ประกาศรายชื่อผู้ได้รับ พระบูชา สมเ็ด็จองค์พระปฐมต้น ได้รับทุกท่านครับผม

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย aetipp, 9 กรกฎาคม 2012.

1. korn54

korn54 Active Member

ลำดับที่ 96 นาย พากร สุเมธีนฤมิต

2. Nichaphapuk

Nichaphapuk Active Member

5 มิถุนายน 2012
    ขออนุโมทนาสาธุ

ลำดับที่ 97
    ณิชาภา พรประดิษฐ์
    วิธีแก้ทุกข์ของฉันคือให้ตัวเองมีสติตลอดเวลา มีความทุกข์ก็ต้องหาทางแก้ไขถ้าแก้ไขไม่ได้ ก็ต้องปล่อยวาง ถือเป็นบทเรียนจะได้ไม่เกิดขึ้นอีก และต้องไม่นำความทุกข์นั้นมาซ้ำเติมตัวเองซ้ำซากเพราะว่าจะทำให้ตนเองและคนที่รักเรามีความทุกข์ไปด้วย

3. sittiphong

sittiphong Active Member

18 พฤศจิกายน 2010
    ลำดับที่ 99 นายสิทธิพงษ์ วรรณขันธ์ 128 ม.1 ต.ทรายมูล อ.น้ำพอง
    จ.ขอนแก่น 40140
    วิธีดับทุกข์ ความทุกข์เิกิดที่ใจต้องดับที่ใจ โดยการมีสติตามรู้ความปรุงแต่งที่เกิดขึ้นที่ใจ เมื่อเกิดสมาธิรูเท่าทันจิต จากนั้นเจริญปัญญาพิจารณา อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

4. sereetho

sereetho เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับ 100
    ขอรับ รายการที่ 1 พระสมเด็จองค์ปฐม ครับ
    เสรี ทองกระจ่าง 7/1 หมู่ 3 ถ.331 ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230

วิธีดับทุกข์
    ทุกข์อยู่ที่กาย-ใจ ผมคิดไว้เสมอว่าร่างกายนี้ มันต้องตายอาจะวันนี้หรือพรุ่งนี้ก็ได้ ร่างกายนี้เป็นที่รวมของความทุกข์ ถ้าคิดว่ามันเป็นของเรา เราก็ทุกข์ แต่ถ้าคิดว่ายืมธรรมชาติมาใช้ ไม่ใช่ของเรา ถึงเวลาก็คืนให้ไป ไม่ยึดติดกับร่างกาย ก็ไม่ทุกข์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2012
  5. คิงส์

คิงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2009
    ลำดับที่ 99 ขอบูชาสมเด็จองค์ปฐมต้น
    เมื่อทุกข์เกิดขึ้น อันดับแรก จะปล่อยวางในความทุกข์ ทำจิตใจให้สงบ ไม่คิดวิตกกังวล
    ไปในทุกข์ น้อมระลึกถึงพระพุทธองค์ ระลึกถึงความตาย เมื่อจิตใจสงบคลายตัวจาก
    ความทุกข์ ไม่ฟุ้งซ่านไปในทุกข์ ก็นำทุกข์ที่ิเกิดขึ้นมาพิจารณา เพื่อหาเหตุแห่งทุกข์และ
    หาหนทางที่จะแก้ทุกข์นั้นๆ ถ้าไม่มีสามารถแก้ไขได้ ก็ยอมรับในทุกข์นั้นๆ และปล่อยความ
    วางทุกข์นั้น ยอมรับในความเป็นจริง ....

6. due_kub

due_kub สมาชิกใหม่

ลำดับที่ 101
    นายประพนธ์ สะสมทรัพย์ 144 ซ.เพชรเกษม 4 ต.พระประโทน
    อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
    ขอรับรายการที่ 1 ครับ สมเด็จองค์พระปฐมต้น -ฐานประมาร 10 นิ้ว
    วิธีในการแก้ทุกข์ของผมคือ ต้องมีสติ ระลึกถึงสาเหตุแห่งทุกข์ว่า ความทุกข์มาจากสาเหตุใด โดยการพิจารณาอย่างมีสติ กำหนดให้รู้ได้ว่ามีสาเหตุเกิดขึ้นได้อย่างไร แล้วใช้ปัญญาในการหาเหตุและปัจจัยมาแก้ไขปัญหาหรือการดับความทุกข์นั่นเอง ขออนุโมทนาบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2012
  7. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    =====

การดับทุกข์นั้น เนื่องจากทุกข์มีมากมายหลายอย่างจึงไม่สามารถตอบแบบเฉพาะเรื่องได้ แต่วิธีการดับทุกข์ เราชาวพุทธควรเจริญรอยตามหลักธรรมของพระพุทธองค์ดังนี้คือ

วิธีขั้นที่1
    1.1 การพิจารณาว่าทุกข์เหล่านั้นมี เหตุแห่งทุกข์นั้น เกิดด้วยเหตุรากหญ้าอะไรบ้าง เมื่อทราบเหตุ ก็ให้ดับที่เหตุ
    1.2 การพิจารณาสถานที่การเกิดของทุกข์ว่า มีการเข้ามาเกิดอยู่หรือสภาวะที่เกิดทุกข์นั้นเกิดที่ส่วนใดของเรา ทุกข์นั้นจับอยู่ที่กาย เราควรดับอย่างไร หรือทุกข์นั้นเกิดจับอยู่กับจิต ควรดับอย่างไร

วิธีขั้นที่2
    2.1การทำความเข้าใจให้แจ้งในเหตุแห่งทุกข์และความสืบเนื่องทั้งหมดแห่งทุกข์นั้น เมื่อเรารู้เหตุแห่งทุกข์ รู้การสืบเนื่องของเหตุแห่งทุกข์และ การที่ทุกข์เข้ามาจับยึดแล้วนั้น เราย่อมเข้าถึงความรู้แจ้งแห่งทุกข์โดยทั้งหมด
    ให้พิจารณาให้แจ่มแจ้งในเหตุดังกล่าวทั้งหมดหรือที่เรารวมเรียกว่าสมุทัย

วิธีขั้นที่3
    3.1การเข้าถึงการดับทุกข์ ด้วยอาศัยการดับที่เหตุหรือดับที่สมุทัยทั้งหมด ทั้งภายนอกและภายในที่เราเรียกว่า การเข้าถึง นิโรธะ

วิธีขั้นที่4
    4.1การเข้าถึงวิถีทางแห่งการดับเหตุ คือต้องรู้และเข้าใจในวิธีการแห้่งการดับสมุทัย หรือที่เราเรียกว่าการเจริญ มรรค8 ซึ่งหากมีการรู้เข้าใจในวิธีการดับเหตุว่าต้องทำอย่างไร ก็ย่อมสามารถดับเหตุได้ เมื่อเราดับเหตุแห่งทุกข์ได้ ทุกข์ที่เกิดก็ย่อมดับไม่เหลือเชื้ออีกต่อไป

สุดท้าย ทุกข์ที่เกิดกับจิต ย่อมเกิดและจิตรับได้ ทีละเรื่อง ทุกข์อันใดเกิดกับจิตก่อนก็ให้ดับอันนั้นก่อน หรืออีกนัยหนึ่งอุปมาว่า กิเลสใด เกิดแก่จิต หรือจับที่จิตเราก่อนก็ให้ดับอันนั้นก่อน เมื่อเราดับได้เช่นนี้ทุกข์หรือกิเลสที่มีมากมายเท่าใดก็ดับได้หมด ไม่ได้เกี่ยวว่าจะมากหรือน้อย ครับ

8. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    เรียน เจ้าของกระทู้

ผมเห็นประโยชน์ ในการที่ท่านควรจะรวบรวมและสรุป เนื้อหาสาระต่างๆอันเป็นแนวทาง แนวคิด วิธีคิด ทั้งหมดทั้งมวลเพื่อจัดทำเป็น สื่อ เพื่อแจกเป็นธรรมทาน ว่าด้วยเรื่อง

นานาทัศนะหรือ 108วิธีแห่งการดับทุกข์ เป็นต้นครับ
    ขออนุโมทนาครับ

9. pisut168

pisut168 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่102 ขอรับพระสมเด็จองค์ปฐมครับ
    เมื่อเกิดทุกข์ หรือมีปัญหาในชีวิตทุกครั้ง
    ผมจะพยายาม หาวิธีผ่านพ้นมันไปให้ได้จนถึงนาทีสุดท้าย
    หากถึงที่สุดแล้ว เมื่อมันแก้ไม่ได้จริงๆ ก็ทำใจยอมรับในสิ่งที่มันจะเกิดขึ้น
    ในอารมฌ์นั้นผมเกิดรู้สึกปล่อยวางขึ้นมาเอง ความกลัดกลุ้มเริ่มหายไป
    คิดซะว่าอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด

อาบน้ำให้สบายตัว เข้าห้องพระ กราบพระ อราธนาศีล สวดมนต์
    แล้วแผ่เมตตา เสร็จแล้วนั่งสมาธิครับ
    เมื่อนั่งไปนานๆ จนรู้สึกสงบนิ่งลง ผมมักจะได้ยินเสียงตอบในหัวของตัวเอง
    ที่บอกวิธี ที่สามารถแก้ไขปัญหาต่างๆ ไปได้ทีละเปาะ ทีละขั้น
    หลังจากนั้น เมื่อทำตามนั้น มันก็สามารถผ่านไปได้ โดยที่คาดไม่ถึงครับ
    ไม่ทราบเหมือนกันว่าความรู้สึกในสมาธิตอนนั้นมันคืออะไร
    หรืออาจจะเป็นเหมือนคำพูดที่ว่า สติมาปัญญาเกิด ก็ได้ครับ
    ทุกท่านลองไปทำดูนะครับ ทุกปัญหาสามารถผ่านมันไปได้ ด้วยการทำสมาธิครับ

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิด และขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

10. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม น้อมรับคำแนะนำของคุณ TPC ครับผม
    เป็นไอเดียที่ดีมากๆครับผมคุณ TPC ครับผม

11. 1111

1111 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 103 ขอบูชาสมเด็จองค์ปฐมต้น
    วิธีการแก้ทุกข์
    ที่มา ทุกข์เกิดจากการเกิด การมีร่างกาย ประกอบด้วยขันธ์ 5
    วิธีการแก้ไข มีทานศีลภาวนา โดยขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ พรหมเทวดาครูบาอาจารย์ทั่วสากลพิภพ มีหลวงปู่ปาน วัดปางนมโค หลวงพ่อพระราชพรหมยาน เป็นที่สุด ถ้าไม่เกิดกฏแห่งกรรม ขอให้ท่านช่วยสงเคราะห์ คิดว่าเราไม่มีในร่างกาย ร่างกายไม่มีในเรา จิตอยู่นิพพาน
    ขอให้เจ้าของวันเกิด มีดวงตาแห่งธรรม นิพพานชาตินี้ สาธุ สาธุ

12. พริ้วไหว

พริ้วไหว เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีแก้ทุกข์ของผม
    คิดตามพระธรรมคำสอนของพุทธองค์ ในอริยสัจ 4
    - พิจารณาสาเหตุแห่งทุกข์
    - คิดหาหนทางดับทุกข์
    - ปล่อยวางเพราะทุกสิ่งล้วนอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป
    ..................................................................................

ให้ทานเป็นนิจ สวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตา อุทิศบุญกุศล เป็นประจำ
    ทำจิตใจให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยสงฆ์
    และผู้มีพระคุณทั้งหลาย เพียงเท่านี้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายและเทวดาทั้งหลาย
    ก็ทำให้เรามีความสุขแล้วครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ให้วิธีแก้ทุกข์ และขอให้เจ้าของกระทู้จงอย่า
    ได้มีทุกข์ภัย อันตรายต่าง ๆ เข้ามาแผ้วพาลด้วยเทอญ สาธุ

ขอบูชา
    1. พระบูชาสมเด็จองค์พระปฐมต้น 1 องค์
    2. พระเครื่องมวลสารครูบาอาจารย์ มีพระธาตุ 1 องค์ (รายการนี้ส่งซองมารับเอง)

นายกองเกียรติ สว่างเนตร
    วิทยาลัยการอาชีพสตึก 100 ม.23 ต.นิคม อ.สตึก จ.บุรีรัมย์ 31150

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2012
  13. งูขาวพันปี

งูขาวพันปี เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    วิธีแก้ทุกข์ของผมคือ นั่งมองพระพุทธรูปครับ

14. maxcomp

maxcomp เป็นที่รู้จักกันดี

ยังขาดอีก 3 ท่านครับ จะได้ครบ 108 วิธี ดับทุกข์ (ขำๆ อย่าถือสาเลยครับ)

15. jacky57

jacky57 เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2011
    ผมคิดว่าน่าจะใช้วิธีจับฉลากหาผู้ที่จะเป็นเจ้าของวัตถุมงคลนะครับ คนตอบกระทู้มากมายเหลือเกิน เห็นด้วยกับคุณ TPC ครับ

16. มโนมนต์

มโนมนต์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    ลำดับ 106
    กรณ์พงษ์ คุณาพรชัยพงศ์
    คำตอบของผมครับ

“ทุกข์” ในความเข้าใจของผมนั้นแบ่งได้เป็น 2 ลักษณะครับ คือทุกข์ทางกายก็เช่น ทุกข์จากการเกิด การแก่ การเจ็บ การตาย ซึ่งมนุษย์เราย่อมได้รับความทุกข์ทรมานทางร่างกายอย่างหลีกหนีไม่พ้นกันทุกคน และอีกอย่างคือ ทุกข์ทางจิตใจ ซึ่งเกิดจากการที่ใจของเราสร้างความอยาก และความไม่อยากกันอยู่เสมอ เช่น อยากมี, ไม่อยากมี, อยากได้, ไม่อยากได้, อยากเป็น, ไม่อยากเป็น ซึ่งคำว่า “อยาก” และ “ไม่อยาก” ในความหมายมันเป็นคำตรงกันข้ามกันอย่างสิ้นเชิง จุดเริ่มต้นของคำนี้ต่างกัน แต่ทั้งสองคำนี้มีจุดสิ้นสุดที่เดียวกันคือ เป็นต้นเหตุและเป็นปัจจัยที่ทำให้เกิดทุกข์ ความทุกข์ที่เกิดขึ้นจากการสร้างของจิต ความทุกข์ที่เกิดขึ้นจากการที่เราไปยึดติด ความทุกข์ที่เราไปให้ความสำคัญกับมัน

ตัวผมก็เช่นเดียวกัน แต่ก่อนมีความอยาก และไม่อยาก ไปเสียทุกอย่าง ไม่อยากขึ้นรถเมล์ไปทำงาน ก็เกิดความอยากได้รถยนต์ใหม่มาขับ, อยากมีงานทำในบริษัทที่มั่นคง แต่ก็ไม่อยากทำงานกับบริษัทที่ไม่มีชื่อเสียง, อยากมีเงินเดือน รายได้สูงๆ แต่ก็ไม่อยากสูญเสียสวัสดิการดีๆที่บริษัทยกเลิกไป, อยากมีเจ้านายที่ดี แต่ก็ไม่อยากเจอลูกน้องที่ทำงานแย่ให้เรา ทุกสิ่งที่กล่าวมานี้ล้วนเป็นทุกข์ทั้งสิ้น มันเกิดจากทุกข์ในใจ เป็นผลสืบเนื่องทำให้เราต้องไขว่คว้าให้ได้มาซึ่งความอยาก และไม่อยาก มันจึงไปบังคับร่างกายของเราเป็นทาสของจิต ปฏิบัติตามจิตที่เราไปยึดติดความทุกข์ต่างๆเหล่านี้

