ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    พี่ครับ ขอแก้ไขที่อยู่ครับเดี๋ยวส่งไม่ถึง
    ขอรับแจกด้วยคนครับ
    พิศาล ประกายศักดิ์
    เลขที่ 8 ซอยกาญจนาภิเษก007 แขวงบางแคเหนือ เขตบางแค กทม.10160

2. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้เป็นอีกวันในการใช้ชีวิต ช่วงนี้ผมเพิ่งรู้ตัวว่าผมเข้ามาอยู่ในกองไฟทั้งไฟร้อน ทั้งไฟเย็น ทั้งไฟนอก ทั้งไฟใน ไม่ไปจับมันก็พุ่งเข้ามา ไม่เข้าใกล้มันก็มา หลวงปู่ให้วาง ให้ว่าง ผมก็ไม่รู้จะทำไง ตัวนำมันมีคือหน้าที่และตามด้วยใจที่ดำดิ่ง อยากจะเป็นไฟด้วยก็ไม่อยาก 55555 งงกับตัวเองอยู่ขอเวลาตั้งหลักน่อยล่ะครับ

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:น่านถูกต้องแล้วครับ เสี่ยโป้
    ไล่ข้างนอกมันกว้างไม่มีวันจบ
    ไล่กายนี่ มีสิทธิ์จนเราครับ
    แต่ไล่จิต ตอนนี้ตามมันบ่ทันเด้อ มันนำหน้าเรา1ก้าวเสมอครับ เอิ้ก เอิ้ก

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:น้องพี่ ชอบเล่นกระไฟด้วยหรือครับ ขอให้สนุกนะครับ เอิ้ก เอิ้ก

5. ransang

อ่านบทความของพระอาจารย์เล็กแล้วก็จะเห็นค่าในการเกิดมาก ๆ จริง ๆ และที่สำคัญเกิดมาแล้วกว่าจะสะสมดีได้จนเข้าสู่พระนิพพานยิ่งยาก ๆ ๆ ๆ ๆ จริง ๆ ขอให้ทุกท่านทำแต่สิ่งดี ๆ แล้วกันนะครับ

ส่วนพระหลวงปู่ทวดที่แจกรอบ 2 นั้นขอเวลาที่จะส่งตามไปนิดนะครับ และพอดีพี่ทองหล่อท่านเมตตาช่วยค่าจัดส่งค่าแพ็คมาก็ขอให้ทุกท่านรับทราบร่วมกัน และขอให้พี่ทองหล่อพบสิ่ง ๆ ดี ต่อไปเรื่อย ๆ จากนี้ด้วยบารมีพระท่านทั้งหลาย หลวงปู่ทวดนะครับ

6. ransang

ถ้ายังไม่นอนก็มาช่วย ๆ กันหน่อยมาดับไฟให้สักกองนะพี่ 55555

7. ransang

มาว่าเรื่องเบื้องต้นเท่าที่ผมจะรู้มาได้ ไม่ได้ให้เชื่อแต่เป็นสิ่งที่เกิดจากการเกิดด้วยการฝึกลองไปเทียบเคียงกันเองนะครับ เพราะผมเชื่อว่าสิ่งเหล่านี้จะเกิดกับทุกคนแต่เมื่อเกิดก็ต้องฝืนเอาเฉพาะแนวที่พระพุทธองค์ท่านบอกท่านนำไว้ให้ได้

