองคิวตั้งแต่เที่ยงคืน ผมเลยไม่ได้ต่อเส้นวาสนา เพราะบัตรคิวหมดตอน 6 โมงกว่าๆ บังเอิญไปถึงเกือบ 7 โมง พี่ที่ดูแลวัตถุมงคล ก็บอกให้อยู่รอคนอื่นหมดคิวก่อน หลวงพ่อจะได้ต่อเส้นวาสนาให้ พออ่านข้อความ ที่ทางวัดเขียนแล้ว ก็เลยไม่อยู่ต่อดีกว่า เกรงใจหลวงพ่อ ตอนเช้าผมใช้เส้นทาง ตรงข้ามกับวัดเขาห้วยมะระ เห็นว่าไม่ไกลเท่าไร ดูจากแผนทีเอา โดยใช้การจับไมล์รถ แล้วเลี้ยวตามแผนที่ แต่ไม่แนะนำ เพราะเส้นทางเส้นนี้เพราะช่วงกลางๆจนถึงปลายทาง จะเป็นลูกรัง
    ขากลับเลยกลับเส้น เนินโมก เส้นทางเส้นนี้ไม่ได้ยุ่งยากอะไร วิ่งตรงอย่างเดียวเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2010
  3. nattakit_na

ตอนนี้ผมเลยทำแผนใหม่ เพื่อให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น โดยข้อมูลการเดินทางเส้นนี้เป็นของคุณ tatty ผมได้แก้ไขให้ถูกต้องขึ้น และเพิ่มรายละเอียดขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2010
  4. nattakit_na

แต่จุดที่ผมทำใหม่ จะเริ่มที่ สี่แยกหนองซาก เมื่อเรามาจาก ถนนหมายเลข 344 (บ้านบึง)จากสี่แยกหนองซาก ขับตรงไปอีกประมาณ 900 เมตร ก็จะถึงทางเลี้ยวซ้ายเพื่อเข้าถนน 3289 ถนนเส้นนี้ก็ขับตรงอย่างเดียว ประมาณ 8 กิโลเมตร กว่าๆก็จะถึง แยกเนินโมก

5. nattakit_na

เมื่อถึง สี่แยกเนินโมก ถนน 3289 จุดนี้จะต้องรอสัญญาณไฟ
    เพื่อขับตรงไป เข้าถนน 3401 ขับตรงไปอีกประมาณ 4 กิโลกว่าๆเกือบ 5 กิโลก็จะมีสี่แยกอีก ให้ขับตรงไปอีก

6. nattakit_na

4แยกนี้ เห็นป้ายมีชื่อว่า 4 แยกเคาน์เตอร์เซอร์วิส แต่ไม่รู้ว่าจริงๆชื่ออะไร จากถนน 3401 แต่เมื่อเราขับรถตรงไปแล้วผ่านสี่แยกนี้ไป จะเป็นถนนหลวงชนบท 4006 (ชบ.4006) วิ่งตรงผ่านสี่แยกนี้ไปอีกประมาณ เกือบๆ 14 กิโลจะถึงวัดหนองผักหนามแน่นอน
    หลักกิโลที่ 14 จะเลยวัดไปหน่อย

7. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่ช่วยกันบอกเส้นทางให้กับคนอื่นที่ยังไม่รู้เส้นทางนะครับ

8. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    เมื่อวาน (05-01-2554)ไปกราบหลวงปู่ หลวงปู่อวยพรปีใหม่ให้แล้วพรมน้ำมนต์ให้ครับ
    เข้าไปรับเหรียญที่จองไว้กับหลวงพี่ 1 ชุด เงิน1, นวะ1, ทองแดง1, และบูชาล็อคเค็ตมา 2 ชิ้นครับ

9. pannawadee

pannawadee สมาชิก

13 ธันวาคม 2010
    เมื่อวันที่ 4 มกราคม 54 ไปรับเหรียญที่จองกับหลวงพี่ 14 ชุด (เงิน นวะ ทองแดง) ชุดหนึ่งมี 3 เหรียญ กลับมาทำงานก็นำไปแจกผู้ที่ฝากเช่าครบทุกคน วันเสาร์นี้ เพื่อนที่พัทลุงจะนั่งเครื่องมากรุงเทพให้เราพาไปกราบหลวงปู่ กะว่าจะไปค้างวันเสาร์แล้วต่อเส้นวาสนาช่วงเช้าเสร็จแล้วค่อยกลับ มีคนฝากให้เช่าเหรียญที่วัด เกือบ 50 เหรียญ ทางวัดจะได้มีเงินสร้างกำแพงแก้วให้แล้วเสร็จ

