ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    การปฏิบัติกรรมฐานนั้นท่านอาจารย์จะเน้นและย้ำให้ภาวนาตลอดเวลาให้มากเท่าที่จะทำได้ อะไรมากระทบก็ให้รู้และวาง เป็นการฝึกสมาธิและสติแบบใช้งานโดยใช้กับชีวิตประจำวัน ซึ่งต่างจากการปฏิบัติในช่วงเวลาสงบ ผลที่ได้อาจจะไม่หวือหวาไม่ทันใจผู้ปฏิบัตินักเพราะเป็นการแก้ทั้งระบบผลจึงแสดงช้าอยู่บ้างแต่ก็ตามความตั้งใจผู้ผู้ปฏิบัติ ถ้าจะเปรียบก็เหมือนเชือกหนึ่งม้วนพันกันจนมั่ว(เทียบได้คือชีวิตเรา) ถ้ารีบใช้งานก็แก้ในส่วนที่แก้ได้แล้วก็ตัดนำไปใช้ ซึ่งมันก็ยังมีส่วนของเชือกนั้นที่พันกันมั่วเหลืออยู่อีก แต่ที่ท่านอาจารย์สอนและแนะนำผลที่ได้จะค่อย ๆ แก้ระดับจิตตนเองและส่งผลไปรอบข้างเรื่อย ๆ วิบากที่ยึดติดแน่นหนาก็จะค่อย ๆ คลาย โดยคลายจากใจและจิตตนเองก่อนไม่ไปยึดเอาสิ่งข้างนอกมากให้ใจขุ่นมัวฝึกเรื่อย ๆ ก็จะคลายเหมือนแก้เชือกที่พันกันมั่วทั้งก้อนได้

ดังหลวงปู่ที่มาผ่านพ่อปู่ท่านเน้นย้ำเรื่องการฝึกสติ ท่านเน้นว่าลูกศิษย์ในดงเน้นเรื่องการเดินจงกลมมากกว่าจะมานั่งสมาธิ ที่เหลือก็พิจารณากันนะครับผมก็ไม่กล้าถามมากต้องฝึกให้ได้มาก ๆ ก่อนแล้วจะมาตอบอีกครั้งครับ

2. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    _ii_ อนุโมทนากับคุณนิรัน ที่มีอาจารย์ดีๆ และพบแนวทางที่ตัวเองจะเดินไปและมีเป้าหมายที่ชัดเจนครับ สาธุๆๆ _ii_

3. ransang

ขอบคุณครับ ที่กล่าวมาไม่ใช่ผมจะไม่นั่งสมาธินะครับ คือต้องทำทุกอย่างตามโอกาสเพราะผลที่ได้จากการปฏิบัติแต่ละแบบไม่เหมือนกันต้องลองทำกันดูและทดสอบกันครับถึงจะเข้าใจ

4. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool: ตามเหตุและปัจจัย เพราะจริงๆ อย่างครูบาอาจารย์ท่านว่า ถ้ามีเวลาหายใจ ก้ต้องมีเวลาปฏิบัติ ^_^ :cool:

5. ransang

6. ransang

หลักในการปฏิบัติ.........กรรมฐานถวายพ่อหลวง เวลา 21.30 น. คือ

1.เริ่มปฏิบัติกรรมฐาน นั่งสมาธิ เดินจงกลม สวดภาวนาออกเสียง สวดมนต์คาถาต่าง ๆ ตามที่ถนัด....ตั้งแต่เวลา 21.00 น.-21.29 น ควรปฏิบัติอย่างน้อย 5-10 นาทีในช่วงเวลาดังกล่าว จะได้มีกำลังในการอธิฐาน

2.เวลา 21.30 น. ขอให้ทุกท่านตั้ง นะโม 3 จบ แล้วอธิฐานตามคำอธิฐานที่ลงไว้ด้านล่างนี้ เป็นนอันเสร็จพิธี.......

