บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ได้ครับ...ตามคำขอ แนบไฟล์ word ให้แล้วครับ
    มีถาม-ตอบแทรกอยู่บ้าง ทั้งหมดมี 10 หน้า

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2011
  2. รุ้งภูพาน

รุ้งภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ

สวัสดีครับน้าต๋อย ก่อนอื่นขอขอบคุณมากครับเรื่องเมื่อวาน...
    ประสบการณ์ลูกอมพรายมงคล1,2,3...ผมห้อยติดตัวทั้ง 3 ลูกเลยครับ บอกตรงๆว่าวางไม่ลง ไปไหนห้อยคอตลอด จะเห็นชัดเรื่อง เมตตา มหาเสน่ห์ และอำนาจ บารมี (ขาใหญ่หน้าซอย ยกมือไหว้......หวัดดีครับพ่อ”) ผมรับไหว้แทบไม่ทัน..งง ไปเดินห้าง โดนผบ.ทบ.คาดโทษไว้หลายกระทง โทษฐานไปสบตาและมีสาวๆยิ้มให้....:':)'(
    แค่นี้ก่อนนะครับ ประสบการณ์ลูกอมมีอีกมากครับเพราะผมติดตัวตลอดตั้งแต่ได้มา..

3. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    ยืนยันประสบการณ์ครับสำหรับลูกอมที่ชัดมากสำหรับพรายทอง คือ เรื่องอำนาจ บารมี ผมลองบูชาติดตัวครั้งใดจะพบชัดเจนมากโดยเฉพาะวันนี้เป็นอีกวันหนึ่งที่นำพรายทองใส่กระเป๋าเสื้อมาทำงาน พบปะผู้คนที่ทำงานจะทักทายแบบเกรงอกเกรงใจมาก บางคนก้มตัวลงเล็กน้อยขณะเดินสวนกัน บางคนทักทายสวัสดีในระยะห่าง ผมสังเกตทุกครั้งที่นำติดตัวทุกครั้ง ไม่มีใครเข้ามาหยอกล้อหยอกเอินเหมือนวันอื่น ปกติจะติดตัวสลับกันไป แล้วแต่ความรู้สึกแต่ละวัน และยังไม่ได้เลี่ยมยังอยู่ในกล่องเหมือนตอนที่พี่หนุ่มส่งมาครั้งแรก...พรายทองเด่นดีแท้แน่นอนสำหรับอำนาจบารมีและยังคุ้มครองได้ดีอีกด้วย...

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโชคดี จงมีแก่พี่รุ้งภูพานครับ
    ไม่ลองพกเดี่ยวๆ ดูล่ะครับ จะได้เห็นกันผลกันจะจะ
    แต่ผมไม่แนะนำให้พกขุนแผนน้อย รุ่นสามโดดๆ นะครับ
    เกรงว่าจะพบประสบการณ์จะจะ...จาก ผบ.ทบ.

เมื่อครั้งเจอที่งานเห็นพี่แขวนหลวงพ่อกวยรุ่นนึงอยู่
    ไม่ทราบว่าตอนนี้ แอบปันใจ ห้อยเหรียญรุ่นมงคลชีวิตด้วยหรือเปล่า

คำถามสุดท้าย ขอเสี่ยงชีวิตถาม...แบบจะจะ
    ไม่ทราบว่า พี่ให้ลูกสาวห้อยพระอะไรครับ มงคลชีวิตด้วยหรือเปล่า...

5. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

พรายทอง ถ้าบุคคลที่มีจิตสัมผัสดีๆ คอนเฟิร์มมาหลายท่านเหมือนกันครับ
    ว่าอำนาจบารมีจริงๆ บางท่านฝันเห็นผู้หญิงก็มี

แต่คำว่า "หยอกเอิน" ถ้าไม่ใช่คนกรุงเทพจะไม่ทราบว่าแปลว่าอะไร
    เพราะว่าคนกรุงเทพ 60 % UP เป็นคนสระบุรีเลี้ยวขวา ผมก็คนกรุงเทพเช่นกันครับ...55

6. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่า ท่าน ผบทบ มีของดี อำนาจจากลูกอมเลยสยบให้หมอบราบไม่ได้ครับ
    เหมือนกันเลย

7. น้าต๋อย เซมเบ้

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> น้าต๋อย เซมเบ้, sakuda</td></tr></tbody></table>
    คุณปั้นมาเยี่ยมซะดึกเลย (เวลาผมนะ 00.40)
    เจอประสบการณ์ดีๆ บ้างหรือเปล่าครับ..

8. sakuda

sakuda เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    นี้ผมตกข่าวเหรอเนี้ย น้าต๋อยมาแอบเปิดกระทู้ตั้งเดือนกว่าแล้วพึ่งรู้ครับ
    ผมพอมีประสบการณ์ครับ มาแชร์บ้าง
    ผมได้โบนัส๖เดือนครับ ซึ่งไม่เคยได้มาก่อน
    งานที่รับผิดชอบสำเร็จอย่างดีเยี่ยมครับเจ้านายเมตตามาก
    เงินเดือนขึ้นมาไม่ถึง 20%ครับ
    งานตอนนี้ดูโปรเจคขยายทั้งหมดเนื่องจากเจ้านายเชื่อใจมากครับ
    โชคลาภลอย ไม่เด่นครับ

จากตัวผมเอง งานและสิ่งที่ทำจะราบรื่นและสำเร็จได้ดังกว่าเดิมครับ คนจะเกรงใจ เงินไม่ขาดมือครับแต่ถ้าจะมาหวังลาภลอย ยากครับ

