บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตอบคำถามนะครับ
    ตู้คอนฯที่ราคา50,000บาทนั้นไม่แนะนำเพราะผุเป็นส่วนใหญ่ณ.ขณะนี้ของแทบทุกอย่างราคาขึ้นไป30%แล้วอันนี้ราคาเฉพาะตู้เปล่าๆครับค่าเจาะหน้าต่างประมาณ10,000บาทต่อ1ช่องแนะเจาะแค่2ช่องพอครับแล้วไม่ให้ใส่กระจกครับเพราะจะแตกเวลาแผ่นดินไหวให้ใส่เป็นเหล็กแผ่นหนา3มิลแทนกระจกแบบบานเลื่อนครับ. ค่าขนส่งจากกทม.ไปที่ลี้เมื่อ1ปีที่แล้วอยู่ที่20,000บาทครับเขายกลงที่ที่เราเลยเป็นรถเฮียบครับ. เมื่อสั่งตู้แล้วให้เทปูนรอเป็นฐานไว้ก่อน1สัปดาห์เป็นอย่างน้อยครับ.
    ฐานเทปูนหนา30ซม.โดยใช้เหล็กข้ออ้อย4หุนวางเป็นโครงแล้วต้องขุดหลุมเพื่อเป็นเข็มตุ้มปูนขนาด50คูณ50ซม.ห่างกันทุก2ม.รวมเป็น6หลุมที่ตัวตุ้มปูนให้ผูกเหล็กข้ออ้อย4หุนเช่นกันให้เทยื่นออกมาด้านละ0.5ม.แล้วให้งอเหล็กข้ออ้อยเป็นมุมฉากตั้งขึ้นแทงขึ้นฟ้ายาว1-2ม.โดยรอบฐานเพื่อใช้เป็นโครงที่จะเทปูนโอบรอบตู้เหมือนกำแพงที่สูง1-2ม.ลักษณะก็จะเหมือนตัวตู้นั้นวางบนปูนที่มีกำแพงล้อมรอบแล้วช่องว่างระหว่างตัวตู้กับกำแพงจะอยู่ที่50ซม.ให้ใช้ยางเรเดียลของรถทัวร์วางคั่นสลับกับยางรถสิบล้อแบบ1ต่อ1ครับ. ตัวตู้ไม่ต้องยึดกับอะไรทั้งสิ้นให้มันดิ้นได้ภายในกำแพงปูนที่หนาเท่าไรก็แล้วแต่ท่านของผมหนา1.25ม.ครับสูง1.20ม.รอบตู้ครับ.
    การเทปูนให้แบ่งเท2ครั้งโดยครั้งแรกเทฐานก่อน1wk.ถัดมาให้นำตู้วางลงแล้วผูกเหล็กข้ออ้อย2ชั้นคือด้านในและนอกโดยรอบกำแพงและผูกมันทุก20ซม.ของความสูงตรงมุมให้ผูกรัดแบบคอม้าทุกมุมครับง่ายๆให้บอกช่างว่าทำเป็นแบบสันเขื่อนอ่างเก็บนำ้ที่กันแผ่นดินไหวได้ครับแล้วก็เทปูนครั้งที่2คือตัวกำแพงหนาครับแต่ละครั้งต้องเทปูนให้เสร็จภายในครึ่งวันนะครับเพื่อให้มันแห้งพร้อมๆกันในแต่ละชิ้นงานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2012
  2. พราน4141

ค่าปูนcpacเมื่อปีที่แล้วstr.320อยู่ที่ราคา2,200ต่อคิวมีค่าเสียเวลาอีกเที่ยวละ500บาทครับ

3. CASIO12

CASIO12 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  4. พราน4141

ข้อสรุปของคำตอบในการเลือกที่หลบภัยขอให้ศึกษาจากแผนที่นี้ที่คุณzetaได้บอกไว้เมื่อปีที่แล้วครับ
    ภาพนี้จะเกิดขึ้นหลังมีการปรับตัวของเปลือกโลกไปแล้วซักระยะหนึ่งซึ่งน่าจะเข้าสู่สมดุลแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      33.3 KB
      เปิดดู:
      240
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2012
  5. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    OK งั้นผมซื้อของใหม่ไปเลยครับ ขอบพระคุณครุณหมอมากครับผม

