ประสบกับตัว เอง เรื่อง อานิสงค์ การให้ทาน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย famming, 22 พฤษภาคม 2009.

1. famming

famming Active Member

วันนี้จะเล่าครับ

ตอนเช้า ผมได้ไป ร.ร. ตาม ปกติ เหมือนทุกวัน

ตอนเข้า แถว ได้มีการให้ทำบุญ เนื่องจาก

รร. ได้รับต้นผ้าป่า มา 1ต้น ดีใจมากที่จะได้ทำบุญ

เพราะอยากทำ แต่นานๆทีจะได้มีโอกาส

ผม ไม่ได้อธิฐาน อะไรเลย ขอแค่ ให้เอาเงินนี้ไปทำประโยชน์

ผมได้ร่วมทำเป็น จำนวน 20 บาท ถ้วน เหลือเงินในกระเป๋า 5บาท เลย

มีความรู้สึก สบาย กาย สบายใจมาก

พอตกเย็น ไม่น่า เชื่อ แต่ก็ ต้องเชื่อ

ผลบุญ อานิสงค์ มันติดจรวดเลยครับ

คุณแม่ ได้ เอาเงิน จำนวน 100 บาท ให้ผม ซึ่งผมได้ได้ขอเลยซักคำ

และก็ไม่ได้ พูดว่าอยากได้เงินแต่ประการใด

มันสุดยอด มาก พระเจ้าช่วย กล้วยหอม

การให้ทานมี ผลจริงๆๆครับ

เรื่องทั้งหมด ขอยอมรับว่าเป็นจริง ทุกปรพการ

ถ้าไม่จริงขอให้ข้าพระเจ้าทำกระเป๋าตัง ของหา ฟ้าผ่าตาย

ทำบุญโดยไม่หวังผล ได้อะไรกลับมาแน่นอน ฟันธง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2009
  2. bm316

bm316 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คงจริงอย่างที่กล่าวแหละครับ เพราะตั้งแต่รู้จักเวบนี้มาเกือบเดือน ก็ได้โอนเงิน ทำบุญมากขึ้นนะ แล้ว ออเดอร์ก็เข้ามาเรื่อยๆเลยครับ แบบไม่คิดว่าจะสั่งก็สั่งติดๆกัน ผมก็เริ่มเชื่อแล้วเหมือนกันครับ

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    โมทนาครับ ยิ่งให้ยิ่งได้จริงๆครับ

ปีที่แล้วบริจาคเงินช่วยเว็บไปหลักหมื่น และได้จ็อบพิเศษเข้ามาหลักแสน

ดังนั้น เชื่อเถอะครับว่า ทำดีย่อมได้ดีครับ แต่จะทำบุญอะไร ต้องไม่เกินตัวนะครับ

ไม่งั้นจะกลายเป็นโลภในบุญไป อานิสงค์จะน้อยครับ

โมทนาอีกรอบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2009
  4. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนากับทุกท่านครับ..
    อย่างน้อย ๆ หากอานิสงค์ยังไม่เกิด
    แต่หลังจากให้ทาน ความสบายใจ โล่งใจได้เกิดขึ้นแล้ว สาธุครับ [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ครับ จงให้ในวันที่มีเรายังมีโอกาสให้ครับ อนุโมทนาครับ

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ครับ การให้เป็นสิ่งดีครับ ยิ่งให้เเบบไม่หวังผลตอบเเทนได้ยิ่งดีครับ ยามที่ยังมีเวลามีโอกาสให้ได้ จงให้ครับ อนุโมทนาครับ

7. lonely-wolf

lonely-wolf สมาชิก

20 พฤษภาคม 2009
    จิงๆ แล้วผมว่า มันเหมือนกับการที่คุณทำบุญเนี่ย เป็นการต่อกรรมดีให้เข้ามาสู่ตัวคุณ
    จิงๆ แล้ว 100 บาทนี้คุณอาจจะได้ อยู่แล้วแต่ อาจจะยังไม่ถึงเวลา หรือมีกรรมชั่วเข้า
    มาตัดรอน พอคุณทำบุญ มันก็เลยทำให้กรรมดีเข้ามาสนองคุณได้หรือเปล่า (ยังไม่เชี่ยว
    ชาญครับ ผิดถูกประการใด ขออภัย มา ณ ที่นี้ ขออนุโมทนาครับ)

8. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ผมเคยนำแก้วมณีรัตนะที่เช่ามาจากบ้านสายลมไปถวายหลวงพ่อคูณ ถึงที่วัดบ้านไร่ เพื่อให้งานบุญของหลวงพ่อบังเกิดความคล่องตัวยิ่งๆ ขึ้นๆไป ปรากฎว่าอีกไม่กี่วันต่อมา น้าชายผมนำแก้วมณีรัตนะรุ่นที่ครอบครัวน้าที่อยู่แถวอำเภอมโนรมย์เก็บไว้ เป็นแบบแก้วคริสตัลสวยมาก มาฝากผมถึงที่บ้านเลย ทั้งๆที่น้าผมหวงแหนมาก

โดยส่วนตัวคิดว่าบุญติดจรวดครับ