ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

หวัดดีครับท่านพี่ แอบซุ่มเงียบเลยนะครับ

2. ransang

ภาวนาพระพุทธเมตตาคุ้มครองเราได้เช่นกัน

มีท่านหนึ่งเล่าว่า คืนหนึ่งหลังสวดมนต์ไหว้พระเสร็จก็เอนตัวลงนอน ยังไม่ทันจะหลับก็เกิดเห็นนิมิตแสงก้อนกลม ๆ ใหญ่ประมาณ 1 ศอก วิ่งากระแทกร่างที่นอนอยู่ด้านซ้ายของร่างกายช่วงเอวจนตัวเอียงทั้ง ๆ ที่ยังนอนอยู่ ในใจตอนนั้นเขาบอกว่าได้ภาวนาพระคาถาบทหนึ่งประมาณ 10 จบ แต่พลังแสงก้อนนั้นก็ยังอยู่ (ด้วยอาจจะไม่ชินกับการใช้พระคาถา) เขาจึงเปลี่ยนมาภาวนา พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม ภาวนาได้ 3 จบ พลังงานก้อนนั้นก็เหมือนกระเด้งออกจากร่างไป แล้วเขาก็ตกใจตื่นพร้อมกับควมรู้สึกเจ็บและแน่นที่เอวด้านซ้ายมือ

นับว่าเป็นประสบการณ์ที่น่าแปลกจริง ๆ แต่สิ่งที่เกิดขึ้นนี้เป็นกรรมจริง ๆ ถ้าพลังงานนั้นถูกส่งมาเพื่อกระทำอย่างใดนั้นไม่ดีแน่ ท่านอาจารย์บอกว่าที่ทำก็ถือว่าถูกต้องในระดับหนึ่ง แต่ถ้าภาวนาได้ดี ภาวนาได้ภูกพลังงานนั้นก็จะสลายไปเลยจะไม่เป็นกรรมต่อกันไปอีก

เล่าเป็นประสบการณ์นะครับ ยังมีเรื่องราวอีกมากที่ทราบจะทะยอยเล่าให้อ่านกันต่อไป

3. chatrchai_chan

chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ไม่ทราบว่าเป็นพิธีอะไร ที่วัดไหนครับพี่ เผื่อสะดวกจะได้ไปร่วมด้วยครับ

4. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อร่วมรับพระหลวงปู่ทวดด้วยนะครับพี่นิรันดร์

5. ransang

ช่วงนี้ขอเตรียมตัวไปร่วมงานรับพระบรมสารีริกธาตุกับท่านอาจารย์ที่วัดบวร ในวันจันทร์ที่ 13 สิงหาคม 55 ก่อนนะครับ ซึ่งท่านอาจารย์และคณะได้ขอรับพระบรมสารีริกธาตุจากองค์สมเด็จพระสังฆราช พร้อมขอพระราชทานอนุญาตขอนำสัญลักษณ์ ญสส นำมาติดที่องค์หลวงพ่อโสธรหน้าตัก 15 นิ้ว ที่จะสร้างถวายวัดตามที่ตั้งใจไว้ครับ จะนำภาพมาให้ชมในโอกาสต่อไปนะครับ

6. ransang

อีกไม่นานคำเตือนที่ครูบาอาจารย์หลาย ๆ ท่านได้เตือนไว้ก็จะค่อย ๆ เกิดขึ้น โดยสิ่งแรกที่เราจะประสบพบเจอกันก่อนคือการทำมาหากินที่ลำบากฝืดเคืองจนอาจจะทำให้หลาย ๆ คนวิ่งหาสิ่งมงคลกันมากมาย อีกทั้งยังมีเหตุเภทภัยต่าง ๆ ที่คูบาอาจารย์บางท่านได้กล่าวเอาไว้ก็ทำให้เราทั้งหลายต้องระมัดระวังตัวกันให้มากขึ้น และจะมีสิ่งมงคลหลายอย่างปรากฏออกมาให้เห็นซึ่งก็แล้วแต่สัมพันธ์ที่เกี่ยวเนื่องกันมาหรือประการอื่น ๆ

7. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านกระทู้มาได้ 30 หน้าแล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ...สาธุ

8. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี่ ลืมโทรบอกแผ่นจารยันต์ของครุบากฤษดา ได้เป้นแผ่นเงินจารยันต์ 3 แผ่นนะครับผม

9. ก ฯลฯ ฮ

ก ฯลฯ ฮ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ขอรับหลวงปู่ทวดด้วยครับ

สุรชัย ศรีอรุณลักษณ์
    48/9 ม. 9 ถนนบางกรวย-ไทรน้อย
    ต.บางเลน อ.บางใหญ่ นนทบุรี 11140

โมทนาครับ

10. ransang

ขอบคุณหลาย ๆ งั้นเอาหลวงปู่ทวดฝังพิเศาไปแทนหลังหมูละกัน 5555 เป็นการขอบคุณ

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแต่จะจัดเลยครับพี่ พี่จะเอาไปหลอมเมื่อไรครับแผ่นจาร

12. Little Dragon

Little Dragon เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าขอรับ ต้องร่วมบุญเท่าไรครับ ขอบคุณครับ
    การุณ พรวิทย์วรกุล 99/9 ม.4 ถ.เอกชัย ต.โคกขาม อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
    อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2012
  13. ransang

เดี๋ยวผมขอดูก่อนนะครัว่ามีหลวงปู่พอแจกใหม ที่ทำไว้ถวายไปส่วนหนึ่งเลยมีนิดอยู่ไม่มากแต่เท่าที่คำนวณดูน่าจะพอทุกท่านนะครับ

ผมไม่สบายตั้งแต่วันเสาร์พยายามจะแพ็คพระส่งให้ไม่ไหวเลยยังไม่หาย ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับที่ขอเวลาอีกหน่อย เพราะอาการเป็นมากขึ้น ๆ ทุกวันจนวันนี้คงต้องกลับไปนอนนนนนพักมาก ๆ หน่อย

14. ransang

<table id="post6546726" class="tborder" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%" align="center" border="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

Groans: 22
    Groaned at 4 Times in 3 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 3,093
    ได้รับอนุโมทนา 7,683 ครั้ง ใน 949 โพส
    พลังการให้คะแนน: 465 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_6546726" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> ***ผม ขออนุญาตท่านผู้เป็นเจ้าของบทความด้านล่าง มาให้อ่านถึงแนวคิด ความรู้สึกที่มีต่อพระศาสนา และเป็นผู้รู้ที่คร่ำหวอดกับวงการพระกริ่งที่เก็บตัวเงียบ...แต่มีปรัชญาที่ ลึกซึ่งกินถึงใจผมจริงๆ ครับ คงมีประโยชน์ไม่มากก้อน้อยสำหรับทุกท่านนะครับ

DrTang wrote: "ตลอดชีวิตที่ผ่านมา ผมเชื่อว่าการแสวงหาวัตถุมงคลทำให้คนเราเสียทรัพย์เสียเวลาไปมิใช่น้อย มีศรัทธา แต่ขาดการการแก้ปัญหาโมหะจึงนำไปสู่การมีผู้สร้างที่หลอกลวง อ้างการกุศลเพื่อหาประโยชน์แก่ตน การสร้างวัตถุมงคลจตุคามรามเทพที่ผ่านมา เรื่องผลประโยชน์มากมาย เพราะผู้คนแสวงหาที่พึ่ง กว่าจะรู้ว่าการสร้างทีแท้จริงคืออะไร วัตถุประสงค์ผู้สร้างแต่ละชุดคืออะไร ก็เสียไปมาก ผมโชคดีเป็นคนที่แสวงหาแบบเจาะลึกและวิเคราะห์ จึงไม่เสียหายใดใด

DrTang wrote: "พอองค์ประกอบครบเมื่อบุญวาสนามาเยือน ก็ได้สร้าง เอง เมื่อปี๒๕๔๘สำเร็จแจกจ่ายให้ผู้ร่วมสร้างก็ปี๒๕๔๙-๒๕๕๐ องค์ประกอบก็สลายไป ปีนี้มีบุญวาสนากลับมาเยือน องค์ประกอบต่างๆกลับมาครบอีก ก็ได้สร้างอีก"

