บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ช่างปั้นอะแพงกว่าเบ้าอีกครับพี่

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    คนจะทำดีก็จะถูกลบ ผมจะขำกลิ้งเอา อ้อ..แล้วตัวเลข 5 หมื่นบาทที่ลงมานี่ไม่กลัวถูกลบด้วยหรือครับ ฮ่า..

เอาอย่างนี้ก็แล้วกันนะ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลา วันเสาร์นี้ผมเป็นเจ้าภาพทอดกฐิน เดี๋ยวผมจะมอบพระสมเด็จปริวาสเพิ่มไปให้อีก เหรียญหล่อโบราณอีกซักเหรียญ ตะกรุดหงส์ทองซักดอก ส่วนอื่น ๆ เดี๋ยวขอดูก่อนนะครับ

3. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ไม่เป็นไรครับ ถ้าเรียกแพงมากเดี๋ยวผมจับเอาลงเบ้าไปด้วยเลย

4. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010

กลัวเหมือนกันครับพี่แต่ลองเสี่ยงดูครับ ไม่แน่ว่าเหรียญหล่อโบราณที่พี่จะส่งมานี้อาจจะเป็นต้นแบบของพระเนื้อผงในงานปริวาสกรรมครับ ถ้าลองแล้วออกมาสวยก็จะได้เห็นกันแน่ครับ

5. แหยมla

อยากจะเอามวลสารที่ผมเก็บรักษาไว้มาสร้างคุณประโยชน์ให้กับวัดครับ
    1.ผงบางขุนพรหมกรุ2500ที่ใช้สร้างพระวัดประสาทบุญญาวาส ( ดั้งเดิมผมเป็นเด็กวัดประสาทครับ )
    2.ผงมหาจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่วัดสะแกแบบเข้มข้น
    3.ทรายเสกหลวงพ่อผินะ (ผ่านการทดสอบแล้ว)

ขอเกริ่นแค่นี้ก่อนครับ ไว้หลังกฐินแล้วเรื่องนี้ค่อยว่ากันใหม่และจะเล่าที่ไปที่มาของผงแต่ละอย่างให้ฟังกัน ว่าจะอุบไว้ก่อนไปๆมาๆเริ่มจะยาวแล้ว

6. twato

twato เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณมากครับ ขอให้คุณแม่แข็งแรงเช่นกันครับ ตอนนั้นแม่ผมเริ่มป่วยตอน
    วันงานฉลองวันเกิดหลวงปู่เสงี่ยมพอดี ตั้งใจมากว่าจะไป แต่ก็ต้องตัดสินใจกลับบ้าน
    เวลานี้ก็รอโอกาสที่จะได้ไปกราบหลวงปู่ครับ อยากไปมากๆ

ไม่มีครับผม ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพระหลวงพ่อผินะเท่าไรครับ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

7. สมันดง

สมันดง Active Member

20 พฤศจิกายน 2012
    พี่สร้างเมื่อไรแจ้งผมด้วยนะครับ มีพระสมเด็จชัยสีมาแตกหัก อยากร่วมทำบุญด้วยครับ พระสมเด็จชัยสีมานี้จัดทำขึ้นที่วัดใหม่บ้านดอน โคราช ตั้งแต่ปี2511 ผ่านการปลุกเสกใหญ่หลายพิธี หลักๆที่เสกประจำคือ หลวงพ่อคูณ กับหลวงปู่ผางครับ :)

8. แหยมla

คุณtwato แจ้งที่อยู่ในทางPMนะครับ

9. แหยมla

ขอบคุณมากครับ ไว้หลังกฐินผมจะมาแจ้งที่อยู่ให้ส่งมวลสารกันมานะครับ พระชุดนี้ผมขอบอกเกริ่นๆนะครับว่า ได้คุยกับทางวัดว่าสร้างในนามลูกศิษย์หลวงปู่เสงี่ยม และจะกดพิมพ์กันในช่วงที่หลวงปู่จัดปริวาสกรรมโดยลูกศิษย์ทุกคนที่มาถวายน้ำปานะหลวงปู่มาช่วยกันสร้างได้ทุกคนเพื่อให้ได้อนิสงค์กันทั่วๆ ส่วนคนที่จองพระชุดนี้ปัจจัยที่ได้จะนำถวายหลวงปู่ทั้งหมด หลังจากที่หลวงปู่ปริวาสกรรมเสร็จแล้ว ก็จะนำให้หลวงปู่อธิฐานจิตประมาณเดือนกว่าๆหรืออาจจะมากกว่านั้น พระชุดนี้ในนามลูกศิษย์หลวงปู่ทุกอย่างจะโปร่งใสทั้งหมดครับ ส่วนจะทำได้กี่องค์ยังไม่ทราบนะครับเพราะจะสร้างกันเฉพาะในช่วงที่หลวงปู่เข้าปริวาสกรรม หลังจากนั้นค่อยมานับกันไม่น่าจะเกิน1000องค์ครับ

10. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    เมื่อมี จงรู้จักให้
    เมื่อได้ จงรู้จักพอ
    เมื่อขอ จงรู้จักคุณค่า
    คนเราเกิดมาไม่ช้าก็ตาย
    อย่าทนงตัวว่าใหญ่เกินกรรม "กัมมุนา วัตตติ โลโก" สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกรรม

ชอบครับกลอนนี้ ไว้เตือนตัวเองครับ ขอบคุณสำหรับกลอนดี ๆ ครับ

11. คนนอกเว็บ

คนนอกเว็บ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    จะเก็บจะหวงไว้ ทำไมให้มากมาย
    พอแบ่ง เพื่อเผยแผ่ ทำได้ ควรจงทำ

12. sriharaj_wit

sriharaj_wit เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    ทุกสรรพสิ่งในโลก ใดใดล้วนอนิจจัง
    ทรงอยู่ด้วยความทุกขัง เสื่อมสลายอนัตตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2013
  13. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการ บูชาพระอริยสงฆ์สาวก หลวงปู่เสงี่ยม ครับผม

อาทิตย์หน้าก็จะถึง งานบุญทอดกฐินสามัคคี วัดสุวรรณเดจีย์
    แล้วนะครับผม ^ ^* มีท่านใดไปร่วมงานบุญ ฯ นี้บ้างเอ่ยครับ

อนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่าน ที่ร่วมกันทำบุญทอดกฐินสามัคคี
    ที่ วัดสุวรรณเจดีย์ ในครั้งนี้ด้วยนะครับผม สาธุ สาูธุ สาธุ
    เดินทางโดยสวัสดิ์ภาพนะครับผม ^ * ^

14. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์สาวกครับ

ไม่ค่อยมีใครพูดถึง รูปเหมือนปั๊มลอยองค์ หลวงพ่อแดง
    ของ หลวงปู่เสงี่ยม ท่านเลยครับ ซึ่งทางวัดสร้างแจกแก่
    ผู้ที่มา กราบทำบุญกับหลวงปู่ ฯ ครับผม หลวงปู่อธิฐาน
    ให้อย่างดีมาก ๆ 1 ไตรมาสเลยนะครับผม ผมได้มา 1 องค์
    ว่าจะนำไปเลี่ยมห้อยบูชาอยู่ครับ พุทธคุณสุด ๆ ๆ ยอด
    เลยนะครับผม ศักดิ์สิทธิ์มาก ๆ ครับ เดี๋ยวจะถ่ายรูป แล้ว
    โพส์ให้ชมนะครับผม รอหน่อยนะครับ ช่วงนี้ภาระกิจเยอะ
    มาก ๆ จริง ๆ ครับผม ทั้งเตรียมงานบุญ ... ทั้งไปร่วมงาน
    แสดงความยินดี ฯ ขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับผม ^ ^*

15. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    ช่วงนี้ได้ยินข่าวแว่วๆว่าหลวงปู่ทำตระกรุดอีกรุ่นอยู่หราครับ มีท่านใดพอทราบบ้างครับ

16. แหยมla

ได้มาองค์เดียวเหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว

17. แหยมla

เดี๋ยววันจันทร์ผมจะไปวัดและจะลองไปสอบถามดูครับ

18. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อวันเสาร์ที่ 2 พ.ย.56 ผมนำเงินกฐิน 2 กอง จำนวน 60 ซอง กองละ 30 ซอง ไปถวายหลวงปู่เจ้าคุณเสงี่ยม เป็นเงินจำนวน 6,000 บาท ครับ โมทนาร่วมกันนะครับ เดี๋ยวก็ได้เหรียญพรหม ท่านใจดีมากครับ มีเรื่องราวดี แปลกน่าทึ่งเกิดกับผมด้วย จะลงรูปหลวงปู่ลงไม่ได้ ระบบมีปัญหา

19. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ มีอะไรแนะนำด้วยครับ รู้จักท่านไม่นาน แต่ท่านเป็นพระแท้ครับ ว่างจะมาคุยครับ

20. sriharaj_wit

sriharaj_wit เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2013