9. น้าต๋อย เซมเบ้

มาช้ายังดีกว่าไม่มาครับ
    การงานราบรื่นขนาดนี้...คงไม่ต้องไปมองหาลาภลอยแล้วครับ
    ช่วงนี้ผมลาภลอยเยอะจริงๆ...ลอยไปไหนก็ไม่รู้ ลอยมาก็ลอยไป

10. sakuda

sakuda เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    ผมรู้จักคนที่อินโดคนนึง ให้พระแหวกม่านรุ่นปกตินะครับ หลังจากแขวนเขาบอกว่าเจ้านายที่ไม่ชอบขี้หน้าเขา มาพูดกับเขาดีมากในวันแรกที่แขวนครับ. และคุณไสยที่เขาโดนก็เข้าใกล้ตัวเขาไม่ได้ ตอนนี้ก็หายไปแล้วครับ

11. น้าต๋อย เซมเบ้

ที่นั่น...เป็นคุณไสยประเภทของแขกหรือเปล่าครับ
    เคยได้ยินมาว่า แรงงงงงง และค่อนข้างแก้ยาก

12. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบแขวนลูกอมก้นครก แรงดี อภิมหาเสน่หสุดๆแต่หนัก
    ที่ชอบมากๆขุนแผนพิมพ์เล็กเจิมน้ำมัน ชัดเจนมากในเรื่องเมตตา

โชคลาภยังไม่เคยเจอครับ

13. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ รุ่น 2 ยังไม่ได้ลอง เลย งี้สงสัยต้องลองดูบ้างซะแล้ว ^^

ตอนจองรุ่นนี้ ผมก็จองไม่ทัน แต่เท่าที่จำได้ไปโพสไว้ในห้องพี่หนุ่ม ก็มีคนสละสิทธิ์ให้หนึ่งลูก สงสัยไม่ใช่ความบังเอิญ....

งี้ต้องลองหน่อยซะแล้ว

14. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    รอให้ขุนแผนสุโขทัย ช่วยแปลก็ได้ครับ...อิอิ

15. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

มาแจ้งข่าวน้าต๋อยเรื่องประสบการณ์ค่ะ
    เมตตาเยอะไปหรือเปล่าไม่รู้ งานเข้าเยอะ ทำไม่หวาด ไม่ไหว
    มีลูกอมรุ่นไหนที่จะช่วยให้เราได้ผู้ช่วย มาช่วยงานไหมค่ะ อิ อิ
    :cool::cool:

16. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบความหมายเหมือนกันครับ คำว่าหยอกเอิน ดูๆความหมายน่าจะมีนัยไปทางหยอกล้อ ผมคนกรุงแทบ อยู่แถวห้วยโขวง แถวๆบ้าน จะมีบางคำที่คนอื่นไม่รู้เช่น หยู่รถ แปลว่า ใส่รถ ,จะไปตอนแจ้ง แปลว่าจะไปตอนเช้า, ไปล่อข้าวกันพวก แปลว่า ไปกินข้าวกันพวกเรา เอาเท่าที่ก่อนครับ เดี๋ยวคนอื่นจะงงกันไปใหญ่ ฮ่าๆๆ

17. น้าต๋อย เซมเบ้

ทางอิสานก็มีครับ
    " ผู้สาวหยอกเอิน....เฮาแทบใจเหี่ย แม่นางเอ้ย...มีแต่คำว่าเตี้ยมาตบท้ายบ่เซา"

แต่แปลกที่คนกรุงเทพรู้ความหมาย

18. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    หวัดดีน้าต๋อย..มาแต่เช้าเชียว (^_^)

19. น้าต๋อย เซมเบ้

ช่วงนี้ เปลี่ยนรัฐบาล ต้องกระตือรือล้นเป็นพิเศษ

ผมไม่อยากเล่าเรื่องนี้เลย
    คือเมื่อวาน ที่ทำงานผมจะมีรวมบ่ายโมงวันพุธ ปรากฏว่าผมลืมเวลาครับ นึกว่าบ่ายครึ่ง
    สุดท้าย พอลงมา เขาเลิกรวมไปแล้ว....ตามกฏกติกาที่วางไว้ หากใครมาช้า มารวมไม่ทัน
    ต้องรายงานเหตุผล หากเหตุผลฟังไม่ขึ้น ก็บำเพ็ญประโยชน์ไป (ไม่กลัวเหนื่อยครับ..แต่ขายขี้หน้าประชาชี)
    ผมเดินมาหน้าตาละห้อย กระส่ายกระสับ คับอกคับใจ คล้ายจะเป็นลม...ต้องการยาดม ยาหม่อง
    แต่เชื่อไหมครับว่า....คนรวมแถวลืมเช็คชื่อผมไปซะเฉยๆ

สุดท้ายก็แคล้วคลาดปลอดภัย....ที่บอกว่าไม่อยากเล่าเพราะว่า
    ถึงแม้ว่าเรารอดจริง แต่ในทางทหาร แสดงถึงวินัยไม่ดี ไม่มีความรับผิดชอบ
    ซึ่งผมก็รับผิดตรงนั้นจริงๆ...แต่โชคดีที่รอดได้มาแบบงงๆ ที่มาเล่าไม่ได้ภูมิใจครับ อายจริงๆ

20. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    แจ้งท่านนายกฯ ผมว่างวันที่ 18-21 พค.54 ครับ จะประชุมสภาเมื่อไหร่ก็โปรดแจ้ง
    ให้ทราบด้วยนะครับ