6. พราน4141

ผมมิได้หมายความว่าซื้อของใหม่ครับ
    ผมขอเรียนว่าถ้ามีปัจจัยพอ.แนะควรจะใช้ตู้เย็นคอนฯดีที่สุดครับโครงสร้างเป็นอลูมิเนียมผสมที่คล้ายๆโครงสร้างอากาศยานน้ำหนักเบาและเหนียวมากๆมีกรุตรงกลางด้วยโฟมpolyuretrane ซึ่งมีคุณสมบัติลดเสียงจากภายนอกได้แล้วยังคุมอุณหภูมิภายในได้คงที่กว่าตู้แห้งครับ. ราคาสภาพปานกลางถอดเครื่องทำความเย็นออกแล้วจะประมาณ300,000-320,000บาทครับ แล้วไปจ้างเขาเจาะหน้าต่าง2ช่องประมาณ20,000บาท ศิริรวมไม่น่าเกิน350,000บาทครับ สั่งได้ที่แหลมฉบัง ขอร้องว่าโทรไปก่อนมีของแล้วค่อยไปดู เวลาดูสภาพตู้เย็นให้ดูที่ตามขอบบนและขอบล่างซึ่งมักจะมีรอยซ่อมโดยการเชื่อมปรากฏให้เห็นได้ชัดเจนถ้าพบหลายจุดไม่แนะนำเพราะเป็นการย้อมแมวครับแล้วปีนขึ้นไปดูหลังคาให้กระโดดกระทืบดูแรงๆว่ามันทรุดตัวหรือไม่ แล้วให้เขายกตู้ขึ้นเพื่อดูบริเวณพื้นตู้ว่ามีรอยผุหรือรอยฉีกของโครงเหล็กพื้นตู้หรือไม่ อนึ่งตัวพื้นตู้เย็นจะเป็นเหล็กด้านนอกครับ. แล้วเวลาเขามาส่งที่ที่ดินเราเราจะต้องเตรียมสีกันสนิมและแปรงไว้ทาที่บริเวณพื้นตู้ก่อนวางตู้ลงครับอย่าลืมเด็ดขาด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2012
  7. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    รับทราบครับหมอ ผมมีบ้านน็อคดาวน์(ไม้) ไลังน้อยๆ แต่กะจะเำพิ่มตู้เข้าไปด้วย เพื่อความปลอดภัย ที่สำคัญ แข็งแรงทนทานหน่อย บ้านน็อคดาวน์ โดนลมก็คงจะทนได้ไม่มากเท่าครับ ขอบคุณครับ

8. wisdom059

wisdom059 สมาชิก

คุณหมอพราน4141 ถ้าจะขอดูตัวอย่างบ้านคอนเทนเนอร์ที่คุณหมอทำไว้ได้หรือเปล่าคะ กะว่าจะไปสร้างแถวลี้เหมือนกันค่ะ

9. wisdom059

ขอเรียนถามผู้รู้หน่อยค่ะว่า ทำไมในตู้คอนเทนเนอร์ต้องเป็นระบบปิดเท่านั้น อากาศในวันฟ้าดับจะเป็นพิษมากหรือคะ ถ้าเราอยู่ในตู้คอนเทนเนอร์ที่ไม่ได้มีระบบกรองอากาศที่มิดชิดเหมือนเป็นระบบปิดเราจะรอดหรือเปล่าคะ ช่วยตอบหน่อยค่ะ เพราะจะเก็บไว้เป็นข้อมูลตอนสร้างตู้คอนเทนเนอร์น่ะค่ะ ว่าถ้าเรามีตู้คอนเทนเนอร์ที่แข็งแรงแต่ไม่ได้มีระบบกรองอากาศเราจะรอดหรือไม่คะ ขอบพระคุณค่ะ

10. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

ควรจะมีระบบกรองอากาศเผื่อไว้สำหรับกรณี เกิดสงครามนิวเคลียร์หรือโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์รั่วไหลครับซึ่งจะมีฝุ่นกำมันตรังษีแพร่กระจายออกมาแล้วแต่ทิศทางลมครับ ถ้าเกิดในช่วงหน้าหนาวก็จะมีความกดอากาศสูงหรือลมหนาวพัดจากประเทศจีนลงมาสู่ประเทศไทยเป็นระลอกๆ และประเทศจีนก็มีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์หลายโรงด้วยกัน แถมยังเสี่ยงจากการถูกโจมตีจากอเมริกาด้วยหัวรบนิวเครียร์ หัวรบขนาด1เมกกะตันอำนาจการทำลายล้างรัศมีจากจุดตกกระทบเป็นลูกไฟเผาไหม้ประมาณ10-20 กิโลเมตร แต่แรงอัดอากาศไปได้ไกลถึง40กว่ากิโลเมตร ส่วนฝุ่นกำมันตรังษีสามรถลอยตามกระแสลมไปได้เป็นพันๆกิโลเมตร