แต่ ณ เวลานี้ตัวผมเองเริ่มที่จะเข้าใจทุกข์มากขึ้น (อาจจะเป็นเพราะอายุเริ่มสูงวัยขึ้น เข้าใจชีวิตมากขึ้น มีสติมากขึ้น รับรู้ปัญหาที่เกิดจากทุกข์มาโดยตลอด) ทำให้ผมเริ่มปฏิบัติตนขัดเกลาจิตใจของตนเองใหม่ให้สงบลง พยายามดำรงตนอยู่เหนือความทุกข์ทั้งปวง ให้ธรรมะเป็นเครื่องคุ้มครอง กล่อมเกลากายและใจของเราไม่ให้หลงในทุกข์ เรียนรู้กับมัน รู้จักปล่อยวาง เพื่อที่จะอยู่กับทุกข์ให้เป็นปกติวิสัย ทำแสงสว่างในใจเราให้เกิดปัญญา ให้รู้ค่าของคำว่าทุกข์ ทุกขณะจิตครับ

สุขสันต์วันเกิดครับ
    ขอบคุณครับ

======================================================================================
    รายการที่อยากได้ครับ
    1. พระบูชาสมเด็จองค์พระปฐมต้น
    4. เบี้ยแก้ อุดผงพุทธคุณมวลสารครูบาอาจารย์ หรือแล้วแต่เจ้าของกระทู้จะอนุเคราะห์ครับ
    ======================================================================================

17. ohgreat

ohgreat Active Member

ลำดับที่107

วิธีแก้ทุกข์ของผมคือ...
    การได้มาตั้งใจอ่านความเห็นเกี่ยวกับวิธีแก้ทุกข์ของพี่ๆร้อยกว่าคน ก็ทำให้ผมรู้สึกหายทุกแล้วล่ะครับ พี่ๆมีวิธีแก้ทุกข์ทั้งแบบลึกๆและแบบง่ายๆมากมาย พอได้อ่านก็ทำให้ผมรู้สึกว่า ทุกคนเองก็ล้วนมีทุกข์ แตกต่างกันออกไป แต่ทุกคนก็ยังสามารถฝ่าฟันแก้ปัญหาของตนเองหรือของผู้อื่นไปได้ ตัวผมนี้จึงเกิดมีกำลังใจว่า เราเองก็น่าจะทำเหมือนคนอื่นเค้าได้เหมือนกัน และนี่กลับเป็นการแก้ทุกข์ของผมที่เพิ่งเกิดสดๆร้อนๆ ณ ตอนนี้เลยครับ

ขอให้พี่ๆทุกท่านและพี่เจ้าของกระทู้มีความสุขสมหวังตลอดไปนะครับ
    ขอบคุณครับ

18. kling

kling เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2007
    คนที่ .....เวลาประมาณ 21.45 น.

ลำดับที่
    ตอบง่ายๆคือช่างหัวมัน จะเกิดก็ช่าง อย่าดูคนอื่น ดูตัวเอง ว่าทำดี(บุญ)แล้วหรือ พิจารณาตัดแล้วหรือ
    ทุกอย่างที่เกิดเป็นครู
    ไม่ยึดตัวกู ของกู คือตัดภพชาติ

ถ้ามีบุญจะได้ขอ
    พระปฐม
    เบี้ยแก้
    เบี้ยจั่น
    ขออภัยหากขอเยอะ
    ฤทธิชัย สิงห์สถิตย์ สภ.วังน้ำคู้ อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65230
    โทร.0897034849

19. kittimunta

kittimunta Active Member

30 มิถุนายน 2012
    ในวัคล้ายวันเกิดของท่านในวันนี้ ขอให้ท่านไม่มีความทุกข์มีแต่ความสุขสวัสดีในบุญที่ท่านทำในครั้งนี้ผมขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุๆๆๆ

20. onesav

onesav เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ลำดับที่ 108
    นายณัฐพงศ์ รัตนพันธุ์
    82 ถ.หมู่บ้านพัฒนา ต.ปากแพรก
    อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช
    80110
    คำตอบ
    ให้ตั้งมั่นในการมีสติ ไม่ประมาท
    ขออะไรก็ได้ครับ
    ขอบพระคุณมากๆ