เรื่องของจิตผมว่าจิตเป็นพลังงานอย่างหนึ่ง ที่เกิดจากพลังงานที่เบาบางวิ่งไปวนมาจนเกิดการกลั่นตัวเกาะกันเป็นก้อนสะสมจนได้ที่ ก็ความหมายเหมือนกับที่พระอาจารย์เล็กท่านบอกครับ ดังนั้นกว่าจะก่อตัวเป็นจิตได้ กว่าจะหาธาตุที่จะเข้าไปก่อกำเนิดเป็นขันธ์ 5 ได้ ทำไห้เกิดการสะสมของพลังงานทั้งดีและไม่ดีอยู่ในก้อนพลังงานของจิต เมื่อก่อกำเนิดแล้วก็กระทำการต่าง ๆ การกระทำการต่าง ๆ นั้นก็คือการก่อกำเนิดพลังงานและการสะสมพลังงานของดวงจิต ถ้ากระทำดีก็เกิดพลังงานดี ถ้ากระทำไม่ดีก็เกิดพลังงานไม่ดี ก่อเกิดเป็นพลังงานและสะสมกันไปเรื่อย ๆ สิ่งที่จะทำให้จิตเราเกิดพลังงานที่ดีมากที่สุดคือการทำสมาธิ การทำสมาธิจะทำให้เกิดการกลั่นตัวของพลังงานระหว่างพลังงานดีและไม่ดี หรือพลังงานขาวกับพลังงานดำ เมื่อทำจนถึงที่สุดจนดวงจิตนั้นไร้สภาวะของดีและไม่ดี ขาวกับดำ ไม่ยึดเกาะกับสิ่งใดแล้วก็จะถึงที่สุดแห่งดวงจิต

8. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี่ได้รับของรึยังครับ...........

9. ransang

ได้รับเมื่อวานนี้แล้วครับท่านขอขอบคุณมาก ๆ ครับ

ทุกท่านที่ผมส่งพระให้เมื่อได้รับแล้วอยากขอความกรุณาช่วยแจ้งกลับนิดนะครับเพราะจะได้รู้ว่าตกหล่นหรือไม่

รอบแรกผมยังไม่ได้ส่งให้คุณ ฌาณกร และ
    iamTHA.chincho เพราะขอส่งให้คนต่างจังหวัดก่อนและทำให้กล่องหมดพอดี รอหน่อยนะครับพร้อมกับรอบ 2

10. kang_som

ขอร่วมเกาะกระแสบุญกับการสร้างสิ่งมงคลไปกับพี่นิรันดร์และคณะด้วยนะครับ สาธุ....

11. ransang

การมีตัวตนทำให้เรา ๆ หลงไปเองว่าทุกอย่างมีทุกอย่างดี เพราะมันจับต้องได้ มันรู้สึกได้ มันชัดเจน แม้แต่พลังงานเช่นกัน พลังงานบางอย่างดีมากมายอย่างพลังธรรมชาติคนกลับมองข้ามไปทำโน่นทำนี่เข้าไปผสมกลมกลืนกับธรรมชาติจนธรรมชาติเละเทะก็ยังบอกว่าดี พลังงานการอธิฐานจิต การอธิฐานวัตถุมงคลเช่นกัน เราไม่รู้ว่าอะไร ใครทำได้แค่ไหน อย่างไร แต่บางทีเราจับต้องหรือสัมผัสไม่ได้ก็ขอเตือนว่าอย่างเพิ่งบอกว่าสิ่งเหล่านั้นไม่มีไม่ดี

เพราะหลักการจริง ๆ ของการสัมผัสหรือรับร้พลังงานไม่มีทางที่จะสามารถรับรู้ในสิ่งที่เหนือกว่าหรือสูงกว่าได้แน่นอน เทียบก็คือเหมือนเราแหงนคอมองของที่อยู่เหนือหัวเรา เราจะเห็นแค่เพียงคร่าว ๆ ของสิ่งเหล่านั้น ต่อให้กระโดดเข้าไปใกล้ ๆ ก็มองรายละเอียดไม่ครบแน่นนอนกลายเป็นการหลอกตาด้วย แต่หากเรามองสิ่งที่อยู่เท่ากับตัวเรา หรือต่ำกว่าเราสามารถก้ม ยก เพ่ง ใกล้ ๆ ได้ทุกรูปแบบโดยเราไม่ตกไปไหน หรือไม่โดนหลอกตาแน่นอน พลังงานก็เช่นกัน ไม่ว่าจะพลังงานรอบตัวหรือพลังงานในวัตถุมงคลก็ตามถ้าเรายังไม่ทำได้ดีพอเราไม่มีทางรู้รายละเอียดของพลังงานแน่นอน

12. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยกตัวอย่างเทียบเคียงกับความรู้ของไอ้เด็กดื้อ

พลังงานหยาบ จะสัมผัสได้ง่าย เร็ว ชัดเจนกว่า

พลังงานท่ามกลาง จะสัมผัสได้แต่ต้องใช้เวลา ช้า คลุมเครือ

พลังงานละเอียด จะสัมผัสได้ยาก ไม่เข้าใจ

คนเรายังติดกับความคิดหรือสัมผัสอาการที่หยาบได้ดี จึงคิดว่ามันส์.....แรง ดี ต้องดีแน่ๆๆๆๆๆ นอน จึงชอบแบบนี้มาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2012
  13. ransang

พลังงานนั้นสามารถสื่อออกมาได้หลายรูปแบบตามแต่การสะสม และสามารถเปลี่ยนไปได้ตลอดเวลา การปฏิบัติกรรมฐานนั้นเป็นการสร้างและเปลี่ยนพลังงานได้อย่างดี แล้วแต่สื่อที่เราจะนำมาใช้ สื่อก็คือคำภาวนาหรือท่าทางในการปฏิบัติ

14. วารินทร์ นานา

วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับหลวงพ่อทวดเเล้วครับ ขอบคุณมาก

15. chatrchai_chan

chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ได้รับพระแล้ว ขอบคุณครับ

16. kang_som

ได้รับหลวงปู่ทวดแล้วจ้า.......

17. ทองหล่อ

ทองหล่อ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระที่ส่งมาให้เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ส่งทางpm ได้เริ่มปฏิบัติตามคำแนะนำได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบ แต่ช่วงวันสองวันนี้จิตใจเริ่มเบาสบายได้สวดภาวนาพระพุทธะ เมตตา อโหสิกรรม ตลอด รบกวนสอบถามลูกแก้วสารพัดนึกที่ส่งมาให้เป็นแก้วหรือหิน มึความเป็นมาอย่างไร ใช้กำตอนสมาธิได้หรือไม่ ขอบคุณครับ

18. ransang

เป็นลูกแก้วไข่มุกถ้ำที่พ่อปู่ที่มีบารมีหลวงปู่เทพโลกอุดรอธิฐานให้ครับ (ท่านอาจารย์ผมอีกท่าน) ตอนท่านวางในมือผมเมื่อลูกแก้วสัมผัสมือ (ผมไม่ได้มองท่านไม่ให้มอง) ใจบอกว่าขออะไรก็ได้ ผมก็ยังงงแต่ก็ไม่รู้ว่าอะไรพยายามทำสมาธิละเอียดขึ้นอีกนิดเท่าที่ปัญญาจะทำได้ก็ได้เห็นเป็นโลกลอยอยู่ในจักรวาล เหมือนกับว่าขออะไรก็ได้ทางโลก ประมาณนี้ครับ เคยมีคนที่เป็นอมพฤต 10 ปี ที่มือไม่มีแรงลองอธิฐานขอให้หาย และหายภายในประมาณ 3 ชม. มาแล้ว น่าจะเนื่องจากบุญมาส่งผลได้ทันพอดี ลองนำไปทำสมาธิได้ครับฝึกไปก่อนครับค่อย ๆ ฝึก ค่อย ๆ ทำไม่มีอะไรแก้ไม่ได้ แต่ก็ไม่มีอะไรที่จะแก้ได้ภายในเดี๋ยวเดียวแม้แต่ใจเราเอง ผมก็เจออยู่นี่ล่ะครับ 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2012
  19. ransang

หวัดดีครับท่านโปยังไม่กลับบ้านหรือครับ

20. Jittangman

Jittangman เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    ได้รับพระหลวงปู่ทวดแล้วครับ
    ขอบพระคุณ คุณ ransang มากครับ