คืนวันเสาร์
    2 มิ.ย. 2555 เวลา 21.30 น. ขอเชิญชวนทุกท่านทำกรรมฐาน หรือสวดภาวนา ถวายพ่อหลวงเป็นครั้งที่ 5 ครับ

คำอธิษฐานหลังจากการปฏิบัติ “ถวายพ่อหลวง”

ด้วย ผลบุญอานิสงค์อันใดในการปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่ เกิดศีลอริยะมรรคเพียงใด ขอน้อมถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และผลบุญในการถวายนี้ขอจงเป็นพลปัจจัย เป็นน้ำทิพย์ น้ำอมฤต อาบชโลมพระวรกายธาตุ 4 ขันธ์ 5 ของ “พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว” พ่อหลวงของปวงชนชาวไทย ขอให้ธาตุดินอุดมสมบูรณ์ เข้มแข็งมีพลังเคลื่อนไหวพระวรกาย ขอให้ธาตุน้ำสดใสบริสุทธิ์ไหลเวียนพระโลหิตไม่ติดขัด ขอให้ธาตุลมผ่อนคลายขับเคลื่อนอย่างอ่อนโยน
    และขอให้ธาตุไฟอบอุ่นดังอาทิตย์รุ่งอรุณ โรคภัยคลายสลายมลายไปสิ้น พระวรกายแข็งแรงผ่องอำไพ ดวงพระชะตาชีวิตรุ่งโรจน์สว่างทุกทิวาราตรี ทรงประทับเป็นมิ่งขวัญเป็นเสาหลักร่มเย็นให้ลูกทั้งแผ่นดิน

และขอผลบุญนี้ จงไปถึงแก่เจ้ากรรมนายเวร จิตวิญญาณที่แผงเร้นในหมู่อริราชของพ่อหลวง ถึงคุณไสยคุณผีคุณคนลมพัดลมเพ สิ่งกระทำย่ำยีเสนียดอัปรีย์จัญไร พร้อมทั้งเสน่ห์อาถรรพ์อัปมงคลการสาปแช่งลงอักขระเลขยันต์ คิดทำผูกจิตร้อยรัดมัดตรึง อันมนต์ดำจิตมาร โมหะ โทสะ โลภะ กามราคะ กิเลสตัณหา ที่คิดจะทำลายล้มล้างอย่างบ้าคลั่ง ขอให้คลายขอให้สลายด้วย “ศีลอริยะมรรค” ภาวนาว่า “พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม” ดังคำว่า กัมมัสสะกา เป็นผู้มีกรรมเป็นของของตน กัมมะทายาทา เป็นผู้รับผลของกรรม กัมมะโยนิ เป็นผู้มีกรรมเป็นกำเนิด กัมมะพันธุ เป็นผู้มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ กัมมะปะฏิสะระณา เป็นผู้มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย ยัง กัมมัง กะริสสันติ กระทำกรรมอันใดไว้ กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา ดีหรือชั่ว ตัสสะ ทายาทา ภะวิสสันติ จักเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น

ขอให้คลายสลายอำนาจเมตตาอโหสิกรรมซึ่งกันและกันสาธุ “ พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนอออ (ลากเสียงยาว ภาวนา 3 จบ) ...”
    <fieldset class="fieldset"><legend>ไฟล์แนบข้อความ</legend> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="3"> <tbody><tr> <td>[​IMG]</td> <td>คำอธิษฐานถวายพ่อหลวง.doc (27.0 KB, 15 views)</td></tr></tbody></table></fieldset>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  7. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ransang [​IMG]
    ขอ ให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง รวย ๆ ๆ ๆ เยอะ ๆ เฮง ๆ ๆ มากมายครับ พอดีผมยุ่ง ๆ ขออวยพรวันเกกิด ไม่รู้ล่วงหน้าหรือย้อนหลังแต่รู้ว่าเดือนนี้แหละ ขอให้หลวงปู่ท่านไปให้พรถึงที่เลย

ขอให้มีความสุขมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ
    </td> </tr> </tbody></table>
    สวัสดี ค่ะ พี่นิรัน สาธุๆ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะคะ ปู่ท่านมาเมตตาเปิดทางให้ลินแล้วค่ะ ต่อไปคือความเพียรของลินเองค่ะ ลินขอให้พี่รันได้รับพรนี้กลับไปเป็นร้อยเท่าพันทวีนะคะ ลินทราบว่าพี่เกิดในวันพรุ่งนี้ ลินจึงแอบไปอวยพรพี่ในเฟสเรียบร้อยแล้วค่ะ [​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012
  8. ransang

ขอบคุณมาก ๆ ครับ..........คนสวย ๆ มักใจดีเสมอ ๆ ทั้งคุณนก คุณลิน คุณหมูน้อย อ้อ พี่หนูนอร์เว อีกคน อิ อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012
  9. ransang

งานปู่พระพิราพนี้ช่วงแรกก็จะเป็นการหาทุนที่จะนำไปสู่การหาปัจจัยสร้างพระมหาเจดีย์ของท่านอาจารย์ เพราะตอนนี้เหมือนจิ๊กซอว์เริ่มต่อได้ลงตัวเข้าที่เข้าทางทีละน้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  10. ransang

เรื่องการปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่ผมก็ยังปฏิบัติอยู่เหมือนเป็นหนึ่งในกิจกรรมในชีวิตประจำวัน เพราะต้องการสะสมกำลังและสะสมพื้นฐานจิตให้มาก ๆ กรรมฐานเมตตาใหญ่นี้ทำไปแล้วจะช่วยปรับกระแสรอบข้างได้ชัดเจนแต่เมื่อช่วงหนึ่งที่ทำได้ดีและแน่นขึ้นแล้ว จะเหมือนธรรมดาแต่เราต้องพยายามทำต่อเนื่องไปเพราะนั่นคือการที่เราจะก้าวข้ามขั้นไปสู่ขั้นต่อไป ซึ่งอาจจะมีอะไรมาทดสอบหลาย ๆ แบบ ต้องทนต้องวางและทำ

การวางนั้นสำคัญในการปฏิบัติเพราะการวางคอการไม่เอาใจไปยึดเกาะคิดวกวนอยู่กับสิ่งที่เกิด เพราะหากไม่วางก็จะทำให้จมปลักยิ่งรัดแน่นจนหาทางออกไม่เจอได้

11. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

คืนวันเสาร์ 2 มิ.ย. 2555 เวลา 21.30 น. ขอเชิญชวนทุกท่านอธิษฐานด้วยบุญกุศลการสวดมนต์ หรือ กรรมฐาน ถวายพ่อหลวงเป็นครั้งที่ 5 ครับ

ผมขอวางแนวทางเพื่อให้เกิดความเข้าใจและเป็นไปในทิศทางเดียวกัน ไม่ว่าท่านจะฝึกปฎิบัติคนละแบบก้อตาม แต่เป้าหมายของโครงการนี้คือ ถวายความดีของพวกเราที่ได้ปฎิบัติ...ศีล สมาธิ ปัญญา...ไม่ว่ามากหรือน้อย ถวายแก่พ่อหลวง...ถึงจะเป็นเพียงเศษเสี้ยวก้อตาม...แต่ก้ออาจเป็นเศษเสี้ยวที่เติมเต็มในจุดใดจุดหนึ่งก้อเป็นได้ครับ

* เวลา 21.00 น. ทุกท่านเริ่มปฎิบัติ สวดมนต์ นั่งสมาธิ เดินจงกลม เป็นต้น ตามแต่กำลัง
    * เวลา 21.30 น. ทุกท่านสำรวมกาย วาจา ใจ ตั้งนะโม 3 จบ อาราธนาศีล บทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ แล้วอธิษฐานด้วยบุญกุศล...ถวายไปถึงพ่อหลวง (มีคำกล่าวอธิษฐานอยู่ครับ)

สำหรับท่านใดติดภาระ ท่านสามารถกำหนดจิตให้สงบ เบาสบาย และอธิษฐานไปถึงพ่อหลวง.......จิตจะทำหน้าที่ของเขาเอง (ถ้าเคยได้ปฎิบัติมาแล้ว) เพราะจิตจะประหวัดถึงคำอธิษฐานได้เองโดยอัตโนมัติ...ไม่จำเป็นว่าเราจะนึกให้ครบเนื้อหาทั้งหมดได้

การกระทำความดี ก่อให้เกิดมรรคผล สะสมดลบันดาลพระนิพานให้แจ้ง....สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2012
  12. ransang

วันนี้ขอนำภาพที่ประทับใจมาให้ชม เขาว่าพระธรรมธาตุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      315.9 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      311.8 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      258.5 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      284.6 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      226.8 KB
      เปิดดู:
      61
  13. ransang

ไม่ได้จะอวด แต่ใครได้ไป ลองแขวนดูนะครับ

<table id="post6239033" class="tborder" align="center" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">ชายชุดขาว
    สมาชิก PREMIUM

Groans: 4
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 5,894
    ได้รับอนุโมทนา 1,620 ครั้ง ใน 481 โพส
    พลังการให้คะแนน: 417 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_6239033" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> <center>แชร์ประสบการณ์พระสมเด็จแหวกม่าน

</center>
    <hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> [​IMG]

ผมได้รับพัสดุ เป็นเหรียญหลวงพ่อบุญคุ้ม ผ้ายันต์ พระผงหลวงปู่เทพโลกอุดร และพระสมเด็จแหวกม่านแล้วเมื่อ 2 วันก่อน
    พอแกะห่อออกดู พี่นริศห่อกันกระแทกมาหนามาก กลัวว่าถ้าแกะไม่ดีพระจะแตกได้
    ถ้ารู้เร็วกว่านี้จะส่งกล่องพลาสติกสำหรับใส่พระไปให้ สัก 100 - 200 ใบ อิอิ

ที่สะดุดคือพระสมเด็จแหวกม่านองค์ในรูปนี้ ผมเห็นแล้วชอบเลย PM ไปขอพี่ rangsan แกะออกจากซองพลาสติกแล้วพระสัมผัสโดนมือผม
    มือผมร้อนผ่าวไปหมด ผมก็คิดว่าพระนี้ทำจากผงอังคารธาตุหรือเปล่าหนอ
    ทำไมถึงดูดความชื้นจากมือเราไปหมดเลย

พอดีผมมีตลับสแตนเลส ไซส์ประมาณพระสมเด็จนี้พอดีจึงนำพระใส่กรอบ
    จาก นั้นก็กำพระไว้ในมือ สวดมนต์ บูชาพระฯ อิติปิโส สวากขาโต สุปฏิปัณโณ ระหว่างสวดมนต์อยู่นั้นมือของผมร้อนผ่าวอยู่ตลอดเวลา ไล่จากองค์พระที่กำขึ้นไปที่แขน บ่า และศีรษะ ผมตกใจมาก สวดจบสุปฏิปัณโณ ผมก็กราบพระเลย

แล้วมาเปิดคอมดูเห็นพี่ rangsan ออนไลน์จึงได้โทรไปสอบถาม
    ว่าเป็นเพราะอะไร พี่ rangsan ก็แจ้งว่าพระนี้เสกโดย ปู่เทพโลกอุดร
    พุทธคุณด้านปรับธาตุขันธ์ ผมเลยคลายกังวล แต่คืนนั้นผมก็ยังรู้สึกร้อนอยู่ที่ศีรษะจนหลับไป

เช้าวันนั้นผมอาราธนาพระแหวกม่านติดตัวไปทำงานด้วย
    วันนั้นผมเข้าห้องน้ำถ่ายอยู่ 4 รอบ ทั้งๆ ที่ไม่ได้กินอะไรผิดสำแดง
    เหมือนองค์พระท่านปรับธาตุขันธ์ไล่สิ่งไม่ดีออกไปจากร่างกาย
    คืนนั้นกลับบ้านมากำพระนั่งสมาธิได้นิ่งมากๆ

ขอบพระคุณและอนุโมทนาพี่ rangsanด้วยที่มอบพระดีๆ ให้นะครับ
    ผมยังรอองค์นี้อยู่ เพราะผมค่อนข้างผูกพันกับพระพรหมน่ะครับพี่ อิอิ
    </td></tr></tbody></table>

14. กรบางพลี

กรบางพลี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2009
    คุณ ransang ครับเขาบอกว่าเป็นพระธรรมธาตุหรือครับ?
    บ้านผมเสด็จมาที่พระสยามเทวาธิราชครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบนะครับ

อย่าว่าผมอย่างโน้นอย่างนี่เลยนะครับข้อสังเกตุมี 2 ข้อครับ

1.เกิดพระธรรมธาตุจริงๆ

2. พระองค์นี้อุดด้วยปูนปลาสเตอร์หรือเปล่าครับ หากอุดด้วยปูน มีข้อสังเกตุว่าที่เ็ห็นสีขาวคือปูนที่เล็ดออกมาตามรอยตามดขององค์พระก็เป็นได้ครับ

ขอเสนอแนะเท่านี้ครับ

16. กรบางพลี

กรบางพลี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2009
    พระสยามเทวาธิราชองค์นี้ สร้างและพิธีพุทธาภิเษกที่วัดพระแก้ว เมื่อปี 2500
    เนื้อทองเหลือง ใต้ฐานอุดด้วยดินเดิม ผู้ที่ให้บูชา ได้ล้างด้วยน้ำผสมน้ำส้มป่อย
    ก่อนนำมาให้บูชา ภายหลังค่อยสังเกตพบดังในรูปและมีหลาย ๆ จุด ดังที่เห็น

17. ransang

ว่าจะบอกตั้งแต่กลางวันว่า พลังงานดีมาก ๆ ครับ สว่างดีจริง ๆ ส่วนที่ถามผม จนปัญญาเพราะของผมเองก็ถามเขามาครับ เห็นแปลกดีก็เอามาให้ชม ของพี่ srithong999 ขึ้นเองแบบนี้ผมก็เคยเห็นของท่านอาจาย์ท่านขึ้นหลวงปู่ทวดคล้าย ๆ ของพี่เลย

18. ransang

เป็นข้อคิดที่ดีสำหรับผมเลยครับ

19. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่นิรัน สบายดีนะคะ ไม่ค่อยได้มาทักทายเลย งานใหม่เป็นอย่างไรบ้างเข้าที่เข้าทางดีหรือยังค่ะ

มาส่งข่าวค่ะ จำได้ไหมค่ะที่นกเคยเล่าให้ฟังว่ามีปัญหากับเพื่อนบ้าน ขี้เหล้าเมายา ปาร์ตี้ มีปัญหากันแทบขึ้นโรงขึ้นศาล ทุกวันนี้เพื่อนบ้านดีขึ้นมากแล้วค่ะ ไม่ส่งเสียงดังมากอย่างก่อน มีปาร์ตี้ก็เดือนละครั้งไม่ใช่วันเว้นวันเหมือนเมื่อก่อน และ กลับมาเป็นมิตรกับเรา เอาปลาแซลมอน หรือ ปลารมควันมาให้พวกเราประจำเลยค่ะ.......ผลคงมาจากที่พี่นิรัน พี่บัวแก้ว และพี่รุ่งอรัญ แนะนำให้สวดมนต์บท พระพุทธ เมตตา อโหสิ กรรม, (พาหุงมหากา พี่บัวแก้วแนะนำบทนี้) และ แผ่เมตตาเยอะๆ...:cool::cool::cool:..โล่่งใจ อย่างน้อยก็ได้นอนตาหลับค่ะ

ขอให้กิจการงานราบรื่นนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2012
  20. ransang

อนุโมทนาในผลบุญการปฏิบัติด้วยครับ..สิ่งดี ๆ จะเกิดตามมาในความพยายามของเราเองครับ เป็นกำลังใจให้ ...ได้ฤกษ์ส่งมอบของให้คุณนกและคุณลินแล้วครับ...จะจัดการให้อย่างดีครับ