11. wisdom059

ขอบพระคุณที่ช่วยตอบคำถามนะคะ อย่างงี้เราก็ต้องอยู่แต่ในตู้ล่ะซิคะ

12. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คงต้องอยู่หลบภัยในตู้ช่วงแรกที่เกิดภัยพิบัติครับ ถึงวันนั้นก็ต้องดูสถานการณ์เฉพาะหน้าอีกทีหนึ่งครับ

13. naturelife

naturelife เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    สอบถามเป็นความรู้นิดนึงนะคะ ท่านผู้รู้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อย บ้านนาโน ที่ใช้ Eco nano block ในการสร้างบ้านหลบภัยเอาอยู่มั้ย? จะสร้างที่ลำพูนเหมือนกันค่ะ แต่ยังไม่ได้สร้าง ตอนแรกกะจะใช้ตู้คอนเทนเนอร์เหมือนกัน แต่มาติดตรงที่เรื่อง การเจาะหน้าต่าง ทำระบบต่างๆ ตัวเองเริ่มต้นช้า เลยเกรงว่าจะไม่ทันการณ์(หรือเปล่า) บ้านนาโนพอไหวมั้ย ไม่แน่ใจ :'( เอางัยดีค๊ะ...

14. พราน4141

บ้านนาโน. ก็ดีครับไม่แพงมาก350,000บาท. แต่มันก็ต้องทำระบบระบายอากาศอยู่ดีครับและห้ามมีกระจกเด็ดขาดครับ. ข้อกังวลของกระผมมีอยู่อย่างเดียวคือมันกันแรงกระแทกจากลูกเห็บยักษ์ได้มากน้อยแค่ไหนครับเพราะมันเป็นแรงกระทำเฉพาะจุดที่จะมาถ่ายเทแรงแบบแผ่นดินไหวไม่ได้แล้วมันค่อนข้างกรอบนะครับ. เอางี้ผมแนะนำบ้านนาโนแล้วทำหลังคาอลูซิ้งหนา0.5มม.ครอบเป็นครึ่งวงกลมซ้อนมันอีกทีเหมือนโรงเก็บเครื่ิองบินน่ะครับ

15. naturelife

ขอบพระคุณ คุณหมอพราน ที่เสนอแนะเพิ่มเติมเรื่องหลังคาค่ะ ได้แนวทางละ (ตอนแรกไม่มั่นใจบ้านนาโน)
    ความแกร่งอย่างงัยก้อสู้ตู้คอนเทนเนอร์ไม่ได้แน่(ใช่มั้ยคะคุณหมอพราน) ก้อจะดำเนินการดูค่ะ ถ้าตู้ทันก้อจะเอาตู้ ถ้าตู้ดูแล้วเสร็จไม่ทันการคงต้องเป็นบ้านนาโนเพิ่มหลังคาอีกชั้นตามคำแนะนำคุณหมอพราน หากมีบุญคงจะเตรียมได้ทันการณ์
    วันนี้อ่านกระทู้ของท่านไหนไม่ทราบจำไม่ได้แล้ว อยากมีเสื้อที่มีสกรีนเขียนว่า "พลังจิต" ตอนเกิดภัยฯหากเจอคนที่ใส่เสื้อนี้ คงดีใจ เคยคุยกันแต่ไม่เคยเห็นหน้า มาจากเวปนี้ เเสดงว่ามีบุญร่วมกัน จริงมั้ยคะ...
    เป็นกำลังใจให้ทุกท่านในการเตรียมตัวประสบกับภัยพิบัติ ไม่ว่าการเตรียมของแต่ละท่านจะเป็นไปในแนวทางใด ขอให้โชคดีค่ะ
    เกมส์ใกล้จะเริ่มขึ้นแล้ว ขอเรียกว่า "เกมส์" นะคะ จิตจะได้ไม่ตก ลดความกดดัน เกมส์นี้ มันเป็นความท้าทายที่เดิมพันด้วยชีวิต แล้วคงได้พบกันค่ะ