10. slim shady

slim shady Active Member

ผมพอจะมีพระเครื่องและเสือของหลวงปู่อยู่บ้างพึ่งจะเริ่มสะสม เอารูปมาลงให้ชมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      226
  11. singcoohteam

สวยมากครับ เร็วๆนี้แหละครับจะไปหาท่าน จะได้เช่ามาซัก2-3องค์บ้าง

12. slim shady

slim shady Active Member

ต้องรีบหน่อยนะครับเหรียญลายมือรุ่น2ตอนนี้ที่วัดเหลือแต่เนื้อทองแดง เหลือไม่มากแล้วครับ แต่ถ้าไม่ทันที่วัดก็ยังมีเปิดให้จองเหรียญเสมาอยู่ครับ

13. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    จะถวายจีวร หลวงปู่ จะรบกวนฝากถามให้หน่อยค่ะว่าท่าน สูง เท่าไร แล้วส่งเป็น ems ได้หรือปว่าบ้านไกลมากกกค่ะ

14. singcoohteam

คุณneeranutครับ จีวรก็คือชุดผ้าไตรนั่นแหละครับ ถ้าจะถวายผ้าไตรก็โทรขอที่อยู่ที่วัด แล้วก็อฐิษฐานขอพรจากหลวงปู่แล้วท่องคำถวายผ้าไตรจีวรแด่หลวงปู่ตามหนังสือสวดมนต์นะครับเอ่ยชื่อหลวงปู่ด้วยนะครับ ตามนี้แหละครับถ้ามาด้วยตัวเองไม่ได้

15. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    คุณneeranutครับ จีวรก็คือชุดผ้าไตรนั่นแหละครับ ถ้าจะถวายผ้าไตรก็โทรขอที่อยู่ที่วัด แล้วก็อฐิษฐานขอพรจากหลวงปู่แล้วท่องคำถวายผ้าไตรจีวรแด่หลวงปู่ตามหนังสือสวดมนต์นะครับเอ่ยชื่อหลวงปู่ด้วยนะครับ ตามนี้แหละครับถ้ามาด้วยตัวเองไม่ได้<!-- google_ad_section_end -->

:z10
    ขอบคุณมากค่ะ

16. สดัพ

สดัพ สมาชิก

อยากให้หลวงปู่ปัญญาพักการต่อเส้นวาสนาครับเพราะตอนนี้หลวงปู่ก็อายุมากแล้วขอความกรุณาทุกท่านด้วยให้ท่านได้พักผ่อนแบบผู้สูงอายุได้แล้ว

17. singcoohteam

แล้วท่านอื่นที่ยังไม่ได้ไปล่ะครับ เค้าก็ผิดหวังน่ะสิครับ ผมเข้าใจนะครับว่าหลวงปู่ท่านอายุมาก แต่ผมว่าให้ท่านเป็นผู้เอ่ยปากดีกว่าว่าจะไม่รับต่อบุญให้ญาติโยมด้วยตัวท่านเองดีกว่านะครับผม ความเห็นส่วนตัวของผมไม่ตั้งใจจะลบหลู่นะครับ

18. คนเมืองชล2

คนเมืองชล2 Active Member

27 พฤศจิกายน 2010
    เห็นด้วยกับการที่ให้หลวงปู่ปัญญาพักเช่นกันตอนนี้106เข้าไปแล้วต้องเกรงใจหลวงปู่ด้วยไม่ต้องให้ท่านเอ่ยหรอกครับ

19. choawaphon

choawaphon สมาชิกใหม่

หลวงปู่่ใจดีกับทุกคนไม่เลือกฐานะ

20. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    หลวงปู่ท่านเมตตามากครับ ผมไม่เคยเห็นท่านบ่นว่าเมื่อย หรือว่าเหนื่อยให้พวกเราเห็นเลย ท่านกลับยิ้มแล้วก็หัวเราะตลอดเวลา แต่ในบางครั้งผมเองก็อดสงสารและเป็นห่วงหลวงปู่ไม่ได้ครับ ยิ่งเวลาที่มีคนมากราบท่านเยอะๆ ท่านก็ต้องรับแขกและสงเคราะห์ลูกศิษย์ทุกคนที่เข้ามาให้ท่านช่วยอย่างเท่าเทียมกันทุกคน ความเมตตาของท่านทำให้ผมประทับใจอย่างมาก :cool: