ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    <table id="post6121330" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

Groans: 22
    Groaned at 3 Times in 3 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 2,227
    ได้รับอนุโมทนา 7,417 ครั้ง ใน 855 โพส
    พลังการให้คะแนน: 440 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_6121330" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> <center>บุญด่วนร่วมสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมต้นทันใจ หน้าตัก 4 ศอกเนื้อปูนวันที่ 3-4 มิย..55

</center>
    <hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> ขอเชิญร่วมสร้างพระพุทธเจ้าทันใจ หน้าตัก ๔ ศอก ๓ องค์
    ณ.วัดท้องคุ้ง ต.คลองด่าน อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ

หล่อปูนพระพุทธเจ้าทันใจองค์แรก นวันที่ 3-4 มิถุนายน 2555 เวลา 09.09 น.
    เนื่องในวาระพุทธชยันตี ๒,๖๐๐ ปี แห่งการตรัสรู้ธรรมของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพุทธศักราช ๒๕๕๕

ข้าพเจ้า เป็นตัวแทนคณะทานบารมีในการจัดสร้างพระพุทธเจ้าทันใจและสร้างถวายเพื่อชำระ หนี้สงฆ์ เพื่อไปประดิษฐานเป็นพระประธานในถิ่นทุระกันดารหรือวัดที่ยังขาดแคลนพระ ประธาน ตลอดจนสถานที่ปฏิบัติธรรมต่างๆตามวาระและความเหมาะ โดยพระพุทธเจ้าทันใจนี้มีขนาดหน้าตัก ๔ ศอกหรือ ๒ เมตร ซึ่งจะมีการหล่อพระพุทธเจ้าทันใจเดือนละ1 องค์ (รวม ๓ องค์ เป็นเวลา ๓ เดือน ) โดยเริ่มเดือนพฤษภาคม กรกฎาคม และสิงหาคม พ.ศ.2555
    ซึ่งงบในการสร้างพระต่อองค์อยู่ที่ 7,000 บาท ในส่วนที่เกินจากงบในการสร้างจะถวายทางวัดเพื่อร่วมสร้างพระมหาเจดีย์ ข้าพเจ้าจึงขอเรียนเชิญญาติธรรมทั้งหลายร่วมกันเสริมสร้างบุญมหาบารมีทานอันยิ่งใหญ่ในการสร้างพระชำระหนี้สงฆ์และพระมหาเจดีย์

ในการสละกำลังทรัพย์เดือนละ 100 บาท เพื่อร่วมสร้างมหาทานตามกำลังศรัทธา ซึ่งใช้งบประมาณ 7,000 บาทต่อเดือน และจะมีการ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและพระผงตลอดของมีค่าต่างๆในเศียรพระ ซึ่งการหล่อพระทุกคนสามารถหล่อและบรรจุแผ่นดวงด้วยตัวเองที่วัดจัดเตรียมไว้ให้

อานิสงส์การสร้างและถวายพระพุทธรูปดังนี้
    1.จะเกิดความคล่องตัวในการทำมาหากิน
    2.อกุศลกรรมในอดีตชาติแต่ปางก่อน จะเปลี่ยนจากหนักเป็นเบา จากเบาเป็นสูญ
    3. สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง สรรพภยันตรายสลายหายไป
    4. เจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติแต่ปางก่อน เมื่อได้รับส่วนบุญไปแล้ว ก็จะเลิกเว้นการจองเวร
    5. เหล่ายักษ์ผีรากษส งูพิษ เสือร้าย ไม่อาจเป็นภัยอันตรายได้
    6. จิตใจสงบ ปวงภัยไม่เกิด ฝันร้ายไม่มี ราศีผ่องใส สุขภาพแข็งแรง กิจการงานเป็นมงคล
    7. จิตใจมั่นคงในคุณธรรม ความอุดมสมบูรณ์ ครอบครัวสุขสันต์ วาสนายั่งยืน
    8. คำกล่าวเป็นสัตย์ ฟ้าดินปราณี ทวยเทพยินดี มิตรสหายปรีดา
    9. คนโง่สิ้นเขลา คนเจ็บหายได้ คนป่วยหายดี ความทุกข์หายเข็ญ สตรีจะได้เกิดเป็นชาย
    10. พ้นจากมวลอกุศล เกิดใหม่บุญเกื้อหนุน มีปัญญาเลิศล้ำ บุญกุศลเรืองรอง
    11. สิ่งที่สร้างจะบังเกิดเป็นกุศลจิตแก่ทุกคนที่ได้พบเห็น เป็นเนื้อนาบุญอย่างอเนกทุกชาติ เกิดมาจะได้พบได้ฟังธรรมจากพระอริยะเจ้าจนเกิดมรรค เกิดผล ตลอดจน สำเร็จโพธิญาณสืบไป

.......................................................................................................................................................
    รวมทำบุญที่ได้.....นายธนวัฒน์ ขจรชัยชนะศักดิ์ เข้าบัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่ 356-214-2427 ส.ย่อยนิคมอุตสาหกรรมบางปู

</td></tr></tbody></table>

2. ransang

<table id="post6121371" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

Groans: 22
    Groaned at 3 Times in 3 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 2,227
    ได้รับอนุโมทนา 7,417 ครั้ง ใน 855 โพส
    พลังการให้คะแนน: 440 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_6121371" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> ภาพที่ทางวัดเปิดโอกาสให้นักบุญทั้งหลายมารวมกลุ่มเป็นหมูคณะหรือครอบครัว มาสร้างกุศลผลบุญใหญ่นะกันครับ
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

บุญด่วนร่วมสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมต้นทันใจ หน้าตัก 4 ศอกเนื้อปูนวันที่ 3-4 มิย..55 jarawoot
    </td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2012
  3. ransang

ขอลงภาพเพิ่มเติมครับ..........

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      385.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      379.9 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      444.1 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      436.5 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      387.8 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      376.4 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      397.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      365 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      372.7 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      425.4 KB
      เปิดดู:
      43
  4. ransang

งานหล่อพระแบบนี้อาจจะมีอีกครั้งประมาณ 4 เดือนข้างหน้าครับ........

ช่วงนี้ผมได้ทำงานแล้วและต้องมีความรับผิดชอบมากขึ้นเวลาในการช่วยงานท่านอาจารย์อาจจะน้อยลงไปบ้างซึ่งผมก็เสียดายจริง ๆ อย่างไรก็ตามจะพยายามหาเวลานำสิ่งดี ๆ มาบอกกล่าวต่อญาติธรรมที่อยากร่วมบุญทุกท่านทราบเมื่อมีโอกาสครับ

5. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ขออนุญาตกระทู้พี่นิรัน นกขอรับบริจาคหนังสือธรรมะที่เป็น pdf ไฟล์หน่อยค่ะ จะเอามาอ่านกับเครื่อง e-books และ ก็จะเอาไปแบ่งปันกับญาติธรรมชาวพุทธที่วัดไทยที่นี่ค่ะhttp://www.thaioregon.com/wat/
    บางทีเจอขอความแล้วก็อปมาเซฟเป็น pdf เองกลับกลายเป็นไฟล์เปล่าซะงั้น คงเป็นเพราะตนเองไม่มีโปรแกรมภาษาไทย...ลองกูลเกิ้ลและตามเซฟตามที่คนโพสท์ไว้ตามกระทู้ต่างๆ บ้างแล้วค่ะ โหลดได้บ้าง ไม่ได้บ้าง หากกลัวว่าจะเป็นการรบกวนกระทู้ขอทางพีเอ็มก็ได้ค่ะ[​IMG]

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ปล. เอาแบบที่ถูกกฏหมายนะคะ[​IMG]<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2012
  6. ransang

ยินดีครับไม่มีปัญหาเดี๋ยวผมจะช่วยหาให้ด้วยครับ ที่ผมพอมีอยู่บ้างก็ของหลวงพ่อฤาษีครับ เคยได้รับจากเว็บพลังจิตจะลองๆปค้นดูให้นะครับ

7. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ^_^ ได้มาสิบกว่าปีแล้ว ไม่รู้แท้จริงอย่างไร ต้องรบกวนเจ้าของกระทู้ ช่วยไขปัญหาที :cool:

8. ransang

ถ้าได้ดูใกล้ ๆ ก็จะดีนะครับ 5555...ต้องดูของจริงครับเท่าที่ดูดีนะครับ...ถ้าได้ดูพระหลวงพ่อสงวนด้วยยิ่งดีใหญ่

9. poman

:cool: มีเหตุผล วันหลังจะเอาไปให้ดูนะครับ อิอิ :cool:

10. ransang

ช่วงนี้ได้ทำงานที่เดิมเก่าก่อนมีเหตุคือมาใช้กรรมที่ทำไว้หลายอย่างและแก้นิสัยและจิตตัวเอง เริ่มทำงานตั้งแต่ 17/5/55 จนวันนี้ก็ยังมีอาการเกร็ง ๆ หวั่น ๆ อยู่ เพื่อนร่วมงานก็ยังเป็นกลุ่มเดิม ๆ ที่ไม่ได้พบกัน 5 ปีหลังจากที่ผมออกมาทำงานที่ใหม่ทุกอย่างเรื่องของเขาแต่ใจผมต้องเบาทำงานไปภาวนาไปให้มาก ๆ ตอยเช้าก็เดินภาวนาเข้าไปทำงานงานประมาณ 500 เมตรถึงบริษัทก็กรวดน้ำ หลวงปู่ท่านเน้นย้ำผ่านท่านอาจารย์มา สิ่งที่พยายามทำก็คือไม่จับอารมณ์คนอื่น ดูตัวเอง ทำใจเราให้เบา ๆ ภาวนาเยอะ ๆ แผ่เมตตาเยอะ ๆ ให้ทุกสิ่งในที่ทำงาน รวมทั้งพยายามท่องคาถาเงินล้าน เรื่องคาถาเงินล้านนี่ผมพยายามท่องมา 1 เดือนวันละ 50 จบ มีเงินเข้ารวม 5500 บาท แต่ถ้านับเวลาที่ 2 เดือนจากการเริ่มต้นท่องคาถาเงินล้านก็มีเงินเข้าร่วม 4-5 หมื่น รวมเงินงานบุญเพราะปรกติงานบุญผมก่วาจะจบเป็นเดือน ๆ และแบบฉิวเฉียดแต่ตอนนี้แบบใจเบา ๆ สบาย ๆ ยังไงขอให้ทุกท่านท่องคาถาเงินล้านแบบเบา ๆ สบาย ๆ ใจอย่าไปคิดโลภท่องไปเรื่อย ๆ อย่างน้อย 50 จบ ให้ดี 108 จบทุกวันยิ่งดี

11. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆ นะคะขอบพระคุณล่วงหน้านะคะพี่นิรัน

นกจะเอามาแบ่งปันญาติธรรมคนไทยผู้หันมาสนใจธรรมะหลังจากมาประสบวิบากกรรมที่นี่แล้วอยากศึกษา อยากอ่าน แต่หาสื่อลำบาก..ลป ชา ท่านกล่าวไว้ว่า"เวลาเรามีความทุกข์เป็นเวลาที่เหมาะที่สุดสำหรับมนุษย์เราสำหรับการปฎิบัติธรรม และ เข้าใจธรรมะ ตอนที่เรามีความสุขเราไม่เข้าใจธรรมะ เพราะเรากำลังหลงความสุข"

สิ่งนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับพี่น้องคนไทยที่นี่ไม่มากก็น้อยค่ะ:cool::cool::cool:

12. ransang

ครับปัจจุบันเป็นอย่างนั้นแม้แต่ตัวผมเอง ขนาดโง่หนักยังไม่รู้เลยว่าเป็นกรรมเขาสนองจนอ่วมแล้วผมค่อย ๆ โผล่มาดูแสงสว่างก็เพราะได้คำสอนครูบาอาจารย์หลาย ๆ ท่านเป็นเครื่องชี้นำแล้วค่อย ๆ เรียนรูำความเข้าใจกันไป ความทุกข์หรือกรรมเป็นเรื่องละเอียดต้องใจเย็น ๆ ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำ ค่อย ๆ แก้ แต่ละคนมีฐานไม่เท่ากันแม้จะทางโลกหรือทางธรรม ต้องใจเย็น ๆ และช้าไว้บ้างจึงจะดีครับ

13. poman

อยากไปกราบ อ.ท่านนิรันทร์ บ้างจัง ถ้าไม่รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ :cool:

14. ransang

555 ได้ครับมาทวงคำตอบที่เคยขอหรือถามหลวงปู่ไว้หรือป่าวครับ อิ อิ รออีกนิดนะครับตอนนี้ท่านต่อเติมบ้านอยู่ เดี๋ยวท่านสะดวกผมจะอาสาพาไปพบครับ

15. poman

:cool: อืม ไม่ได้ทวงครับ อยู่ดีๆ ก็อยากไปพบ อยากเจอท่านก็เท่านั้นเองครับ ไม่มีอะไรเคยขอหรือถามหลวงปู่หรอกครับ ท่านนิรันดร์ :cool:

16. ransang

ผมก็โม้ไปงั้นแหละครับ วันนั้นต้องยกกรุมาให้ผมด้วยนะครับ เป็นค่าผ่านทาง 55555 ไม่แพงแต่แค่หมดตัว 5555 ไว้นัดกันอีกทีนะครับคุณว่างวันไหนเอ่ย

17. poman

:cool: เอาอาจารย์ กับคุณนิรันดร์ว่างก่อนดีกว่าครับ ส่วนกรุพระ ผมว่าท่านนิรันดร์ คงไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่มั้งครับ อิอิ :cool:

18. ransang

ขณะนี้งานของท่านอาจารย์มีเทพมหาโพธิสัตว์ใหญ่เมตตามาเกื้อหนุน เพราะส่วนหนึ่งก็คือสายบารมีหลวงปู่ทวดท่านเชื่อมและสงเคราะห์ให้แก่ลูกหลาน เพราะจากการที่ทำงานหล่อหลวงปู่ทวดก็มาพบช่างที่ศรัทธาและรักหลวงปู่ทวดและทำงานองค์ปู่พระพิราพด้วยจนเป็นเหตุได้สร้างงานองค์ปู่พระพิราพออกมา

หลายคนอาจจะสงสัยว่าสายพระทำไมมาเป็นสายเทพอีก จริง ๆ ก็ไม่ต่งกับพระท่านอธิฐานวัตถุมงคล พระท่านก็อธิฐานได้ทั้งพระและเทพก็เช่นกันเรื่องราวนี้ก็ไม่ต่างกัน หรือศิษย์ท่านอาจารย์บางท่านภาวนาตามแนวที่ท่านสอนแต่ก็ยังมีปู่ฤาษีมาสงเคราะห์ศิษย์ท่านนั้น ทุกสิ่งทุกอย่างก็คือความเกี่ยวเนื่องที่ซับซ้อน เพราะเราเกิดมาใม่ใช่แค่ชาติเดียวเราเกิดกันมาเป็นร้อย ๆ พัน ๆ ชาติซึ่งก็มีโอกาสจะเกี่ยวข้องกับใครมากมายหลายคนในแต่ละชาติ เหตุผลเหล่านี้ไม่ใช่คำแก้ตัวแต่เป็นสิ่งที่อยากให้คิดเพื่อทำความเข้าใจให้เพิ่มขึ้น รวมถึงตัวผมเองเพราะหลาย ๆ ครั้งก็มีหลายอย่างที่ไม่เข้าใจเช่นกัน

19. ransang

ช่วงนี้ได้ทำงานแล้วรู้สึกเสียดายและคิดถึงเวลาที่เคยตามท่านอาจารย์ไปในที่ต่าง ๆ ไปช่วยหยิบโน่นจับนี่ ช่วยทำโน่น ทำนี่ ทำของไปฝากท่านอาจารย์ช่วยขอให้หลวงปู่ท่านเมตตาต่าง ๆ ก็ได้แต่คิดว่าพยายามทำเต็มที่เท่าที่จะทำได้ และทำด้วยใจไม่ได้คิดจะได้รับผลตอบแทนประเภทบ้าบุญ ดูลำบาก ๆ บ้างแต่ก็ยินยอมทำด้วยใจ ไม่เคยคิดว่าสักวันครูบาอาจารย์จะต้องให้ผมคืน เพราะผมกลัวนรกและผมรักทุกท่านมาก ทำไป ทำไป ถ้าถึงเวลาท่านก็ให้ในสิ่งที่ควรได้เอง แม้ไม่ถึงเวลาหากอยากก็ขอท่านถ้าควรถ้าใช่ท่านก็ให้ ถ้าไม่ให้แสดงว่าไม่ใช่เวลาใจมันรับ ไม่เคยคิดถอนทุนคืนจากครูบาอาจารย์เลยสักนิดเดียว คนเราเกิดมาแต่ละภพแต่ละชาติทุนชีวิตมาไม่เหมือนกัน ต่อให้ทำเหมือนกันทุกอย่างแต่ผลที่้ได้ก็ไม่เหมือนกันแน่นอน ดังนั้นผมขอทำในสิ่งที่ผมทำได้และได้ทำอย่างสบายใจก่อนแล้วค่อย ๆ วางลงเพราะสิ่งเหล่านั้นมาถึงแล้ว หากเลือกมากยืดเยื้อผมคงไม่มีโอกาสสร้างความดีแบบที่ผ่านมาได้ แต่ก็ไม่ใช่ลุยแบบหลับหูหลับตาเพราะท่านอาจารย์จะคอยแนะและตักเตือนอยู่เสมอ ตามประสาผมคนฉลาดน้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2012
  20. ransang

การปฏิบัติกรรมฐานนั้นท่านอาจารย์จะเน้นและย้ำให้ภาวนาตลอดเวลาให้มากเท่าที่จะทำได้ อะไรมากระทบก็ให้รู้และวาง เป็นการฝึกสมาธิและสติแบบใช้งานโดยใช้กับชีวิตประจำวัน ซึ่งต่างจากการปฏิบัติในช่วงเวลาสงบ ผลที่ได้อาจจะไม่หวือหวาไม่ทันใจผู้ปฏิบัตินักเพราะเป็นการแก้ทั้งระบบผลจึงแสดงช้าอยู่บ้างแต่ก็ตามความตั้งใจผู้ผู้ปฏิบัติ ถ้าจะเปรียบก็เหมือนเชือกหนึ่งม้วนพันกันจนมั่ว(เทียบได้คือชีวิตเรา) ถ้ารีบใช้งานก็แก้ในส่วนที่แก้ได้แล้วก็ตัดนำไปใช้ ซึ่งมันก็ยังมีส่วนของเชือกนั้นที่พันกันมั่วเหลืออยู่อีก แต่ที่ท่านอาจารย์สอนและแนะนำผลที่ได้จะค่อย ๆ แก้ระดับจิตตนเองและส่งผลไปรอบข้างเรื่อย ๆ วิบากที่ยึดติดแน่นหนาก็จะค่อย ๆ คลาย โดยคลายจากใจและจิตตนเองก่อนไม่ไปยึดเอาสิ่งข้างนอกมากให้ใจขุ่นมัวฝึกเรื่อย ๆ ก็จะคลายเหมือนแก้เชือกที่พันกันมั่วทั้งก้อนได้

ดังหลวงปู่ที่มาผ่านพ่อปู่ท่านเน้นย้ำเรื่องการฝึกสติ ท่านเน้นว่าลูกศิษย์ในดงเน้นเรื่องการเดินจงกลมมากกว่าจะมานั่งสมาธิ ที่เหลือก็พิจารณากันนะครับผมก็ไม่กล้าถามมากต้องฝึกให้ได้มาก ๆ ก่อนแล้วจะมาตอบอีกครั้งครับ