ประสบการณ์จากการกราบหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย olanrakpong, 15 มิถุนายน 2010.

1. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่กรุณา เล่าให้ฟังครับ ^^

2. omoshiroi

omoshiroi เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    เห็นลูกศิษย์ท่านที่วัดบอกว่ารุ่นสองสร้างปี38และรุ่นสามสร้างปี45ครับ
    ผิดถูกอย่างไรไม่ยืนยันนะครับ เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่องประวัติการสร้าง ประมาณว่าศรัทธาก็บูชาไว้ติดตัวเพื่อความเป็นศิริมงคลน่ะครับ

ท่านที่รู้ก็มาแบ่งปันกันบ้างนะครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

3. sirapong_s

sirapong_s Active Member

16 กันยายน 2008
    ตอนนี้ที่วัดมีเหรียญอะไรเหลือบ้างครับ
    จะไปกราบหลวงพ่ออาทิตย์นี้ครับ (ไม่รู้จะกราบได้เปล่าสงสัยคนเยอะ)

4. som11

som11 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    แวะกราบหลวงพ่อจ้อยด้วยนะครับไม่ไกลกัน

5. Thantod

Thantod เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    บางคนมาจากระยอง จากโคราช จากชัยภูมิ ที่มาให้หลวงปู่ต่อเส้นวาสนาให้ จากการสอบถามจะมารอค้างที่วัด โดยนอนบนศาลาที่ทางวัดเปิดให้เข้านอนพักได้ มีห้องอาบน้ำให้ด้วยแต่คนละส่วนกับบนศาลาน่ะครับ ส่วนอาหารการกินในวันอาทิตย์จะมีแม่ค้าขายอาหารตามสั่งครับ วันธรรมดาอันนี้ผมไม่ทราบครับน่าจะมีขายเช่นกัน ลองตรวจเช็คกันดูแล้ววางระยะเวลาให้เหมาะกับการที่จะไปให้หลวงปู่ต่อเส้นวาสนากันน่ะครับ

6. omoshiroi

ยังมีครับ
    ผมไปล่าสุดเมื่อสักสามสัปดาห์ที่แล้ว เห็นเหรียญรูปไข่ปี45 ยังเหลือ
    และยังมีพระเนื้อผงรุ่นก่อนๆอีกหลายรุ่นที่วัดสร้างเองแต่ไม่ได้ประชาสัมพันธ์ ไม่มีคนดันจึงไม่ดังเมื่อเทียบกับรุ่นหลังๆ

ขอเล่าเพิ่มเติมนิดนึงครับ
    ผมเห็นกับตาเพราะอยู่ใกล้ๆเหตุการณ์ คือ พี่คนขายล็อตเตอรี่เอาวัตถุมงคลใส่พานไปให้ท่านอฐิษฐานจิตเพิ่มเติม หลวงปู่ท่านก็เอาไม้ที่ท่านใช้เจิมทองที่หน้าผาก เขี่ยที่ปลัดขิกไม้งิ้วดำตัวเล็กๆของท่าน แล้วปลัดขิกก็ดิ้นไปดิ้นมา หลวงปู่ก็หัวเราะหึหึอย่างอารมณ์ดีและทำแบบนั้นถึงสองครั้ง พี่คนขายล็ตเตอรี่ ยังตื่นเต้นและพูดออกมาว่า"ปลัดขิกดิ้นได้ด้วย"

...ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นภาพนี้ครับที่ท่านทำให้ปลัดขิกดิ้นไปมา...

ขนาดไฟล์:
      147.3 KB
      เปิดดู:
      474
  7. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆที่เข้ามาพูดคุย ในกะทู้ กันครับ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆที่เข้ามาพูดคุย ในกะทู้ กันนะครับ เดี่ยวผมจะถ่ายรูป เหรียญ รุ่น ต่างๆ ที่ผมไปบูชามาจากที่วัดแล้วจะลองหาประวัติการสร้างมาให้ศึกษากันด้วยครับ ยังมีรูปหล่อของหลวงปู่อีกครับที่เป็นวัตถุมงคลชุดแรกๆ ของหลวงปู่ มีรูปหล่อ5นิ้วเคลือบสีทอง เนื้ออะไรไม่แน่ใจเหมือนกันครับ รูปหล่อลอยองค์เล็ก รูปหล่อลอยองค์ตั้งหน้ารถ รูปหล่อเสือ มีล็อกเก็ตหน้าหนุ่มฝังตะกรุด1ดอก(น่าจะเป็นล็อกเก็ตรุ่นแรกเพราะรูปท่านยังดูหนุ่มอยู่) ส่วนล็อกเก็ตที่ผมใช้อยู่น่าจะเป็นล็อกเก็ตรุ่นสอง มีพระผงพิมพ์ต่างๆอีกครับ ที่ทางวัดสร้างไว้นานแล้วครับ(น่าเสียดายที่ตอนนั้นผมไม่ได้เช่ามา...)ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ ผ้ายันต์ ปี 27 เหรียญรูปไข่ปี38 เหรียญกลมเล็กที่หลวงปู่แจกกับมือ
    ยังมีวัตถุมงคลยุคแรกของหลวงปู่อีกครับ ที่ท่านสร้างตอนที่ท่านยังไม่ดัง เอาไว้ผมรวบรวมข้อมูลที่ถูกต้องเป็นความจริงแล้วผมจะนำมาให้ทุกท่านได้ศึกษาและสะสมกันครับ ส่วนรูปของวัตถุมงคลต่างๆของหลวงปู่ที่ผมมีผมจะถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ หรือถ้าพี่ๆเพื่อนคนไหนมีก็นำมาโชว์กันได้ครับ:cool:
    ลูกศิษ์หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม

8. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    ได้รู้จักพระดีๆอีก 1 องค์ อนุโมทนาในสิ่งที่ทุกท่านได้นำมาลงให้อ่านกัน

9. nut1663

แวะไปกราบ รูปหล่อหลวงปู่โทน วัดเขาน้อยคีรีวัน ด้วยนะครับ ใกล้ๆ กับวัดหลวงปู่จ้อย

ปีหน้า ฉลอง อุโบสถ ใหม่เจ้าอาวาส องค์ใหม่ แว่วว่า จะ เอา ของหลวงปู่โทน ทั้งหมดบรรจุลงกรุ แล้วเปิดเป็นสำนักปฏิบัติ เงียบ ๆ

นอกจาก ของขลัง หลวงปู่โทน ยังมีอยู่แล้ว หลายรายการ ก้ยังมี พระที่ทัน หลวงปู่ ทิม วัดระหารไร่ ปลุกเศก หลง อยู่ด้วยนะครับ (ราคา ไม่้แรงมากครับ ) ผมไปกราบท่าน 2-3 ครั้ง ท่านเมตตาให้ พระหลวงปู่ทิมเศก ลูกๆ มา 2 องค์

หลวงพี่เจ้า อาวาส ท่านว่า ทาง กลุุ่ม คุณชินพร เอาไปมากเลย ครับ ชุดนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2010
  10. กังสะดาน

กังสะดาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    อยากได้เหรียญต่อวาสนามากๆค่ะ

11. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามครับ

แนะนำได้ไม๊ครับว่าพระอะไร พระที่ทัน หลวงปู่ ทิม วัดระหารไร่ ปลุกเศก บูชาประมาณเท่าไรครับ

12. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่าน ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาครับ

สาธุ

13. ดั่งสายธาร

ดั่งสายธาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความอนุเคราะห์ เขียนแผนที่ไปหาหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม แบบชัดเจน

เข้าใจง่ายๆได้มั้ยครับ ไปเจอหลวงปู่ เวลา วัน แบบ เช้าไป-เย็นกลับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูง

14. nut1663

pm ไปแล้วครับ ........

15. omoshiroi

เขียนแผนที่มาฝากครับ
    เอาเส้นทางหลักสำหรับท่านที่ยังไม่เคยไป แบบเดินทางง่ายและสะดวกที่สุด(ตามที่ผมเข้าใจ)นะครับ อิอิ

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามเพิ่มเติมได้ครับ

16. ดั่งสายธาร

ดั่งสายธาร เป็นที่รู้จักกันดี

<table id="post3576769" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175">omoshiroi<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_3576769", true); </script>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,479
    ได้รับอนุโมทนา 523 ครั้ง ใน 74 โพส
    พลังการให้คะแนน: 35 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_3576769" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start --> อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset ;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ดั่งสายธาร [​IMG]
    ขอความอนุเคราะห์ เขียนแผนที่ไปหาหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม แบบชัดเจน

เข้าใจง่ายๆได้มั้ยครับ ไปเจอหลวงปู่ เวลา วัน แบบ เช้าไป-เย็นกลับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูง
    </td> </tr> </tbody></table>
    เขียนแผนที่มาฝากครับ
    เอาเส้นทางหลักสำหรับท่านที่ยังไม่เคยไป แบบเดินทางง่ายและสะดวกที่สุด(ตามที่ผมเข้าใจ)นะครับ อิอิ

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามเพิ่มเติมได้ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    </fieldset>
    </td></tr></tbody></table>
    ขอบคุณ มากๆ ครับ

17. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    เหรียญต่อเส้นวาสนา

ขอบคุณ คุณกังสะดานครับ ที่เข้ามาพูดคุยกันในกระทู้
    เรื่องเหรียญต่อเส้นวาสนาผมว่าหายากครับ ตอนนี้ราคาสูง เพราะสร้างน้อยครับ
    จำนวนการสร้างตามนี้เลยครับ
    <table border="9" cellpadding="0" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td>
    รายการ​
    </td> <td>
    จำนวนสร้าง​
    </td> <td>
    ราคา​
    </td> </tr> <tr> <td> เหรียญ ต่อเส้น วาสนา เสริมดวง เป็นเศรษฐี ขอบสตางค์ เนื้อเงิน มีโค้ด เลข</td> <td>
    125​
    </td> <td>
    1,196(หมด)​
    </td> </tr> <tr> <td> เหรียญ ต่อเส้น วาสนา เสริมดวงสำเร็จ เป็นเศรษฐี เนื้อนวะ มีโค้ด</td> <td>
    896​
    </td> <td>
    296(หมด)​
    </td> </tr> <tr> <td> เหรียญ ต่อเส้น วาสนา เสริมดวง เป็นเศรษฐี เนื้อ ทองแดง มีโค้ด</td> <td>
    2,196​
    </td> <td>
    96(หมด)​
    </td></tr></tbody></table>
    ยิ่งเนื้อเงิน เนื้อนวะ หายากมาก ส่วนใหญ่พวกที่มีจะหวงกันมากครับ ขนาดทองแดงยังไม่มีใครอยากให้เลยครับ เท่าที่ทราบมาราคาที่เช่าบูชากัน เหรียญเนื้อเงินอยู่ที่หลักพันปลาย ถึงหมื่นต้นครับ เนื้อนวะหลักพันกลางถึงพันปลายครับ เนื้อทองแดง หลักพันต้นครับ (ลองดูราคาที่ออกจากวัดตอนนั้นซิครับ)น่าใจหาย
    คงเป็นเพราะประสบการณ์ของเหรียญที่เด่น เมตตา มหาเสน่ห์ โภคทรัพย์ เสริมดวง แคล้วคลาด ปลอดภัย และเป็นเหรียญที่ไม่เคยมีเกจิท่านใดสร้างมาก่อนทำให้มีเอกลักษ์เฉพาะตัวเห็นเหรียญก็รู้เลยเป็นของหลวงปู่ปัญญา จำนวนการสร้างก็น้อยเหลือเกินครับ เป็นเหรียญที่ลงในหนังสือพิมพ์ข่าวสดด้วยครับ ลองไปหาอ่านกันดูครับ (ประสบการณ์เยอะด้วยครับ) ถ้าหาเหรียญไม่ได้ ลองหา ล็อกเก็ต รูปหล่อลอยองค์เล็ก พระเนื้อผงพิมพ์ต่างๆของหลวงปู่มาใช้แ่ทนก็ได้ครับ ราคาไม่สูงนัก (ผมเองก็ใช้ล็อกเก็ตหลวงปู่องค์เดียวเองครับ ประสบการณ์เยอะเหมือนกัน เมตตามหาเสน่ห์ แคล้วคลาด ผมเจอมาแล้ว)
    สุดท้ายนี้ข้าพเจ้าไม่มีเจตนาที่จะโปรโมทหรือโฆษณาแต่ประการใด
    แค่อยากจะถ่ายทอดประสบการณ์ และ ความรู้ที่ตัวเองมีเท่านั้น ไม่มีส่วนได้เสียใดๆทั้งสิ้น ข้อมูลข้างต้นที่ข้าพเจ้าได้แสดงนั้น ข้าพเจ้าได้ข้อมูลมาจากทางวัดและผู้ใกล้ชิดหลวงปู่(เพราะบิดาของข้าพเจ้ามีความสนิทสนมกับทางวัดเป็นอย่างดี) และอยากจะขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านที่เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
    ลูกศิษย์หลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม:cool:

18. วัดท่าสมอ

วัดท่าสมอ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีนะครับที่ผมเก็บทัน ได้เหรียญต่อวาสนามา 3 เหรียญ เหรียญยกฐานะมา 3 เหรียญ ใช้ดีครับ ได้ต่อวาสนา ได้ยกฐานะ รวยซ้ำรวยซ้อนเลย

ตั้งแต่ได้เหรียญต่อวาสนามา แคล้วคลาดครับ พอได้เหรียญยกฐานะมา ก็ตั้งจิตอธิฐานขอให้ขายที่ได้ วันรุ่งขึ้นมีคนมาขอซื้อเลยครับให้ราคาสูงกว่าที่คิดไว้เยอะครับ เลยอึ้งเลย ผมไปจับเหรียญยกฐานะหลวงปู่ปัญญา ขนลุกพรึบเลยครับ เข้าใจว่าหลวงปู่ท่านช่วย

19. Single Club

Single Club เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ปลัดจิ้งจกสองหาง หลวงปู่ได้กรุณาเป่าและปิดทองให้ที่หัวปลัดด้วย

ขนาดไฟล์:
      71.8 KB
      เปิดดู:
      200
  20. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ไปกราบแล้วท่านจะโชคดีกลับบ้านทุกคนครับ กับหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี