บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามต่อไป แผนป้องกันอุทกภัยสำหรับ กทม. แผนการระบายน้ำ พร้อมหรือไม่ในขณะนี้ แล้วเขากำลังทำอะไรกันอยู่ตอนนี้ครับ

2. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    ตลอดที่ผ่านมา ประเทศไทย น้อยนักที่จะมีภัยพิบัติ เมื่อภัยมาถึงตัว จึงจะตามแก้ไขกันทุกครั้งไป ดังนั้น เป็นโอกาสน้อยมาก ที่จะทำการป้องกันภัยแผ่นดินไหว หรือ หากน้ำท่วมฉับพลัน ผมว่า มันจะออกมาแนวเดียวกับอุทกภัยใหญ่54 คือ ตัวใครตัวมัน ทำใจแล้วครับ

3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    พอดีไม่ได้เป็นวิศวกร หรอกครับ

แต่บ้านต้านภัยพิบัติของ Nirvana ที่กำลังดำเนินการสร้างอยู่ขณะนี้
    สามารถทนแผ่นดินไหวได้ถึง 7.5 ริกเตอร์ตามมาตราฐานยุโรป สำหรับการสร้างอาคาร/โครงสร้างสาธารณะ

อีกทั้งยังสามารถต่อสู้แรงลมได้มากกว่า 120 ก.ม./ช.ม.

ป้องกันอุณหภูมิความร้อนในบ้านเราที่ขึ้นถึง 45 องศา และความเย็นที่ -20 องศา โดยอุณหภูมิภายในบ้านอยู่ไม่ต่ำกว่า 20 องศา

ทนการงัดแงะสารพัดชนิด ลูกปืน M.16 ยังไม่ทะลุก็แล้วกัน

แต่ดูแล้วก็สวยงามตามสถาปัตยกรรมบ้านอยู่อาศัยทั่วไป
    อยู่สบายไม่อึดอัด แนวบ้านจะออกเหมือนปราสาทพนมรุ้ง นะครับ....อิอิอิอิ
    :cool::cool::cool:

4. neoReloaded

neoReloaded เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    ข่าวจากปี 49
    Quality of Life - Manager Online - สร้างตึกสูงใน กทม.ต้องทนแผ่นดินไหวได้ 7 ริกเตอร์!

คาดว่าตึกสูงใหม่ๆ จากปี 52+ ขึ้นไปเอาเป็นว่า 3 ใน 10 น่าจะทนแรงแผ่นดินไหวระดับ 7+ ได้ ส่วนจะบอกว่าตึกไหนบ้างนั้น ต้องหาข้อมูลเชิงลึกกันมากเลย

ที่คุณหมอมีคำถามแบบนี้ ขอเรียนถามว่า เหตุการณ์มัน "กระแซะๆ เข้าอีกนิด ชิดๆ เข้ามาอีกหน่อย" แล้วหรือเปล่าครับ ^^''

5. looks

looks Active Member

24 กันยายน 2012
    คุณ Nirvana ค่ะ ไม่ทราบว่าบ้านสร้างด้วยอะไรค่ะ ที่ต้านลม,ต้านนำ,แผ่นดินไหว..... อยากรบกวนสอบถามเป็นความรู้ค่ะ

6. Nirvana

ตัวบ้านเป็นอิฐประสานแบบ 2 ชั้น ครับ :cool:

แต่ตัวตัดสินความแข็งแรงทนทานคือ โครงสร้างของบ้านและสถานที่ก่อสร้าง
    ซึ่งออกแบบมาโดยเฉพาะ ครับ

7. Nirvana

โครงสร้างตึกในกรุงเทพจะดียังงัย

แต่ถ้าสร้างบนพื้นดินที่มีสภาพเหมือนเฉาก๊วยก็หมดท่าอยู่ดีนั่นแหละ ครับ

ที่วิศวกร/สถาปนิกพูดกันมานั้น จำใจพูดทั้งที่รู้ว่าความจริงคืออะไร
    ที่แน่ๆคือ กลัวตกงานหรือเจ้าของตึกที่ตนเองเคยสร้างให้จะมาเล่นงาน น่ะซิรับ....อิอิอิอิ

ปล. เรื่องนี้จริงหรือไม่ ไปลองถามพวกที่มีอาชีพรับจ้างตอก/ขุดเสาเข็มดูได้
    ไปคุยกับคนงานที่มีประสพการณ์ อย่าไปถามตัวเถ้าแก่แล้วจะได้
    ความจริง ครับ

8. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

ยังสร้างบ้านต่ออยู่.. อีกเดือนนึงน่าจะใกล้ๆเสร็จซะทีครับ..

เท่าที่รวบรวมข้อมูลเรื่องภัยพิบัติจากหลายๆสาย
    ผมว่า.. เราน่าจะได้เห็นอะไรที่เกิดขึ้นกับทางตอนใต้ของไทยประเดิมมาก่อนเพื่อนเลย.. มันก็คงจะต้องเกิดการเปลี่ยนแปงอะไรที่มันใหญ่มากๆ

เพราะเท่าที่ทราบ.. มีอะไรหลายๆอย่างที่ลูกกะตาเรามองไม่เห็น
    เขาเริ่มอพยบกันมาหลายปีแล้ว.
    .
    ของสำคัญๆทุกๆอย่างที่อยู่โซนทางใต้ยันอินโดนีเซีย.. ก็มีท่านที่ทราบไปเก็บ/อัญเชิญเอามาเก็บรักษาไว้ทางภาคเหนือมานานหลายเดือนแล้วครับ..

เอาแบบที่ลูกกะตาเห็น..
    เมื่อหลายอาทิตย์ก่อน รุ่นน้องที่รู้จักกันไปเที่ยวอ่างขาง ก็มี -4 องศาเซลเซียสแล้วครับ.. น้ำค้างบนยอดหญ้าเป็นน้ำแข็งเต้มไปหมด
    ผมว่า..คงไม่นานนักหรอกครับ.. เราอาจจะได้เห็นทุ่งน้ำแข็งหรือถ้ามีความชื้นมากๆอาจจะได้เห็นหิมะในบ้านเราเร็วๆนี้.. รัสเซียก็เห็นระดับ -50 องศาเซลเซียสแล้ว
    ที่ซาปา เวียดนามทางตอนเหนือ.. ปีที่แล้วมีหิมะตกหนา 30 เซนติเมตร ปีนี้เห็นแต่เกิดน้ำค้างแข็ง ยังไม่เห็นว่าหิมะตกหนักนะคับ ( หรือผมตกข่าวหว่า !! )

ทุกวันนี้.. ก็ยังสำรวจเส้นทางหนีออกจากกรุงเทพ ( ถ้าจำเป็น )
    รวมทั้งที่คุณหมอเคยแนะนำให้หลบเส้นทางที่มีสะพานทั้งรถและคนข้างที่อาจจะพังลงมาเมื่อเกิดแผ่นดินไหวอย่างรุนแรง..

อุปกรณ์และเครื่องมือช่างก็พยายามเลือกของดีๆ ถึงจะแพงกว่าหน่อยแต่ใช้งานได้อย่างดีและทนทานกว่ากันมากๆ.. ทุกวันนี้ผมยังเก็บตะไบ "นิโคสัน" ที่ผมเคยใช้ตะไปงานส่งสมัยที่เรียนตอน ปวช. ที่สถาบันบังคับให้นักศึกษาซื้อเอาไว้เข้า shop.. ไว้ใช้งานอยู่ที่บ้านอยู่เลยครับ.. ยังคมและทนทานดีจริงๆ ( สมัยนั้นผมก็ว่า..ตะไบอะไรว่ะ.. แพงดีจริงๆ )

และก็เห็นด้วยกับคุณหมอนะครับว่า.. เก็บสะสมเงินทองเอาไว้ก่อน ( เท่าที่จะทำได้ )
    เพราะผมเชื่อว่า.. ถึงแม้จะเกิดภัยพิบัติใหญ่ๆจนถึงขั้นเงินไม่มีค่าเลยนั้น.. ช่วงต้นๆที่เกิดภัย..เงินทองก็ยังพอเอาไปแลกเปลี่ยนเป็นสิ่งของที่จำเป็นในการดำรงชีวิตนะครับ.. ได้อีกพักใหญ่ๆเลยล่ะครับ จนกว่าของหรือสินค้านั้นจะใกล้ๆหมดและผลิตอีกไม่ได้แล้ว..นั่นแหละครับที่เงินทองถึงจะเริ่มมไม่มีต่าอะไรอีกต่อไปแล้ว..

9. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

ในฐานะที่เป็นวิศวกรคนหนึ่ง.. ถึงแม้ว่าไม่ใช่วิศวกรโยธา แต่ก็กำลังปลูกบ้านอยู่ในตอนนี้..

ผมว่า.. ถ้าตราบใดที่รัฐบาลไม่เข้ามาควบคุมอย่างจริงๆจัง...
    ยังปล่อยให้มีการผลิตเหล็กออกมา.. ที่เหล้กขนาดและความหนาเดียวกัน..
    แต่มีทั้งน้ำหนักไม่เท่ากัน.. มีทั้งเหล็กโรงใหญ่เต็มเกรด.. เหล็กโรงเล็กไม่เต็มเกรด..
    ออกมาขายกันอยู่ดาดเดื่อเช่นนี้...

อย่า... ไปหวังอะไรเรื่องโครงสร้างของสิ่งปลูกสร้างที่อยู่รอบๆตัวเรามันหรอกครับ..
    โดยเฉพาะที่เป็นของสาธารณะประโยชน์หรือของส่วนกลางนี่ยั่งต้องระวังให้มากๆ..!!!

10. Nirvana

อย่าไปหวังอะไรกับเรื่องพรรค์นี้เลย ครับ

เพราะทุกโครงการก่อสร้างเป็นอย่างไรก็รู้ๆกันอยู่

เอาเป็นว่าเราสร้างบ้านเอง ก็ควบคุมคุณภาพเอาเองด้วย
    อย่าไปพึ่งพาคนอื่น เพราะของแบบนี้ทำไปแล้วมองไม่เห็นความบกพร่อง
    แก้ไขอะไรก็ไม่ได้

โครงสร้างต้องดูแลตั้งแต่ชนิด/คุณภาพของปูน การผสม/การเท
    การบ่ม/รดน้ำ การวางแบบ/ตีตุ๊กตา/การถอดแบบและอื่นๆสารพัด

ถ้าโครงสร้างไม่ดีก็อย่าไปคาดหวังเรื่องความคงทน ครับ
    บ้านจัดสรรยี่ห้อดีไม่ได้หมายความว่า บ้านจะแข็งแรงคงทนทานนานปี
    เพราะผู้รับเหมาก็อยากได้กำไรกันทั้งนั้นและไม่ใช่บ้านที่เค้าอยู่เอง

ที่เหลือไปคิดกันดูแล้วกัน

11. bluejet

bluejet เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    คนทั่วๆ ไปเขาจะเรียกว่า "ป้อม" ครับ :)

12. ภูขัด

ภูขัด เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2012
    เช้ามาอ่านวันนี้ดูบรรยากาศคึกคักขึ้น หวัดดีทุกท่านครับ
    เมื่อวานมีคาราวาน/แรลลี่ขึ้นภูขัดหรือนครชุมไม่ทราบ ขบวนยาวเชียว
    ไม่ทราบมีพวกเราบ้างหรือเปล่า
    ตอนค่ำกับตอนเช้าดูดาว แต่ยังเห็นดาวเหนือปกติดีอยู่นะครับ
    สำหรับที่เพื่อน ๆ ว่า...สัตว์เขาอพยบกันมาเป็นปีแล้ว อันนี้ผมก็เห็นเหมือนกัน
    แล้วไม่ทราบว่าเห็นเหมือนกันไหม คือ มดดำชนิดหนึ่งครับ
    พากันอพยบขึ้นบ้านขึ้นตึก แพร่ลูกแพร่หลานเต็มไปหมดครับ

ช่วงเวลาที่ผมเผื่อ ๆ ไว้ ผมว่าเมษา-พฤษภานี้ เตรียมพร้อมไว้
    เพื่อน ๆ เล็ง ๆ ช่วงไหน มีเหตุผลอะไรก็บอก ๆ กันบ้างนะครับ

13. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพบว่า คนที่ทำงานในกทม.ที่มีเงินเดือนมากกว่า150,000บาทขึ้นไป ตอนนี้มักจะนิยมอยู่คอนโดผุดใหม่กลางใจเมือง และพวกฝรั่งและญี่ปุ่นก็นิยมเช่นกันครับ ส่วนพวกมนุษย์เงินเดือนชั้นกลางก็อาศัยapartmentหรือหอพักราคาย่อมเยาลงมาตามลำดับครับ นักศึกษาก็เกือบ100%อาศัยในอาคารสูงทั้งนั้น ถ้าเกิดแผ่นดินไหวเขย่าแผ่นเฉาก๊วย จะเกิดภาพอย่างไร ท่านคิดกันเองได้ครับ แต่ผลที่ตามมานั้น มันมหาศาลมากๆแค่ตอนนี้ยังไม่มีปัจจัยเรื่องนี้เรายังรู้สึกได้ถึงความฝืดเคืองแล้วและถ้าไม่มีแม้ที่ซุกหัวนอนมันจะเป็นเช่นไร หนี้ที่กู้ใช้ในโครงการต่างๆจะเน่าทันที งบฟื้นฟูไม่มีเพราะไม่เคยคิดถึงเหตุการณ์เช่นนี้และมันไม่มีทางจะฟื้นฟูได้ภายใน5ปีแน่นอน หนี้ต่างๆจะยิ่งท่วมหัวเข้าไปอีก ทีนี้ถ้าท่านเป็นรัฐบาลจะทำเช่นไรครับ คำตอบคือแนวทางเดียวกับประเทศ กรีซ งัยครับ ไทยจะเป็น กรีซ2 ครับ
    แต่ ถ้าไม่เกิดอะไรเลยที่นักการธนาคาร นักเศรษฐศาสตร์คาดการว่าจะมีเม็ดเงินเข้า ตลาดลงทุนจะดีจนอาจถึง1,000จุดได้ในปีนี้ ผมเข้าใจและเห็นด้วยครับ แต่ท่านเหล่านั้นเคยมาคิดถึงปัจจัยที่ผมกล่าวมาได้ไหมว่าจะส่งผลเช่นไร เอาเถอะครับบางท่านอาจจะว่าผมคิดมากและบ้า แต่ถ้ามันเกิดแล้วล่ะก็อย่ามาว่ากันนะครับ
    นอกจากเม็ดเงินลงทุนจะไม่เข้ามาแล้วเขายังจะเรียกหนี้สินกลับประเทศเขาอีกด้วยซำ้ครับ
    ทางป้องกัน ไม่มีครับ ไม่มีจริงๆครับ รอเวลามันเกิดภัยพิบัติแล้วเอาตัวให้รอดก็หืดขึ้นคอแล้วครับ
    แล้วถ้าบรรดามันสมองของชาติคนเก่งๆดันมาไปสวรรค์ตามซากตึกจะยิ่งหาคนมาแก้ไขปัญหายากๆเช่นนี้ได้เยี่ยงไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2013
  14. undersea12000

undersea12000 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    --

เห็นด้วยทุกประการครับ

15. Nirvana

แหม....ขอค้านคุณหมอ นิดนึง ง่ะ

ที่ว่ามันสมองของชาติคนเก่งๆดันมาไปสวรรค์......
    คงไม่แน่เสมอไปหรอก ครับ....อิอิอิอิ

เพราะคนที่มีมันสมองและเก่งจริงย่อมรู้เหตุการณ์และอพยพหลบหนีเอาตัวรอดไปก่อนแล้ว รอวันที่ทุกอย่างเซทตัวและฝุ่นที่ตลบอบอวลจางหายไปก่อนค่อยออกมาช่วยชาวโลก

คนเก่งที่ว่านี้อย่างน้อยก็มีหมอพราน 414 นี่งัย ครับ....555555555
    :cool::cool::cool:

16. undersea12000

undersea12000 เป็นที่รู้จักกันดี

---
    แบตรถยนต์นี่
    พี่ชายผมมีรถบรรทุกแบบ เชฟ ซี 10 (คันใหญ่) เขาสนใจจะใช้จากรถ ผมจึงแนะให้เขาไปติดสายชาร์จเพิ่มเป็นอันที่สอง ชาร์จจาก alternator ตัวเดียวกัน ให้มันชาร์จเต็มไว้เสมอ มีอะไรเกิดขึ้นยกออกมาใช้ได้ข้างนอก