16. แม่น้องปุย

แม่น้องปุย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    คิดเหมือนกันเลยค่ะ คุณNaturelife ว่ากำลังเล่น "เกมส์" อยู่
    และเกมส์นี้มีช่วงชีวิตมนุษย์ที่เหลืออยู่เป็นเดิมพัน เป็นการเตรียมตัวรอด
    เพื่อเตรียมตัวตายอย่างมีสติที่สุด... จะได้กลับบ้านเสียที เหนื่อยต่อการเดินทางอันแสนยาวนานนี่เหลือเกิน การเตรียมตัวรับมือจากของหลอก (น้ำท่วมรอบที่แล้ว) นี่กลายเป็นเรื่องจิ๊บจิ๊บไปเลย...
    ขอให้คุณพระคุ้มครอง บุญกุศลนำทางทุกท่าน...ค่ะ (^;^) \/

นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

17. พราน4141

ยินดีด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2012
  18. พราน4141

ผมอยากจะเรียนว่าท่านลงทุนไม่เสียหายหรอกครับดีกว่าไปซื้อประกันภัยแน่ๆครับ โครงอลูซิ้งที่ว่าน่ะใช้เหล็กแป็ปหนาขนาด5-6นิ้วนะครับ. แล้วให้ร้านขายเหล็กดัดโค้งให้สำเร็จมาจากรง.เลย. แล้วไปซื้อเครื่องกรองอากาศของsharp plasma clusterมาวางภายในก็น่าจะพอแล้วขณะทำมีปัญหาใดๆก็สอบถามได้ตลอดครับแค่ถ่ายรูปมาว่ามีปัญหาตรงไหนจะช่วยเเนะนำให้ด้วยความเต็มใจครับ
    ผมอยากจะบอกว่าที่ทางคุณเตอร์จัดทริปไปที่ลี้เสาร์นี้นั้นมันอยู่ใกล้ๆกันกับที่หลบภัยผมมากๆเลยครับผมสามารถขี่จักรยานมาดูได้เลยครับ. ก็ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ที่จะมาอยู่ใกล้ๆกันกับผมครับ.
    ตอนนี้มีแผนที่จะไปยึดอนามัยใกล้ที่คุณเตอร์เพราะมีห้องผ่าตัดเล็กไว้ให้พวกผมทำงานช่วยผู้คนได้มากขึ้นครับ. ก็ต้องเป็นดวงลิขิตนะครับที่ให้มาอยู่ร่วมใกล้ๆกันไว้เริ่มก่อสร้างเมื่อไรผมก็จะช่วยแนะนำให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2012
  19. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณหมอ.. เดินทางสะดวก.. รวดเร็ว และปลอดภัยนะครับ..

อยู่ทางโน้น.. มีเกล็ดความรู้อะไรน่าสนใจ รบกวนถ่ายภาพ + เล่าเรื่องมาช่วยเปิดโลกทัศน์ให้นิดนะครับ.. ขอบคุณครับ..

โซนนั้น.. ผมเคยได้ไปไกลสุดก็แค่ Vancouver, Canada ไปประชุมแค่ 3-4 วันเท่านั้นเองครับ..
    ....................................................

ส่วนเรื่อง.. ที่อยู่อาศัยนั้น..
    จะซื้อตู้คอนเทรนเนอร์แบบตู้เย็น.. ราคาก็แรงเอาเรื่อง !!!
    แถมบางพื้นที่.. ก็มีปัญหาในการวางเครน..วางตู้อีกต่างหาก.. ( เช่นในพื้นที่ผมเป็นต้น )

ผมมีพรรคพวกรุ่นพี่ เค้าทำโรงเรือนในกรุงเทพ ( เพื่ออยู่อาศัยเพิ่มเติม บนชั้นดาดฟ้าบ้าน ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องภัยพิบัติ ) ด้วยแผ่นหลังคาเหล็ก ( Metal Sheet) รูปแบบใหม่ครับ..

คือไม่ต้องมีโครงสร้างเหล็กหลังคา ( Truss & Frame ) เพื่อมารับแผ่นหลังคาเหล็ก
    หลักการก็คือ... การที่ออกแบบให้ตัวแผ่นหลังคาเหล็ก มีรูปทรงที่สามารถรับน้ำหนักตัวมันได้เอง และแรงกระทำจากภายนอก..

ถ้าจำไม่ผิด... สามารถทนแรงลมได้ราวๆ 180 km/h เลยที่เดียว..!!!