DrTang wrote: "การสร้างแต่ละครั้งไม่ได้คาดหมายมาก่อนว่าจะได้สร้างครับ จู่ๆก็มีเงื่อนไขการสร้างพระพุทธรูปให้ลูกกลับมาอีก เพื่อให้ลูกรู้ว่าพระพุทธศาสนานี้ดีนัก พ่อมีศรัทธามาก ด้วยการวิเคราะห์โดยการใช้ปัญญาและจิตอันเป็นกุศล พบว่าพระพุทธศาสนาไม่ว่าจะทีมาจากประเทศใด ล้วนดียิ่ง จึงสร้างพระพุทธานุสสติเป็นอุทเทสิกเจดีย์เพื่อให้ลูกได้รับรู้ระลึกถึงพ่อ ให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้า ปัญหาทั้งปวง ความไม่สุข ความเศร้าหมองทั้งปวงจะหายไป"

DrTang wrote: "เมื่อการสร้างพระพุทธรูปให้ลูกเกิด ก็สืบเนื่องถึงการสร้างพระไภษัชยคุรุไวฑูรยปภาตถาคต ในรูปแบบพระกริ่ง ลึกๆแล้วอยากสร้างแบบกริ่งจีน แต่สืบทอดวิชาไทยคือการสร้างแบบหล่อโบราณ พอหาแบบได้ดังที่ปรากฎครับ"

DrTang wrote: "เมื่อได้แบบก็ต้องได้เนื้อใน เนื้อในต้องไม่ใช่มาจากแหล่งที่หาง่ายเกินไป การได้ได้มาต้องไม่ง่าย จึงจะมีความหมายถึงความอดกลั้นอดทน ความวิริยะอุตสาหะและการใช้ปัญญา รวมไปถึงการได้มาด้วยบุญวาสนา จึงเป็นองค์ประกอบที่ไม่ธรรมดา เพื่อการสร้างอุทเทสิกเจดีย์ที่มีความหมายลึกซึ้ง"

DrTang wrote: "องค์ประกอบที่เป็นแก่นของเรื่องคือองค์พระพุทธครับ"
    </td></tr></tbody></table>

15. ทองหล่อ

ทองหล่อ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณความดีและบุญกุศลที่คุณRANSANGทำมาช่วยปกป้องและดลบันดาลให้หายจากอาการเจ็บป่วย มีสุขภาพแข็งแรง จากบทความข้างต้นที่กล่าวนี้ ไม่ทราบจะมีการสร้างพระกริ่งสักรุ่นฝากไว้เป็นเครื่องเตือนใจหรือเปล่าครับ ถ้าสร้างก็ขออนุโมทนาด้วยครับ

16. ransang

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ พระกริ่งก็อยากทำ พระอื่นก็อยากทำแต่ยังไม่ถึงเวลาท่านอาจารย์และหลวงปู่ยังไม่ให้ทำครับผมนอกทางมานานจนหลวงปู่ต้องมาเข้าฝันท่านดุถึง 2 ครั้ง ตอนนี้คงทำเฉพาะพระแหวกม่าน พระพรหม และหลวงปู่ทวดครับ ขอขอบพระคุณมาก ๆ ครับที่แนะนำ

17. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    หายไวไวเด้ออ้าย จะได้มาสร้างบารมีต่อครับผม:cool:
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับอ้ายเอท:cool:

18. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

พักผ่อนมาก ๆ นะครับ ขอให้หายไว ๆ ครับ

19. ransang

วันจันทร์ ที่ 13 สิงหาคม 2555 รับพระบรมสารีริกธาตุและพระนามย่อ "ญสส" 1.พระบรมฯบรรจุในพระเจดีย์ ที่เวียงนาคาราช จ.พังงา 2.พระบรมฯบรรจุในองค์ลพ.โสธรหน้าตัก 15 นิ้ว และพระนาม"ญสส"ที่ฐานลพ.โสธร 77 องค์ 77 จังหวัด ขออนุโมทนาสาธุการร่วมกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. kwangpha

kwangpha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ขอรับหลวงปู่ด้วยครับ