ผมเองคิดว่า ตอนนี้มีไฟฟ้าอยู่ หากซื้อมาอีกลูกไว้ที่บ้าน แล้วใช้ตัวชาร์จไฟฟ้า ชาร์จให้มันเต็มอยู่เสมอที่บ้าน (ไม่ใช่ในรถ) เลือบแบตรถยนต์แบบ deep cycle เหมือนที่เขาใช้ในเรือ เพื่อว่า เมื่อถูกถ่ายไฟไปใช้จนหมด ทำแล้วทำอีก หลายๆหนแบตจะไม่เสีย (แบตรถยนต์ธรรมดา หากถูกใช้จนไฟหมด หลายหน อายุแบตจะสั้น) ทำนอง

[ame=http://www.amazon.com/Odyssey-34-78-PC1500DT-Automotive-Battery/dp/B000TCTD3Y/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1358927433&sr=8-1&keywords=Odyssey+PC1500]Odyssey 34/78-PC1500DT Automotive and LTV Battery : Amazon.com : Automotive[/ame]

cell phone batt 800 mAh or .8Ah
    เทียบกับ 880Ah ของแบตรถยนตร์ เท่ากับ 1100 เท่า
    ทำเต้าเสียบ 12v ที่มีสองสายปลายหนีบ ไว้หนีบกับขั้วแบตรถ

เรื่องเครื่องสื่อสารนี่ผมเห็นด้วยเลยครับ วันก่อนลูกสาวบินกลับบ้าน เจอเครื่องบินเลื่อน ฯลฯ โทรติดต่อพูดกันหลายหน กลับมาถึงสนามบิน ผมไปรับ แบตหมด
    (ผมเองเคยพกแบต cell phone ชาร์จเต็มใส่กระเป๋ากางเกงเป็นอะหลั่ยอยู่หลายปี เพราะช่วงนั้นต้องพูดโทรศัพท์งานบ่อย ไม่อยากเสียงาน)

ถ้ามีเหตุอะไรที่เป็นหลายวัน หมดแบต ไม่มีไฟชาร์จ ก็หมดท่า ติดต่อใครไม่ได้

โซล่าเซลนี่เข้าท่านะครับ ไว้ว่างๆอยากจะกลับมาอ่านที่ท่านทั้งหลายพูดถึง
    ในกระทู้นี้ เพื่อเรียนรู้ให้มากขึ้น

17. undersea12000

--

คิดว่ากระทู้ ตามรอย "พระมหาชนก"
    ได้พูดถึงวันที่ไว้นะครับ ตามไปอ่านดูสิครับ
    เขาตีปริศนาว่า ในหนังสือนั้นท่านผู้แต่งได้ให้ปริศนาไว้หรือเปล่า

ถ้าใช่ ก็อีกไม่นานเกินรอ
    ก็ช่วงเดียวกับที่คุณ ภูขัด พูดไว้เหมือนกัน

18. undersea12000

---------
    "สามารถทนแผ่นดินไหวได้ถึง 7.5 ริกเตอร์ตามมาตราฐานยุโรป สำหรับการสร้างอาคาร/โครงสร้างสาธารณะ"

ช่วยให้ข้อมูลมาแชร์กันบนกระทู้ได้ไหมครับ สนใจ
    เพราะไม่คุ้นเคยกับมาตรฐานยุโรปเลย

ยิ่งมีรายละเอียดมากก็จะขอบพระคุณมากครับ

19. undersea12000

---------
    "สามารถทนแผ่นดินไหวได้ถึง 7.5 ริกเตอร์ตามมาตราฐานยุโรป สำหรับการสร้างอาคาร/โครงสร้างสาธารณะ"

ช่วยให้ข้อมูลมาแชร์กันบนกระทู้ได้ไหมครับ สนใจ
    เพราะไม่คุ้นเคยกับมาตรฐานยุโรปเลย

ยิ่งมีรายละเอียดมากก็จะขอบพระคุณมากครับ
    ตั้งแต่ design concept เลยครับ หากว่างนะครับ

20. Nirvana

จริงๆมาตราฐานแบบนี้

วิศวกรโครงสร้างขนาดใหญ่เค้ารู้กันทั่วไป ครับ ไปถามไถ่กันได้
    อย่างเช่น มาตราฐานการสร้างเสาตอม่อของทางด่วนหรือรถไฟฟ้า
    ก็ใช้มาตราฐานแบบนี้เช่นเดียวกัน

เลยเอามาตราฐานนี้ มาทำโครงสร้างบ้านต้านภัยพิบัติ งัยครับ

กะว่าทำซะทีเดียว.....อยู่ไปอีก 1000 ปี....55555555
    :cool::cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้