ราคา.. วัสดุรวมติดตั้งเสร็จ ตารางเมตรราวๆ 700 บาท
    เป็นแผ่นเหล็ก หนา 1.2 mm. เคลือบผิวโดยการชุบสังกะสี ( Zinc )

หน้าที่ของคุณก็คือ.. เตรียมเรื่องฐานรากโรงเรือนเอาไว้ก็แล้วกัน
    จะออกแบบ หรือจะเอาฐานรากแบบไหน ก็สุดแท้แต่คุณเลย
    ทางโรงงานเค้าจะมาประกอบตัวหลังคาพร้อมยึดเข้ากับฐานรากให้เรียบร้อย

อ้อ !!....สามารถทำโรงเรือนได้กว้างถึง ( Roof Span ) 40 เมตรครับ...
    ซึ่งจะให้หลังคามีรูปทรงแบบไหน.. จะเจาะหน้าต่างอย่างไร..ก็บอกกับทางโรงงานเขาได้เลย..

แบบที่คุณหมอว่าเลยครับ.. 40 เมตรนี่..เก็บเครื่องบินได้สบายๆเลย

ตอนนี้.. ทางพี่ที่เค้าลองสร้างโรงเรือนหลังที่ว่านี้ในกรุงเทพ
    ก็มีแผนที่จะไปทำในต่างจังหวัดอยู่.. โดยที่พี่เค้าจะยิงโฟมที่ผนังด้านในเพื่อเพิ่มความหนาของหลังคา + กันความร้อนผ่ายเท + เก็บเสียง..
    โดยต้นทุนการยิงโฟม ค่าวัสดุโฟมก็ราคาราวๆ 100 บาท/ตารางเมตร/ความหนา 1 นิ้ว

ซึ่งสามารถสร้างโรงเรือนที่อยู่อาศัยได้เร็วมากๆ และราคาก็ไม่แพงด้วยครับ..

ปล.1 : ได้ปริมาณอากาศในโรงเรือน.. แถมมาหายใจให้เพียบเลยครับ..

ปล.2 : ถ้าเกิดบ้านท่านใดที่หน้าต่างประตูเป็นกระจกอยู่แล้ว.. และมีข้อจำกัดในการเปลี่ยนล่ะก็..
    ผมว่า.. การติดฟิล์มนิรภัย หรือแม้แต่ฟิล์มกรองแสงธรรมดา ก็ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการรับแรงบิดจากแผ่นดินไหว หรือการกระแทกได้ดีกว่าการไม่ติดฟิล์มเยอะเลยครับ...
    และถึงแม้ว่ากระจกจะรับแรงบิดไม่ได้จนแตกออก.. ฟิล์มก็ยังช่วยให้เศษกระจกไม่กระเด็นออกมามาทำอันตรายผู้ที่อยู่อาศัยนะครับ...

ถ้าเอาแบบชัวร์ๆ.. ก็ติดมันทั้งด้านนอกและด้านในบ้านไปเลยครับ.. เหนียวสะใจดีครับ

ส่วนราคาการติดฟิล์มนั้น.. ผมว่าไหนๆเราก็ต้องพึ่งตนเองเป็นหลักในอนาคตอยู่แล้ว..
    ที่คลองถม.. ก็มีชุดอุปกรณ์ติดฟิล์มรถยนต์ขาย ชดละไม่กี่ร้อยบาทเอง..
    หรือจะซื้อแค่ใบปาดกับคัทเตอร์ก็ได้.. แล้วมาลงแรงหัดติดฟิมล์เองดู.. ผเชื่อว่าคุณทำเองได้ไม่ยากอยู่แล้วละครับ !!!

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2012
  20. naturelife

ดีใจที่ได้ยินว่า ทริปดูที่ืดินของคุณเตอร์ใกล้ๆกับคุณหมอพราน :cool: จะได้ไปใช้บริการจากคุณหมอ (แอบคิดว่าตัวเองจะรอดจนถึงตอนนั้น) เสียดายที่ไม่ได้ไปกับคุณเตอร์ กำลังรอฟังข่าวอัพเดทจากคุณเตอร์อยู่ค่ะ
    ขอบพระคุณ คุณหมอพราน อีกครั้งที่อาสาช่วยให้คำปรึกษาระหว่างการดำเนินการ คงต้องรบกวนแน่ๆค่ะ(deejai)
    ขอบพระคุณ คุณเด็กผู้ชาย อีกท่านที่มีอีกทางเลือกมาให้พวกเราได้พิจารณา

แค่นี้ก้อดีใจแล้วค่ะ กำลังใจมาเป็นกองเลย คนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่มาช่วยกันระดมความคิด แชร์ประสบการณ์ ให้เพื่อนร่วมชะตากรรมได้มีแนวทางในการต่อสู้ต่อไป :cool::VO

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้